[Funland] Hồng Lâu Mộng - giấc mộng lầu hồng

belo

Xe điện
He he cụ cũng lãng mạn quá :))
Em cũng đọc lần đầu cuối cấp 2, nhưng lúc đó nhỏ chỉ thích đọc phần đầu và mơ mộng thành cô nọ cô kia :)) , phần sau tang thương quá nên ko thích.
Em thích cô Ngọc, với cô Văn. Hồi đó HLM có bản bốn tập, đọc mỗi tập 1 là thích. Thế mợ mơ thành cô nào.

Trang Nguyen

Xe điện
Em thích cô Ngọc, với cô Văn. Hồi đó HLM có bản bốn tập, đọc mỗi tập 1 là thích. Thế mợ mơ thành cô nào.
Bộ nhà em cũng 4 tập, đúng là em chỉ đọc tập 1 là nhiều :)
Em ko mơ thành 1 cô đâu cụ, em chọn những gì em thích từ mỗi cô để.tổng hợp lại :)) , ví dụ tính nhạy cảm của của LĐN, sự tháo vát của VHP... nhưng có nhân vật Tiết Bảo Thoa em ko thích cái gì của cô ấy cả.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em thua Mợ rất nhiều tuổi, thời sv e mới biết đến bộ bá tước, e có đọc đến 2 lần. Sau đó cơn lốc ngôn tình kéo em sụt hố mãi cho hết đại học rồi e bỏ bê chuyện đọc truyện đọc sách đến giờ :)))
Em đọc lần 2 bộ này khi mua cho con :) nhưng đọc lại thấy chán :P chắc hết tuổi.
Mà tiếc con em ko mê như em ngày xưa, hihi.
Em cũng bị ngập truyện ngôn tình vớ vẫn giết thời gian.
Có một thời gian rất dài sau khi có gia đình em ko hề đọc gì hixx.
Sau này con lớn, em đi học nc ngoài rảnh rỗi, mới khôi phục lại đọc...

Chỉnh sửa cuối:

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Mợ cũng đọc đi, ko buồn tí nào, thú vị phết :)
Em cũng đọc kha khá truyện của Sydney Sheldon, khi còn là sv là chính, khi lấy chồng có con khổ quá, mải sinh nhai và chống chọi với mc, em ko còn đọc... :)
Nhưng sau này rảnh đọc lại ko vô đc mấy thể loại này. Lạ thế!
Em là cái loại đọc tạp, đọc nhanh và đọc lướt :)
Ba em từng ca cẩm: mi chỉ đọc để xem anh ni có yêu cô tê ko? Chứ ko chịu đọc kỹ để thấm từng câu và ý nghĩa...
Nên em đọc nhiều mà nhớ thì mơ màng, văn dốt võ dát, hihi.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Mới sáng sớm mà Mợ đã lặn lội HLM thế này, Tiết Bảo Thoa ko mấy ai thích, nhưng trong phim thì xinh phết
Em đã đủ già để phải dậy sớm cụ ah hihi.
Các cụ làm em phải xem phim rồi...
Mà thật ra em thích đọc hơn xem hixx

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Lâu lắm rồi em chưa cầm cuốn sách để đoc một cách tử tế, nhờ topic này mà e mở mang thêm, hy vọng có ngày sẽ có được hành văn mạch lạc như một số CCCM trên đây, ngày mai e sẽ thử xem phim này trong thời gian thất nghiệp trông con nhỏ, mong là theo được hết bộ phim :)))
Em cũng khó có thể mê phim đủ để xem liền mạch...
Em chỉ thích xem phim ngắn và đọc truyện :)

vos

[Tịch thu bằng lái]
Hồi mình đọc HLM là cuối cấp 2, vừa đọc vừa đến lớp mơ màng nhìn các bạn nữ, nghĩ thành cô này cô kia. Năm đó, TV cũng chiếu HLM luôn, ngắm LĐN mê mẩn. Mình vẫn thích đọc truyện hơn, tưởng tượng rộng hơn. Nhưng phim này, diễn viên họ chọn chuẩn quá, không chê được.
Em lại không thích Đại Ngọc, một cô gái ích kỷ, chấp nhất, yếu đuối, cả nghĩ và không có chí tiến thân.

Trong phim em thích mợ Phượng, cô Ba (Giả Thám Xuân), cô Tư (Giả Tích Xuân), và Vưu Tam Tỷ.

Em nhớ có một thời phụ nữ nước mình để mày lá liễu, nét đẹp ngày xưa lạ thế!

Phượng ớt: có một đoạn thế này, em copy trên wiki
Hy Phượng cầm tay Đại Ngọc, nhìn kỹ một lúc rồi dắt đến cạnh Giả mẫu, cười nói:
– Trong thiên hạ lại có người đẹp như thế này! Bây giờ cháu mới được thấy! Trông hình dáng con người, ai cũng cho là cháu nội của bà, chứ không phải là cháu ngoại. Chả trách ngày nào bà cũng nhắc đến, chỉ đáng thương là em tôi vất vả, sao cô tôi lại mất sớm thế!
Nói xong lấy khăn mặt lau nước mắt.
Đoạn tiếp Già Lưu:
Phượng Thư cười nói:
- Chỗ họ hàng không năng đi lại, thành ra xa cách. Người hiểu biết thì bảo các người chê bai chúng tôi, người không hiểu biết lại bảo chúng tôi không coi ai ra gì.

Giả Thám Xuân: mặc dù xuất thân chỉ là con của người hầu gái nhưng cô Ba tính nết rắn rỏi, biết nghĩ, trên dưới đều rất hiểu chuyện, quán xuyến việc trong ngoài, về sau này được mợ Phượng giao lại quyền quản phủ, sau này được Vua nhận làm Nghĩa nữ, thay công chúa gả sang nước khác.

Chỉnh sửa cuối:

comiki

Xe ba gác
Người OF

comiki

Xe ba gác
Người OF
Em lại không thích Đại Ngọc, một cô gái ích kỷ, chấp nhất, yếu đuối, cả nghĩ và không có chí tiến thân.

Trong phim em thích mợ Phượng, cô Ba (Giả Thám Xuân), cô Tư (Giả Tích Xuân), và Vưu Tam Tỷ.

Đoạn tiếp Già Lưu:

Giả Tích Xuân: mặc dù xuất thân chỉ là con của người hầu gái nhưng cô Ba tính nết rắn rỏi, biết nghĩ, trên dưới đều rất hiểu chuyện, quán xuyến việc trong ngoài, về sau này được mợ Phượng giao lại quyền quản phủ, sau này em nhớ láng máng là được Vua nhận làm Nghĩa nữ, thay công chúa gả sang nước khác.
Giả Thám Xuân ạ, Tích Xuân là cô Tư, con Giả Xá.

comiki

Xe ba gác
Người OF

Đoạn tiếp Già Lưu:

Giả Tích Xuân: mặc dù xuất thân chỉ là con của người hầu gái nhưng cô Ba tính nết rắn rỏi, biết nghĩ, trên dưới đều rất hiểu chuyện, quán xuyến việc trong ngoài, về sau này được mợ Phượng giao lại quyền quản phủ, sau này em nhớ láng máng là được Vua nhận làm Nghĩa nữ, thay công chúa gả sang nước khác.
Giả Thám Xuân ạ, Tích Xuân là cô Tư, con Giả Xá.
Và cô Ba được Nam An quận vương nhận làm nghĩa nữ (quận chúa) để gả đi xa mục đích hòa thân (thực chất là vì họ ko muốn máu mủ nhà họ bị gả đi).

vos

[Tịch thu bằng lái]

comiki

Xe ba gác
Người OF
Em đọc rồi, thêm cả nghìn truyện ngôn tình đủ loại của TQ :)
Có lẽ lão xukthal. nói đúng, mợ lại quay về thể loại Hai vạn dặm dưới biển, Tám mươi ngày vòng quanh thế giới, Đi tìm thuyền trưởng Grant, Trên sa mạc và trong rừng thẳm, .... hay là Papillon người tù khổ sai ấy :)

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Có lẽ lão xukthal. nói đúng, mợ lại quay về thể loại Hai vạn dặm dưới biển, Tám mươi ngày vòng quanh thế giới, Đi tìm thuyền trưởng Grant, Trên sa mạc và trong rừng thẳm, .... hay là Papillon người tù khổ sai ấy :)
Em có cả mớ đó cho trẻ con, mà con bé con ko đọc mấy...
Có khi em lại về nhà cũ, bê về và lôi ra đọc vậy :)

vos

[Tịch thu bằng lái]
Tuy nhiên em nghĩ đạo diễn cũng có dụng ý, vì những tình tiết kết truyện như Bảo Ngọc gặp cha trên đường, Giả Liễn lấy Bình Nhi, Hương Lăng không chết, Bảo Ngọc và Giả Lan thi đỗ, Giả Lan làm quan... lại không phải do Tào Tuyết Cần viết mà là Cao Ngạc chắp bút viết tiếp, có thể khiên cưỡng, không đúng mạch văn của Tào Tuyết Cần. Nên có thể kết như phim lại là đúng, tột đỉnh đau thương.
Đoạn này em lại chưa xem. Những tập sau do Cao Ngạc viết em chưa xem thì phải.
Sử Tương Vân sau này gia thế sa sút bị bán làm kỹ nữ, đoạn gặp Bảo Ngọc người trên bờ người dưới thuyền thương quá. Không biết số phận sau đó ra sao.