Hộp số PowerShift của ford bị nước vào

Em cũng có con ANF sedan 2.0 mua tháng 9/2013.
đọc một lượt hết thớt này thấy run quá.
Vẫn đang đi bình thường, nhưng không biết li hợp đã rỉ chỗ nào chưa ? lúc nào thì đột tử đây ?
(Em vui tý: lấy túi nilon bọc lại có tránh được nước vào không các cụ nhỉ ?)

dd_thuan

Xe tải
Đồng cảm với bác chủ. Em đã dính(tự bỏ tiền thay sạch càng cua, bi tê.....). Cụ nào bị rồi mới thấy được nỗi xót xa. Em thề là xe em còn chưa đi qua vũng nước nào ngập quá bánh viền lốp xe luôn, nói thật xe em chả mấy khi đi mưa, mưa em toàn dã xe cty.Cụ nào chưa bị hãy cẩn thận khỏi đến lúc đau lòng.
Ps...các cụ chém nhau trên này đừng phủ định nhau quá, nhiều người bị và chính em cũng bị. Thật sự em linh cảm em PP này thật mong manh trước những cơn mưa. Xe em 2011 AT ạ.
nói như cụ thì là tự nhiên nó bị à??? làm sao để phòng tránh đây ta?

hasida

Xe hơi
Ngập 20cm mà đi cả bộ hộp số thì rõ là không nên mua xe có hộp số PowerShift hoặc xe gầm quá thấp!

chipcoithiensu

Xe hơi
Cháu đang ngó nghiêng mua Eco để đổi gió cho em buổi sáng, thấy cái vấn đề này sao nan giải quá :(

chienkapok

Đi bộ
Lỗi hở gioăng nắp capo các cụ nhé.Gioang đi lâu ngày không còn khít, rửa xe nước chảy xuống máy. Vụ này bên hội FFi HN đang rùm beng, 1 bác bị đc ford hỗ trợ free 100% (thay càng cua - ly hợp chưa đến mức phải thay)

A Comme Amour

Đi bộ
Lỗi hở gioăng nắp capo các cụ nhé.Gioang đi lâu ngày không còn khít, rửa xe nước chảy xuống máy. Vụ này bên hội FFi HN đang rùm beng, 1 bác bị đc ford hỗ trợ free 100% (thay càng cua - ly hợp chưa đến mức phải thay)
Thế này thì 1 năm thay 1 lần gioăng cao su ở nắp capo cho chắc ăn cụ nhỉ

dd_thuan

Xe tải
như vậy là nước từ trên xuống chứ không phải ngập từ dưới lên bị bệnh của chủ thớt hả cụ?

jolieha

Đi bộ
Cụ có biến powershift có 1 phiên bản ngâm dầu ko? Nó là ly hợp ma sát khô không phải vì để chống nước.bản thân PS nó hoạt động như hộp số tay. Các hộp số tay, ly hợp, bàn ép... Đều nằm ngoài sao chả thấy ông nào kêu?
Cụ có thấy chủ thớt kêu phải thay càng cua không? Mà càng cua thì cụ biết nó ở khoang nào rồi đấy
bác ơi, cho em hỏi ngu 1 tí. túm lại cái vụ powershift với ma sát khô ấy còn hiện diện trên eco 2017 không ạ? sếp em đi bản 2016, chính thức chết vì cái vũng nước 20cm lên tiếng cảnh báo em bằng 1 loạt bài trên diễn đàn. trong khi tháng sau em lấy xe.. :((

tuankhanh0812

Xe máy
em đang định mua ford mà nghe các cụ nói em sốt quá

nbtrung

Xe tải
Cụ này chỉ được cái tào lao. Đây chắc là thành phần anti Ford, chuyên đi la liếm các diễn đàn để ném đá. Chém với những người không biết thì không sao, gặp những người am hiểu kỹ thuật thì chỉ có đeo mo vào mặt.

nbtrung

Xe tải
bác ơi, cho em hỏi ngu 1 tí. túm lại cái vụ powershift với ma sát khô ấy còn hiện diện trên eco 2017 không ạ? sếp em đi bản 2016, chính thức chết vì cái vũng nước 20cm lên tiếng cảnh báo em bằng 1 loạt bài trên diễn đàn. trong khi tháng sau em lấy xe.. :((
Eco 2017 (bản US) đã chuyển sang dùng hộp số SelectShift (ly hợp kép, thủy lực ngâm dầu), kín nước hoàn toàn. Bản 2016 vẫn dùng PowerShift (ly hợp kép khô), khi cụ đi xe mà gặp những vùng nước sâu >20cm, thì tốt nhất là nên tránh không đi vào. Nếu bắt buộc phải đi vào, thì phải đi đều ga, tuyệt đối không được dừng lại giữa vũng nước. Sau khi lội nước, cụ tìm chỗ bằng phẳng, khô giáo để đỗ xe. Cụ kiếm rẻ khô, lau khô phần ly hợp của hộp số, sau đó theo dõi ở phần đáy của hộp ly hợp xem có nước bị dò ra không. Nếu sau khoảng 5-10p mà không có nước bị dò ra là ly hợp vẫn OK, nếu có thì cụ nên đưa xe đến ngay đại lý ủy quyền của Ford VN để tiến hành vệ sinh khoang ly hợp.

TungKK

Xe tải
Eco 2017 (bản US) đã chuyển sang dùng hộp số SelectShift (ly hợp kép, thủy lực ngâm dầu), kín nước hoàn toàn. Bản 2016 vẫn dùng PowerShift (ly hợp kép khô), khi cụ đi xe mà gặp những vùng nước sâu >20cm, thì tốt nhất là nên tránh không đi vào. Nếu bắt buộc phải đi vào, thì phải đi đều ga, tuyệt đối không được dừng lại giữa vũng nước. Sau khi lội nước, cụ tìm chỗ bằng phẳng, khô giáo để đỗ xe. Cụ kiếm rẻ khô, lau khô phần ly hợp của hộp số, sau đó theo dõi ở phần đáy của hộp ly hợp xem có nước bị dò ra không. Nếu sau khoảng 5-10p mà không có nước bị dò ra là ly hợp vẫn OK, nếu có thì cụ nên đưa xe đến ngay đại lý ủy quyền của Ford VN để tiến hành vệ sinh khoang ly hợp.
Mua đc con xe đi tránh mưa tránh nắng mà mỗi lần qua vũng nước phải làm cái thủ tục này chắc chết, thôi em chịu ko ham hố ford thời điểm này. Đang tính bán SD sang mini SUV eco mà thế này thì chọn e nào đây

lapin

Xe container
Những hôm mưa to tắc đường chắc do mấy chả dừng lại kiểm tra rùi :D

nbtrung

Xe tải
Mua đc con xe đi tránh mưa tránh nắng mà mỗi lần qua vũng nước phải làm cái thủ tục này chắc chết, thôi em chịu ko ham hố ford thời điểm này. Đang tính bán SD sang mini SUV eco mà thế này thì chọn e nào đây
SD mà đi chỗ vũng nước sâu >20cm thì kiểu gì chả bị sặc nước hả cụ =))))

Luon An Ngon

Xe tải
Nhà cháu mới lấy focus trend 2017, chạy cao tốc phê phết, ko biết vụ này làm hoag mang quá, focus gầm thấp thiệt- cụ nào giúp phân tích thêm cái hộp số selectshift với ?