Israel vùng đất Thánh

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Kê kê!
Đây là đất Thánh nên loạn lên là đúng rồi bác ơi.
Riêng Thiên Chúa Giáo ở đây có 3 dòng: Chính thống giáo, Công giáo Roma, Công giáo Armenia
Do thái giáo có rất nhiều dòng. Nhưng em chia theo 2 nhóm lớn là truyền thống và thế tục
Hồi giáo là dòng Sunni
Tất cả đều muốn sở hữu Jerusalem và Núi đền
Mạn phép bổ sung theo hiểu biết của em.
Thiên Chúa Giáo có 4 dòng chính: Chính thống giáo, Công giáo Roma, Công giáo Armenia và Tin lành
Hồi giáo có rất nhiều dòng, trong đó có 2 dòng chủ yếu, nhưng lại rất ghét nhau là: Sunni và Shiite

TungNguyenMD

Xe container
Mạn phép bổ sung theo hiểu biết của em.
Thiên Chúa Giáo có 4 dòng chính: Chính thống giáo, Công giáo Roma, Công giáo Armenia và Tin lành
Hồi giáo có rất nhiều dòng, trong đó có 2 dòng chủ yếu, nhưng lại rất ghét nhau là: Sunni và Shiite
Vâng cụ nói đúng đấy ạ. Nhưng vùng này chỉ có 3 dòng TCG và 1 dòng Hồi giáo thôi cụ à

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Vâng cụ nói đúng đấy ạ. Nhưng vùng này chỉ có 3 dòng TCG và 1 dòng Hồi giáo thôi cụ à
Ồ em không đọc kỹ, Sorry cụ.:D.
Nhờ đọc bài của cụ mà em biết thêm được nhiều điều về nước Ích Xà. Tuy cá nhân em không thích cách kinh doanh của các bác Do Thái nhưng rất phục tư duy của các bác ý.

Nếu các bác nhà mình mà học mô hình Do Thái này để phát triển thì tốt biết mấy, chứ cứ đu dây giữa Ả rệp với Ich xà thì, hehe thằng mame nào nó cũng coi thường.

TungNguyenMD

Xe container
Ồ em không đọc kỹ, Sorry cụ.:D.
Nhờ đọc bài của cụ mà em biết thêm được nhiều điều về nước Ích Xà. Tuy cá nhân em không thích cách kinh doanh của các bác Do Thái nhưng rất phục tư duy của các bác ý.

Nếu các bác nhà mình mà học mô hình Do Thái này để phát triển thì tốt biết mấy, chứ cứ đu dây giữa Ả rệp với Ich xà thì, hehe thằng mame nào nó cũng coi thường.
Cách kinh doanh của người dân Do thái thì chụp giật. Vì dân Do thái luôn bấp bênh về cuộc sống. Không biết ngày mai sẽ ra sao. Còn tư duy của họ thì khỏi phải nói. Số 1 thế giới luôn. Họ chỉ có 0.2 % dân số thế giới nhưng chiếm 30% giải Nobel.
Em cũng nghĩ như cụ, học tập theo mô hình Israel là con đường duy nhất thoát Trung và giúp dân tộc ta phát triển. Nhưng tiếc thay ta còn thiếu nhiều lắm

Chỉnh sửa cuối:

essence

Xe máy
Nói chung là nhà điều kiện khó khăn thì hay cố gắng vươn lên. Anh ich xà này trc cũng khổ, sống ko bằng chết. Từ 1945 đến nay mới gọi là tạm an cư lạc nghiệp. Bây h cũng lên đời, ngồi mâm trên rồi.

dzoro

Xe điện
Cách kinh doanh của người dân Do thái thì chụp giật. Vì dân Do thái luôn bấp bênh về cuộc sống. Không biết ngày mai sẽ ra sao. Còn tư duy của họ thì khỏi phải nói. Số 1 thế giới luôn. Họ chỉ có 0.2 % dân số thế giới nhưng chiếm 30% giải Nobel.
Em cũng nghĩ như cụ, học tập theo mô hình Israel là con đường duy nhất thoát Trung và giúp dân tộc ta phát triển. Nhưng tiếc thay ta còn thiếu nhiều lắm
Cháu không biết nhiều về người Do Thái nhưng được nghe nhiều về khái niệm chủ nghĩa phục quốc Do Thái. Muốn theo họ và thành công thì cháu dự là nhà mình phải có một chủ nghĩa tương tự như vậy. Cũng giống như chủ nghĩa phục quốc Nhật, Hàn ngày xưa.

TungNguyenMD

Xe container
Cháu không biết nhiều về người Do Thái nhưng được nghe nhiều về khái niệm chủ nghĩa phục quốc Do Thái. Muốn theo họ và thành công thì cháu dự là nhà mình phải có một chủ nghĩa tương tự như vậy. Cũng giống như chủ nghĩa phục quốc Nhật, Hàn ngày xưa.
Chủ nghĩa phục quốc ( Chủ nghĩa Zion) là phong trào phục quốc của người Do thái từ cuối thế kỷ 19. Người Do thái tuy luôn tính toán chụp giật với người ngoài. Nhưng đối với dân tộc họ thì họ sẵn sàng hy sinh cái lợi ích riêng của mình vì cái chung của dân tộc. VD: Weizmann khi nhận được chi phiếu trống ( thích điền bao nhiêu tiền thì điền) của chính phủ Anh thì ông trả lại và nói: Xin hãy làm điều gì có ích cho dân tộc tôi. Hay như Rosthchild sẵn sàng mò mẫm các giống cây phù hợp với thổ nhưỡng Israel để cho dân về có cái mà trồng. Chính vì thế nên mô hình Kibbutz sụp đổ ở chính thành trì XHCN nhưng lại rất thành công ở Ích Xà.
Đó là một trong những cái thiếu của dân tộc mình nên không thể làm được như họ

TungNguyenMD

Xe container
Lại đứng trên đất Palestine tôi lại xin phép luyên thuyên một tý.

Ngày nay chúng ta thấy Palestine và Israel là hai kẻ thù không đội trời chung của nhau. Ấy nhưng trong kinh Thánh họ lại có cùng một mẹ là bà Rebecca và ông bố là Isaac. Như vậy họ đều gọi Abraham là ông nội. Chuyện này nó cũng gần chuyện mẹ Âu Cơ của chúng ta. Nhưng khác là Mẹ Âu Cơ sinh hẳn 100 trứng và chia đôi thì mẹ Rebecca chỉ sinh có 2 người con là Jacob và Esau.

Chuyện là khi Isaac đã 60 tuổi lo ngại không có con nối dõi bèn đi khấn Đức Jehova. Cảm động, Đức Jehova cho Rebecca là vợ của Isaac thụ thai. Nhưng khi mang thai lại là thai sinh đôi nên thằng nọ đấm thằng kia trong bụng nên Rebecca đau quá liền đi hỏi Đức Jehova tại sao lại như vậy? Đức Jehova phán rằng: “ Hai nước hiện ở trong bụng ngươi, và hai thứ dân sẽ do lòng ngươi mà ra; dân nầy mạnh hơn dân kia, và đứa lớn phải phục đứa nhỏ.”

Vậy đến ngày sinh đẻ nàng Rebecca sinh ra đứa đầu đặt tên là Esau, đứa thứ 2 đặt tên là Jacob. Jacob về sau được Đức Jehova đổi tên cho thành Israel. Còn Esau chán đời đi lang thang về sau trở thành tổ phụ của dân Palestine.

Ấy chuyện là như thế. Tuy là anh em một nhà nhưng ghét nhau hơn người ngoài.

Xung đột xảy ra khi Israel lập quốc. Dần dần họ dồn dân Palestine về các góc bây giờ chỉ còn lại Bờ Tây và Dải Gaza. Cái oái oăm là để đi lại trong một quốc gia Palestine giữa Bờ Tây và Dải Gaza thì người Palestine phải đi qua đất của Israel, mà nếu người Israel ko cho phép đi qua thì cũng chịu. Nhưng trên thực tế chính tại 2 vùng này cũng dưới 2 chính quyền khác nhau. Người Bờ Tây theo Tổng thống Mahmoud Abbas còn người Gaza theo Hamas và Thủ tướng Ismail Haniyeh. Theo tôi hiểu thì gốc gác của sự mâu thẫu này là do phương thức đấu tranh với Israel. Một bên PNA thì tìm giải pháp hòa bình còn Hamas thì không công nhận Israel và quyết tâm chiến đấu. Ngoài ra còn tranh giành ghế, tranh giành quyền lợi và ảnh hưởng nữa....

Bản đồ Israel và Palestine qua các thời kỳ (St)

Về kinh tế quốc gia này chẳng làm ăn mẹ gì mà đi ngửa tay xin viện trợ của các nước khác. Mỗi năm họ nhận khoảng 1 tỷ USD để nuôi khoảng 2.5 triệu dân chủ yếu là từ Hoa kỳ và Tây Âu. Tôi đã từng đi dọc bờ Tây của họ thấy rất nhiều đất bỏ hoang cỏ mọc ngút đầu ( sẽ post sau) thi thoảng mới thấy họ trồng được một ít chà là. Những thành phố có Du lịch ( Bethlehem, Jericho) còn đỡ chứ vùng nông thôn thì 80% đất bỏ hoang. Người Palestine không những lười suy nghĩ mà còn lười lao động tay chân hơn người Do thái rất nhiều, nên họ nghèo là đương nhiên. Sự đời đã nghèo thì còn hèn, chính quyền của Palestine chuyên gia tham nhũng vào tiền viện trợ. Chứ nếu như cứ xin được 1 tỷ USD/ năm mà nuôi 2.5 triệu dân thì cũng chẳng đến nỗi nào. Người dân thất nghiệp, không có việc làm. Người nào có chút học thức thì tìm cách xin giấy phép lao động của Israel sang làm lao động chân tay. Còn không thì giống như trai làng của mình hàng ngày tụ tập quán nước chè đầu làng và nói xấu cán bộ. Nhưng ở đây họ không nói xấu cán bộ mà đợi xe ô tô của Israel chạy qua là chạy ra ném đá.

TungNguyenMD

Xe container
Bethlehem, nhìn từ Nhà thờ Chúa Giáng sinh

Đường phố

Chè chén vỉa hè giống VN mình

Khu trung tâm thương mại của người Palestine

TungNguyenMD

Xe container
2 em này giống mình chưa? Cũng đi bộ ngang qua bất kỳ điểm nào trên đường

Ngọn đồi bỏ hoang tại Bethlehem

Xếp hàng qua điểm check point để nhập cảnh lại Ích xà

Anh lính leo lên hẳn xe để kiểm tra

cerato08

Xe điện
cụ viết hay quá, em đọc phát gần hết. E có cái thắc mắc là dân Do Thái và dân Đạo Hồi đều tôn thờ chúa Jesu mà sao chúng nó ghét nhau thế nhỉ. Suốt từ kiếp này sang kiếp khác

TungNguyenMD

Xe container
cụ viết hay quá, em đọc phát gần hết. E có cái thắc mắc là dân Do Thái và dân Đạo Hồi đều tôn thờ chúa Jesu mà sao chúng nó ghét nhau thế nhỉ. Suốt từ kiếp này sang kiếp khác
Không phải cùng thờ Chúa Jesus cụ à. Mà là cùng thờ Chúa trời ( Thượng đế). Thánh Allah, Đấng Jehova, Thượng đế, Chúa Trời là một. Chỉ khác tên gọi.
Chính xác là đạo Hồi Copy ý tưởng thừ đạo Do thái rồi biến nó thành của riêng mình. Đạo Do thái có cách đây 3.000 năm. Còn đạo Hồi chỉ mới có từ thế kỷ thứ 6. Muhammah cho rằng mình được Thiên chúa ( Thánh Allah ) mặc khải cho một số điều. Và về viết thành kinh Q'ran. Trong đó có những quy định khác hẳnh với Do thái giáo.
Đương nhiên người Do thái không chấp nhận một đạo mới, sửa giáo lý của họ. Họ coi Muhammah chỉ là kẻ mạo danh và trục lợi.
Hai tôn giáo này chỉ có mỗi mấy điểm chung sau:
- Cùng tôn Abraham làm tổ phụ
- Cùng thờ Thiên Chúa
- Không thờ hình tượng vì theo họ Thượng đế là vô hình, Ngài không có một hình dáng đặc biệt nào. Bất kỳ thờ hình tượng nào cũng làm ô danh Thiên Chúa
- Không công nhận Jesus là con của Đức Chúa trời. Đạo Do thái phủ nhận hoàn toàn vai trò của Jesus trong khi đạo Hồi cho rằng Jesus cũng chỉ là sứ giả của Thượng đế giống Muhammah mà thôi.

cruze vt

Xe tải
Nhờ bác chủ mà em biết được thêm lịch sử về đất thánh Jerusalem

xichlomoauto

Xe hơi
Không phải cùng thờ Chúa Jesus cụ à. Mà là cùng thờ Chúa trời ( Thượng đế). Thánh Allah, Đấng Jehova, Thượng đế, Chúa Trời là một. Chỉ khác tên gọi.
Chính xác là đạo Hồi Copy ý tưởng thừ đạo Do thái rồi biến nó thành của riêng mình. Đạo Do thái có cách đây 3.000 năm. Còn đạo Hồi chỉ mới có từ thế kỷ thứ 6. Muhammah cho rằng mình được Thiên chúa ( Thánh Allah ) mặc khải cho một số điều. Và về viết thành kinh Q'ran. Trong đó có những quy định khác hẳnh với Do thái giáo.
Đương nhiên người Do thái không chấp nhận một đạo mới, sửa giáo lý của họ. Họ coi Muhammah chỉ là kẻ mạo danh và trục lợi.
Hai tôn giáo này chỉ có mỗi mấy điểm chung sau:
- Cùng tôn Abraham làm tổ phụ
- Cùng thờ Thiên Chúa
- Không thờ hình tượng vì theo họ Thượng đế là vô hình, Ngài không có một hình dáng đặc biệt nào. Bất kỳ thờ hình tượng nào cũng làm ô danh Thiên Chúa
- Không công nhận Jesus là con của Đức Chúa trời. Đạo Do thái phủ nhận hoàn toàn vai trò của Jesus trong khi đạo Hồi cho rằng Jesus cũng chỉ là sứ giả của Thượng đế giống Muhammah mà thôi.
Em có đọc mấy tác phẩm của Dan Brown :The Da Vinci Code, Angels & Demons, The Lost Symbol. Em thật sự bị cuốn hút khi ông ta nói về TCG. Giờ cụ lại cho thêm những góc nhìn khác, những tôn giáo khác, thật sự rất lý thú với em. Hóng cụ từng ngày.....

TungNguyenMD

Xe container
Em có đọc mấy tác phẩm của Dan Brown :The Da Vinci Code, Angels & Demons, The Lost Symbol. Em thật sự bị cuốn hút khi ông ta nói về TCG. Giờ cụ lại cho thêm những góc nhìn khác, những tôn giáo khác, thật sự rất lý thú với em. Hóng cụ từng ngày.....
Cám ơn cụ!
Nhưng cụ so sánh thế chết em. Em chỉ chia sẻ những gì em hiểu một chút về vùng đất này thôi. Sao có thể so sánh với Dan Brown được

xichlomoauto

Xe hơi
Cám ơn cụ!
Nhưng cụ so sánh thế chết em. Em chỉ chia sẻ những gì em hiểu một chút về vùng đất này thôi. Sao có thể so sánh với Dan Brown được
Em không có ý so sánh cụ, hi hi. Chỉ là qua bài viết này của cụ em có thêm chút hiểu biết. Em cũng đang đọc " Từ Beirut đến Jerusalem" nhưng cái đầu ngu muội của em cứ bùng nhùng, hi hi.

TungNguyenMD

Xe container
Tạm biệt đất Thánh Jerusalem, tạm biệt vùng đất 3.000 năm không yên tiếng súng. Tạm biệt những con người Do thái thân thiện nhưng ma mãnh. Tôi lên đường đến thành cổ Caesarea

TungNguyenMD

Xe container
Caesarea là một trong những thành trì thời La mã còn sót lại ở Israel, nằm buông mình thơ mộng trên bờ Địa trung hải. Buổi chiều đến những bóng tháp canh đổ dài ra bờ biển, che lên đùi những cô gái mặc bikini nằm phơi mình tạo nên một sự khêu gợi mà mời gọi khó cưỡng lại. Ấy là tôi cứ tưởng tượng trước như thế. Còn bây giờ ngắm cảnh hai bên đường đã

Đường đi từ Jerusalem lên Caesarea

Vào đường cao tốc Yitzhak Rabin chạy một mạch. Hình như đây là đường cao tốc dài nhất xứ Ích xà này. Con đường này được đặt tên theo ông Thủ tướng bị ám sát