I WANT YOU! Hay câu chuyện 1 tháng ở Mỹ của nhà HorsePower.

HorsePower

Xe container
Mua cái thẻ Tap card mất 1$ rồi nạp tiền vào dùng dần. Xu và tiền giấy đền chấp nhận.
Mỗi lần đi Metro hoặc Bus đều trừ 1,5$ mà không tính chặng.

buffalo

Xe tăng
Thật ra nếu có ma tây thật em cũng chả sợ lắm..vì nó nói em cũng có hiểu đâu :D

betaplaixe

Xe tải
Chúc mừng cụ. Em chẳng biết bao giờ mới tới đó được .

HorsePower

Xe container
Chuyện Ma mãnh chỉ là phởn trí chuyện chơi, không ngờ có mấy ảnh báo chi bên đấy đăng cũng bán tin bán nghi.
Có 1 sự thật là đây đất của mọi điều có thẻ say ra...mà toàn sảy ra trên truyền thông. Báo chí lá cải chuyên đăng tin giật gân cho mấy người ham mê chuyện hoang tưởng siêu nhiên.
Người ta chỉ muốn tin vào những gì ngừoi ta muốn tin.

HorsePower

Xe container
Quay về phuơng tiện công cộng bên LA để có Cụ nào mới đi vào lấy thông tin:
Hệ thống máy này rất dễ hiểu và thân thiện:

Với mức đồng giá 1,5$ thì thật sự rẻ so với chi phí đi lại khác như Taxi hoặc xăng xe.

Hay quá cụ ơi, em chơi một lèo luôn ^^! Thank cụ rất nhiều vì đc đi Mỹ qua pc ^^!

babe_in_car

Xe điện
Website
orderhangduc.weebly.com
Quay về phuơng tiện công cộng bên LA để có Cụ nào mới đi vào lấy thông tin:
Hệ thống máy này rất dễ hiểu và thân thiện:

Với mức đồng giá 1,5$ thì thật sự rẻ so với chi phí đi lại khác như Taxi hoặc xăng xe.
nhìn hiện đại và chắc chắn quá

HorsePower

Xe container
Hay quá, em cũng muốn được 1 lần sang đó. Tiếp đi cụ ơi.
Khi chưa đi Mỹ thì thấy háo hức. Đi rồi mới thấy phải đi nữa thôi cụ.
Cụ có thể đặt tour hoặc có quan hệ bên đó thì làm giấy mời.
Chúc cụ thực hiện dc mong ước.
Hay quá cụ ơi, em chơi một lèo luôn ^^! Thank cụ rất nhiều vì đc đi Mỹ qua pc ^^!
Còn rất nhiều ảnh. Kẹt nỗi em chưa có thời gian viết bài.
Đây là sự trả giá cho những ngày rong chơi.

nhìn hiện đại và chắc chắn quá
Và rất vắng chứ không như bên Nhật hoặc các nc khác.

buffalo

Xe tăng
Em luôn chuẩn bị (b) để ngồi xem tiếp ảnh cuộc hành trình của bác :D

HorsePower

Xe container
Các phuơng tiện công cộng khác bọn em hay dùng:
Bus: 1,5$ cho các chặng. Đi cả ngày trên xe cũng OK.
Taxi: Em không nhớ chính xác, nhưng giá mở của khoảng hơn 2$, còn lại cũng không phải là đắt lắm. Nhưng lưu ý các Cụ là bên này người ta đi veo veo mấy chục Mile chỉ tính riêng ở Los nên Taxi là lựa chọn hãn hữu.

Ủng hộ cho Hyundai cái:

K.P.T 74

Xe buýt
Mấy món ăn trong ảnh toàn các món em thích. Mai sau về hưu em sẽ mở quán gà, vịt nướng.

vuser1

Xe buýt
E thêm chút về bus và train nhé. Bus có giá $1.5 là bus bình thường của metro. Cũng metro mà rapid bus (như hình bus dài ở trên) thì giá bt là $2. Ngoài ra ở LA còn có blue line (service of Santa Monica city), terrace và 1 line nữa e ko nhớ tên. Mấy cái này rẻ hơn, 1 trip chỉ $1

Metro dùng thẻ Tap, cái này đi đc bus red line và train (vì đều của metro). Thế nên nếu mua 1 day pass thì cũng chỉ đi đc 2 cái services này thôi, nếu cần nối chuyến sang các bus line khác thì phải mất thêm tiền

Ở LA thì mấy điểm attraction cũng hay dính blue line, chẳng hạn UCLA, Getty center, Santa monica beach

Ngoài ra nếu đi Grififf Observatory thì có shuttle bus, cái này costs 50 cents per trip

Giữa bus và train thì nên đi train hơn, train có thời gian báo next train nên đỡ sốt ruột, rất ít dính traffic nên nhanh hơn bus nhiều

Bus driver ko có quyền sờ vào tiền (vì lí do an toàn), tất cả tiền của khách chui vào máy hết, thế nên nếu tiền dư thì passenger phải chịu MẤT. Thế nên nên chuẩn bị tiền vừa ĐỦ, nếu rơi vào trường hợp thừa thì chỉ có thể đổi tiền với mấy khách đang trên bus thôi, hoặc chịu thừa tiền mà MẤT

Taxi thì minimum cost là $20

Nói chung ở đây nếu ko có car mà phải dùng public transport thì thậm, thậm bất tiện. Mạng lưới ko phủ rộng, thậm chí mấy điểm attraction cũng ko có chuyến đi thẳng, nhiều khi phải nối tới 3 chuyến, chờ lâu, và 1 đặc sản của LA public transport là tụi homeless và nigger (vì tụi này ko có tiền sắm và nuôi car). Scary!!!!

Chỉnh sửa cuối:

dac

Xe tăng
E thêm chút về bus và train nhé. Bus có giá $1.5 là bus bình thường của metro. Cũng metro mà rapid bus (như hình bus dài ở trên) thì giá bt là $2. Ngoài ra ở LA còn có blue line (service of Santa Monica city), terrace và 1 line nữa e ko nhớ tên. Mấy cái này rẻ hơn, 1 trip chỉ $1

Metro dùng thẻ Tap, cái này đi đc bus red line và train (vì đều của metro). Thế nên nếu mua 1 day pass thì cũng chỉ đi đc 2 cái services này thôi, nếu cần nối chuyến sang các bus line khác thì phải mất thêm tiền

Ở LA thì mấy điểm attraction cũng hay dính blue line, chẳng hạn UCLA, Getty center, Santa monica beach

Ngoài ra nếu đi Grififf Observatory thì có shuttle bus, cái này costs 50 cents per trip

Giữa bus và train thì nên đi train hơn, train có thời gian báo next train nên đỡ sốt ruột, rất ít dính traffic nên nhanh hơn bus nhiều

Bus driver ko có quyền sờ vào tiền (vì lí do an toàn), tất cả tiền của khách chui vào máy hết, thế nên nếu tiền dư thì passenger phải chịu MẤT. Thế nên nên chuẩn bị tiền vừa ĐỦ, nếu rơi vào trường hợp thừa thì chỉ có thể đổi tiền với mấy khách đang trên bus thôi, hoặc chịu thừa tiền mà MẤT

Nói chung ở đây nếu ko có car mà phải dùng public transport thì thậm, thậm bất tiện. Mạng lưới ko phủ rộng, thậm chí mấy điểm attraction cũng ko có chuyến đi thẳng, nhiều khi phải nối tới 3 chuyến, chờ lâu, và 1 đặc sản của LA public transport là tụi homeless và nigger (vì tụi này ko có tiền sắm và nuôi car). Scary!!!!
Nói chung ở đâu trên cái nước Mỹ này cũng thế thôi. Cụ nào đi chơi theo đoàn thì ko sao, tự đi thì cố gắng thuê xe mà chạy, ko thì như cụt chân.
Em ở đây mà đi sang thành phố/bang khác thì 3 thứ "máy bay - xe - khách sạn" luôn book cùng nhau

HorsePower

Xe container

Thật chi tiết. Em có định thuê xe nhưng Cụ thomas Thang khuyên không nên. Và những nơi e đi kiếm chỗ đỗ xe cũng chết nên mấy ngày ở đấy e xoay được.
Thường em đi Pershing Square Station đến các nơi rồi tăng bo Taxi đến. Có hôm không gọi được taxi thuê ngay chú Limo chờ khách ở KS Roosevelt ở Holywood Blv. Mặc cả đàng hoàng mà rẻ hơn Taxi. Đi chú Lincoln to đùng cốc vại.

vuser1

Xe buýt
Nói chung ở đâu trên cái nước Mỹ này cũng thế thôi. Cụ nào đi chơi theo đoàn thì ko sao, tự đi thì cố gắng thuê xe mà chạy, ko thì như cụt chân.
Em ở đây mà đi sang thành phố/bang khác thì 3 thứ "máy bay - xe - khách sạn" luôn book cùng nhau
E thấy Mẽo có NYC là dùng public ok :)

Cụ Mã còn ở LA ko, cụ có đi Getty Center, Griffith Obversatory, Venice canal ko, ngoài ra e thấy khu Hollywood (ko phải khu trung tâm) cũng đáng đi, nhiều hàng quán phong cách hay phết :)

HorsePower

Xe container
E thấy Mẽo có NYC là dùng public ok :)

Cụ Mã còn ở LA ko, cụ có đi Getty Center, Griffith Obversatory, Venice canal ko, ngoài ra e thấy khu Hollywood (ko phải khu trung tâm) cũng đáng đi, nhiều hàng quán phong cách hay phết :)
Sử dụng phuơng tiện cá nhân là đặc thù của người Mỹ. Mỗi gia đình vợ chồng con cái đều có xe riêng nên có 3,4 cái là thường.
Đường xá rộng, đất rộng, đỗ xe thuận tiện, giá xe rẻ, xăng trứoc đây rẻ, gần đây đã tăng hơn nhưng so với mức sống cũng không phải là vấn đề.
Nên xe cá nhân nhiều là đúng, phuơng tiện công cộng chủ yếu cho khách du lịch như bọn em hoặc ngừoi thu nhập thấp, hoặc đi lại ổn định theo đúng tuyến. Sinh viên...
Em đi San Jose mà Tàu hỏa cũng không có. Chỉ có 3 lựa chọn: máy bay, thuê xa tự lái và Bus.

luclo233

Xe buýt
Có điều kiện, em cũng phải học bác chủ làm chuyến cho thỏa trí (b)

xdthienha

Xe điện
Hôm nào về cụ chủ gửi giùm em chiếc xe Hummer H2 Limousine này về nhé. Khổ quá nhà đông người, đi cái xe bé nó bí rì zì. :D

ah em hỏi các cụ tí, xe này nó tính là bao nhiêu chỗ nhỉ. ko biết có phải dùng bằng D để chạy ko nữa.