[Funland] IMF yêu cầu Việt Nam tính lại GDP một lần nữa

ate1987

Xe tăng
Em vừa được sai đi chợ sáng nay. Nồi canh cho 3 người lớn ,2 trẻ em ( không ăn) đây : cua đồng 3 lạng ×18k= 54k; rau đay 1 mớ nhỏ = 6k; mướp hương = 10k/quả, cà muối 1 túi= 10k, tổng =80k tròn chưa tính công, mắm muối, mỳ chính.. các kiểu.
Rau bí thì 15k mớ, muống 8k. Tôm 220k/kg, cá cháp 250k/ kg, ngao 25k, gà 150k/kg, vịt 175k/con, vải chua 30k/kg, sầu riêng 120k/kg....
Tự mua nấu riêng thức ăn + hoa quả tráng miệng bình quân 500k/ ngày cho 3 người lớn 2 trẻ em. Không quá kham khổ hay sang chảnh gì.
Cụ mua j mà đắt thế . Mướp nay đang mùa 10k/kg . 1kg bth khoảng 4 quả. Em nấu canh ngao em chỉ mua 20k ( 1 kg đâub18k).
Tôm mua rim mua loại nhỏ 150k/kg rim mềm ngon hơn . Mua hấp hay nướng thì mua loại 200k/kg.
Dạo này vợ đẻ em toàn phải đi chợ :))

truongphi2008

Xe máy
Thưa cụ: bọn EU nó có lựa chọn tốt hơn.
Nó không có tác dụng sao bọn WHO lại phê duyệt? Miễn dịch thấp hơn - OK, nhưng cũng là 1 lựa chọn không tồi.
Lựa chọn tốt nhưng vẫn phải đợi chứ có thừa đâu cụ nói như cụ Vn vẫn có lựa chọn tốt hơn chứ cứ gì phải Tq, vừa rồi VN vừa đặt 31 triệu liều của Pfizer đó cụ chưa kể theo e dc biết đã đạt dc thoả thuận sản xuất Vaccin của Nga tại Vn

xebagacnhỏ

Xe hơi
Cụ coi thường tầm hiểu biết của tinh hoa VN rồi!
Không em có biết ai là tinh hoa hay khinh hoa gì đâu. Đọc trên này tháng trước còn đang có antivacxin mà .Còn chuyện mua bán thì em cũng chỉ hóng thế, mà cũng hóng trên này. :) Mà em hiểu gì sai nhỉ ? VN vẫn nghèo nên không đủ tiền đặt cọc tứ tung là sai ạ? Tháng trước mọi ng mới bàn về vacxin như một liều thuốc bổ chả thấy quyết liệt chấn vấn gì :(, dù tất nhiên là vẫn bảo vacxin là tốt nhất cho việc đẩy lùi dịch bệch trên toàn cầu :)

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Đúng đấy cụ ạ. Trước khi thành công thì không ai biết vắc xin nào sẽ thế nào, vì cả AstraZeneca, Pfizer và Johnson$Johnson đều là các hãng dược uy tín bậc nhất thế giới, Moderna còn kém hơn vài bậc.

Ai có thể dự đoán được vắc xin AZ và J&J đều có vấn đề, và của Moderna bất ngờ lại là vắc xin tốt nhất. Nên việc xuống tiền đặt cọc lúc đang nghiên cứu là quá mạo hiểm.
Thực tế, không phải nước nào cũng đặt cọc khi mới bắt đầu pt. Thường ít nhất sau thử nghiêm phase 2, tức sự thành công đã đến 95%.
Đặt sau phase 3 cũng được, tuy nhiên, vấn đề vẫn là Tiền.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Nói thẳng ra, IMF chẳng có cái quyền gì yêu cầu VN phải tính lại GDP. Tính lại hay ko là do từng quốc gia họ thấy nguồn dữ liệu đầu vào có vấn đề hay không thôi.
Và quan trọng hơn, các chỉ số kinh tế vẫn phục vụ tốt sự điều hành của Chính Phủ là ok.
Không đơn giản như Cụ nghĩ đâu ạ.
Có năm mình còn phải mời bọn nó, nó cử chuyên gia sang giúp Tổng Cục Thống kê mình đấy.
Em nghĩ là nó có quyền yêu cầu vì nó thấy trong quá trình thống kê mình sai, số liệu không chính xác. Em ví dụ vậy.
Mình là thành viên của IMF thì nghe theo nó là đúng rồi.

vnvodoi

Xe điện
Ko biết ai cùn, toàn đưa dẫn chứng thông tin thiếu căn cứ xác thực của ông chú bà dì ông "em" trên mạng ảo thì đừng tham gia bình loạn cho mất thời gian.

PS: Dẫn chứng ĐH tư của ông kia là sai với mệnh đề bàn luận lúc đó là TRƯỜNG CÔNG với hệ thống lương của nhà nước, thêm nữa, cái trường tư kia là 1 trường đang lùm xùm hiệu trưởng vừa bị cách chức liên quan đến chi tiêu, tiền lương đang được CA điều tra vào cuộc!
Dẫn chứng của ông cũng chỉ là mấy bài báo, tôi cũng bảo mấy bài báo ấy viết câu view được , ông bảo mấy nhà báo ấy lên đây chứng minh đi !
Nực cười tự cho mình đúng còn cả xã hội sai , tư duy ếch ngồi đáy giếng.

Pvsc

Xe ba gác
Em đẩy thớt lên cho các cụ vào chém tiếp, quán cafe - nơi hội tụ của các GSTS và cả các gờ rạp bơ , rửa bát tờ :))

xebagacnhỏ

Xe hơi
Cụ mua j mà đắt thế . Mướp nay đang mùa 10k/kg . 1kg bth khoảng 4 quả. Em nấu canh ngao em chỉ mua 20k ( 1 kg đâub18k).
Tôm mua rim mua loại nhỏ 150k/kg rim mềm ngon hơn . Mua hấp hay nướng thì mua loại 200k/kg.
Dạo này vợ đẻ em toàn phải đi chợ :))
Chắc găm zồi :D

Hại Điện

Xe container
Xinxàphòng

Một số QG láng giềng tiêm chủ yếu vắc xin của TQ. Nếu trừ lượng vắc xin do TQ viện trợ thì họ cũng như mình thôi cụ ạ.

Vụ vắc xin này cho thấy quan hệ VN - TQ chả gần gũi tí xíu nào. TQ nó viện trợ vắc xin cho nhiều nước ĐNA, trừ VN.

Đây là 1 sự thật rất đáng ngại.

xebagacnhỏ

Xe hơi
Xinxàphòng

Một số QG láng giềng tiêm chủ yếu vắc xin của TQ. Nếu trừ lượng vắc xin do TQ viện trợ thì họ cũng như mình thôi cụ ạ.

Vụ vắc xin này cho thấy quan hệ VN - TQ chả gần gũi tí xíu nào. TQ nó viện trợ vắc xin cho nhiều nước ĐNA, trừ VN.

:P

k4mjkaze2

Xe buýt
Xinxàphòng

có viện trợ sợ VN ko dám nhận, dân VN đang chửi TQ vì nghi ngờ phát tán virus, lại thêm chất lượng vacxxin ko rõ ra sao. Khéo nhận về lại phải bắt công chức đi tiêm cho hết

vnvodoi

Xe điện
Em đẩy thớt lên cho các cụ vào chém tiếp, quán cafe - nơi hội tụ của các GSTS và cả các gờ rạp bơ , rửa bát tờ :))
Em xác nhận là gờ rạp bơ, rửa bát tờ và bốc vác ờ nhé. Em kiêm cả 3 , một ngày được phép ăn nhậu hơn 500k theo như tiêu chuẩn cụ nào đưa ở trên ạ:))

rachfan

Xe container
Dạ ở đây ta đang nói đến chuyện VN mới thoát nghèo trong năm nay thôi ạ :) nghĩa là đủ ăn phải không ạ ? để lên mức trung bình thì còn phải phấn đấu nhiều ạ.
Nó có mấy mốc cụ ạ:

- Thu nhập rất thấp (dưới 900 đô/ng/năm)
- Thu nhập thấp (900 đến 2.000 đô/ng/năm). Việt nam đã thoát ngưỡng 2 ngàn đô năm 2011 và về lý thuyết là thoát đói
- Thu nhập trung bình thấp (2.100-4.050 đô/ng/năm). Hiện tại VN đang ở đoạn cuối của mức này
- Thu nhập trung bình cao (4.050 - 12.540 đô/ng/năm), nếu tính lại theo IMF thì khả năng ngay năm nay VN sẽ bước vào mức này
- Thu nhập cao (trên 12.540 đô/ng/năm) là thu nhập của nước phát triển

TieuFu

Xe container
Thưa cụ: bọn EU nó có lựa chọn tốt hơn.
Nó không có tác dụng sao bọn WHO lại phê duyệt? Miễn dịch thấp hơn - OK, nhưng cũng là 1 lựa chọn không tồi.
Túm lại tiền nào của ý, không ai cho không biếu không ! Nên cứ theo thằng khôn mà làm !

vnvodoi

Xe điện
Xinxàphòng

Quan hệ 2 nước sẽ càng ngày càng xấu nếu TQ không xuống thang trong vấn đề đòi hỏi chủ quyền cụ ạ. Lờ đờ Việt Nam có thể tham nhưng họ cũng thừa khôn để biết vấn đề gì không được vượt lằn ranh đỏ.

Hại Điện

Xe container
có viện trợ sợ VN ko dám nhận, dân VN đang chửi TQ vì nghi ngờ phát tán virus, lại thêm chất lượng vacxxin ko rõ ra sao. Khéo nhận về lại phải bắt công chức đi tiêm cho hết
Xét về mặt quan hệ "láng giếng tốt, đồng chí tốt", "núi liền núi, sông liền sông"...mà nó éo tặng VN giọt vắc xin nào trong khi nó tặng vung vít khắp ĐNA thể hiện bản chất quan hệ VN TQ.

Đấy là nỗi lo chứ éo phải niềm vui gì cả cụ ạ. Lo thật sự.

xebagacnhỏ

Xe hơi
Nó có mấy mốc cụ ạ:

- Thu nhập rất thấp (dưới 900 đô/ng/năm)
- Thu nhập thấp (900 đến 2.000 đô/ng/năm). Việt nam đã thoát ngưỡng 2 ngàn đô năm 2011 và về lý thuyết là thoát đói
- Thu nhập trung bình thấp (2.100-4.050 đô/ng/năm). Hiện tại VN đang ở đoạn cuối của mức này
- Thu nhập trung bình cao (4.050 - 12.540 đô/ng/năm), nếu tính lại theo IMF thì khả năng ngay năm nay VN sẽ bước vào mức này
- Thu nhập cao (trên 12.540 đô/ng/năm) là thu nhập của nước phát triển
À đấy là em theo đề bài năm nay VN không được tính trong nghèo nữa, thì là vừa thoát nghèo nên đang ở tb- :D. Theo thiển ý của e thì VN là Tb thôi chứ tb cao thì hơi quá xíu, dù rằng nông thôn giờ nhà cửa, dịch vụ các loại rất tốt so tốt so với 10 năm trước, nhưng em e là có những vùng nào mà e chưa đến họ còn rất nghèo .

Chỉnh sửa cuối:

chuminhkhoa09

[Tịch thu bằng lái]
Dân thành phố Hải Phòng nhà em còn sang làm culi cho cả Philippines và Indonesia cơ
Chứ đi Hàn làm phụ hồ (hơi nặng nhọc 1 tí) còn kiếm được 50 triệu 1 tháng thì cụ không nên cho vào list. Vì nó quá giàu rồi
Chắc gì đã được 50tr/tháng, có khi chỉ 2 chục là căng. Mấy thằng Đài, Hàn, Mã luôn cần các lao động chân tay đến từ VN, những công việc nặng nhọc, nguy hiểm, mất vệ sinh mà người bản xứ không làm sẽ mặc định dành cho "bọn VN". Gái VN cũng là sự lựa chọn cho những người bản xứ nghèo ở các vùng sâu vùng xa, người già, tàn tật...không có khả năng lấy vợ trong nước. Chỉ cần vài ngàn đô là kiếm được cô vợ người Việt. Nói chung với bọn này thì dân VN thuộc nhóm hạ đẳng