I WANT YOU! Hay câu chuyện 1 tháng ở Mỹ của nhà HorsePower.

HorsePower

Xe container
ah em hỏi các cụ tí, xe này nó tính là bao nhiêu chỗ nhỉ. ko biết có phải dùng bằng D để chạy ko nữa.
Bằng thì em k biết nhưng chỗ thì thế này.
Em sưu tầm hộ cụ:

Đây là chỗ ăn chơi, rượu, nhạc, G....di động. Di chuyển không điểm đến trên xe này thì thú phải biết

HorsePower

Xe container
Nói về cuộc sống ở Los có thể nói là cực đại và cực tiểu.
Nơi cuộc sống xa hoa của các sao Hollywood, các nhà quản lý đạo diễn phim...(cái nghĩa của ngừoi có tiền mà tiêu xài cực xa xỉ, cực đại/ khác với các đại tỷ phú tiết kiệm và làm từ thiện)
Cực tiểu, hay bần hàn cũng ở đây, nơi người Mỹ gốc phi lang thang rất nhiều ở trung tâm TP. Người cố gắng thì bán mấy gói socola m&m bánh Kit kat...với giá 1$ dưới tàu điện. Người lười thì nằm cả ngày với cái xe đẩy siêu thị ở ở các góc phố.
Trên đại lộ Hollywood vẫn tấp nập các hoạt động mua sắm, đi lại chụp hình....
Em kết hợp 1 số việc nên ngày nào cũng qua đây.
Cô đào Marilyn Monroe vẫn hàng ngày cười tưoi ngay cửa Metro Hollywood Hightland.

Đằng sau các cụ có thể thấy thang máy cuốn đi từ dưới ga tàu điện ngầm lên. Người ta chọn chỗ rất khéo để ai lên cũng thấy vài khi chụp thì đựoc cái nền đen đằng sau. Cái này free nhé.

Cô đào này phải nhờ cụ nào tìm cho cái hình thật hot

HorsePower

Xe container
Để chụp đựoc nhiều sao thế này em đã phải có mặt 9g sáng chủ nhật. (Chủ nhật là rất sớm đấy các Cụ)

Nơi đây trước có tên Prospect Avenue, sau mãi tới năm 1958 mới thành có tên Hollywood walk of Fame để ghi danh những ngôi, những người đóng góp ngành điện ảnh.
Đường tàu điện ngầm Đỏ (Red line) mới được xây dựng tới đây năm 1999.

HorsePower

Xe container
Đi đâu cũng mua sắm, hết cả thời gian, các cô đi cùng thì tới nơi nào mua sắm , giảm giá,,sale...outlet..thì coi như mất nguyên ngày, đến ăn uống còn quên huống chi thời gian, thăm thú...chỉ đến khi tiền cạn, tay đã xách nặng mới ngẩng mặt mệt lên đòi đi về.
Ok.,,về thì về....
Hôm sau dứt được vụ mua bán bọn em rủ nhau đi xem bảo tàng nghệ thuật, cũng có 1 show diễn free của 1 cô chơi piano người Nga rất giỏi.
Hình này chắc các Cụ bên đấy nhận ra ngay:

Tối đến lên đèn rất lãng mạn, hợp cho Cụ Mợ nào đến đây quì gối trao nhẫn này nọ thề thốt.
Ở đây cái gì cũng to tướng. Đi mãi chả hết.
Cả 1 quần thể rộng lớn giũa thành phố.

Em cũng chưa biết ý nghĩa của cái hầm này:
Người ta là 1 lối đi sâu xuống rồi đặt tảng đá này lên trên. Mọi người đi ở dưới và chụp ảnh.

Ôi Tatoo
Các đôi khác cũng sửa soạn chụp những bức ảnh kỷ niệm

Người Trung Mỹ đến từ Mexico, Nicaragoa, Honduras...rất nhiều, có thể nhận ra bởi màu da, mũi cao, hơi lùn so với người Âu, tóc đen

HorsePower

Xe container
Cẩu được tảng đá này đặt lên đây cũng là 1 v/d

Hầu như ai cũng chụp cùng 1 thế:

Giống cây mà ta gọi chung là Cọ này là đặc sản, biểu tượng của Cali,
Nhưng thật ra cái cây cọ cao ngẳng nghiu mới là cây địa phuơng, còn đám cọ đẹp, thân to là cọ nhập cư

HorsePower

Xe container
Quay ra phố tí cho các cụ thoáng tầm mắt:

ThomasThang

Xe điện
Em chen vào chổ này chắc không ngắt mạch cụ ạ. Nếu phiền e sẽ hủy.

Chổ này e dã lên chương trình mang 2 cụ OF đến nhưng 1 cụ bận có chuyện nên đành thôi. Kế bên cạnh Bảo tàng nghệ thuật có 1 khu trưng bày khá lớn gọi là Brea Tar Pit. Cụ có qua xem ko? Nó là 1 ao dầu hỏa đang còn sôi sục li bì bên bễn đó, chỉ cách cái rào này thôi. Tượng con này là con mammoth, voi tiền sử ngay bây giờ cũng còn khai quật bên khu đó. Khu bảo tàng và Tar Pit (Trũng dầu hắc - hắc ín) là 1 khu có dầu duoi đất rất nông, đào lên vẫn có xương vật tiền sử.

HorsePower

Xe container
Em chen vào chổ này chắc không ngắt mạch cụ ạ. Nếu phiền e sẽ hủy.

Chổ này e dã lên chương trình mang 2 cụ OF đến nhưng 1 cụ bận có chuyện nên đành thôi. Kế bên cạnh Bảo tàng nghệ thuật có 1 khu trưng bày khá lớn gọi là Brea Tar Pit. Cụ có qua xem ko? Nó là 1 ao dầu hỏa đang còn sôi sục li bì bên bễn đó, chỉ cách cái rào này thôi. Tượng con này là con mammoth, voi tiền sử ngay bây giờ cũng còn khai quật bên khu đó. Khu bảo tàng và Tar Pit (Trũng dầu hắc - hắc ín) là 1 khu có dầu duoi đất rất nông, đào lên vẫn có xương vật tiền sử.
Mời cụ thoải mái đi. Em không có phiền gì. Cứ có nhiều cụ tham gia là em vui. Nhất là có người từng trải và hiểu biết như cụ Thắng.
Chỗ dầu sôi em không biết nên chưa xem. Chỉ vào đây ngắm tranh, điêu khắc....và đợi xem hòa nhạc. Và tận dụng cái free wifi tốc độ khủng ở đây.

Chỉnh sửa cuối:

HorsePower

Xe container
Như Cụ Thắng nói, Los Angeles là đại đô thị.
Mấy đô thị vệ tinh của Los dích liền nên nói đi từ Sơn Tây lên Hà nội kỳ thực như từ Bờ Hồ ra Kim mã. Xa hơn thì đến Cầu giấy.
Mấy ngày ở Los mấy gói Mì phòng thân chưa 1 lần được đụng đến. Mà cũng may, em chả mê gì huơng vịn Mì tôm. Đi đâu hưởng nấy, chả mấy lúc đi đây đó mà cứ phải huơng vị quê huơng, vị thân thuộc...thế nên đồ Mễ, đồ Tàu, Hàn, Mĩ....em chơi tuốt tuột.
Sang đây đi lại, di chuyển nên bao tử nó nhanh vơi nên lại nạp. Calo ra nhiều, Calo vào còn nhiều hơn nên chỉ mấy hôm em đi lại đã ra chiều nặng nề. Thắt lưng nới ra 1 lỗ mà vẫn căng thẳng.
"Ring Ring....xì xồ...."
Oke hẹn ngày mai đi Pasadena chơi, sẵng sàng đón nhưng nhanh nhất các cậu đi Metro red line rồi chuyển Gold line ở Union station. Bọn tớ đón ở Pasadena nhé.
Xong ngay, đi chơi có người mời đến nhà con gì bằng. Lại được biết thêm 1 địa danh.
Từ ks bọn em ra Pershing square station mất 7phut đi bộ.
Con phố Main street đêm đến còi cảnh sát, cứu hỏa, cứu thuơng dinh củ tỏi bỗng vắng lặng, yên bình trong sáng sớm. nắng chiếu vát qua các khe giữa các tòa nhà. Nhà cao tầng nhưng cũ kỹ, Phố chính nhưng là khu cũ, kiếm trúc cũ và có phần hoang tàn.
Đi bộ bên Này đối với bọn e là điều tất nhiên. Chả như ở Vn, 3 bước lên xe, 3 bước xuống xe, chân tay tong teo.
Giờ đi lại bên này thấy khỏe khoắn, tráng kiện đột xuất.
Thời tiết ở Los thật lý tưởng. Độ ẩm luôn thấp. Đêm và sáng se lạnh, trưa nắng hanh, gió mát.
Bọn em hăm hở lên đường.
Nhà Ga Union Station:

Cho dù hệ thống GT công cộng bên này còn chưa thuận tiện nhưng cứ nhìn các cụ thấy ng ta làm gì cũng qui mô, tiện lợi, và tất nhiên to lớn.

HorsePower

Xe container
Chuyển tàu ra Goldline là lên mặt đất.
Từ Los đến Pasadene dễ đến mấy chục cây số nhưng trên đường hoàn toàn là đô thị.
Từ sân ga tàu em dòm vè Down town của Los

Tàu chạy xa hơn 1 chút

Chỉ khoảng 20 phút bọn em đã tới nơi. Đây đã là 1 thành phố khác: Pasadena

Ấn tượng đầu tiên với em là 1 thành phố xanh, nhiều nhà 1 tầng rất đẹp dưới bóng tán cây to như trong tranh.
Là thành phố có Phòng thí nghiệm của Nasa về tên lửa và động cơ phản lực nổi tiếng, nơi thu hút trên 5,000 nhân công.
.......
Đang mải ngó nghiêng thành phố nhỏ xinh đẹp thì a nhô....a nhô....
Giờ cậu đi lên thang bên trái. Lên mặt đất nhìn sang phải là rặng núi, nhìn sang trái có mái chờ để pick up thì lê mông tới đấy.
Điều như hoạt động phản gián điệp viên 00 số.
3 phút qua nhanh thì 2 xe người bạn đã tới. Bọn e 6 người nên đi 2 xe mới hết.
Vợ chồng anh chị này gốc Đức và Do thái. Cực kỳ, cực kỳ tốt bụng và niềm nở,
Sau cái ôm hôn kiểu phuơng tây bọn em nhanh chóng xóa tan cái cảm giác ngại ngùng đầu tiên. Cái tục này hay. Em về học tập thấy ngại ngùng ai em cứ ôm hôn 1 cái nhể các Cụ.
Xe đi 5 phút bất chợt rẽ vào 1 phố vắng đầu cây to, dễ đến 100 năm, các gốc cây to lớn, tán lá che kín cả con phố, chỉ để nắng đủ xiên xuống phố thành những đám vàng thơ mộng.
Trước khi vào nhà bọn em mất 15p nói chuyện và tán thưởng khu vườn đầy cây cỏ ngát huơng trước cửa nhà.
Cây hoa này chỉ đúng lễ phục sinh thì nở, cho dù thời tiết thay đổi...cây biết căn đúng ngày:

Các Cu mợ rành hoa bổ sung cho e cái tên??

HorsePower

Xe container
Em đính thớt cụ ngựa lên để các cụ tiện theo dõi. Cụ ngựa viết nhanh nhé, vì e cũng đang học hỏi kinh nghiệm đi Mỹ của cụ đây.. ;)
Em đang tính kiện cụ vì làm mất bài của em. Bới tung lên tìm mà chả thấy đâu...keke...hóa ra nằm tận trên cùng, vinh dự quá.
Cám ơn Cụ. cụ làm dư lày em phải viết bài ngay đây.

HorsePower

Xe container
Nốt chủ đề hoa, vẫn chưa có cụ nào biết hoa này là hoa gì?

HorsePower

Xe container
Em có nhiều ảnh trên Đại lộ Hollywood cứ up lên để các cụ hình dung quang cảnh nơi đây.
1 đại lộ dài tít tắp mà lúc nào cũng đông vui, nhộn nhịp. Các nhân vật đóng giả trong phim đi lại cho du khách chụp ảnh lưu niệm, các hàng quán, các cửa hàng lưu niệm, quần áo, thời trang. Giá cả cũng sale mạnh,...nói chung các cụ đến đây vừa để biết về Hollywood vừa có thể shopping hay cũng vừa thong thả mua ly cafe ngắm phố, bà con đi lại với các chủng người, các màu da, các kiểu thời trang từ Du lịch balo bụi cho đến các nàng đỏng đảnh tới đây ăn mặc sành điệu, tự nghĩ mình là sao thoát xuống phố....
Nói là vậy chứ e cũng không lột tả được hết, một phần vì cũng mải ngó, mải mua bán, mải các kiểu như bao người khác, một phần vì vác máy bắn thẳng chính diện nhân vật, nhất là ở cái sứ luật pháp, kiện tụng, tôn trọng tự do các nhân nên em cũng cân nhắc (Chẳng liều dc như cụ Avalon trên Tây tạng)

Tặng các F nhà ta con minion

Cũng cơ cục kiếm đồng tiền lẻ, giữa trời nắng chui vào con vật nhồi bông này.
.....
Nhà hát rạp phim dày đặc. Người ta xếp hàng vào xem nhưng bộ phim mới nhất

1 show truyền hình phỏng vấn nhanh du khách, hoặc cảm tưởng về bộ phim vừa xem

Xe cộ em cũng có chụp 1 mớ mà tản mát. Để save thời gian cái nào hiện lên em up luôn.
Xe Hàn khá nhiều

HorsePower

Xe container
Nhà hát Dolby nơi từ năm 2001 tới nay chuyên tổ chức các sự kiện trao giải Oscar.
Trứoc đây có tên Kodak Theatre, nhưng sau đổi thành Dolby. Chắc do Kodak sắp đi đến hồi kết trong công nghệ phim ảnh.

Kiến trúc 1 nhà hát rất truyền thống

Lúc nào cũng đông, rầm rập người đi

Phim nay chả mấy về Vn, chả như xưa, phim oscar hay phim mới phải xem thu trộm qua camera đặt trong rạp.
Giờ ngay lập tức đủ cả.

Người thập phuơng

Danh hài Chaplin và Elvis đứng chung chẳng có gì là ăn nhập.

Mặt mũi tối òm

Các cụ có thể mua vé nhảy lên xe này chạy dọc đại lộ Hollywood

HnA

Xe tăng
em cũng có cảm nhận như cụ!

HnA

Xe tăng
xem mấy thớt về Mỹ e lại có ý định vượt biên các cụ ah????Có cụ nào có cách nào hiệu quả,an toàn ko chỉ e với.....E yêu Bác Hồ ,yêu người thân,yêu VN lắm nhưng e nghĩ mình có quyền được sống tốt hơn.....có cụ nào đồng ý với e ko>>>>>>?????
em cũng có cảm nhận như cụ.

hoxuantu

Xe buýt
Cụ cho hỏi cụ mua vé máy bay 2 chiều hết bao nhiêu thế ạ?

HorsePower

Xe container
Cụ cho hỏi cụ mua vé máy bay 2 chiều hết bao nhiêu thế ạ?
Nói về vé máy bay thì giá China airlines luôn cạnh tranh nhất, đi kèm dịch vụ tối thiểu.
Vé của em 2 chiều là khoảng hơn 1,200$
Nhưng thật ra em bị đổi đi đổi lại nên cộng phí hoàn trả lung tung mất thêm đôi ba trăm nữa.
Đầu tiên bọn em định đi Hanoi - Los Angeles - Vancouver - Hanoi.
Sau vì đi Mỹ sớm và visa Canada chậm nên hủy, vé phải đổi lại : Hanoi - Los - San Francisco - Hanoi.
Vé e mua rẻ vì là vé vào thấp điểm. Và là loại rẻ nhất của China airlines.
Còn đi vào mùa hè, du học sinh thăm nhà, nghỉ hè....vé khứ hồi gần 2,000$.
Cụ cần thông tin vé máy bay chi tiết em có thể tư vấn kỹ hơn.