Thảo luận Jolie - Trao đổi các vấn đề về kỹ thuật - Part 2

pdkhoajp

Xe điện
Báo cáo bác là tình hình vẫn ban căng lắm. chạy trong nội thành Hà nội đều đều 18L/100Km, chạy đường dài 14.5L/100km. chưa tháo được buzi xem nó màu gì vì NGK dùng tuýp mở 16 khác cỡ với bugi Denso. Giả sử bugi màu đẹp rồi thì hao xăng do côn, hay còn do cái gì nữa ạ?
Tôi muốn hỏi ý kiến các bác về vụ lốp. Chủ cũ đã thay cả 4 bánh bằng lốp béo ( cỡ 195 chứ không phải 185).
-Để lốp béo đi đăng kiểm có được không ạ?
-Lốp béo có gây hao xăng hơn lốp chuẩn không ạ?
-Nếu tôi muốn thay cả 4 lốp thì không biết có chỗ nào thu mua lại lốp cũ không ạ? Mấy lốp cũ vẫn chưa mòn nhiều, giờ thay cũng hơi tiếc
Cảm ơn các bác
Côn ko tốt thì cũng làm hao xăng do đó bác, ví dụ trượt côn, côn không bám, xe sẽ thiếu lực kéo,...--> phải đạp ga lớn hơn. Thực ra nguyên nếu máy quá cũ (bao gồm cả côn) thì xe ko thể tiết kiệm xăng được như xe máy còn tốt. Do đó, cần tìm cụ thể bệnh và khắc phục dần dần. Ngoài máy ra, còn nhiều nguyên nhân khác gây hao xăng như phanh bị bó, trục bánh xe bị bó (do xiết ốc hãm trục bánh xe quá mạnh sau khi bảo dưỡng),..v.v.

Bác chạy bánh béo thì cũng gây hao xăng hơn lốp nguyên bản do ma sát giữa lốp và mặt đường nhiều hơn (tuy nhiên xe bác sẽ bám đường hơn, êm hơn).

Lốp cũ thì chắc cửa hàng lốp nào cũng mua lại, rồi họ bán lại cho người khác.

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Hôm em đi đăng kiểm, em hỏi cụ đăng kiểm viên về lớp khác cỡ... cụ ấy nói về nguyen tắc ĐK chấp nhận cho lắp lốp béo nếu cùng cỡ vành chuẩn. Như vậy nếu lắp lốp béo hơn vẫn chấp nhận đựoc cụ ạ. Sao xe cụ ăn xăng kinh nhỉ, thoi cụ cho vào hãng chỉnh chọt cho chuẩn đi

Báo cáo bác là tình hình vẫn ban căng lắm. chạy trong nội thành Hà nội đều đều 18L/100Km, chạy đường dài 14.5L/100km. chưa tháo được buzi xem nó màu gì vì NGK dùng tuýp mở 16 khác cỡ với bugi Denso. Giả sử bugi màu đẹp rồi thì hao xăng do côn, hay còn do cái gì nữa ạ?
Tôi muốn hỏi ý kiến các bác về vụ lốp. Chủ cũ đã thay cả 4 bánh bằng lốp béo ( cỡ 195 chứ không phải 185).
-Để lốp béo đi đăng kiểm có được không ạ?
-Lốp béo có gây hao xăng hơn lốp chuẩn không ạ?
-Nếu tôi muốn thay cả 4 lốp thì không biết có chỗ nào thu mua lại lốp cũ không ạ? Mấy lốp cũ vẫn chưa mòn nhiều, giờ thay cũng hơi tiếc
Cảm ơn các bác

Tama

Đi bộ
Em mới cưới cô Jolie 2005, mông má tại Ga-ra Long Hải quên không "dấu mào gà" nên bị cứa đẹp 18,8 củ cho 1 loạt nâng cấp, trong đó đôi kim xăng chế các bác yêu quý lấy em có 2,2 củ/con mà vẫn bị lệch 2 ôm (trong khi mua mới ở Sài Gòn nghe báo có..800k/ chiếc). Thôi thì mất tiềm mà khôn lên thì cũng coi như học phí... Nhưng mà mấy hôm nay chạy thì cứ vào số lùi là hộp số keng ầm ầm, vào số 1 nặng hơn cùm, ra Long Hải bảo dưỡng xong thì..chết máy thường xuyên nên khỏi ra luôn cho...tốn kém. Bây giờ có cái bệnh Vô-lăng bị nhẹ quá chạy nhanh dễ bị văng xe và Pô kêu như...bị thủng dù em kiểm tra kỹ rồi. Các bác đi lâu có kinh....nghiệm vui lòng chỉ giáo cho em lính mới với...

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Thoi cụ vào hãng đê, đỡ phải lăn tăn

Em mới cưới cô Jolie 2005, mông má tại Ga-ra Long Hải quên không "dấu mào gà" nên bị cứa đẹp 18,8 củ cho 1 loạt nâng cấp, trong đó đôi kim xăng chế các bác yêu quý lấy em có 2,2 củ/con mà vẫn bị lệch 2 ôm (trong khi mua mới ở Sài Gòn nghe báo có..800k/ chiếc). Thôi thì mất tiềm mà khôn lên thì cũng coi như học phí... Nhưng mà mấy hôm nay chạy thì cứ vào số lùi là hộp số keng ầm ầm, vào số 1 nặng hơn cùm, ra Long Hải bảo dưỡng xong thì..chết máy thường xuyên nên khỏi ra luôn cho...tốn kém. Bây giờ có cái bệnh Vô-lăng bị nhẹ quá chạy nhanh dễ bị văng xe và Pô kêu như...bị thủng dù em kiểm tra kỹ rồi. Các bác đi lâu có kinh....nghiệm vui lòng chỉ giáo cho em lính mới với...

wave zx

Đi bộ
em đang ngắm 1 em jolie, thấy trên mạng họ bán khá nhiều, nhưng em là gà vừa mới lấy bằng lái xong lại ko có ai xem xe hộ nên ko dám mua trôi nổi, có bác nào trên này có con jolie đời 2003 đổ lại chán để em với. Hoặc có dịch vụ nhờ các bác rành về Jolie đi xem giúp em được không?
Hôm rùi em mượn con Innova của ông anh chạy lên đền mẫu ở Ba Vì và đi lòng vòng Hà Nội mãi mà ko hết 300k tiền xăng, Jolie có ăn nhiều hơn innova nhiều không ạ?
Jolie đời chế hòa khí với MPI ăn xăng có chênh nhau nhiều ko ạ? Em nghèo nên nghe mọi người hù Mitsubishi lục tốn lắm đâm hơi lăn tăn! nếu cứ hơn Ỉn khoảng 2lít/100 cây thì em ko ngại lắm!
Sau tết tầm tháng 3-4 hi vọng em có vợ mới để đi 1 vòng Tây Bắc, có bác nào chán vợ hú em một câu nhé, khoai lang của em:0912687027

Chỉnh sửa cuối:

Ford Everest AT

Xe điện
ở nhà, không Hội hè gì hết - Gấu bảo thế :-)
em đang ngắm 1 em jolie, thấy trên mạng họ bán khá nhiều, nhưng em là gà vừa mới lấy bằng lái xong lại ko có ai xem xe hộ nên ko dám mua trôi nổi, có bác nào trên này có con jolie đời 2003 đổ lại chán để em với. Hoặc có dịch vụ nhờ các bác rành về Jolie đi xem giúp em được không?
Hôm rùi em mượn con Innova của ông anh chạy lên đền mẫu ở Ba Vì và đi lòng vòng Hà Nội mãi mà ko hết 300k tiền xăng, Jolie có ăn nhiều hơn innova nhiều không ạ?
Jolie đời chế hòa khí với MPI ăn xăng có chênh nhau nhiều ko ạ? Em nghèo nên nghe mọi người hù Mitsubishi lục tốn lắm đâm hơi lăn tăn! nếu cứ hơn Ỉn khoảng 2lít/100 cây thì em ko ngại lắm!
Sau tết tầm tháng 3-4 hi vọng em có vợ mới để đi 1 vòng Tây Bắc, có bác nào chán vợ hú em một câu nhé, khoai lang của em:0912687027
Qua rồi cái thời mọi ng mua Ỉn theo trào lưu, Ỉn giờ cũng hết thời NGHE mọi người nói như bác vừa nói
Jo đi đg trường tầm 9-10l/100km, tùy bác tham khảo, dù sao In cũng dễ bán hơn Jo. nhg người đi tìm Jo như bác lại khó tìm đấy

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
xe jo nhà em đời 2005 thì chỉ hết tầm 8-8,5L/100km thoi cụ ạ

Qua rồi cái thời mọi ng mua Ỉn theo trào lưu, Ỉn giờ cũng hết thời NGHE mọi người nói như bác vừa nói
Jo đi đg trường tầm 9-10l/100km, tùy bác tham khảo, dù sao In cũng dễ bán hơn Jo. nhg người đi tìm Jo như bác lại khó tìm đấy

NguoiHaloi

Xe máy
Xe jolie ăn xăng cũng còn tùy xe: cũ; mới; cách lái nữa.... Xe em 2003 CHK chạy Hải Phòng từ 9L- 9,5L/100KM, Hà Nội 11L-13L/100KM nhé.

vuanh555

Đi bộ
nhờ cà bác giúp em! xe jolie phat ra tieng keu?

tình hình là mấy ngày nay tự nhiên sáng leo lên xe, đề máy rất ngon lành. nhưng khi đạp chân côn thì phát ra tiếng kêu rét rét rất lớn khỏang 2 giây thì hết. em tắt máy làm lại thì hiện tượng đó không có lặp lại. nhưng qua ngày hôm sau vẫn bị như vậy... xe của em là xe jolie, đời 2005, đi được 98000Km....... mong mấy bác nghiên cứu giúp em...thanks mấy bác nhiều!

pdkhoajp

Xe điện

NguoiHaloi

Xe máy
Bác thay bugi chưa ? Kết quả thế nào ?
Báo cáo chủ Tịch em thay ngay hôm xin địa chỉ bác. Em hôm trước chạy Bắc Ninh đường trường, đủ tải điều hòa( hôm mưa ạ) về tét 9,5lit/100km, còn đường nội thành thì để êm theo dõi đã rồi báo cáo sau. Cảm nhận của em là bugi IK16, máy bốc hơn, xăng đốt sạnh hơn thì phải nên không có mùi xăng sống, mầu của bugi thì em kiểm tra chưa thấy gì vì vẫn mới ah.

khanhwin100

Xe buýt
Em kính chào các bác,
Em cần mua bộ bugi thay cho vợ 2 Jolie 2003 CHK, Nhờ các bác tư vấn giúp nên thay loại nào thì chạy ngon, và cho em xin một vài địa chỉ mua với ạ. Cảm ơn các bác nhiều.

pdkhoajp

Xe điện
Báo cáo chủ Tịch em thay ngay hôm xin địa chỉ bác. Em hôm trước chạy Bắc Ninh đường trường, đủ tải điều hòa( hôm mưa ạ) về tét 9,5lit/100km, còn đường nội thành thì để êm theo dõi đã rồi báo cáo sau. Cảm nhận của em là bugi IK16, máy bốc hơn, xăng đốt sạnh hơn thì phải nên không có mùi xăng sống, mầu của bugi thì em kiểm tra chưa thấy gì vì vẫn mới ah.
Trời mưa (ma sát mặt đường lớn), xe đủ tải, điều hòa bật, xe chế hòa khí mà bác chạy được thế là ổn đấy. Nếu bác thay dầu có độ nhớt 40 (ví dụ: 10W-40) thì xe còn mượt và tiết kiệm nữa. Bác áp dụng các kinh nghiệm của mình và chạy 1 mình xem còn bao nhiêu nhé !

pdkhoajp

Xe điện
Em kính chào các bác,
Em cần mua bộ bugi thay cho vợ 2 Jolie 2003 CHK, Nhờ các bác tư vấn giúp nên thay loại nào thì chạy ngon, và cho em xin một vài địa chỉ mua với ạ. Cảm ơn các bác nhiều.
Xe bác giống xe của bác NguoiHaloi đó. Hai bác có thể trao đổi thêm kinh nghiệm.

Loại bugi giúp tiết kiệm xăng nhất của Jolie ở Hà Nội có bán là IK16 (loại Irridium),bác có thể mua tại: http://www.vatgia.com/ctythuonghoang&module=product&view=detail&record_id=1273125.

Loại khác của hãng NGK (loại Platinum) dùng cũng đạt gần bằng loại trên là model BCPR5EGP. Bác có thể mua ở cửa hàng của công ty Quốc Đạt, số 1A, Láng Hạ.

khanhwin100

Xe buýt
Em cảm ơn bác xe tăng nhiều!

khanhwin100

Xe buýt
Em xin chao bac NguoiHaNoi, em chưa có nghiệm nhiều về jolie , em đọc thấy bác có xe giống em mong bác chỉ giáo giùm. Xe cua em hiện giờ 4van, bugi vẫn theo xe, xăng em tính bình quân khoảng 10,5lit/100km (em test thử hom tết em đi Đền thượng Ba vì, đi chùa hương , đi nội thành Hà nội khoảng 60km) không biết ăn xăng như vậy có ổn không có nên thay bugi như của bác không? bác giúp em với. cảm ơn bác nhiều.

NguoiHaloi

Xe máy
Chào bác win100, xe bác chạy quãng đường như vậy mà đủ tải (7-8người) có bật AC thì là ổn rồi, chạy test mà đường hỗn hợp thì cũng khó xác định được, và còn phục thuộc vào người lái nữa ạ. Mà sao xe của bác chạy giờ mới được 4 vạn?????xe em thì hơn 11 vạn rùi, em cũng mới thay bugi được ít ngày để em test thêm ít thời gian nữa rồi thông báo nhé. Thân chào!

NguoiHaloi

Xe máy
Trời mưa (ma sát mặt đường lớn), xe đủ tải, điều hòa bật, xe chế hòa khí mà bác chạy được thế là ổn đấy. Nếu bác thay dầu có độ nhớt 40 (ví dụ: 10W-40) thì xe còn mượt và tiết kiệm nữa. Bác áp dụng các kinh nghiệm của mình và chạy 1 mình xem còn bao nhiêu nhé !
Ok! Cảm ơn bác nhé.

khanhwin100

Xe buýt
Bac NguoiHaNoi oi, Xe cua em di it - moi 4,1Van thinh thoang thu 7-CN va tet di choi thoi, Hom nay em vua qua mua con bugi IK16 nhu cua bac nhung em lap vao khong duoc, hinh nhu phai thay ca day nua phai khong bác, hay bác làm thế nào chỉ giáo cho em với, đâu của laoi IK16 phần sứ nó nhỏ hlơn nên đầu dây cao áp không ôm được. cho em hoi ngu chút nữa là ở trong lọc gió có cái lẫy đóng mở cửa gió vào CHK thông qua ống cao su, rơ le này có tác dụng gì vậy bác, hôm trước em bị tụt cái dây đó thấy vẫn chạy bình thường. em lắp lại thì thấy gagenty nổ nhỏ hơn không biết như thế có tốn xăng hơn không cụ nhỉ? hay là em cho nó kênh lên luôn để vặn gagenty nhỏ xuông cụ có sao không cụ nhỉ? nhờ các cụ chỉ giáo cho em với. em cũng hay tý toáy nhưng lại ngu.

thinhquocltd

Xe tăng
Em cung thích Jo, nhưng ng ta cứ hù là tốn xăng với lại sửa chữa đắt. Các bác tư vấn cho E với.