[Funland] Kể chuyện trời tây đã qua trải nghiệm.

xukthal.

Xe lăn
Xu hướng "cực xấu" của nhiều chị em phương tây là hè rất rất nhiều ko mặc áo trong luôn, từ già cho đến trẻ, phổ biến là trung tuổi. :D
VN hơn hẳn cụ nhé, các em gái lũ làng Tây nguyên chơi hẳn nhân trần nhé ^#(^8->8->

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
là mình kí hd với bọn agency, bọn nó sẽ trả tiền nhà cho mình, ko quan tâm thằng khách thuê là thằng nào, và bọn agency nó lựa người thuê kĩ hơn cụ ah, đòi bảng lương này nọ, tiền thuê nhà ko đc chiếm quá 30% tổng thu nhập
Ah, thế thì Agency là người thuê nhà của bác, dù nghĩa vụ của họ ít hơn cái ông thuê nhà thực sự.

polizia

Xe container
Cái này chắc 20 năm trước thôi bác ơi, giờ chỉ cần cái ngu phôn bác có thể làm tất cả, bác cần em đề mô không? :D
2011 em vẫn phải gửi thư mà. Trong khi thời điểm đó ở VN chỉ cần alo hay qua đại lý là đc.

Duc_Quang

Xe buýt
Ở Pháp: mại dâm là bất hợp pháp, nhưng báo quảng cáo, các trang web để các e ấy show và mời khách thì nhan nhản. Giá ở Paris tối thiểu là 150 eu, chưa tính tiền đi lại và khách sạn ạ. Còn nếu k có dịch vụ trên xe tải nhỏ, lùm cây trong cv hoặc 2 khu rừng lớn ở thủ đô.
Cách đây khoảng gần 2 chục năm, khi em mới sang, vợ chồng ông bạn em, người việt, chở ra rừng Boulogne để mục kỉnh sở thị món này. Mấy mụ sồn sồn, châu phi, châu mỹ la tinh, mấy bà Pháp hết date đều làm việc ở đây, mỗi người một xe tải nhỏ, loại cabine liền hoặc rời, thùng xe làm phòng làm việc, trong cái thứ ánh sàng đỏ hồng nhờ nhờ, mấy bà son phấn trét lên người nhìn không thể thẩm được, thế mà tấp nập phết. Cô vợ ông bạn em hồi đấy còn mang bầu, đội mũ rộng vành che hết mặt mà vẫn thấy cười khúc khích.

Duc_Quang

Xe buýt
Vụ nhẩy dù vào nhà này e cũng xem trên youtube, đại khái nhà vườn hay nhà nghỉ, nó tia chủ nhà ít đến ở là nhẩy vào, đến lúc chủ nhà biết báo chính quyền thì nếu mùa đông ko đuổi đc, chờ tới t4, t5 gì đó ấm lên mới đuổi đc, lại phải chờ chính quyền tìm nhà ở xã hội cho bọn nhẩy dù nữa, nói chung rất lằng nhằng, mất nửa năm là ít, nhà cho thuê cũng vậy, cứ qua agency mất tí tiền mà đc bọn nó bảo vệ quyền lợi cho, chứ cho thuê trực tiếp ng thuê nó ko trả tiền , đuổi đc cũng nhục luôn
Bọn này là squatteur, các chủ nhà mà dính phải hội này thì ngao ngán, đúng là t... d, d..c quá nên những người có tài sản hay bị lạm dụng. Nhiều thằng squatteur này là dân chuyên nghiệp, nó còn cho người khác thuê lại cơ ạ, mà trục xuất bọn nó không hề dễ dàng, nó ở trong nhà, không mở cửa là chịu, kể cả ở ngoài có luật sư, cảnh sát, chủ nhà, thợ khóa, tại luật của họ không cho trục xuất nên bọn kia nó lợi dụng kẻ hở để chiếm dụng được đến bao giờ thì chiếm. Nó không như ở mình dẫn vài anh em đến hoặc chơi trò bẩn, hoặc phá cửa là vào được và lôi cổ những người kia ra, nhất là trong đám đó có trẻ em nữa, mà cái hội đi chiếm dụng bất hợp pháp hoặc thuê lại này thường lại là gia đình nữa.

Duc_Quang

Xe buýt
Có một sự khác biệt nữa là: ở VN mình lắp camera vô tội vạ, bên đó thì không có chuyện đó, chỉ có các công ty an ninh chuyên nghiệp mới được phép. Và chỉ có cảnh sát mới được đến và trích xuất, mang dữ liệu về xem chứ không có chuyện chủ nhà, chủ quán, chủ khách sạn thích xem là xem đâu ạ.
Chính vì vậy, hội Pháp sang đây mắt tròn mắt dẹt khi thấy ô tô nào cũng lắp cam hành trình mặc dù mình bảo là rẻ không, mày thích không tao mua tặng mày một cái, lúc nào sang tao lắp cho (em đã tự lắp xe em vài lần rồi ạ, đấu hẳn vào bảng điện chứ không phải là cắm vào tẩu đâu ạ).

Bemagauvn

Xe điện
Nói chung về độ nhanh nhạy dịch vụ thì châu Âu thua châu Á và thua xa Việt Nam:
Em ở Pháp từ 2006 đến cuối 2011.
- Năm 2007 em đăng ký internet: ra ký hơph đồng đc phát cho cái modem và lịch hẹn 7 ngày có nv đến kéo dây, 7 ngày sau đến kéo dây từ cột tổng vào nhà mình và xong. Em chờ 42 ngày nữa mới nhận đc sms báo là line đã active, lúc đấy đèn modem mới xanh và có net :)). Trong khi cũng thời gian đấy ở nhà thì sáng ký hđ, chiều có thợ vác thang đến kéo dây là có mạng.
- dùng đt di động thuê bao trả sau, lúc cắt ko dùng phải viết thư báo cắt gửi BẢO ĐẢM về trung tâm ở tỉnh khác mới đc cắt.
- thời điểm 2011 muốn chuyển khoản cho người khác phải add số tk người đó, chờ 1-2 hôm ngân hàng báo đã add thì lúc đấy mới ck đc… trong khi ở mình đã ck nhanh cho mọi khách đc rồi.
- Làm các giấy tờ hành chính thì luôn là chờ vài tuần đến cả tháng, có những thủ tục ko in giấy hẹn mà chỉ nói bao giờ có thì báo còn ở ta là in giấy hẹn, đúng ngày đến là có.
Thôi đi, chỉ có Lille mới dịch vụ phèn ị như thế, 😀.
Rens, Lyon, Paris… phút mốt 😡.

Duc_Quang

Xe buýt
2011 em vẫn phải gửi thư mà. Trong khi thời điểm đó ở VN chỉ cần alo hay qua đại lý là đc.
Gì đâu, năm ngoái bạn em chuyển tiền nội bộ của Pháp, cái ngân hàng của bạn em nó còn chưa có kiểu tùy chọn chuyển nhanh 24/7 như mình mà, chuyển xong là bọn ngân hàng nó duyệt đã, kể cả nội bộ nên không có kiểu nhận tiền ngay đâu. Thanh toán kiểu chuyển khoản, hoặc QR code, hoặc bằng NFC chạm điện thoại hoặc thiết bị đầu cuối vào nhau là chưa có như mình đâu.

Chỉnh sửa cuối:

Duc_Quang

Xe buýt
Hiện giờ, các tài phiệt Trung Quốc mua rất nhiều hạ tầng lớn, quan trọng bên đó, kể cả các sân bay. Còn cửa hàng, cửa hiệu, hiệu tạp hóa nhỏ, sạp báo, khách sạn trước đây của người pháp thế hệ cũ bây giờ đều phải bán và người Châu á mua nhiều do dân bên đó cũng ít người đủ điều kiện mua, vay ngân hàng thì khó, thuế má thì cao, con cái thì không tiếp tục kế nghiệp cha mẹ để quản lý, bán hàng, thích làm văn nghệ sỹ, nghệ thuật, làm công ăn lương, chỉ cần lo đủ cho phong cách sống chậm của mình là được, nên người châu Á nói chung (Pakistan, Afga, Ấn, TQ...) mua lại nhiều lắm, toàn ôm tiền mặt qua các con đường phi chính thức sang trả một cục luôn. Ít ông Châu Phi nào sở hữu mấy cái đó lắm.

Duc_Quang

Xe buýt
Em nhớ ra chuyện gì kể chuyện đó:
Hồi xưa em để tóc dài nên có đợt ở bên đó cũng đến lúc phải cắt tóc, hồi 2009 giá cắt tóc nam là 20 euro, em thấy đắt quá nên cứ chần chừ. Có một hôm đi qua một cửa hàng nó ghi cắt tóc 13 euro, hí hửng chui vào. Khi cắt tóc xong không thấy bọn nó cạo lông mặt, mình cứ chờ mà nó thì bảo xong rồi. E mới hỏi nó là thế bọn mày không cạo lông mặt cho tao à, nó bảo là không, cái đó là phải thêm tiền., bọn tao có ghi ở ngoài đó. Đúng là nó ghi thật nhưng nhỏ hơn, không khó đọc nhưng mình không để ý. Cuối cùng vẫn phải thêm 7 eu và giá cuối là 20 eu.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Việt Kiều sang Mẽo thì hầu hết toàn nhà có điều kiện ở VN sang đó chứ ko phải dân xuất khẩu lao động như những nước khác, do đó tỷ lệ người Việt mua nhà ở Mẽo thuộc loại top rồi.
Ở bển nó còn sức là còn lao động, còn kể cả không lao động thì cũng không chết đói được. Muốn chết đói cũng khó
Người có đk thì ko nói, nhưng số lượng người ko có đk e nghĩ nhiều hơn.
Còn tại sao ng mình mua được nhà là do tính tiết kiệm.
E có người bạn sang Úc cũng chỉ làm lao động ohor thông nhưng cũng khoe xâp trả góp xong nhà, giá trị căn nhà so vs VN thì cũng bt thôi :)

sozinho

Xe buýt
Gì đâu, năm ngoái bạn em chuyển tiền nội bộ của Pháp, cái ngân hàng của bạn em nó còn chưa có kiểu tùy chọn chuyển nhanh 24/7 như mình mà, chuyển xong là bọn ngân hàng nó duyệt đã, kể cả nội bộ nên không có kiểu nhận tiền ngay đâu. Thanh toán kiểu chuyển khoản, hoặc QR code, hoặc bằng NFC chạm điện thoại hoặc thiết bị đầu cuối vào nhau là chưa có như mình đâu.
Em không ở Pháp nhưng bên em BĐN chuyển tiền và các dịch vụ banking hơn VN mình.

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Mình thấy các bạn Tây rất thích phụ nữ Việt Nam. Nhiều bạn Tây lấy vợ Việt xong đội vợ lên đầu ;) đi đâu cũng khoe.
Gái châu Á ở Bắc Mỹ cũng như gái Tây ở Việt Nam, đều được coi là đặc sản :)

Sống chung với nhau hai văn hóa khác nhau đau đầu phết, Sau có con nữa càng đau đầu, thường thì con lai lớn lên không nói tiếng mẹ đẻ được. Mẹ Việt chăm con tốt hơn nên con cái có tỷ lệ thành đạt cao

Phammie

Xe hơi
Em kể chuyện hàng xóm: Ngày đầu tiên nhà em dọn đến chỗ ở mới, bà hàng xóm gõ cửa đưa cho một khay trứng gà lớn, chắc cũng phải vài chục quả. Sau này nói chuyện, bà ấy bảo chuyển nhà ngày đầu chắc chưa có đồ ăn lại thêm bận bịu, mua trứng cho tiện nấu nướng.

Một lần em mua một can nước ngọt nhưng không dùng đến, em chụp hình rồi nhắn bà ấy là can nước chưa mở bao giờ, bà có uống loại này không thì em đem qua cho. Lúc đưa nước qua hàng rào, bà ấy hỏi: "Tôi thiếu cô bao nhiêu?". Biết là bà ấy hỏi thế cho lịch sự thôi nhưng cũng là một trải nghiệm về giao tiếp.

Một lần khác nói chuyện với bà ấy ở sân sau nhà, bà ấy bảo: "Hôm trước tôi có phơi mấy cái khăn ở hàng rào (nhà bà ấy), cô thấy phiền thì tôi xin lỗi nhé. Máy sấy bị hư nên tôi phơi tạm." Lý do là bà ấy ngại vì gây mất thẩm mỹ cảnh quan xung quanh.

Em ở đó một thời gian thì chuyển đến nơi ở mới. Ông hàng xóm thấy S cưa xẻ trên cái bàn rách thì tự mang cho mượn cho cái bàn. Một hôm trời rất nắng, S nghỉ giải lao, ngả người trên ghế còn em đứng cạnh nói chuyện...buôn lâu thế nào mà ông ấy sang hỏi thăm vì tưởng S bị say nắng hay làm sao (thấy ngồi mãi ko dậy).

.....
Hàng xóm Mỹ ít khi thấy mặt, những ngày mới chuyển đến thường là cơ hội (hiếm hoi) để làm quen, trao đổi số điện thoại.

Vietjuve

Xe buýt
Em gửi tấm ảnh cho xôm ạ:

Nhìn ảnh của mợ, em thấy cây nạp tiền đỗ xe. 2019,hôm đầu tiên ở paris,em và ông anh trai tìm đậu xe gần tháp Effel. Ko thấy chỗ gửi nên đậu bừa ở vỉa hè. Chơi chán ra lấy xe ko sao,sau mới để ý các xe nó nhét tiền lấy vé ở đó. Mà máy đó dùng khó, mỗi nước lại dùng một kiểu máy.

Suri15

Xe Cứu Trợ
Người có đk thì ko nói, nhưng số lượng người ko có đk e nghĩ nhiều hơn.
Còn tại sao ng mình mua được nhà là do tính tiết kiệm.
E có người bạn sang Úc cũng chỉ làm lao động ohor thông nhưng cũng khoe xâp trả góp xong nhà, giá trị căn nhà so vs VN thì cũng bt thôi :)
Người Việt mình sang đó thì số đông là đời sống ổn vì cũng có nền tảng ở VN hoặc như cụ nói sống tiết kiệm.
Úc thì em cũng có đi 1 lần, Úc thì hơi buồn vì mọi người sống kiểu chậm chậm với họ không sống kiểu xa xỉ. Mẽo thì giá nhà cao đấy, 400-500k usd cho cái chung cư, hoặc vùng xa xa thì giá tầm đó mới mua dc cái nhà mặt đất, nhưng thuế của nó đóng khá nặng, 1 năm trên 10k usd