Israel vùng đất Thánh

xelubabanh

Xe buýt
Đúng đấy cụ ơi, Em cũng đọc tác phẩm này rồi. Trong đó mô tả lão già người Do thái bẩn thỉu, keo kiệt..... Đúng cách nhìn nhận của người châu Âu về Do thái trong thời kỳ Trung cổ[/QUOTE]
Tư tưởng này là do người Việt mình truyền bá ra toàn thế giới " nghèo thì khinh, giàu thì ghét ". Nói đùa vậy thôi, chứ toàn thể châu Âu thời kỳ đó còn chìm trong thời kỳ Trung cổ đen tối, với ảnh hưởng đáng sợ của nhà thờ, coi việc buôn bán sinh lời, cho vay lấy lãi là cực kỳ xấu xa. Trong khi thực tế thì cần ăn, cần xài nên cực kỳ khinh ghét nhưng lại cực kỳ phải lệ thuộc vào họ, do đó mới có cái nhìn về họ như vậy thôi

anhvnq.vip

Xe tải
EM cũng rất hâm mộ dân Do Thái

kientrunganh

Xe buýt
Kê kê!
Em dốt về vũ khí nên chẳng biết là súng gì. Nhìn nó giống giống thế.
Ảnh đây các cụ xem hộ em nó là súng gì với

Đây là M4A1 năm trong gói viện trợ 3 tỏi usd một năm của Mẽo cho Ix. Nó được cho không thì dùng thôi chứ bọn này chế súng bộ binh ngon hơn Mẽo. Một số đơn vị đặc nhiệm vẫn dùng Ak model 47

Chỉnh sửa cuối:

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Người dân Israel kể cả đờn ông, đờn bà mỗi cụ có một khẩu súng thì đụng vào khác gì đụng tổ kiến lửa nhỉ.

TungNguyenMD

Xe container

TungNguyenMD

Xe container
Đã đến nơi Chúa chịu tội đóng đinh trên thập ác thì phải đến nơi Chúa sinh ra. Đó là vùng đất Bethlehem. Vùng đất này lại nằm vào vùng quản lý của Palestine, nên đi vào vùng đó cũng phức tạp. Thật ra thì chẳng phức tạp gì vì đi ra khỏi đất Israel rất là dễ, đi qua điểm check point chẳng thấy hỏi han gì. Cũng đúng thôi, anh đi ra khỏi nhà tôi thì tôi quan tâm làm gì. Cái phức tạp nhất là nhập cảnh lại Israel. Có 2 đường nhập cảnh lại Israel. Một là đi phương tiện công cộng thì lúc về sẽ phải đi bộ qua điểm check point. Còn nếu thuê xe thì sẽ hân hạnh được các anh lính Israel kiểm tra cả xe luôn. Nhằm tránh việc mấy chú Palestine mang bom sang đánh bom khủng bố. Ngăn cách giữa vùng của Israel và Palestine là những bức tường xây cao khoảng 6m và chăng dây thép gai. Trước đây chưa có những bức tường này thì Israel thường bị dân Palestine đem bom sang khủng bố hoặc xe của người Israel chạy qua thường bị dân Palestine ném đá. Có lẽ từ ném đá mà dân mạng bây giờ đang dùng xuất phát từ Palestine đấy các bác à. Dân Palestine thì bất kể là xấu hay tốt, cứ xe đeo biển đăng ký của Israel là ném đá ngay. Nên các bác sang đây, bác nào có điều kiện thuê cmn xe đeo biển của United Nation cho nó lành các bác ạ.

Bức ảnh này cho thấy rõ chiếc xe Mercedes Sprinter đi ra khỏi đất Israel thì các chú lính dek quan tâm. Nhưng chiếc Volkswagen mầu xanh thì bị các chú ấy hỏi thăm và lục soát rất kỹ. Theo tôi hiểu thì đây là xe của một người phụ nữ Arab (do có khăn trùm đầu) vào Israel để đi làm thì phải.

Bức tường ngăn cách 2 bên

Đây là điểm check point cho người đi bộ nhập cảnh vào Israel

TungNguyenMD

Xe container
Bước sang vùng đất của Palestine, điều đầu tiên tôi cảm nhận được là bẩn thỉu, nhếch nhác. Đường phố ngập tràn trong rác, trên những bức tường đầy các hình vẽ Graffiti nhom nhem. Ấy thế mà nghe bọn xấu nó nói Palestine thân thiết với CQ mình lắm đấy các bác à. Việc này chắc em tin vì hôm 1/1/2015 vừa rồi VTV1 để ông Đại sứ ĐMTQ của Palestine lên TV than khóc đến gần nửa tiếng đồng hồ. Mà em cũng dek hiểu chơi với Palestine thì được cái dek gì nhỉ? Thằng này nghèo bỏ mẹ, dân toàn trồng chà là ăn thay cơm và ngửa tay đi xin viện trợ. Em là em cứ thằng giầu em chơi, ít ra bán gạo cho nó còn thu được tiền. Chứ bán cho thằng này nó trả bằng chà là thì nuốt thế déo nào được các bác nhỉ. Ấy mà thôi, đây là chuyện quốc gia đại sự, quan hệ quốc tế đã có Dảng và Nhà nước lo. Cứ luyên thuyên nhiều đôi khi mệt phết đấy các bác à

Graffiti vẽ đầy trên những bức tường. Mà lại vẽ dek đẹp. Mấy cu Palestine này dek có hoa tay mấy

Đường phố tiêu điều xác xơ

Trung tâm của Bethlehem một mầu u ám nó cũng giống như tiền đồ của họ

TungNguyenMD

Xe container
Cái thành Bethlehem này ngoài việc là nơi Chúa Jesus sinh ra còn có rất nhiều dấu tích của người Do thái. Như Vua David đã sinh ra lớn lên và đăng quang tại đây. Bà tổ phụ Rachel ( vợ của Jacob) chết tại đây. Mộ nghe nói ngay trên đường đi vào Bethlehem. Dân ở đây sống chủ yếu từ việc bán các đồ lưu niệm cho khách du lịch. Nhất là ngày Chúa Giáng sinh chắc doanh số cao lắm. Em chợt nghĩ chắc nó cũng giống Chợ Viềng ở Nam định, hay Giỗ tổ ở Đền Hùng. Dân ở đó cũng chỉ nhờ cả năm có một ngày thôi mà sống khá ra phết các bác à. Việt nam mình biết chặt chém nên sống khỏe, em tin là dân Palestine cũng không kém mình khoản này đâu, có khi còn là thầy của mình đấy. Ấy thế nhưng mà nó cũng có điểm hơn mình nhiều đấy các bác à. Trường đại học Bethlehem của nó nổi tiếng phết đấy. Ở mình thì có gì nổi tiếng các bác nhỉ? Em mới chỉ thấy mỗi Vịnh Camdai

Dân nghèo nên xe cũng xấu hơn bên kia. MK mấy cái xe này VN mình đào thải từ thời nào rồi mà các bạn này vẫn dùng

TungNguyenMD

Xe container
Ấy thế mà bác nào có xe còi còi bên mình thôi. Đem sang đó chắc tán được cả Hoa hậu. Nhìn thằng em của các bác xấu xấu bẩn bẩn thế này mà còn tán được một em Arab bỏ khăn trùm đầu ra để chụp ảnh cùng. Em mà ở thêm mấy ngày nữa chắc rủ được em nó cải đạo :))

Chỉnh sửa cuối:

hecvn

Xe tăng
Khéo lại xin tủ vì đạo:-))

dzoro

Xe điện
Ấy thế mà bác nào có xe còi còi bên mình thôi. Đem sang đó chắc tán được cả Hoa hậu. Nhìn thằng em của các bác xấu xấu bẩn bẩn thế này mà còn tán được một em Arab bỏ khăn trùm đầu ra để chụp ảnh cùng. Em mà ở thêm mấy ngày nữa chắc rủ được em nó cải đạo :))
Khéo cụ vào sổ theo dõi rồi cũng nên ấy chứ :))

TungNguyenMD

Xe container
Khéo cụ vào sổ theo dõi rồi cũng nên ấy chứ :))
Bỏ mẹ có khi bọn IS nó theo dõi cmn em rồi cụ ạ. Đằng nào hôm nọ mở Facebook ra có chú IS cứ đòi kết bạn cùng :))

xichlomoauto

Xe hơi

Phụ nữ bên đó xinh cụ nhỉ??? Em mà có số của nó kiểu gì em cũng mời được nó sang bên này chơi. ka ka

TungNguyenMD

Xe container
Đường lên nhà thờ Chúa Giáng sinh

Thằng cu này phi như điên tý đâm vào em các bác ạ. Mặc dù em qua đường đúng vạch cho người đi bộ. Nghe chừng văn hóa nhường đường cho người đi bộ ở đây không được như Ích xà

TungNguyenMD

Xe container
Đi qua một đồn Cảnh sát của Palestine. Trông cũng xấu, bên trong thấy treo ảnh Lãnh tụ. Một ông là Yasser Arafat còn một ông là Mahmoud Abbas thì phải. Ông nào cũng cười như nông dân được mùa. Cái khẩu hiệu ghi gì em cũng không biết. Nhưng em đoán là: “Tổng thống Yasser Arafat sống mãi trong sự nghiệp của chúng ta”. Bác nào biết chữ Arab thì dịch hộ em với
Các bạn để ý nếu như bên Ích xà những chỉ dẫn được ghi bằng đủ 3 thứ tiếng thì ở đây chỉ ghi mỗi chữ Arab thôi. Thằng nào hiểu thì hiểu, thằng nào không hiểu thì kệ cm mày, bố déo cần. Ấy nhưng dân ở đây nói tiếng Anh lại khá tốt. À em nghĩ ra rồi, họ cố tình không ghi chỉ dẫn bằng tiếng Anh để khách du lịch có hỏi đường thì còn tip cho dân họ, khôn phết đấy các bác à. Ấy nhưng mà lại được một cái hơn hẳn mình là tuy đây là di tích nổi tiếng thế giới nhưng không thấy họ ra chèo kéo bán đồ lưu niệm như của mình.

Bino

Xe điện
Phỏng vấn xong nó dán cmn cái này vào hộ chiếu chẳng hiểu để làm cái gì

Xuống đến dưới gặp một em người Thái xấu xấu bẩn bẩn lại hỏi han luyên thuyên một hồi rồi bắt tôi xuống tầng dưới nữa để kiểm tra.
MK cái số mình đen, nhìn mặt mình cũng hiền lành dễ thương thế mà chuyên gia bị những chuyện như thế này. Lầ trước ở Sydney cũng thế, đang làm thủ tục an ninh. Có thằng chạy ra vỗ vai mời vào phòng riêng kiểm tra. Hôm nay cũng vậy, tôi phải xuống tầng dưới vào một cái phòng rộng khoảng 20m2. Bỏ balo ra họ đưa riêng vào một phòng khách kiểm tra mình không biết. Còn ví bao tử, điện thoại và tất cả các thứ trên người thì vỏ ra và họ kiểm tra trước mặt. Đồng thời cậu nhân viên an ninh ở đây cao chừng 1.9m không nói gì, tất cả các động tác bắt tôi làm để kiểm tra đều bằng ra hiệu. Cậu ta bắt tôi đặt chân đi giầy lên cái ghế và dùng một cái máy khỉ gió gì đó lướt qua lướt lại. Rồi người cũng thế.... Trong lúc đợi cái balo của tôi được đưa từ phòng khác ra thì có 1 cái balo đưa ra nhưng vô thừa nhận. Thế là cả phòng tá hỏa, dừng hết các kiểm tra khác bộ đàm rồi điện thoại gọi liên tục.... Rất may là khi phỏng vấn ở trên, người ta có dán 1 cái sticker vào balo, nên tìm ra chủ nhân của cái balo cũng dễ. Một lúc sau có người chạy vào lấy. Hóa ra cậu ta bỏ quên thật, nhưng sau vụ này mới biết người Israel rất sợ người khác “bỏ quên” đồ.
Một lát có một cậu người Do thái cầm cuốn sách “Từ Beirut đến Jelusalem” của tôi ra và hỏi tôi: Quyển sách này viết bằng tiếng gì? Nó viết về cái gì? Mày mua nó ở đâu? Tại sao mày đọc nó?.... Tôi đoán tôi bị hoạnh họe vì trên quyển này có 2 cái cờ của Liban (quốc gia thù địch ) và cờ của Israel. Xong rồi ngồi thêm một lúc nữa thì tôi được trả đồ. Cầm lên bên trên lại qua 1 cửa nữa. Lúc này cô bé soát vé lấy cái vé và hộ chiếu của tôi cà lên máy của cô ấy. Tự nhiên máy nó báo đỏ lừ, kêu reng reng. Bỏ mẹ hay lại có vấn đề gì. Hóa ra cái Visa của tôi bị sai số hộ chiếu, lại trình bày, phỏng vấn, trả lời câu hỏi... rồi mới được qua.
Cụ kể ra cũng bị hơi nhiều thủ tục nhỉ. Năm 2004 em đi Israel cũng qua đường BKK, chỉ bị bắt cởi giầy và tháo thắt lưng thôi, ko phải qua thủ tục phỏng vấn tại sân bay như cụ. Tuy nhiên có 1 điểm mà em bực mình là bọn an ninh ở sân bay nó lục tung vali gửi đồ của mình ra để kiểm tra, thế éo nào mà vứt lại 1 túi trong đó toàn sịp và tất, báo hại em đến Haifa phải đi mua mấy đôi tất và sịp mặc đỡ.

TungNguyenMD

Xe container

Phụ nữ bên đó xinh cụ nhỉ??? Em mà có số của nó kiểu gì em cũng mời được nó sang bên này chơi. ka ka
Số đây cụ ơi:

:))

TungNguyenMD

Xe container
Cụ kể ra cũng bị hơi nhiều thủ tục nhỉ. Năm 2004 em đi Israel cũng qua đường BKK, chỉ bị bắt cởi giầy và tháo thắt lưng thôi, ko phải qua thủ tục phỏng vấn tại sân bay như cụ. Tuy nhiên có 1 điểm mà em bực mình là bọn an ninh ở sân bay nó lục tung vali gửi đồ của mình ra để kiểm tra, thế éo nào mà vứt lại 1 túi trong đó toàn sịp và tất, báo hại em đến Haifa phải đi mua mấy đôi tất và sịp mặc đỡ.
Vâng vụ lục tung vali đến giờ vẫn áp dụng cụ à. Em quên mất khóa Vali ký gửi thế là nó cắt cmn khóa. Lục tung lên, chọc vào tất cả các đồ còn nguyên tem để thăm dò. Em đang định đổ cho mấy ông Nội bài lục đồ thì nhận được mảnh giấy nó nói đại khái là theo luật Israel thì phải làm như thế. Nếu mất gì thì gọi điện đến số xxxyyyzzz gì đó

HnA

Xe tăng
Bại viết của cụ chủ hay quá! Nhug em sợ là sau khi cụ về thì cái em gái chụp ảnh cùng cụ sẽ bị ra tòa ý nhỉ.