Israel vùng đất Thánh

TungNguyenMD

Xe container
Bác tài chạy kinh quá, em nhắc: “ Này ông bạn, cẩn thận xxx nó anh hùng núp bắn tốc độ đấy.” Ông tài xế nhìn em như thằng từ trên trời rơi xuống. À quên, như thằng mới từ Thiên đường rơi xuống. (Ở bên này đất Thánh nên phải dùng từ thiên đường các bác à) Rồi nói: “Nó bắn thì nó có biển cảnh báo đoàng hoàng. Mục đích của nó là để đến đoạn nguy hiểm tài xế tự giảm tốc độ nhằm tránh tai nạn giao thông.” Em nghe nhưng déo tin các bác à. Không phạt thì lấy déo đâu ra tiền nộp ngân sách, rồi không bắn thì lấy déo đâu ra thu nhập thêm cho các chiến sĩ. Mà không có thu nhập thêm thì déo ai đi làm. Ơ nhưng mà đúng thật các bác à. Ở bên này đến hơn 1 tuần đi xẻ dọc đất nước Ích xà này ra mà em không gặp mọt chú xxx nào cả. Có lẽ đúng, không có thu nhập thêm nên nó déo thèm làm các bác ạ.

Giữa đường cao tốc có cái trạm nghỉ như thế này. Tính em là em cứ cẩn thận, vào hỏi: “ Tao vào đây chỉ đi toilet có được không? Có phải ăn gì của chúng mày không?” Tính em nông dân nên phải chắc cú. Biết déo đâu nó lại cho ăn cơm tù như ở VN mấy năm trước thì bỏ mẹ

Ấy nhưng mà cũng đông xe vào ăn phết. Hay là ngon bổ rẻ mà em nghĩ oan cho người ta hả các bác???

bomanthau

Xe tải
Vào đường cao tốc Yitzhak Rabin chạy một mạch. Hình như đây là đường cao tốc dài nhất xứ Ích xà này. Con đường này được đặt tên theo ông Thủ tướng bị ám sát
Ông Rabin này và đại ca Y.Arafat ăn giải hòa bình năm nào ý, do chương trình đổi đất lấy hòa bình, hình như ký ở Oslo. Không biết chương trình này thì thằng nào đc đất, thằng nào có hòa bình cụ chủ nhỉ?

TungNguyenMD

Xe container
Đang chạy lại nhìn thấy một nhà thờ có vòm dát vàng. Cứ bảo Ích xà déo có tài nguyên gì sao mà lắm vàng dát lên vòm thía?

Hai bên đường cánh đồng xanh mướt. Em lại có thắc mắc, ở quê em là cứ một đoạn họ lại đắp bờ phân chia nhà nọ với nhà kia. Chứ cánh đồng không phân chia thế này thì lúc thu hoạch biết chia cho nhau thế nào các bác nhỉ?

TungNguyenMD

Xe container
Về nông nghiệp của Ích xà thì em nghe nói là họ có nền công nghệ nông nghiệp tiên tiến nhất trên thế giới. Với diện tích phần lớn là sa mạc thế mà nhờ công nghệ tưới tiêu gì đó cho năng suất rất cao. Đầu tiên em nghe nói thế cũng déo tin. Ở đời tin thế déo nào được bố con thằng nào qua mấy lời chém gió. Nhưng khi em cầm những củ khoai tây, quả ớt, củ gừng và quả lựu này lên thì hình như nó nói đúng đấy các bác à.

Này thì khoai tây

Này thì ớt

Củ gừng này thì xào được mấy cân thịt bò hả các bác

Lựu to hơn cả lựu đạn

TungNguyenMD

Xe container
Ông Rabin này và đại ca Y.Arafat ăn giải hòa bình năm nào ý, do chương trình đổi đất lấy hòa bình, hình như ký ở Oslo. Không biết chương trình này thì thằng nào đc đất, thằng nào có hòa bình cụ chủ nhỉ?
Cái Hiệp định Oslo nó bị chết ngay sau khi anh Bin bị ám sát. Khi anh Sharon lên nắm quyền Thủ tướng thì anh ấy cũng quên luôn. Cũng không may cho anh Phát, lúc đó anh Bút cũng vừa lên nắm quyền TT Hoa kỳ. Hiệp định trước được ký dưới thời anh Tơn.
Theo Hiệp định này, anh Phát hứa từ bỏ khủng bố quay về làm người chồng tốt, người cha đảm. Đổi lại anh Bin trả lại 85% diện tích dải Gaza và 40% S bờ Tây
Thực tế đến năm 2005 Ích xà đã rút quân khỏi Gaza và chỉ còn đóng ở bờ biển với lý do ngăn chặn vũ khí tiếp tế cho quân khủng bố ( Hamas). Và bờ Tây được chia làm 3 vùng:
- Do dân Palestine sống và quản lý: Vùng A
- Dân Pales sống nhưng Ích xà kiểm soát: Vùng B
- Dân Ích xà sống vùng C

Bức hình nổi tiếng đây bác

Chỉnh sửa cuối:

bomanthau

Xe tải
Cảm ơn cụ chủ!
Nhân nói về nông nghiệp thì đúng là anh Israel này quả là có tiếng đấy. Nghe đồn, 90% sản lượng thanh long cung cấp cho thế giới mà Việt Nam tự hào đang bị đe dọa bởi anh Ích này. Nó mà trồng thì thằng Mẽo nó dek thèm ăn thanh long VN luôn.

TungNguyenMD

Xe container
Mk đúng là số nhọ, cũng tại mình. Ở ngay đất Thánh thế mà sáng đi không thắp một tuần nhang để cầu khấn Đức Jehova, Đấng Messiah, Thánh Allah, Trời, Phật phù hộ cho. Chạy cả trăm cây số đến Caesarea thì trời lại mưa không đi thăm thú được mới nhục. Ấy là số em đen thôi chứ người Ích xà người ta mong mưa lắm các bác à. Lượng mưa ở Ích xà cực ít nghe đâu chỉ có 800mm/ năm ở miền bắc và miền nam chỉ có 50mm/năm. Thế nên nước ở đây được coi là vàng trắng và được quản lý thật chặt. Mấy ông Ích xà này còn sáng tạo ra máy lọc nước biển thành nước ngọt nữa. Còn nước xả toilet thì thấy bảo toàn nước biển. Em cũng hơi nghi ngờ vì nếu xả bằng nước biển thì nó gỉ cmn hết đường ống ra à. Nhưng cũng không dám chắc vì bố ai dám nếm thử nước xả toilet.

Cổng vào

Tường hào cũ

TungNguyenMD

Xe container
Những cái mới được xây đè lên cái cũ. Cái này hình như cũng giống ở VN

cucsat123

Xe tăng
Em không có ý so sánh cụ, hi hi. Chỉ là qua bài viết này của cụ em có thêm chút hiểu biết. Em cũng đang đọc " Từ Beirut đến Jerusalem" nhưng cái đầu ngu muội của em cứ bùng nhùng, hi hi.
cụ có link không inbox cho em xin dc ko cụ

TungNguyenMD

Xe container
Nghe nói Caesarea được Herode đại đế xây dựng và đặt tên là Caesarea để ninh Hoàng đế La mã lúc giờ là Augustus ( Caesar: Là Hoàng đế. Lấy theo tên của Julius Caesar. Bác của Augustus - người mà đã có mối tình diễm lệ với Nữ hoàng Cleopard)
Lúc xây xong nó là thành phố hiện đại nhất lúc bấy giờ (vào khoảng thế kỷ thứ nhất SCN) với 100.000 dân và hệ thống aqueduct (ống dẫn nước) của người La mã vào tận các nhà tắm công cộng. Còn có nhà hát, trường đua ngựa, lâu đà,i đền thờ.... Nói chung lúc giờ có công trình gì ở Roma thì ở đây cũng có công trình đấy. Hiện tại chỉ còn Trường đua ngựa và nhà hát còn khá nguyên vẹn. Thi thoảng vẫn có những ca sĩ nổi tiếng biểu diễn ở nhà hát ngòai trời 4.500 chỗ ngồi này.
Vào thế kỷ thứ 7, người Hồi giáo chiếm được Caesarea và phá hủy phần lớn nơi này. Nhưng cho đến thời Thập tự chinh được các hiệp sĩ cho xây lại thành một pháo đài lớn.

TungNguyenMD

Xe container
Trời mưa quá vào nhà hàng này ăn trưa trú mưa luôn

Không ngờ bên trong nhà hàng view quá đẹp luôn

TungNguyenMD

Xe container
cụ có link không inbox cho em xin dc ko cụ

Cái này em e cụ phải mua sách giấy ạ. Không có bản điện tử thì phải

Cảm ơn cụ chủ!
Nhân nói về nông nghiệp thì đúng là anh Israel này quả là có tiếng đấy. Nghe đồn, 90% sản lượng thanh long cung cấp cho thế giới mà Việt Nam tự hào đang bị đe dọa bởi anh Ích này. Nó mà trồng thì thằng Mẽo nó dek thèm ăn thanh long VN luôn.
Ôi! Thế mà cụ dek bảo em. Em làm tờ sớ tâu lên Đức Jehova và rải một ít thuốc của Tàu vào ruộng của nó. Nhằm bảo vệ nông nghiệp nước nhà :))

cucsat123

Xe tăng
vâng cụ e tìm mấy hôm nay mà không có trên mạng.:(

TungNguyenMD

Xe container

cucsat123

Xe tăng
Cụ lên Đinh Lễ mua đi cụ. Rẻ mà. Hình như khoảng độ 300K. Em thấy ở VN mình bây giờ sách là rẻ nhất cụ à
vâng cụ nhưng cái văn hoá đọc Việt Nam! mình kém vs e hay loăng quăng cầm cuốn sách nó cứ thế nào e quen để trong đt rảnh là vác ra đọc :D

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
:)) Thánh George và món rồng nướng :))