[Funland] Kể chuyện tết thời bao cấp xưa

Không thể nhầm được. Vì đấy là năm duy nhất của em. Năm 94 em mới 10 tuổi thì không làm pháo được.
Cụ check lại đi
Em cưới cô Giáp Dần ngày 10/9/1995 tức 16/8 năm Ất Hợi đã ko còn được đốt pháo rồi

angkorwat

Xe container
Người OF
CCCM còn nhớ loại bánh quy này chứ, gần tết là lại mọc lên mấy có lò nướng, đi qua thơm lừng. Em nhớ là mang bột mỳ đi đổ thì phải

Cái này gọi là quy gai. Gần Tết là lấy 2kg bột mỳ, vài quả trứng và đường. Xếp hàng ở mấy nhà làm bánh có biển đề " Quy xốp, quy gai" chờ đến lượt để họ làm cho. Tết 74 -75 em đi làm ở một nhà chỗ Trần Quốc Toản, đi từ 2h chiều mà đến 4h sáng mới xong 2kg bột. Năm đó còn đang học lớp 10.

Quê bầm

Xe container
Cụ check lại đi
Em cưới cô Giáp Dần ngày 10/9/1995 tức 16/8 năm Ất Hợi đã ko còn được đốt pháo rồi
Nhạc phụ em sản xuất pháo vì là làng nghề cụ ạ, năm cấm phảo ông vẫn còn mấy tạ chưa bán được ông tiếc của mà ko làm gì được

Em nhớ nhầm ạ. Nhưng 10 tuổi thì em làm pháo làm sao được nhỉ.
Ngày xưa kỹ năng sống của trẻ em tốt, lại có mấy thằng bạn cũng chung sở thích thì những việc nay coi là khó lúc ấy khá đơn giản
10 tuổi, em cùng mấy thằng bạn nhày tàu hoả đi lên Hà Nội để đu tàu điện, để ra Bờ Hồ xem cụ Rùa có nổi hay không.
Khát nước, tìm máy nước chổng mông lên tu rồi đến giờ lại nhảy tàu hoả về

DurexXL

Xe lăn
Cụ bé cái nhầm
Cấm pháo từ 1994 nhé, sang Tết Ất Hợi 1995 là ko còn pháo nổ rồi
Không thể nhầm được. Vì đấy là năm duy nhất của em. Năm 94 em mới 10 tuổi thì không làm pháo được.
Chính xác đốt pháo Tết 1993 là chót Cụ ợ

Nhớ cái mùi khói pháo, nhớ ngõ nhỏ ngập xác pháo hồng lâm thâm mưa xuân sáng Mùng 1 Tết

Mansion.68

Xe tải
Ngày xưa sao mà nó rét thế các cụ nhỉ. Nhớ cái cảnh thồ mạ, đem cơm cho mẹ em cấy, bố em làm cái lều rạ che gió để ăn cơm, đốt đống rạ to cho ấm mà vẫn thấy rét. Nhìn trời thâm sì sì, gió bấc ù ù đã run cầm cập.
Do ngày đó khí hậu khác, áo quần kém hay do gầy gò, người ít mỡ chịu rét kém :D
Tết lại nhớ cái mùi pháo Bình Đà. Hoa đào, lá dong, bếp củi, dưa hành, bó mùi, mứt hộp, rượu, chè đủ cả. Mà không có mùi pháo đó cứ thấy thiếu thiếu.

DaDieuchienxu

Xe container
Chính xác đốt pháo Tết 1993 là chót Cụ ợ

Nhớ cái mùi khói pháo, nhớ ngõ nhỏ ngập xác pháo hồng lâm thâm mưa xuân sáng Mùng 1 Tết
Chính xác lệnh cấm đốt pháo của TT Võ Văn Kiệt từ Tết năm 1995 cụ ạ.
Sở dĩ mình nhớ vì đã có lệnh cấm nhưng ku NV làm chung chơi ngâu. Him quấn 1 viên pháo cối to như khúc tre già rồi....đặt trên bờ tường nhà trưởng C.A phường, nhà trong xóm him.
Sức ép của viên pháo làm vỡ toàn bộ kính cửa. Ko khó để truy ra thủ phạm.
Thế là tay này bị tống giam. Án điểm nên gia đình ko cách nào "lo" đc. Án đúng 1 năm, ko sai 1 ngày!

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Gạo tấm Ấn Độ là cách dân quê anh gọi
Hồi còn học sinh, ở nhà ngày nào anh chẳng nhặt sạn nửa tiếng rồi mới vo gạo
Đến cái tấm Ấn Độ này thì trắng, thơm và sạch nên không mất công nhặt, nhưng nước gạo của nó trong veo, nhìn thấy rõ là hạt gạo bị gãy mà
Bé em thích tấm Ấn Độ ăn với rau muống luộc chấm nước mắm.
Mà cái thời bao cấp sểnh ra là nước mắm có zòi ;))

Gionam72

Xe lăn
Ngày xưa sao mà nó rét thế các cụ nhỉ. Nhớ cái cảnh thồ mạ, đem cơm cho mẹ em cấy, bố em làm cái lều rạ che gió để ăn cơm, đốt đống rạ to cho ấm mà vẫn thấy rét. Nhìn trời thâm sì sì, gió bấc ù ù đã run cầm cập.
Do ngày đó khí hậu khác, áo quần kém hay do gầy gò, người ít mỡ chịu rét kém :D
Tết lại nhớ cái mùi pháo Bình Đà. Hoa đào, lá dong, bếp củi, dưa hành, bó mùi, mứt hộp, rượu, chè đủ cả. Mà không có mùi pháo đó cứ thấy thiếu thiếu.
Quần áo không đủ ấm, nhà cửa không đủ kín, máy lạnh 2 chiều, máy sưởi không có và không có ô tô.

buicongchuc

Xì hơi lốp

buicongchuc

Xì hơi lốp
Tết Giáp Dần 1974: ấn tượng về những bức tranh con hổ

Một năm đằng đẵng tiếp theo ở nơi sơ tán, dù đã ký hiệp định Paris chấm dứt chiến tranh nhưng chỉ một bộ phận cán bộ ở những ngành quan trọng được trở về thị xã Hải Dương, còn đa số cán bộ, nhân dân vẫn ở lại nơi sơ tán phòng kẻ địch trở mặt cho máy bay ném bom miền Bắc.

Nhà em cũng vậy, bố em là phát thanh viên của Đài Truyền thanh tỉnh nên thuộc lứa đầu tiên về thị xã, mẹ em là giáo viên phải ở lại dạy nốt học kỳ I rồi mới bàn giao lớp cho giáo viên khác.
Kẻ ở người đi nên ai cũng mong ngóng lệnh trên cho dời khỏi nơi sơ tán, sự sốt ruột của người lớn lan sang cả trẻ con, khắp làng đi đâu người ta cũng bàn tán về việc trở về thị xã của những người sơ tán. Chỉ cần một người từ thị xã trở về là người ta sẽ xúm vào hỏi thăm và câu đầu tiên là: bao giờ có lệnh cho về!

Ngày nọ trời rét căm căm, bố em đạp xe từ thị xã về nơi sơ tán, tối đó bố mẹ em nói chuyện rất lâu với vợ chồng bác chủ nhà.
Sáng sớm hôm sau, bố chở mẹ và đứa em gái em cùng lỉnh kỉnh đồ đạc trên cái xe Thống Nhất nam về thị xã Hải Dương trước. Chiều bố quay lại đón em và ông anh trai về nhà trên con phố Tuy Hoà, thị xã Hải Dương.

Ngôi nhà cũ của gia đình em được bố mẹ trang hoàng lộng lẫy với mâm ngũ quả trên bàn thờ, 2 dây hoa giấy chăng chéo nhau trên cao và những bức tranh con Hổ dữ tợn, nhiều màu sắc dán trên tường. Đây là sự cố gắng của bố em trang trí nhà cửa để đưa vợ con về đón Tết sau mấy năm sơ tán.

Gần giao thừa, bọn em được diện áo mới và anh trai em còn được bố cho đốt hẳn 1 quả pháo tôm
Anh ấy cẩn thật đặt quả pháo đứng lên, một tay bịt tai, tay kia cầm cuối nén hương, châm mãi không được vì tay run, đầu hương cháy cứ rung bần bật nên không châm trúng ngòi pháo.
Bố em phải xé đầu ngòi pháo, xoè ra để nó dễ bén nhưng cháy chậm, sau đó cầm tay ông con trưởng đang vừa háo hức vừa sợ châm ngòi và quả pháo nổ ĐOÀNG
Anh trai em sướng quá nhảy tưng tưng

Đêm giao thừa này cũng là năm đầu tiên em được chứng kiến những tràng pháo nổ dài và mùi thuốc pháo thơm thơm đi vào tâm khảm

Ngày mùng 1 Tết, ngủ dậy em được rửa mặt bằng nước lá mùi già "thơm như nước hoa", rồi được diện áo mới và lần đầu tiên được giữ tiền mừng tuổi, những tờ tiền Mới cứng cạo râu - như lời bố em nói.

Đây là 2 trong số những bức tranh hổ mà em còn nhớ được.
Sau này mỗi khi ở nhà một mình, em thường ngắm, sờ vào những con Hổ và trò chuyện với chúng, và rồi như một định mệnh, 21 năm sau, em cưới một cô Giáp Dần làm vợ :)

Số cụ anh bị hổ vồ :))

Binhyennoiay

Xe điện
Gu mợ vậy, sau thế ko tăng 4kg mới là chuyện lạ! :))
Ngược lại vs ngan già nhà mình, nó rất sợ các món có dầu mỡ. Đời thuở, nem rán mà nó xỏ bao tay vắt cho thật kiệt dầu (dù đã để ráo trên tấm lưới rồi) :-o
Thế thì ăn hổng ngon ...em thật ợ :D