[Funland] Kể chuyện trời tây đã qua trải nghiệm.

zoro1970

Xe container
Mục (1) phức tạp quá nhỉ, rõ ràng là quá chán vs mình rồi, toàn bán zời ko văn tự

sskkb

Xe điện
Thanks bác. E được Mở rộng thêm tầm mắt.Vn e thấy món ăn đường phố ngon bổ rẻ mà.
Lỡ thích đồ ăn đường phố VN thì sang c.Âu chán lắm cụ. Em nghĩ điểm khác biệt lớn nhất chính là ở chỗ quầy ăn đường phố c.Âu chỉ bán mang đi, rất hiếm có ngồi tại chỗ nên nó cũng bị hạn chế rất nhiều về chủng loại. Mấy loại em kể, bánh crepe thì cầm tay, khoai tây chiên cụ có cái que chọc ăn, xúc xích nướng cũng thế ... Nên mấy món mà bắt buộc phải ngồi hoặc ăn uống lỉnh kỉnh pha nước chấm cầu kì sang chảnh như kiểu cháo sườn, chân gà nướng, bánh bèo, bánh ướt, ốc ... là bó tay luôn. Chắc do chi phí thuê mặt bằng cao nên họ ko bán mấy món "lấn chiếm vỉa hè" như ở VN đc

Chỉnh sửa cuối:

sskkb

Xe điện
Cụ đi từ Pháp sang Đức thấy khác hẳn nhỉ? Một nên nhộn nhoạm chẳng khác gì Hà Nội một bên ngay ngắn chỉnh chu. Trước em tưởng Châu Âu văn minh lịch sự mà đến Pháp mất điện luôn!
Bên Đức thì chuẩn chóp rồi. Bên Pháp thì e thấy bóng dáng của giao thông VN :D
Giao thông ở Paris đúng kiểu điền vào chỗ trống như quê em :)) cơ mà em vẫn khâm phục hội Pháp cái Khải Hoàn Môn này có 11 con phố đâm vào mà không có cái đèn giao thông nào, mà vẫn không bị kẹt cứng

ubisapro

Xe trâu
Giao thông ở Paris đúng kiểu điền vào chỗ trống như quê em :)) cơ mà em vẫn khâm phục hội Pháp cái Khải Hoàn Môn này có 11 con phố đâm vào mà không có cái đèn giao thông nào, mà vẫn không bị kẹt cứng

12 con phố cụ ơi :D

UFA

Xe điện
Nói vậy chứ e thấy nó hơn mình nhièu cụ ah, e dính mấy lần quay đầu trong phố nhỏ, xe đối diện đá pha 1 phát, làm mình tưởng kiểu VN, ai dè là nó báo hiệu nó nhường mình, kiểu mày cứ quay đầu đê, tao chờ he he, mà họ chờ cho mình đi rồi họ mới chạy theo sau chứ ko như kiểu VN là có kẽ hở phát lại vọt đâu ah

jangjulinh

Xe máy
Lỡ thích đồ ăn đường phố VN thì sang c.Âu chán lắm cụ. Em nghĩ điểm khác biệt lớn nhất chính là ở chỗ quầy ăn đường phố c.Âu chỉ bán mang đi, rất hiếm có ngồi tại chỗ nên nó cũng bị hạn chế rất nhiều về chủng loại. Mấy loại em kể, bánh crepe thì cầm tay, khoai tây chiên cụ có cái que chọc ăn, xúc xích nướng cũng thế ... Nên mấy món mà bắt buộc phải ngồi hoặc ăn uống lỉnh kỉnh pha nước chấm cầu kì sang chảnh như kiểu cháo sườn, chân gà nướng, bánh bèo, bánh ướt, ốc ... là bó tay luôn. Chắc do chi phí thuê mặt bằng cao nên họ ko bán mấy món "lấn chiếm vỉa hè" như ở VN đc
Vâng bác. Với vn ẩm thực đường phố nó như 1 nét văn hóa rồi cụ. Lên phố ăn mấy món đường phố như bún đậu mắm tôm thì nhức nách cụ ạ.

ubisapro

Xe trâu
Nói vậy chứ e thấy nó hơn mình nhièu cụ ah, e dính mấy lần quay đầu trong phố nhỏ, xe đối diện đá pha 1 phát, làm mình tưởng kiểu VN, ai dè là nó báo hiệu nó nhường mình, kiểu mày cứ quay đầu đê, tao chờ he he, mà họ chờ cho mình đi rồi họ mới chạy theo sau chứ ko như kiểu VN là có kẽ hở phát lại vọt đâu ah
Thì nó phải hơn chứ. Tuy nhiên e vẫn thấy sự bon chen, lộn xộn bóng dáng của thiên đường trong đó. Ngay ở Việt Nam! việc nhường đường ko phải ko có, chỉ có ko nhiều thôi ợ :D. E đi mấy cái đường vành đai, đoạn nhập làn gặp khá nhiều xe tạt đầu lách vào bên Paris. Tựu chung vẫn do đường đông, ùn. Chờ thoáng mới nhập chắc đến đêm => ý thức nó kém dần từ đó chứ đâu :D

Nắng nhạt

Xe điện
Vd em ở Úc, chẳng may ống nước hỏng mà cụ gọi người tới kiểm tra là đã mất xiền rồi, chưa cần sửa gì cả. 1 thứ em thấy hay là sửa chữa gì cũng phải gọi thợ có giấy phép hành nghề. Cô đồng nghiệp của cụ mà nhờ cụ sửa ống nước, nhưng cụ ko có giấy phép cụ cứ sửa, chú đồng nghiệp khác ngứa mắt báo thanh tra tới kiểm tra là cả cô kia ăn phạt luôn. Thậm chí có khi phải gọi thợ có giấy phép tới sửa lại cho dù điện nước của cô đã sửa xong và ko bị rêu nữa
Ước gì bên mình cũng vậy. Thợ ở mình nhiều lúc đến kiểm tra mà lỗi nhỏ quá, lấy ít tiền thì không bõ, lấy đắt thì mất khách nên cứ phải gian dối kiếm lỗi nào to để xứng đáng với công sức bỏ ra. Nhiều khi lợn lành thành lợn què mất thời gian cả 2 bên. Những sự cố hỏng hóc em cứ thích lấy đắt tí nhưng thợ phải chuẩn, làm nhanh gọn, thời gian hẹn chính xác

printer05

Xe điện
Em sang Paris thì thấy rất nhiều xe ga có phân khổi 250 trở lên. Do bên đấy lạnh nên các xe đều có phần quây ở chỗ để chân cho đỡ lạnh hàng, à quên lạnh chân :D

kienvinh

Xe lăn
Em sang Paris thì thấy rất nhiều xe ga có phân khổi 250 trở lên. Do bên đấy lạnh nên các xe đều có phần quây ở chỗ để chân cho đỡ lạnh hàng, à quên lạnh chân :D

Lạ là khá nhiều xe máy có 2 bánh trước. Mình cứ nghĩ là 2 bánh sau mới dễ lái?

sthd

Xe lăn
Vâng bác. Với vn ẩm thực đường phố nó như 1 nét văn hóa rồi cụ. Lên phố ăn mấy món đường phố như bún đậu mắm tôm thì nhức nách cụ ạ.
đến lúc dẹp hàng ăn vỉa hè rồi. nhếch nhác, bẩn thỉu, thực phẩm bẩn, lại toàn loại hàng thải có hại cho sk như thịt mỡ, nội tạng...

vnvodoi

Xe điện
Nó hơn mình nhiều là đương nhiên cụ ạ. Nhưng với tốc độ nhập khẩu đen với hồi mọi thế này thì nếu giời thương, 100 năm nữa ta sẽ bằng nó =))

lookyoung

Xe tăng
Cụ đi từ Pháp sang Đức thấy khác hẳn nhỉ? Một nên nhộn nhoạm chẳng khác gì Hà Nội một bên ngay ngắn chỉnh chu. Trước em tưởng Châu Âu văn minh lịch sự mà đến Pháp mất điện luôn!
Thì pháp giống việt nam. Sang việt nam mấy chục năm để học hỏi kinh nghiệm mà cụ
Khả năng lớn là các cụ chỉ đi Paris với Marseille rồi :)

Mochua

Xe máy
em thấy nước ngoài nhiều cảnh đẹp lắm, rừng cũng còn nhiều

jangjulinh

Xe máy
đến lúc dẹp hàng ăn vỉa hè rồi. nhếch nhác, bẩn thỉu, thực phẩm bẩn, lại toàn loại hàng thải có hại cho sk như thịt mỡ, nội tạng...
E nghĩ khó bác ạ. Vì người dân ở hà nội họ kiếm sống bằng bán hàng rong và vỉa hè nhiều. Nhớ năm ông ngọc hải dọn vỉa hè cũng ko làm được. Sau còn về vườn. Nói chung bất khả thi đó cụ

UFA

Xe điện
Nó hơn mình nhiều là đương nhiên cụ ạ. Nhưng với tốc độ nhập khẩu đen với hồi mọi thế này thì nếu giời thương, 100 năm nữa ta sẽ bằng nó =))
Các bạn đen e lại thấy bình thường, chịu khó phết he he, làm đủ thứ, chứ bọn rệp ( bắc phi, trung đông) mới là bọn ăn bám xã hội cụ ah, đẻ thì lắm , làm thì ko chịu làm

vnvodoi

Xe điện
Các bạn đen e lại thấy bình thường, chịu khó phết he he, làm đủ thứ, chứ bọn rệp ( bắc phi, trung đông) mới là bọn ăn bám xã hội cụ ah, đẻ thì lắm , làm thì ko chịu làm
Em đã có dịp được mời ăn trong 1 ngày lễ của đạo hồi.

Nhìn đồng chí Hồi lấy tay bốc bốc cái đống màu vàng như... trong đĩa , cho vào miệng , thế là em xin phép kêu bụng nay có vấn đề , đi ra uống cốc nước rồi té !

• Vodka
Reactions: UFA

Gionam72

Xe lăn

Con MP3 này có hệ treo trước hay phết.