[Funland] Hồng Lâu Mộng - giấc mộng lầu hồng

Trang Nguyen

Xe điện
Hồi mình đọc HLM là cuối cấp 2, vừa đọc vừa đến lớp mơ màng nhìn các bạn nữ, nghĩ thành cô này cô kia. Năm đó, TV cũng chiếu HLM luôn, ngắm LĐN mê mẩn. Mình vẫn thích đọc truyện hơn, tưởng tượng rộng hơn. Nhưng phim này, diễn viên họ chọn chuẩn quá, không chê được.
He he cụ cũng lãng mạn quá :))
Em cũng đọc lần đầu cuối cấp 2, nhưng lúc đó nhỏ chỉ thích đọc phần đầu và mơ mộng thành cô nọ cô kia :)) , phần sau tang thương quá nên ko thích.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Thế mợ đọc Trà hoa nữ đi :)
Em mà đã cầm cuốn tiểu thuyết nào lên thì dù thích dù ko em cũng đọc đến trang cuối, nên em ko dám cầm nhiều :(( , ko còn thời gian mà làm việc gì nữa :(
Giờ em toàn đọc onl :)
Mà thích đọc gì nhẹ nhàng thư giãn, truyện buồn quá em mệt lắm :)

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Kiêu hãnh và định kiến hay ở chỗ tác giả đi sâu phân tích tâm lý và đặc trưng hóa các nhân vật thành điển hình, mà lạ là chính các nhân vật phụ lại rất hấp dẫn, thú vị.
Thêm nữa đọc truyện ko có cảm giác u ám, nặng nề như Jane Eyre hay Đồi gió hú. Tất nhiên em cũng thích những tác phẩm này.
Em đọc tới 2 lần và cứ bần thần sao em ko thấy hay :)

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ, vì truyện này rất nhiều nhân vật chính, thứ chính nên hết chuyện buồn của người nọ lại đến chuyện buồn của người kia.
Nhiều tác phẩm kinh điển của phương tây các cụ liệt kê bên trên, em đều đọc rồi, có éo le thật nhưng chỉ xoay quanh 1-2 nhân vật chính, cuối cùng cởi được nút thắt hoặc ít nhất vẫn le lói ánh sáng tương lai.
Kết HLM thì tối tăm mù mịt cụ ạ.
Kiêu hãnh và định kiến, em cùng nhận xét với cụ. Nếu so sánh em thích Đồi gió hú hơn.
Hoặc Bá tước Monte Cristo em thích hơn Trà hoa nữ (nhưng chắc các cụ anh lại thích cô Marguerite Gautier hơn).
Để so sánh với HLM, cá nhân em thấy Ba người lính ngự lâm có chút tương đồng.
Ngày xưa em mê mẩn Bá tước Monte Cristo, khi đó nó vừa ra khi đang lớp 12 bận ôn thi... nhưng sau này đọc lại ko hề thấy hay...
Đồi gió hú em thấy đc, nhưng ko mê mẩn...
Lớp em c3 có nhóm 3 ng lính ngự lâm này, tiếc sau 1 bạn mất sớm...

comiki

Xe ba gác
Người OF

comiki

Xe ba gác
Người OF
Em cũng thích Elizabeth :D Chuyển thành phim thì có 1 bản các diễn viên nữ rất bụ em ko thích bản đó, em thích bản kia hơn.
Bản phim nữ diễn viên bụ ấy có anh chàng Darcy làm chị em đứ đừ :D, bản đấy bám sát nguyên bản hơn. Bản sau có Keira Knightley làm rút gọn đi đâm ra nếu ko đọc truyện sẽ khó theo kịp diễn biến.

Trang Nguyen

Xe điện
Bản phim nữ diễn viên bụ ấy có anh chàng Darcy làm chị em đứ đừ :D, bản đấy bám sát nguyên bản hơn. Bản sau có Keira Knightley làm rút gọn đi đâm ra nếu ko đọc truyện sẽ khó theo kịp diễn biến.
Mợ nhận xét chuẩn quá :)

xukthal.

Xe lăn
Ngày xưa em mê mẩn Bá tước Monte Cristo, khi đó nó vừa ra khi đang lớp 12 bận ôn thi... nhưng sau này đọc lại ko hề thấy hay...
Mợ Chòe hợp ví kiểu 20k miles dưới đáy biển ;;)

xukthal.

Xe lăn

Giodong2

Xe buýt
Top HLM mà toàn nói mấy phim chẳng liên quan.
Em ngóng bình luận về HLM.

Trang Nguyen

Xe điện
Mợ cũng đọc đi, ko buồn tí nào, thú vị phết :)
Em đọc 1 lần rồi, của Sydney Sheldon phải ko mợ. E nhớ nữ chính 1 ng tình coi như bỏ rơi, 1 ng sau chết, con cũng chết mà :(

Lâu lắm rồi em chưa cầm cuốn sách để đoc một cách tử tế, nhờ topic này mà e mở mang thêm, hy vọng có ngày sẽ có được hành văn mạch lạc như một số CCCM trên đây, ngày mai e sẽ thử xem phim này trong thời gian thất nghiệp trông con nhỏ, mong là theo được hết bộ phim :)))

Em thua Mợ rất nhiều tuổi, thời sv e mới biết đến bộ bá tước, e có đọc đến 2 lần. Sau đó cơn lốc ngôn tình kéo em sụt hố mãi cho hết đại học rồi e bỏ bê chuyện đọc truyện đọc sách đến giờ :)))