[Funland] Kể chuyện trời tây đã qua trải nghiệm.

polizia

Xe container
Chắc cũng tuỳ khu. Tôi nhớ lúc đấy 2 lý do chủ yếu để VNPT không đến lắp là trạm xa công ty quá không kéo dây được hoặc là hết port ở DSLAM.
Đúng là ngày ấy hay có văn “hết cổng” :))
Nhưng đã kéo dây là có mạng.
Đằng này bên kia thằng đại lý ký hợp đồng chỉ ký. Ông kỹ thuật chỉ kéo dây. Còn có mạng hay ko là bọn tổng đài.
Mà đã kéo dây đấu nối xong thì ko có lý do gì lại chờ active đến tận hơn 1 tháng.
Em dùng adsl từ 2002 của FPT vs con modem zyxel, sau đổi sang VNPT nên nhớ lắm :))

Conchuotnho

Xe tăng
E kể tiếp về chi phí sinh hoạt:

Những thứ đắt hơn việt nam:
- Dịch vụ trí tuệ, tư vấn luật pháp,
- Giá nhà nội đô và vùng phụ cận Paris và ở trung tâm các thành phố lớn.
- Tiền công (sửa chữa xe nói chung, hoặc thay khóa cửa đắt lòi kèn),
- Thuốc lá: giá tối thiểu hiện giờ là 10 euro/bao, đủ mua cả cây Thăng Long dẹt dài ở nhà. Mang cái này đi làm quà cho các chú đã từng ở VN họ cảm ơn rối rít.
- Đồ có cồn, cái này chủ yếu do thuế.

Những thứ đắt ngang Việt nam:
- Cà phê.
- Vé xem phim
- Sữa bột cho các cháu.
- Ăn uống ở nhà hàng trung cao cấp.
- Dịch vụ viễn thông (nhưng độ phủ và chất lượng có vẻ thua việt nam).

Những thứ rẻ hơn Việt nam:
- Đất đai và nhà cửa ở các vùng ngoại ô nếu so với các vùng tương đương ở VN.

Bên đó không có streetfood, không có buôn thúng bán mẹt, không có trà đá vỉa hè, mua cái gì là phải đúng chỗ, làm cái gì cũng phải có đăng ký, được phép, nhiêu khê hơn ở VN rất nhiều. Ở VN mua bia, rượu, thuốc lá, tạp hóa, sim điện thoại là dễ nhất, từ nhà ra ngõ, từ trên tầng xuống tầng trệt của chung cư là có, bên đó phải vào các cửa hàng riêng hoặc siêu thị.
Mở mang tầm mắt ạ. Xưa nay cháu đúng ếch ngồi đáy giếng.

buikhacthinh

Xe tăng
Cafe đá bên ấy bao nhiêu 1 ly vậy cụ?Họ có phục vụ bưng bê tận nơi như VN kg?

jangjulinh

Xe máy
Bên nước ngoài họ nghiêm ghê bác. Ở vn e thấy tự do mà.

Duc_Quang

Xe buýt
Cafe đá bên ấy bao nhiêu 1 ly vậy cụ?Họ có phục vụ bưng bê tận nơi như VN kg?
Bên đó không ai uống cà phê đá cụ à, em chưa thấy một ai luôn, họ cũng không bao giờ cho đá viên, cục vào cà phê, cà phê phải uống nóng ạ. Hàng quán thì vẫn có phục vụ bê tận nơi cho mình ạ.

jangjulinh

Xe máy
Bên đó không ai uống cà phê đá cụ à, em chưa thấy một ai luôn, họ cũng không bao giờ cho đá viên, cục vào cà phê, cà phê phải uống nóng ạ. Hàng quán thì vẫn có phục vụ bê tận nơi cho mình ạ.
Quên mất e ko hỏi bác. Bên tây có đặc sản đường phố vỉa hè như vn ko bác?

TUCSON9389

Xe điện
e xin add thêm 1 cái đó là đi bộ bên tây cực nhiều, cái này hạp cho cụ nào thích thể thao. VN thì có cái xe máy thì đi bằng mông là chủ yếu, bên tây nếu có ô tô thì từ chỗ đỗ đến chỗ cần tới cũng 1 đoạn dài ạ

sozinho

Xe buýt
Em thử tham khảo các ý kiến của bác, coi như ý tưởng cho các dịch vụ tài chính:
1. VN có rồi, mọi người gọi nó là Momo ?
2. Ý tưởng này có vẻ tiện, nhưng e là có trở ngại pháp lý, quy định trách nhiệm khi có khiếu nại, lừa đảo, chứ thực hiện cũng không khó
3. Dịch vụ visa ảo có vẻ không được phổ biến, 1 lý do phụ là tỉ lệ lừa đảo chạy làng thẻ tín dụng ở vn cao
Hiện tại nhà em cũng khá là ít dùng tiền mặt, nghe gấu bảo mấy bà bán thịt ngoài chợ cũng nhận chuyển khoản rồi.

Tiêu chuẩn về số tài khoản theo em lại không phải điểm hay, như hiện tại dịch vụ chuyển khoản nhanh gõ đúng số tài khoản ra tên chủ tk đúng là 1 cách cho người dùng yên tâm. Chứ gõ số có checksum như cụ mô tả thì không có ý nghĩa với con người cho lắm.
2. Cái này họ áp dụng rồi đâu phải ý tưởng bác, mục đích là rút tiền không cần sử dụng thẻ tránh mất cắp thông tin, như vậy mới là bảo mật cao chứ. Khi bác đã có quyền trong app thì bác có thể chuyển khoản, nên việc tạo code đâu khác gì, đều là hình thức sử dụng tiền trong tk, vậy có gì trở ngại pháp lý đâu?.
3. Nếu bác sử dụng thương mại điện tử, trong giao dịch online bác cần sử dụng thẻ để thanh toán, visa ảo giải quyết được vấn đề chạy làng rất cao đó, có thể bác chưa thực tế thấy tác dụng của nó, rất nhiều người Việt bên này phải thốt lên vì tính tiện dụng đó.

Tiêu chuẩn về dãy số là rất hay bác ạ, vấn đề quy tắc là do bank và phần mềm đảm nhiệm, người dùng chỉ cần điền số, checksum là kỹ thuật sử dụng đằng sau, nôm na thế này, bác có số tk đúng 12345678 nếu em nhập số 12345679 vào để chuyển khoản cho bác nó sẽ báo số tk sai, do em nhập sai một số bất kỳ trong đó (khả năng hay xảy ra) còn nhập đúng thì không có vấn đề gì với người dùng cả. Tất các các số tk của bất kỳ bank nào cũng có cùng độ dài là sự chuẩn hóa chứ sao bác lại cho nó là không hay?, chẳng nhẽ mỗi bank tự do ngắn dài mới là hay?, em chưa thấy kiểu lộn xộn đó ưu điểm ở cái gì. Chuẩn hóa giúp phần mềm có thể kiểm tra tính hợp lệ của số tk trước khi kết nối với dữ liệu bank, điều này giảm tải lượng thông tin trao đổi giữa người dùng và bank, tăng cao bảo mật.

À còn một điểm nữa là các app bank có thể nạp tiền điện thoại trả trước cho bất kỳ nhà mạng nào, bên này sẽ không phải sử dụng thẻ cào, giảm chi phí cho xã hội, tránh nhiều tình huống lừa đảo qua thẻ cào như hiện nay.

Phương An

Đi bộ
2. Cái này họ áp dụng rồi đâu phải ý tưởng bác, mục đích là rút tiền không cần sử dụng thẻ tránh mất cắp thông tin, như vậy mới là bảo mật cao chứ. Khi bác đã có quyền trong app thì bác có thể chuyển khoản, nên việc tạo code đâu khác gì, đều là hình thức sử dụng tiền trong tk, vậy có gì trở ngại pháp lý đâu?.
3. Nếu bác sử dụng thương mại điện tử, trong giao dịch online bác cần sử dụng thẻ để thanh toán, visa ảo giải quyết được vấn đề chạy làng rất cao đó, có thể bác chưa thực tế thấy tác dụng của nó, rất nhiều người Việt bên này phải thốt lên vì tính tiện dụng đó.

Tiêu chuẩn về dãy số là rất hay bác ạ, vấn đề quy tắc là do bank và phần mềm đảm nhiệm, người dùng chỉ cần điền số, checksum là kỹ thuật sử dụng đằng sau, nôm na thế này, bác có số tk đúng 12345678 nếu em nhập số 12345679 vào để chuyển khoản cho bác nó sẽ báo số tk sai, do em nhập sai một số bất kỳ trong đó (khả năng hay xảy ra) còn nhập đúng thì không có vấn đề gì với người dùng cả. Tất các các số tk của bất kỳ bank nào cũng có cùng độ dài là sự chuẩn hóa chứ sao bác lại cho nó là không hay?, chẳng nhẽ mỗi bank tự do ngắn dài mới là hay?, em chưa thấy kiểu lộn xộn đó ưu điểm ở cái gì. Chuẩn hóa giúp phần mềm có thể kiểm tra tính hợp lệ của số tk trước khi kết nối với dữ liệu bank, điều này giảm tải lượng thông tin trao đổi giữa người dùng và bank, tăng cao bảo mật.

À còn một điểm nữa là các app bank có thể nạp tiền điện thoại trả trước cho bất kỳ nhà mạng nào, bên này sẽ không phải sử dụng thẻ cào, giảm chi phí cho xã hội, tránh nhiều tình huống lừa đảo qua thẻ cào như hiện nay.
3. Thẻ Visa ảo bên VN một số ngân hàng cũng có (MB), chỉ là không áp cố định với 1 site chuyên biệt như bác nói. Một phần cũng vì ở bên mình mọi người ít mua hàng trả trước kiểu Amazon, đa số là thanh toán COD - nhận hàng rồi mới trả tiền.

Thanh toán tiền điện nước học phí internet, mua vé xem film, đặt tàu xe máy bay khách sạn, nạp tiền điện thoại miễn phí ko thông qua thẻ cào ... hầu hết các app bank VN hiện nay đều làm được ạ.

Phongdeptrai

Xe buýt
Em đang bên Canada, dưới Toronto tắc đg kinh, nhất là vào cuối tuần. Bus thì giờ đi làm với tan tầm đầy ứ luôn. Bù lại không khí khá trong lành.

keeponlylove

Xe điện
Em so từ hơn 3 năm trước, giờ có thể em không cập nhật ở VN, nó có một số tính năng sau:
Có một app dùng chung cho tất cả các bank, người dùng add thẻ của từng bank mà họ muốn, định danh qua số dt, như vậy:
1. Muốn chuyển tiền cho ai chỉ cần chọn chuyển theo số dt trên app, là bên kia nhận tức thì vào tk của họ, nếu có từ 2 thẻ trở lên họ có thể chọn nhận vào tk nào họ muốn.
2. Có thể tạo một code ngẫu nhiên, code này có hiệu lực 30 phút mình có thể hủy bấy kỳ lúc nào, người nhận được code này có thể ra bất kỳ cây ATM nào để rút số tiền mình đã chỉ định trước.
3. Có thể tạo các thẻ Visa hoặc Mastercard ảo, trong đó quy định hạn mức, thời hạn thanh toán, số lần v..v.. Các thẻ này khi thêm vào các nền tảng mua bán trực tuyến tính năng như thẻ visa master khác, nhưng bảo mật hơn bởi mỗi thẻ chỉ sử dụng được trên nền tảng đã sử dụng ban đầu. Ví dụ em tạo một thẻ visa đặt chỗ trên booking, thẻ đó em tạo thời hạn 6 tháng, chi tiêu nhiều lần không quá 1k eur. Sau đó em đặt chỗ thoải mái trong giới hạn đó, nếu bác lấy được thông tin thẻ này, cũng không thể thanh toán được với người bán khác như tại amazon chẳng hạn dù thẻ ảo vẫn còn hiệu lực và tiền, khi nó nhận ra là không còn thanh toán cho nền tẳng ban đầu nó sẽ vô hiệu hóa luôn.
Có hai loại code để thanh toán cho chính phủ và tư nhân, loại cho chính phủ có 15 chữ số, loại cho tư nhân cá nhân có 5 chữ số định danh tổ chức đó và 9 chữ số cho mục đích thanh toán. Như vậy có thể trả thoải mái tiền điện, nước, mua bán trực tiếp hoặc online qua hai hình thức này từ app bank. Ra đường chỉ cần mang điện thoại không cần mang ví cũng ok.

- Một điểm hay nữa là tất cả các bank có tiêu chuẩn về số tài khoản đó là độ dài chuỗi số và có checksum để tránh nhầm bất kỳ số nào trong chuỗi đó. Điều này khiến khách hàng yên tâm khi chuyển khoản vì rất khó có thể đánh nhầm số tài khoản (thiếu một số sẽ vi phạm độ dài, sai một số sẽ vi phạm checksum).
Quá hay, đặc biệt cái thẻ visa ảo.

datbq

Xe tải
Em thử tham khảo các ý kiến của bác, coi như ý tưởng cho các dịch vụ tài chính:
1. VN có rồi, mọi người gọi nó là Momo ?
2. Ý tưởng này có vẻ tiện, nhưng e là có trở ngại pháp lý, quy định trách nhiệm khi có khiếu nại, lừa đảo, chứ thực hiện cũng không khó
3. Dịch vụ visa ảo có vẻ không được phổ biến, 1 lý do phụ là tỉ lệ lừa đảo chạy làng thẻ tín dụng ở vn cao
Hiện tại nhà em cũng khá là ít dùng tiền mặt, nghe gấu bảo mấy bà bán thịt ngoài chợ cũng nhận chuyển khoản rồi.

Tiêu chuẩn về số tài khoản theo em lại không phải điểm hay, như hiện tại dịch vụ chuyển khoản nhanh gõ đúng số tài khoản ra tên chủ tk đúng là 1 cách cho người dùng yên tâm. Chứ gõ số có checksum như cụ mô tả thì không có ý nghĩa với con người cho lắm.
1. Một app dùng cho các bank Việt Nam có nhiều app từ lâu rồi: momo, viettel money....nó là hình thức liên kết tài khoản vào app
2. Tạo code nhận tiền: có lâu rồi cơ mà phải vào bank nhận, viettel money thì tới đại lý viettel nhận nó có hệ thống đại lý dày đặc
3. Tạo thẻ visa ảo: cũng có lâu rồi, miễn phí hoàn toàn, chỉ visa debit thôi nên không thể chạy làng được

bomon

Xe tăng

Chắc lâu cụ không cập nhật hình dịch vụ ngân hàng ở nhà.
Mục 2 em gọi là ý tưởng là với VN, trước hình như Viettel pay có thí điểm trong mạng lưới đại lý offline của họ, nhưng tổng thể, sau khi tạo mã code, tiền bị rút, người nhận mã bảo tôi chưa rút thì quy trình kiện cáo giải quyết thế nào ?
Hình thức bắt người dùng nhập 1 chuỗi thực ra không an toàn lắm, bao nhiêu vụ khiếu nại khách hàng bị lừa làm lộ mã OTP qua sms rồi.

Về số tài khoản, nói chung cái checksum chỉ đảm bảo 1 số tài khoản hợp lệ, cho máy móc đọc, không có giá trị hoặc không làm người dùng yên tâm hơn về chuyện có chuyển tiền nhầm người không. Giải pháp hiện nay ở VN mà em thấy rất vừa ý là nhập số tài khoản, có thể ngắn, dài hoặc là số điện thoại luôn tuỳ ngân hàng, nhưng sau đó luôn phải hiện tên chủ tài khoản tương ứng, như thế người chuyển khoản yên tâm hơn rất nhiều không lo chuyển nhầm.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Cụ tinh mắt đới, em này là Rosie Alice Huntington-Whiteley, thiên thần nội y của Victoria's Secret, bồ anh hói Jason Statham đóng người vận chuyển
Chuẩn cơm mẹ nấu, cháu nó đây ạ:

VUQUTU

Xe buýt

- Rút tiền bằng code thì e thấy ATM Vietin có lâu rồi, e cũng chưa thử dịch vụ đấy.
- Tài khoản visa ảo e dùng từ lâu lắm rồi chắc 6 7 năm gì đó, e tại để chạy quảng cáo Face, trên app VTC Pay. Nạp tiền vào mới dùng được.
- Số tk không phải cứ nhập sai 1 số là ra tk khác đâu, cũng có quy ước riêng.

Ối Giời Ơi

Xe tăng
E lại thích cuộc sống bên Nhật Bản : Khong khí trong lành , cảnh quan đẹp có chút cố kính , giao thông công cộng thuận tiện .... mỗi tội người Nhật k đc thoái mái , hòa đồng như người Việt . Hy vọng Nhật sớm bỏ Visa với VN nhưng với tình hình anh Nguyễn đang nổi tiếng bên đó thì tương lai có vẻ sẽ lâu.

safenoodles

Xe cút kít
Nói chung về độ nhanh nhạy dịch vụ thì châu Âu thua châu Á và thua xa Việt Nam:
Em ở Pháp từ 2006 đến cuối 2011.
- Năm 2007 em đăng ký internet: ra ký hơph đồng đc phát cho cái modem và lịch hẹn 7 ngày có nv đến kéo dây, 7 ngày sau đến kéo dây từ cột tổng vào nhà mình và xong. Em chờ 42 ngày nữa mới nhận đc sms báo là line đã active, lúc đấy đèn modem mới xanh và có net :)). Trong khi cũng thời gian đấy ở nhà thì sáng ký hđ, chiều có thợ vác thang đến kéo dây là có mạng.
- dùng đt di động thuê bao trả sau, lúc cắt ko dùng phải viết thư báo cắt gửi BẢO ĐẢM về trung tâm ở tỉnh khác mới đc cắt.
- thời điểm 2011 muốn chuyển khoản cho người khác phải add số tk người đó, chờ 1-2 hôm ngân hàng báo đã add thì lúc đấy mới ck đc… trong khi ở mình đã ck nhanh cho mọi khách đc rồi.
- Làm các giấy tờ hành chính thì luôn là chờ vài tuần đến cả tháng, có những thủ tục ko in giấy hẹn mà chỉ nói bao giờ có thì báo còn ở ta là in giấy hẹn, đúng ngày đến là có.
Đúng là mục hành chính lâu nhưng không có chuyện phải phong b.ì như ở mình ạ. 😊