I WANT YOU! Hay câu chuyện 1 tháng ở Mỹ của nhà HorsePower.

HorsePower

Xe container
Cụ đã chuyển ngay sang Vegas roài à :)
Cụ nhìn hơi bị tinh.
Em đi Las vegas 2 hôm, về lại Los rồi. Mai đi San Jose và San Francisco. Em cứ up tạm lên, về sẽ có bài chi tiết sau các nơi.

dac

Xe tăng
Cụ nhìn hơi bị tinh.
Em đi Las vegas 2 hôm, về lại Los rồi. Mai đi San Jose và San Francisco. Em cứ up tạm lên, về sẽ có bài chi tiết sau các nơi.
Hê hê em ở Bay Area nên cụ mai lên đây mà rảnh em mời cà phê :)

tetevn

Xe hơi
Vài hôm nữa em cũng đi Houston mấy ngày, đọc bài của cụ mà thích quá, nhưng em đi ctac nên chắc chả có tgian lượn lờ nhiều nơi như cụ. LÚc nào cụ rảnh làm bài tổng hợp chi tiết nhé. Thanks cụ.

sieuxetrau

Xe hơi
Em đặt chỗ để hóng mấy nghìn ảnh cuả cụ chủ thớt,chúc cụ chân cứng đá mềm,tranh thủ đc thì trả thù dân tộc dim nhật ngày phỏng g.iái mn nhóe:))

campha

Xe buýt
xem mấy thớt về Mỹ e lại có ý định vượt biên các cụ ah????Có cụ nào có cách nào hiệu quả,an toàn ko chỉ e với.....E yêu Bác Hồ ,yêu người thân,yêu VN lắm nhưng e nghĩ mình có quyền được sống tốt hơn.....có cụ nào đồng ý với e ko>>>>>>?????

buffalo

Xe tăng

HorsePower

Xe container
Cái sim ở bển hay quá dùng cho các loại đt được không như vit mình muốn dùng cho ip lại phải cắt
Em alo nhờ mua trứoc nên chả biết thủ tục. Loại này 40$ dùng gọi mãi tới giò chưa hết, dùng 3g. Nhưng gọi về vn em toàn dùng wifi.

HorsePower

Xe container
Chào các Cụ. Em xin tiếp chuyến đi Mẽo.
Cali thoắt lạnh thoắt nóng. Hôm nay lạnh hôm sau đã nóng, hay như tối lạnh thì đến trưa đã nóng hầm hập.
Tuy vậy chảng gì so được với thời tiêt VN. Cái ẩm làm cho nóng thì nóng hơn, lạnh cũng lạnh hơn.
Cali foc ni lông theo tiếng Tây ban nha là Thiên đường.
Thiên đường là khí hậu, là đất đai màu mỡ, gieo gì lên cây nấy, mà lại to, mỡ màng. Và tất nhiên là Vàng.
Tên các địa danh tại Cali hoàn toàn là tiếng Tây Ban Nha.
Santa Barbara, Santa Monica, San Jose, Los Angeles, San Francisco, Santa Cruz, San Diego, San, san, san, santa, santa....
Tuy Cali trải qua rất nhiêu thời kỳ, thuộc Dân bản địa da đỏ, thuộc Tây Ban Nha, Thuộc Mexico và giờ thuộc Hợp Chủng Quốc Mẽo nhưng văn hóa Tây Ban Nha có lẽ chi phối lớn nhất. Nhà cửa, kiến trúc, ngôn ngữ.
Thôi em xin quành về điểm xuất phát cho nó chi tiết.
Bay China Airlines luôn là lựa chọn cho chặng bờ Tây. Giá cả hợp lý và nối chuyến 2h đồng hồ tại Taipei.
Về chất lượng dịch vụ thì tạm được. Giá rẻ, ngồi chật, đồ ăn thường.
Vì vội, em chẳng chịu Check in online sớm nên khi lấy chỗ tại Sân bay Nội bài chẳng chọn được chỗ, vớ ngay phải đuôi mà con bánh mì kẹp giữa 2 đồng chí Tây. Đúng là chịu hết nổi.

Chiếc 747 này ra đời từ những năm 70 tk trước mà nay vẫn là 1 trong những Model máy bay thương mại an toàn, bền bỉ nhất.
Với 10 hàng ghế, 2 hành lang, với cách bố trí tiết kiệm diện tích, các hàng ghế được đảy lùi sát vào nhau nên bay những chặng dài tới 12h đồng hồ quả khá ngột ngạt, nhất là những lúc ăn, các khay thức ăn hâm nóng bốc mùi hành tỏi phục vụ cùng lúc cho hơn 400 hành khách, các cụ có thể hình dùng khung cảnh náo nhiệt, thìa dĩa, cốc chén...

HorsePower

Xe container
Chặng Hanoi-Taipei mất 2h45p.
Nhanh vì tinh thần còn bay 1 chặng dài nữa.
Sân bay Taipei nhỏ và tiện lợi. CŨng di chuyễn giữa các 2 Terminal bằng SkyTrain nhưng có 1 khúc ngắn như giữa 2 bến tàu điện

dac

Xe tăng
Chào các Cụ. Em xin tiếp chuyến đi Mẽo. Cali thoắt lạnh thoắt nóng. Hôm nay lạnh hôm sau đã nóng, hay như tối lạnh thì đến trưa đã nóng hầm hập. Tuy vậy chảng gì so được với thời tiêt VN. Cái ẩm làm cho nóng thì nóng hơn, lạnh cũng lạnh hơn. Cali foc ni lông theo tiếng Tây ban nha là Thiên đường. Thiên đường là khí hậu, là đất đai màu mỡ, gieo gì lên cây nấy, mà lại to, mỡ màng. Và tất nhiên là Vàng. Tên các địa danh tại Cali hoàn toàn là tiếng Tây Ban Nha. Santa Barbara, Santa Monica, San Jose, Los Angeles, San Francisco, Santa Cruz, San Diego, San, san, san, santa, santa.... Tuy Cali trải qua rất nhiêu thời kỳ, thuộc Dân bản địa da đỏ, thuộc Tây Ban Nha, Thuộc Mexico và giờ thuộc Hợp Chủng Quốc Mẽo nhưng văn hóa Tây Ban Nha có lẽ chi phối lớn nhất. Nhà cửa, kiến trúc, ngôn ngữ. Thôi em xin quành về điểm xuất phát cho nó chi tiết. Bay China Airlines luôn là lựa chọn cho chặng bờ Tây. Giá cả hợp lý và nối chuyến 2h đồng hồ tại Taipei. Về chất lượng dịch vụ thì tạm được. Giá rẻ, ngồi chật, đồ ăn thường. Vì vội, em chẳng chịu Check in online sớm nên khi lấy chỗ tại Sân bay Nội bài chẳng chọn được chỗ, vớ ngay phải đuôi mà con bánh mì kẹp giữa 2 đồng chí Tây. Đúng là chịu hết nổi. Chiếc 747 này ra đời từ những năm 70 tk trước mà nay vẫn là 1 trong những Model máy bay thương mại an toàn, bền bỉ nhất. Với 10 hàng ghế, 2 hành lang, với cách bố trí tiết kiệm diện tích, các hàng ghế được đảy lùi sát vào nhau nên bay những chặng dài tới 12h đồng hồ quả khá ngột ngạt, nhất là những lúc ăn, các khay thức ăn hâm nóng bốc mùi hành tỏi phục vụ cùng lúc cho hơn 400 hành khách, các cụ có thể hình dùng khung cảnh náo nhiệt, thìa dĩa, cốc chén...
Bay 747 ngồi tầng 2 có đúng 24 ghế, vắng lặng như tờ

dac

Xe tăng
Chào các Cụ. Em xin tiếp chuyến đi Mẽo. Cali thoắt lạnh thoắt nóng. Hôm nay lạnh hôm sau đã nóng, hay như tối lạnh thì đến trưa đã nóng hầm hập. Tuy vậy chảng gì so được với thời tiêt VN. Cái ẩm làm cho nóng thì nóng hơn, lạnh cũng lạnh hơn. Cali foc ni lông theo tiếng Tây ban nha là Thiên đường. Thiên đường là khí hậu, là đất đai màu mỡ, gieo gì lên cây nấy, mà lại to, mỡ màng. Và tất nhiên là Vàng. Tên các địa danh tại Cali hoàn toàn là tiếng Tây Ban Nha. Santa Barbara, Santa Monica, San Jose, Los Angeles, San Francisco, Santa Cruz, San Diego, San, san, san, santa, santa.... Tuy Cali trải qua rất nhiêu thời kỳ, thuộc Dân bản địa da đỏ, thuộc Tây Ban Nha, Thuộc Mexico và giờ thuộc Hợp Chủng Quốc Mẽo nhưng văn hóa Tây Ban Nha có lẽ chi phối lớn nhất. Nhà cửa, kiến trúc, ngôn ngữ. Thôi em xin quành về điểm xuất phát cho nó chi tiết. Bay China Airlines luôn là lựa chọn cho chặng bờ Tây. Giá cả hợp lý và nối chuyến 2h đồng hồ tại Taipei. Về chất lượng dịch vụ thì tạm được. Giá rẻ, ngồi chật, đồ ăn thường. Vì vội, em chẳng chịu Check in online sớm nên khi lấy chỗ tại Sân bay Nội bài chẳng chọn được chỗ, vớ ngay phải đuôi mà con bánh mì kẹp giữa 2 đồng chí Tây. Đúng là chịu hết nổi. Chiếc 747 này ra đời từ những năm 70 tk trước mà nay vẫn là 1 trong những Model máy bay thương mại an toàn, bền bỉ nhất. Với 10 hàng ghế, 2 hành lang, với cách bố trí tiết kiệm diện tích, các hàng ghế được đảy lùi sát vào nhau nên bay những chặng dài tới 12h đồng hồ quả khá ngột ngạt, nhất là những lúc ăn, các khay thức ăn hâm nóng bốc mùi hành tỏi phục vụ cùng lúc cho hơn 400 hành khách, các cụ có thể hình dùng khung cảnh náo nhiệt, thìa dĩa, cốc chén...

HorsePower

Xe container
Lại nói chuyện nước Mỹ, con người Mỹ.
Không phải đi về thì khen, nhưng khen chê tại cái đầu, thấy hay, thấy dở đều do so sánh với cái mình đang có, đang chịu.
Khỏi nói tới nhà Lầu, xe hơi, hàng hóa...con ngừoi là cái ai cũng ngay lập tức tiếp xúc.
Chuyện nhỏ khi mà khi check in Cửa khẩu. Sân bay Los cũ kỹ nhưng bàn check in dễ đến 20,30 cái chạy dài suốt 1 dọc hành lang.
Không may cho 1 đám Tây trắng, chắc Châu Âu sang đứng trước em nhưng phải sau 2 Cụ ngừoi Việt minh đi thăm thân ngồi xe lăn.
CA cửa khẩu hỏi han cặn kẽ hết địa chỉ ở, quan hệ người mời đến vé máy bay khứ hồi...Tiếng Anh k biết để đến nỗi nhập nhùng mât skhas nhiều thời gian.
Đám khách Âu gọi 1 cậu an ninh cửa khẩu ngừoi Á nhỏ thó tới chất vấn:
"Tại sao người tàn tật cứ nhè cái hàng này mà vào để nỗi bọn tao chờ lâu quá...?"
Anh An Ninh Châu Á trả lời với thái độ chuyên nghiệp, rõ ràng:
"Ngừoi tàn tật chia đều cho các bàn Nhập cảnh, không phải chỉ có bàn này.
Hôm này là ngày đen của các ngài,
Hãy nhìn mọi người đằng sau xếp hàng trật tự, tôn trọng.."
Cái em muốn nói đến là nước Mỹ sinh ra con người trên đất Mỹ, cho dù là Trắng, đen, vàng...đều tự hào, và tự tin, chuyên nghiệp và cực lịch sự.
Nơi đây là 1 xã hội cao cấp nhưng đặt chân đến bạn không hề có cảm giác tự ti của dân tộc, màu da hay từ nước nghèo....
Thủ tục không nhanh nhưng lần lượt, trật tự làm cho ít ai căng thẳng.
Ra ngoài đã có người ban chờ đưa về KS.
Down Town thẳng tiến:
Các Cụ có thể thấy Freeway bên này nó có tới 7 làn cho mỗi bên, tổng cộng 14 làn.
Riêng làn trong cùng dành cho xe cảnh sát, cứu thương, cứu hỏa hay tai nạn tấp vào rồi gọi chờ xử lý.

Chỉnh sửa cuối:

phucbonguyen

Xe điện
E đặt dép hóng ròi đấy cụ chủ ah

HorsePower

Xe container
Đường xá bên này thì to và rộng nhất TG. Cứ tính lượng xe tiêu thụ tới hàng triệu xe 1 năm thì suy ra đường xá thế nào. Không như Autobahn bên Đức không giới hạn tốc độ. Bên Mỹ tốc độ tối đa: (Tính theo Dặm 1 mile=1,6km)
Ảnh mượn: