[Funland] IMF yêu cầu Việt Nam tính lại GDP một lần nữa

xebagacnhỏ

Xe hơi
Việt Nam chưa giầu nhưng không phải quá nghèo, cơ hội để đủ ăn với mức lương 5,6 tr là hoàn toàn có thể với những người có sức khoẻ trung bình,chưa đến tuổi hưu, trình độ học vấn xoá mù chữ. Chứ rất nhiều ng trình độ có hạn, đi làm thì vô tổ chức, có tý lương là vung tay, lại còn chê việc thì tất nhiên là rất nghèo rồi. Việc đi lđxk để có thu nhập cao thì là lựa chọn tất nhiên của những người thu nhập bt, giờ không ai đi xkld Phil , Mã nữa mấy lứa đấy giờ u50 rồi .

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
xin thông báo vs cụ những nước mở cửa trở lại rồi e dc biết chưa có nc nào tiêm vắc xin TQ cả, cho nên hoan nghênh tinh thần của cụ nhưng tiêm Vacxin TQ thì như không tiêm và tỷ lệ biến chứng thì còn cao hơn vắc xin khác;
hãy là người yêu nước vì cộng đồng có hiểu biết;
Khà khà, mọi thứ chỉ vì 2 chữ: “Ch.ính tr.ị” và “lợi ích”.
Sự tuyên truyền của Media không hoàn toàn đồng nghĩa với “hiểu biết”. Một số ông bà “tây lông” còn đi đập trạm phát 5G vì nó “tạo ra và lây lan covid” nữa là:)).

truongphi2008

Xe máy
Xin nói thực, một liều thuốc giám đau loại thông dụng nhất cũng không an toàn với 1 nhóm người rất nhỏ (thậm chí chỉ là đồ ăn). Vaccine cũng vậy, nếu được tiêm đúng quy trình, rủi ro là rất không đáng kể so với lợi ích mà nó mang lại.
Vaccine TQ không phải là ngoại lệ (tuy nhiên do hiệu lực thấp mà có lựa chọn tốt hơn thì không bàn). Thực sự nó đang mang lại đáp ứng miễn dịch cho nhiều quốc gia - tuy không được như Sputnik V, fizer, moderna... nhưng cũng là lựa chọn không quá tồi.
Nếu không có lựa chọn tốt hơn, nhà cháu sẵn sàng tiêm - bởi lợi ích cho mình và cho cộng đồng.
Đây là ý nghĩ chủ quan của 1 mình cụ cụ ạ, còn em tin với đại đa số chả ai dám tiêm vaccin của TQ đâu cụ, nhất là với thái độ chống TQ của dân ta

LePower

Xe buýt
Nếu để được cung cấp số lượng và thời gian tốt hơn, ta không cần giá ưu đãi thì sao? Nước khác họ sẵn sàng - tại sao ta chưa? Vì ta thiếu tiền!
Nó không quá lớn? trong khi còn hàng triệu nhu cầu cấp thiết khác (mà vẫn thiếu hụt)?
Cụ à
Như có cụ trên đã nói 700 tr US$ / 100 triệu liều vắcxin
Số tiền đó so với cá nhân là to, rất to nhưng so với nên quy mô kinh tế VN thì quá nhỏ.
Vấn đề không phải thiếu tiền NS cho việc đó, Cụ nhầm hoàn toàn.

Mà thôi, cũng không tranh luận thêm với Cụ nữa, vì quan điểm nó khác nhau quá.

truongphi2008

Xe máy
Trong bài có chị cn mức lương 5,5tr viết đúng thực tế đấy thây, mỗi nơi trả mỗi khác, đại loại khoảng 5-6tr/ tháng.
Ko tin báo thì tin mồm mấy anh chị ăn phụ cấp lên đây chém loạn con em, bà dì, ông chú thế lọ thế chai.... bắt mn phải tin rằng ở VN từ nông thôn đến thành thị ai cũng giàu hết từ cô giáo mầm non, người nông dân, chị công nhân lương 5tr/ tháng tới mấy ông bà buôn chổi đót, ai cũng dc ăn rau mệt nghỉ, biệt thự xe hơi vài cái xài ko hết :P
Em đọc còm của cụ từ đầu đến giờ nhưng nói thật cụ cùn, lúc thì cụ dẫn chứng báo trong lúc người khác nói ví dụ mắt thấy tai nghe hoặc kinh nghiệm bản thân, lúc người ta dẫn báo chí thì cụ lờ đi, xin thưa với cụ em đang ở HN quận ngoại thành thôi mà em tuyển nv chỉ cần tốt nghiệp cấp 3 biết dùng máy tính cơ bản, công việc văn phòng nhẹ nhàng ngày 8 tiếng, nghỉ t7, chủ nhật thưởng lễ tết, thêm giờ x2 lương, lương tháng 13… lương cứng 6tr+ % doanh số ko ai dưới 7tr/ tháng mà còn đang tuyển bục mặt ra đây cụ ạ. Dẫn chứng để cụ thấy giờ chỉ có lười ko thích làm hoặc mất sức lao động mới ko đủ ăn còn ko ai thế đâu cụ ạ.

TieuFu

Xe container
Đây là ý nghĩ chủ quan của 1 mình cụ cụ ạ, còn em tin với đại đa số chả ai dám tiêm vaccin của TQ đâu cụ, nhất là với thái độ chống TQ của dân ta
Nhẽ có đến 500k/mũi không cụ ! Em thì không dám !

rachfan

Xe container
Nếu để được cung cấp số lượng và thời gian tốt hơn, ta không cần giá ưu đãi thì sao? Nước khác họ sẵn sàng - tại sao ta chưa? Vì ta thiếu tiền!
Nó không quá lớn? trong khi còn hàng triệu nhu cầu cấp thiết khác (mà vẫn thiếu hụt)?
Không phải cụ ạ. Vắc xin Pfizer bây giờ đang quá khó mua, cụ trả cao mấy cũng không có hàng nhanh, vì 1 là Mỹ kiểm soát lượng hàng xuất ra, và 2 là các nước khác cũng đang rồng rắn xếp hàng.

Như Thái lan cần vắc xin hơn, nhiều tiền hơn và quan hệ với Mỹ sâu hơn VN mà cũng đến quý 3/2021 mới nhận được vắc xin Pfizer:

xebagacnhỏ

Xe hơi
Cụ à
Như có cụ trên đã nói 700 tr US$ / 100 triệu liều vắcxin
Số tiền đó so với cá nhân là to, rất to nhưng so với nên quy mô kinh tế VN thì quá nhỏ.
Vấn đề không phải thiếu tiền NS cho việc đó, Cụ nhầm hoàn toàn.

Mà thôi, cũng không tranh luận thêm với Cụ nữa, vì quan điểm nó khác nhau quá.
Tôi nghĩ do VN mình chưa đủ tiền để hoang đến mức đặt cọc, mà cái vụ đặt cọc đấy có vẻ xanh chín quá, lỡ mất rồi chết với dân. Giờ dịch lại bùng phát thì mọi người mới chấn vấn về vacxin chứ ngày này tháng trước có ai nhắc tới chưa nhỉ ?

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Việt Nam chưa giầu nhưng không phải quá nghèo, cơ hội để đủ ăn với mức lương 5,6 tr là hoàn toàn có thể với những người có sức khoẻ trung bình,chưa đến tuổi hưu, trình độ học vấn xoá mù chữ. Chứ rất nhiều ng trình độ có hạn, đi làm thì vô tổ chức, có tý lương là vung tay, lại còn chê việc thì tất nhiên là rất nghèo rồi. Việc đi lđxk để có thu nhập cao thì là lựa chọn tất nhiên của những người thu nhập bt, giờ không ai đi xkld Phil , Mã nữa mấy lứa đấy giờ u50 rồi .
Tràn ngập trên các diễn dần là các câu thường lệ: “mua miếng nào?” “miếng ở đâu?” “mua để đấy kiểu gì cũng có lãi gấp đôi”...
Nhưng bản chất của sự tăng ấy là do đâu? do tăng tổng SP xã hội - tức do lao động của người khác.
Bản chất của sự “mua để đấy” là gì? Là đầu cơ - về lý thuyết bị cấm ở mọi quốc gia.
Chỉ khi nào, tràn ngập các diễn đàn là: “làm cái gì”, “làm ntn”, “bán ở đâu”... lúc đó XH mới thực sự pt.
Có điều, việc này dân không lo đươc!
Con số. muôn đời vẫn chỉ là con số - và nó chỉ có giá trị cho 1 nhóm người:))

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
“Chống TQ” không liên quan gì dến vaccine - 1 lĩnh vực khoa học. Nó không liên quan đến “hiểu biết”

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Tôi nghĩ do VN mình chưa đủ tiền để hoang đến mức đặt cọc, mà cái vụ đặt cọc đấy có vẻ xanh chín quá, lỡ mất rồi chết với dân. Giờ dịch lại bùng phát thì mọi người mới chấn vấn về vacxin chứ ngày này tháng trước có ai nhắc tới chưa nhỉ ?
Cụ coi thường tầm hiểu biết của tinh hoa VN rồi!

fundraiser

Xe container
Ở ta, công bằng mà nói, việc tăng lương cơ bản cũng được thực hiện khá thường xuyên. Nhưng vấn đề là: nó không làm cho đời sống NLĐ được nâng cao - bởi nó chạy sau lạm phát. Vậy lạm phát do đâu? đương nhiên không phải do người dân. Trước đây vài niên, khi xây dựng dòng tiền cho dự án, nếu ông nào lấy hệ số trượt giá dưới 6% thì coi chừng bị chửi nát mặt và không thể thông qua (trước nữa còn phải lấy 11%).
Các cụ thử phân tích nguyên nhân:
- Thâm hụt NS (thu không đủ bù chi)?
- Dòng tiền $ quá dồi dào do XK, bắt buộc phải in VNĐ để mua vào?
- Do tăng giá hàng hoá, dịch vụ cơ bản?
Còn để tăng GDP thì dù chối đây đẩy, nhưng bong bóng nhà đất góp phần không nhỏ (cả trực và gián tiếp).
5-7 năm nay lạm phát có là vấn đề đâu mà cụ lôi lạm phát vào?

rachfan

Xe container
Xin nói thực, một liều thuốc giám đau loại thông dụng nhất cũng không an toàn với 1 nhóm người rất nhỏ (thậm chí chỉ là đồ ăn). Vaccine cũng vậy, nếu được tiêm đúng quy trình, rủi ro là rất không đáng kể so với lợi ích mà nó mang lại.
Vaccine TQ không phải là ngoại lệ (tuy nhiên do hiệu lực thấp mà có lựa chọn tốt hơn thì không bàn). Thực sự nó đang mang lại đáp ứng miễn dịch cho nhiều quốc gia - tuy không được như Sputnik V, fizer, moderna... nhưng cũng là lựa chọn không quá tồi.
Nếu không có lựa chọn tốt hơn, nhà cháu sẵn sàng tiêm - bởi lợi ích cho mình và cho cộng đồng.
Có 2 nước là Chile (nước phát triển hẳn hoi) và Seychelle (nước nghèo) đều toang sau khi tiêm ồ ạt vắc xin Trung quốc.

Còn Israel tiêm vắc xin Pfizer thì coi như đã hết dịch.

xebagacnhỏ

Xe hơi
Tràn ngập trên các diễn dần là các câu thường lệ: “mua miếng nào?” “miếng ở đâu?” “mua để đấy kiểu gì cũng có lãi gấp đôi”...
Nhưng bản chất của sự tăng ấy là do đâu? do tăng tổng SP xã hội - tức do lao động của người khác.
Bản chất của sự “mua để đấy” là gì? Là đầu cơ - về lý thuyết bị cấm ở mọi quốc gia.
Chỉ khi nào, tràn ngập các diễn đàn là: “làm cái gì”, “làm ntn”, “bán ở đâu”... lúc đó XH mới thực sự pt.
Có điều, việc này dân không lo đươc!
Con số. muôn đời vẫn chỉ là con số - và nó chỉ có giá trị cho 1 nhóm người:))
Dạ ở đây ta đang nói đến chuyện VN mới thoát nghèo trong năm nay thôi ạ :) nghĩa là đủ ăn phải không ạ ? để lên mức trung bình thì còn phải phấn đấu nhiều ạ.

truongphi2008

Xe máy
“Chống TQ” không liên quan gì dến vaccine - 1 lĩnh vực khoa học. Nó không liên quan đến “hiểu biết”
Nói như cụ thế em dẫn chứng luôn
1 . Vaccin Tq mới dc who phê chuẩn gần đây.
2. Tại sao các quốc gia Eu đầy nước đang thiếu thốn Vaccin sao ko đặt hàng TQ.
3. Trước khi dc WHO phê duyệt Vaccin TQ bị giới khoa học rất nghi ngờ về các kq thử nghiệm và hiện theo em nhớ % sinh miễn dịch của Vaccin TQ thấp nhất trong các loại hiện có.
Và thưa cụ cái lý do chống TQ chỉ là 1 gạch đầu dòng của em.

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Có 2 nước là Chile (nước phát triển hẳn hoi) và Seychelle (nước nghèo) đều toang sau khi tiêm ồ ạt vắc xin Trung quốc.

Còn Israel tiêm vắc xin Pfizer thì coi như đã hết dịch.
Đừng coi thường như thế chứ! Nó có thể hiệu quả thấp hơn, nguy cơ lớn hơn (1 chút) nhưng không thể phủ nhận tác dụng, vài trăm triệu người TQ đã tiêm đó thôi! Ngộ độc Media cũng là 1 vấn đề!

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Nói như cụ thế em dẫn chứng luôn
1 . Vaccin Tq mới dc who phê chuẩn gần đây.
2. Tại sao các quốc gia Eu đầy nước đang thiếu thốn Vaccin sao ko đặt hàng TQ.
3. Trước khi dc WHO phê duyệt Vaccin TQ bị giới khoa học rất nghi ngờ về các kq thử nghiệm và hiện theo em nhớ % sinh miễn dịch của Vaccin TQ thấp nhất trong các loại hiện có.
Và thưa cụ cái lý do chống TQ chỉ là 1 gạch đầu dòng của em.
Thưa cụ: bọn EU nó có lựa chọn tốt hơn.
Nó không có tác dụng sao bọn WHO lại phê duyệt? Miễn dịch thấp hơn - OK, nhưng cũng là 1 lựa chọn không tồi.

rachfan

Xe container
Cụ coi thường tầm hiểu biết của tinh hoa VN rồi!
Đúng đấy cụ ạ. Trước khi thành công thì không ai biết vắc xin nào sẽ thế nào, vì cả AstraZeneca, Pfizer và Johnson$Johnson đều là các hãng dược uy tín bậc nhất thế giới, Moderna còn kém hơn vài bậc.

Ai có thể dự đoán được vắc xin AZ và J&J đều có vấn đề, và của Moderna bất ngờ lại là vắc xin tốt nhất. Nên việc xuống tiền đặt cọc lúc đang nghiên cứu là quá mạo hiểm.

vnvodoi

Xe điện
Dạo này đội ngạo nghễ hoạt động ở of này đông thật
Không biết mấy thanh niên ngạo nghễ có tiền đi ăn nhậu 500k 1 buổi hàng ngày không hay lại chỉ ở nhà húp mì tôm cào phím
Cái kiểu tranh luận lôi tiền ra đọ này nói thật là nó hèn lắm cụ ạ . Có lí lẽ thì nên đưa ra chứ đừng chơi kiểu thiếu iot này !

Còn thật với cụ nếu chỉ 500k ăn nhậu thì tôi đi ăn nhậu hàng ngày từ giờ đến khi nghỉ hưu ( 30 năm nữa ) vẫn đủ cụ ạ !

victory_1980

Xe điện
Nói thẳng ra, IMF chẳng có cái quyền gì yêu cầu VN phải tính lại GDP. Tính lại hay ko là do từng quốc gia họ thấy nguồn dữ liệu đầu vào có vấn đề hay không thôi.
Và quan trọng hơn, các chỉ số kinh tế vẫn phục vụ tốt sự điều hành của Chính Phủ là ok.