Honda PCX mới ở Thái Lan !

Prius

Xe buýt
Bác hỏi ở hàng nào vậy, e cũng đang có nhu cầu .... hỏi ở HĐông 73.8TR
Bác điện cho CH 228 Phố Huế mặc cả thử xem, ở Hà Đông chỉ có CH đó bán là cùng công ty với CH ở Phố Huế, 2 CH đó là 1, trên Phố Huế mới mở thêm 1 CH của nó nữa cách 1 nhà. Khi điện bác thử mặc cả xuống 73M xem có bán không rồi ra 1 trong 2 nơi mặc cả tiếp, nếu nó hỏi bác bảo trước có bạn mua ở đó giới thiệu. SĐt đây: 0984604868 tên là Thành, tuy nhiên ở đó khá rắn đấy, có thể ra Bà Triệu để tham khảo thêm, nơi nào rẻ thì mua, đừng mua Kường Ngân vì ở đó còn đắt hơn mà nó cò quay, sale bám víu nhức đầu lắm!

cobra77

Xe buýt
Sao ngoài Bắc này giá cao hơn hẳn trong Nam nhỉ, bác PCX125 mua có 75M bao cả giấy#:-s

Prius

Xe buýt
Sao ngoài Bắc này giá cao hơn hẳn trong Nam nhỉ, bác PCX125 mua có 75M bao cả giấy#:-s
Tại vì thuế TB ở trong Nam rẻ hơn ở HN, giá xe thị trường HN bây giờ là 73M thực tế con buôn có thể bán giảm đến 68M nhưng cục thuế HN nó đang áp giá là 76,4M thì quá giết người, tận thu đến thế là cùng!
Quyết định 5086 của Cục Thuế TP HN áp dụng từ 1/4 đây này: http://legal.khaitri.vn/Index.asp?Act=View&Doc=74314&Pro=12&Tree=51

http://www6.vnmedia.vn/newsdetail.asp?NewsId=190020&CatId=305

Trong khi đó giá ở Thái Lan: http://www.motorcycle.in.th/staticpages/index.php/Honda_Motorcycle_Financing

Chỉnh sửa cuối:

bmw_M5

Xe hơi
cho hỏi là nếu con này được ráp ở VN thì giá có thấp hơn so với xe Thái không ???

Nên mua xe Thái bây giờ hay chờ Honda VN ráp ?

Prius

Xe buýt
cho hỏi là nếu con này được ráp ở VN thì giá có thấp hơn so với xe Thái không ???

Nên mua xe Thái bây giờ hay chờ Honda VN ráp ?
Trả lời: Chắc chắn là sẽ rẻ hơn xe Thái, do xe Thái còn phải chịu thuế NK 83% mà thực chất là xe lắp ráp VN đắt hơn xe Thái rất nhiều, chất lượng thì sẽ kém hơn xe Nhập do hệ thống QoS của 2 quốc gia là hoàn toàn khác nhau chưa kể là bị bớt đi một số options (thường lấp liếm là ưu Việt hóa).Còn mua xe Thái hay chờ HVN lắp còn phải phụ thuộc vào $ và sở thích tức thì!

ntt186

Xe hơi
Các bác cho em hỏi chú PCX này còn có cả điều khiển từ xa chống trộm phải không ạ, đang mong từng ngày để ra nhập PCX VN quá

darksun

Xe máy
Các bác cho em hỏi chú PCX này còn có cả điều khiển từ xa chống trộm phải không ạ, đang mong từng ngày để ra nhập PCX VN quá
có tính năng này, như trang trước cụ Prius có chụp hình cái điều kiển có 2 nút SET và UNSET đấy.
- Ấn SET để bật tính năng đó, khi đó trên màn hình có đèn màu đỏ nháy nháy. Nếu có can thiệp vào xe như gạt chân chống, dắt xe đi... thì sẽ phát ra tiếng kêu tít tít... và nháy các đèn trước sau
- Ấn nút UNSET để tắt tính năng đó. Nếu đang có tín hiệu báo động thì sẽ dừng lại.

Nhưng trộm nghĩ, tính năng này rất ít dùng vì gần như bây giờ gửi xe ở đâu cũng không cho khóa cổ và người trông xe còn dịch chuyển xe mình.
Theo tôi, nó có tác dụng tốt trong trường hợp khi gửi xe trong bãi rất nhiều xe, lại vào buổi tối chẳng hạn thì dùng cái này cũng hay. Khi đó, tan ấn SET thì đèn trước sau sẽ nhấp nháy sáng để phát hiện ra vị trí xe, sau đó lại ấn UNSET để tắt chế độ. Nếu vẫn chưa thấy xe thì làm lại động tác SET-UNSET vài lần.

Forzet

Xe máy
Cái vụ có báo động đó tiện ở chỗ là gửi xe chỗ nào khoảng 5-10 phút vào cửa hàng coi rồi đi ra luôn thì vô tư ko sợ mất.

Mấy hôm nay người ta cứ bảo em cái xe này to quá... em vác thước ra đo thì bề ngang nơi rộng nhất là khoảng cách 2 cái tay lái đúng bằng em Wave Thái. Còn chiều dài thì ngang ngửa... AB Thái. Thế thì nó to chỗ nào nhỉ O_o, choán chỗ cũng ngang mấy đồng chí kia cả thôi.

PCX125

Xe đạp
Híc, đau quá các bác ạ. Hôm qua đi đường thế nào lại phắn ngay cái lưỡi dao rọc giấy to vật thế là nó chém đứt ngang cái lốp sau 1 đường dài 3cm, chạy không hơi mấy chỗ sửa xe không chỗ nào vá được. Cuối cùng chạy đến chỗ vá xe hơi chúng nó cũng chào thua nhưng chúng nó bảo thay lốp 90/90-14 (lốp zin 100/90-14) vào là chạy ok, Bực nhất là bọn sửa xe cứ bảo lốp nó tuy là hàng VN nhưng lại tốt hơn lốp zin...^:)^
Nhân tiện bác Prius giúp em xem PCX thì sử dụng lốp nào tốt, chắc cố chạy vài bữa nữa lại thay lốp lần 2#:-s

Prius

Xe buýt
Híc, đau quá các bác ạ. Hôm qua đi đường thế nào lại phắn ngay cái lưỡi dao rọc giấy to vật thế là nó chém đứt ngang cái lốp sau 1 đường dài 3cm, chạy không hơi mấy chỗ sửa xe không chỗ nào vá được. Cuối cùng chạy đến chỗ vá xe hơi chúng nó cũng chào thua nhưng chúng nó bảo thay lốp 90/90-14 (lốp zin 100/90-14) vào là chạy ok, Bực nhất là bọn sửa xe cứ bảo lốp nó tuy là hàng VN nhưng lại tốt hơn lốp zin...^:)^
Nhân tiện bác Prius giúp em xem PCX thì sử dụng lốp nào tốt, chắc cố chạy vài bữa nữa lại thay lốp lần 2#:-s
Tham chiếu về thông số lốp trên web IRC VN (http://www.ircvietnam.com/html/vn/thamchieu_thongsokichcolop.html) nói rõ

THÔNG SỐ VỀ KÍCH CỠ LỐP
Có hai cách thể hiện thông số cỡ lốp. Hãy cẩn thận lựa chọn chiếc lốp đúng kích cỡ cho xe của bạn.

Độ rộng của lốp tính bằng millimet (mm).
Chiều cao của hông lốp, trong ví dụ này thì chiều cao của hông lốp bằng 90% độ rộng của lốp.
là đường kính của vành ( niềng ) được tính bằng inch.
Khả năng chịu tải của lốp. Chỉ số này càng lớn thì khả năng chịu tải cho phép càng cao.
Tốc độ tối đa cho phép được thể hiện bằng chữ cái "S" tới 180 km/h, nếu là "H" tới 210 km/h còn "V" tới 240 km/h ( với điều kiện áp lực hơi trong lốp theo đúng tiêu chuẩn).
Độ rộng của lốp được tính bằng inch.

Lốp PCX có thông số dập nổi trên lốp: 100/90-14/57P là lốp sau, cụ cố mà tìm mua đc cái 100-90-14/57P còn 90-90-14/46P là cho lốp trước, hoa lốp khác nhau và khả năng chịu tải khác nhau nên không dùng lẫn được. Lốp zin có nhược điểm mềm dễ cán mọi thứ nhưng nó rất êm và lâu mòn, lốp nội hoặc KENDA, IRC thì cứng lắm nhưng thích hợp với đường VN. Nếu muốn lốp zin bác có thể nhờ cụ KINGPIN mua hộ lốp zin từ Thái về cho. AB Thái sử dụng lốp trước là 80-90-14/40P và sau 90-90-14 /46P trong khi PCX lốp trước là 90-90-14/46P nên không dùng được đâu.Chắc nó đưa lốp lắp cho AB,lốp của AB nhỏ và chịu tải kém lắm, căn cứ chỉ số chịu tải của lốp trước và sau giữa AB và PCX : AB: 40P/46P với PCX 46P/57P thì biết là AB kém hơn rồi! Đen cho cụ là cụ không để ý dẫm phải dao thôi.

Chỉnh sửa cuối:

ntt186

Xe hơi
Sáng nay em vừa đi qua 228 Phố Huế thấy 1 chú mầu đỏ và 1 chú mầu trắng (chắc là sơn lại rùi). hồm nào đi qua mấy cửa hàng cũng chấm mút :D

cuongnkvn

Xe máy
Website
www.DinoRich.com
Em cưới vợ mới, Honda PCX 125

Báo cáo với các cụ là em vừa cưới vợ mới PCX mầu vàng nâu sáng nay tại 288 Phố Huế, mở hàng nên được lấy giá ưu đãi 72 :D. sau một vài đêm thức trắng nghiên cứu thì ra quyết định không thể không cưới vào thời điểm này vì mê quá rồi, Review thì Cụ Prius làm quá tốt rồi, em chỉ post 1 cái ảnh của nhà em lên để các bác cùng mừng cho em và những cảm nhận đầu tiên về vợ mới thôi :D.

cũng được tặng 1 mũ bảo hiểm china như Cụ Prius :D. Ảnh em chụp bằng No' kìa E63 :( (xấu V.. :(( ) mong các bác thông cảm vì trong điều kiện thiếu sáng và đang le te phê vừa khao nhà vợ cả vài lọ beer HN với thịt chó xong (hôm nay cuối tháng mà:D).
- Cảm nhận đầu của em và mọi người đều "ngạc nhiên chưa", xe nổ máy rồi ah (xe không đề mà nổ được máy :P), chấm dứt tiêng kêu khặc khặc khi đề nổ máy của dòng xe tay ga :)).
- Kế đến là chức năng IDILING STOP, khẽ vặn tay ga thì máy nổ nhưng chưa nhích cho đến khi thêm 1 chút ga nữa như chưa hề có sự kiện máy tạm thời tắt đi :D quá ngon, không bị nhảy chồm như @ ES các bác lo sợ.
- Tư thế ngồi thì ông anh nào ngồi lên cũng nói con này đi đường dài thì sướng đây (hơn các dòng tay lái thẳng).
- Độ bốc thì có lẽ chỉ thua SH 150, còn đâu thì có vẻ hơn hẳn các dòng như SH125 hay LX, liberty và tương đương
- Nhiệt độ của máy thì con này có lẽ là vô địch(hơn cả Spacy), đi lòng vòng quanh chơi đồng hồ chỉ 30km, thò chân ra gần chỗ tản nhiệt của máy gần 1 chút mới cảm nhận thấy hơi nóng, không như con SHi 150 2008 của ông anh trai, đi đến nhà vợ cả 7km, đỗ xe chống chân đã thấy nóng ran, máy kêu lách tách trong quá trình đang giảm nhiệt độ. Nhiệt độ trong cốp xe cũng như là chỉ có đôt chút, để bao thuốc trong cốp yên xe SHi150 lấy ra nóng mất hết cả mùi thơm, PCX thì chỉ hơi hơi và thơm như thường :D. (em chỉ test thử thực tế chứ em biết là có chỗ để thuốc ở hộc trên chỗ tay lái trái).
- Độ đầm(rung lắc) và âm lượng của máy khi vận hành: Đúng như bài giới thiệu của HONDA về dòng xe global promotion này, vận hành êm ái :D, tiếng động cơ khi đi trong trạng thái bình thường và tăng tốc đều ăn đứt tất cả các dòng xephổ biến hiện tại như SH, PS, Dylan, @, Air Blade, tất nhiên là hơn Piagio rồi :D (Nhưng tiếng động cơ của Piagio là một phong cách riêng của Pi khi thiết kế). Độ đầm và rung lắc của PCX thì có lẽ chỉ kém SHi 2009 và tương đương Shi 2008. khi đi với tốc độ tầm 30-50km/s có chút rung như kiểu kiến bò ở phần để chân :D, SHi150 2009 thì không thấy (quá đầm).
-------- Em mới chỉ cảm nhận được như thế thôi, Cụ nào có muốn tìm hiểu thêm thì đợi em và các cụ trong này đã cưới cưỡi PCX thêm thời gian nữa :D. em PCX này mới quá nên chưa có đồ chơi gì cả, ngay cả tấm inox bọc để chân và bảo vệ đèn soi biển số cũng không có, anh Đô(bán hàng tại 288 Ph Huế nói chú phải đợi người ta chế đã chứ, khi nào có anh alo =)) .
Hê Hê thành lập PCX VN CLUB thôi các cụ ơi, em bầu bác Prius làm President :)), em xung phong làm phó thường dân.
-

Chỉnh sửa cuối:

luugu1

Xe máy
Theo tôi thấy lốp của PCX là loại lốp bản to, nếu cụ có phải vá hay thay lốp thì phải chọn hàng sửa xe nào có máy ra vào lốp thì hãy làm chứ nghiêm cấm ko được dùng các thể loại móc lốp sẽ làm xước mặt trong lazang hoặc rách viền lốp (chẳng khác gì oto). Hình như tôi thấy PCX ở Thái họ toàn độ lốp có bản to hơn lốp zin làm xe bề thế hơn, nhưng về động lực thì ko rõ ảnh hưởng tốt hay xấu như nào tới động cơ xe nên vụ này nhờ cụ Prius giải thix giùm.

Báo cáo với các cụ là em vừa cưới vợ mới PCX mầu vàng nâu sáng nay tại 288 Phố Huế, mở hàng nên được lấy giá ưu đãi 72 :D. sau một vài đêm thức trắng nghiên cứu thì ra quyết định không thể không cưới vào thời điểm này vì mê quá rồi, Review thì Cụ Prius làm quá tốt rồi, em chỉ post 1 cái ảnh của nhà em lên để các bác cùng mừng cho em và những cảm nhận đầu tiên về vợ mới thôi :D.http://sites.google.com/site/kicogen/Home/13042010(001).jpg?attredirects=0
cũng được tặng 1 mũ bảo hiểm china như Cụ Prius :D. Ảnh em chụp bằng No' kìa E63 :( (xấu V.. :(( ) mong các bác thông cảm vì trong điều kiện thiếu sáng và đang le te phê vừa khao nhà vợ cả vài lọ beer HN với thịt chó xong (hôm nay cuối tháng mà:D).
- Cảm nhận đầu của em và mọi người đều "ngạc nhiên chưa", xe nổ máy rồi ah (xe không đề mà nổ được máy :P), chấm dứt tiêng kêu khặc khặc khi đề nổ máy của dòng xe tay ga :)).
- Kế đến là chức năng IDILING STOP, khẽ vặn tay ga thì máy nổ nhưng chưa nhích cho đến khi thêm 1 chút ga nữa như chưa hề có sự kiện máy tạm thời tắt đi :D quá ngon, không bị nhảy chồm như @ ES các bác lo sợ.
- Tư thế ngồi thì ông anh nào ngồi lên cũng nói con này đi đường dài thì sướng đây (hơn các dòng tay lái thẳng).
- Độ bốc thì có lẽ chỉ thua SH 150, còn đâu thì có vẻ hơn hẳn các dòng như SH125 hay LX, liberty và tương đương
- Nhiệt độ của máy thì con này có lẽ là vô địch(hơn cả Spacy), đi lòng vòng quanh chơi đồng hồ chỉ 30km, thò chân ra gần chỗ tản nhiệt của máy gần 1 chút mới cảm nhận thấy hơi nóng, không như con SHi 150 2008 của ông anh trai, đi đến nhà vợ cả 7km, đỗ xe chống chân đã thấy nóng ran, máy kêu lách tách trong quá trình đang giảm nhiệt độ. Nhiệt độ trong cốp xe cũng như là chỉ có đôt chút, để bao thuốc trong cốp yên xe SHi150 lấy ra nóng mất hết cả mùi thơm, PCX thì chỉ hơi hơi và thơm như thường :D. (em chỉ test thử thực tế chứ em biết là có chỗ để thuốc ở hộc trên chỗ tay lái trái).
- Độ đầm(rung lắc) và âm lượng của máy khi vận hành: Đúng như bài giới thiệu của HONDA về dòng xe global promotion này, vận hành êm ái :D, tiếng động cơ khi đi trong trạng thái bình thường và tăng tốc đều ăn đứt tất cả các dòng xephổ biến hiện tại như SH, PS, Dylan, @, Air Blade, tất nhiên là hơn Piagio rồi :D (Nhưng tiếng động cơ của Piagio là một phong cách riêng của Pi khi thiết kế). Độ đầm và rung lắc của PCX thì có lẽ chỉ kém SHi 2009 và tương đương Shi 2008. khi đi với tốc độ tầm 30-50km/s có chút rung như kiểu kiến bò ở phần để chân :D, SHi150 2009 thì không thấy (quá đầm).
-------- Em mới chỉ cảm nhận được như thế thôi, Cụ nào có muốn tìm hiểu thêm thì đợi em và các cụ trong này đã cưới cưỡi PCX thêm thời gian nữa :D. em PCX này mới quá nên chưa có đồ chơi gì cả, ngay cả tấm inox bọc để chân và bảo vệ đèn soi biển số cũng không có, anh Đô(bán hàng tại 288 Ph Huế nói chú phải đợi người ta chế đã chứ, khi nào có anh alo =)) .
Hê Hê thành lập PCX VN CLUB thôi các cụ ơi, em bầu bác Prius làm President :)), em xung phong làm phó thường dân.
-
Chúc mừng cụ tậu vợ 2. Cảm nhận của cụ tôi tin là không sai đâu.
Về độ ăn xăng thì tôi đã đổ xăng 3 lần. Lấy xe ở 0km, vạch xăng báo nhấp nháy nhưng ko biết là thực tế là bao nhiêu :
Lần 1 : đổ 90k , đi được 204 km thì báo xăng nhấp nháy
Lần 2 : đổ tiếp 90k đi thêm được 224 km (đồng hồ chỉ 428)
Lần 3 : vẫn là 90k Hiện tại đang đồng hồ đang chỉ 654 km (vạch xăng chưa nhấp nháy)
Sở dĩ ko đổ 100k là vì bảo đổ đầy các chú đổ xăng chỉ đổ có bấy nhiêu thôi.
Chặng đường hằng ngày lượt đi Trần Khát Chân = > Kim Liên mới => Cát Linh => Núi Trúc = > Ngọc Khách => Cầu Giấy => Hồ Tùng Mậu => Quốc lộ 32 => Gần tới cây xăng Nhổn
Lượt về : Cây xăng Nhổn => Hồ Tùng Mậu => Ngọc Khánh => Cửa Nam => THợ Nhuộm => Lò Đúc => Trần Khát Chân
Giờ thì là giờ đi làm và giờ tan tầm. Vậy là cung đường của tôi toàn đường tắc và khoai cả. Tốc độ thì lúc hứng lên kéo ga vọt, nhưng có lúc thì 20-30km vừa đi vừa ngắm ...
Có 1 cụ bên thớt về SH khuyên là nên đổ xăng A92 thôi vì tỉ lệ Octan cháy là hợp lý, thì máy chạy sẽ ổn hơn vì không bị nóng quá. Xăng A95 dành cho oto là chính. Kể cả lật nắp đổ xăng PCX lên thì hình như nó khuyến cáo đổ A91 ko biết có đúng ko. Có lẽ mai đến kỳ đổ xăng tôi sẽ thử A92.
Hôm nay đi làm về tới ngã tư Nguyễn Thái Học và Hàng Bột đụng hàng một cụ PCX màu xám y chang xe mình biển K7, mỗi tội phần nhựa nâu cụ ấy dán giả gỗ bóng lừ đẹp lắm. Không biết cụ đó có nick trên OF ko nữa. Có lẽ tình hình lại phải gỡ bộ nhựa đen mờ (nâu cũ) ra sơn đen bóng lại thôi.

Ps : http://otofun.net/showthread.php?t=164981 ở link này của cụ doxeno1 có rất nhiều hình xe PCX độ nhìn mà phát thèm.

Chỉnh sửa cuối:

cuongnkvn

Xe máy
Website
www.DinoRich.com
Hì cảm ơn cụ luugu1 đã có nhận xét về cảm nhận của em. Mong các CỤ tren OF nhiều người cưới PCX nhanh và chia sẻ kinh nghiệm sử dụng cũng như thông tin về đồ chơi:D để chiếc xe ngày càng phục vụ AE tốt hơn.
- Một cảm nhận nữa là khi đi bằng chế độ IDILING (chế độ không tắt máy khi dừng 3s) thì có vẻ máy trơn và bốc hơn là để chế độ IDILING STOP (chế độ tắt máy khi dừng xe 3s), không biết các cụ thấy thế nào
- sáng nay bác Đô giới thiệt cái khóa càng báo động(nói là của ANH,350K), khóa có loa và pin tích hợp ngay bên trong, khóa kiểu to, dài móc vào khe sát bên trong(khe dài nên dễ bấm khóa vào hơn là loại ngắn bấm 1 đúng 1 lỗ to bằng đầu đũa ở mâm phanh đĩa), tiếng con này kêu to inh ỏi, nhưng có vẻ không ổn định lắm, tác động lực lúc nhẹ lúc mạnh thì khóa mới kêu, để xe ở vỉa hè, hàng xóm chạm nhẹ vào phát kêu inh ỏi thì người ta chửi chết(cái tội gây mất trật tự):D.
Cụ nào có kinh nghiệm khuyên nên dùng loại khóa nào và mua ở đâu thì tốt nhỉ :D

Chỉnh sửa cuối:

Forzet

Xe máy
Mấy tuần nay chạy PCX quả thật rất đã đặc biệt là chạy ngoài đường trường. Tuy nhiên khi chạy trong thành phố, những nơi chật hẹp hoặc vào hẻm thì vấn đề nảy sinh... ko phải do xe to mà do... cái đèn xe, ai cũng nhắc là tắt đèn xe đê..., quên tắt đèn kìa...

Theo tiêu chuẩn châu Âu, xe máy là phải mở đèn 24/24 nên các dòng xe Thái nhập về VN nguyên bản sẽ ko có nút tắt đèn. Một số xe Thái chạy ở VN ban ngày ko mở đèn là do chế thêm nút tắt. Nhưng theo em hiểu thì thế này:

1. Bình acquy đã dc thiết kế riêng để mở đèn 24/24, nếu tắt đèn, điện vẫn sạc vào bình => khả năng hư hỏng bình/cục sạc rất sớm.
2. Thay cục sạc/bình khác phù hợp hơn để có thể chế nút tắt đèn => Bình dởm => Ko nên.
3. Để nguyên, kệ xác thiên hạ (Xóm em ở trọ toàn dân du côn, vào là phải tắt đèn xe, ko là ăn gạch >"<, dắt bộ vào nhà khoảng 20m)

Các bác có giải pháp nào khác ko nhỉ?

cuongnkvn

Xe máy
Website
www.DinoRich.com
Hôm qua lấy xe em quyết định dán nylon ngay tại chỗ mua, thợ do cửa hàng 288 Phố Huế gọi mất 400K, xong kiểm tra thấy phần cản gió màu đen phía trên đèn trước chưa được dán, hỏi thì thợ nói là phần này làm bằng nhựa mài trơn nên không dán được, dán xong là sẽ bong ra trong thời gian ngắn.
- Các Cụ cho em hỏi xe của các Cụ thì như nào, có dán được không? và nếu ko được thì có loại nylon nào dùng được cho bề mặt này được a.?

Forzet

Xe máy
/cuongnk: Xe em cũng ko dán phần màu đen, thợ nói chỉ dán phần nào được sơn thôi. Phần nào bằng nhựa màu rồi thì dán ko có tác dụng, nếu có xước thì dùng cà na gì đấy oánh lại là xong.

luugu1

Xe máy
Mấy tuần nay chạy PCX quả thật rất đã đặc biệt là chạy ngoài đường trường. Tuy nhiên khi chạy trong thành phố, những nơi chật hẹp hoặc vào hẻm thì vấn đề nảy sinh... ko phải do xe to mà do... cái đèn xe, ai cũng nhắc là tắt đèn xe đê..., quên tắt đèn kìa...

Theo tiêu chuẩn châu Âu, xe máy là phải mở đèn 24/24 nên các dòng xe Thái nhập về VN nguyên bản sẽ ko có nút tắt đèn. Một số xe Thái chạy ở VN ban ngày ko mở đèn là do chế thêm nút tắt. Nhưng theo em hiểu thì thế này:

1. Bình acquy đã dc thiết kế riêng để mở đèn 24/24, nếu tắt đèn, điện vẫn sạc vào bình => khả năng hư hỏng bình/cục sạc rất sớm.
2. Thay cục sạc/bình khác phù hợp hơn để có thể chế nút tắt đèn => Bình dởm => Ko nên.
3. Để nguyên, kệ xác thiên hạ (Xóm em ở trọ toàn dân du côn, vào là phải tắt đèn xe, ko là ăn gạch >"<, dắt bộ vào nhà khoảng 20m)

Các bác có giải pháp nào khác ko nhỉ?
Quan điểm của tôi là giữ nguyên hiện trạng. Cụ có thay bộ sạc và acqui nếu như bảo rằng thay nó để chế công tắc tắt đèn thì tôi tin là không giải quyết được vấn đề vì điều khiển hệ thống điện là từ cục ECU. Nếu các cụ muốn can thiệp nó thì bổ đôi củ ECU đó ra mà nạp lại ROM chăng ?
Với tôi thì kệ nó, an toàn cho mình là chính, thằng chạy lấn đường ngược chiều (mà đa phần là như vậy) thấy đèn Position của mà biết đường mà căn. Quê 1 cục à ? ừa thì tôi quê, sao đâu ? Miễn là tôi ngồi xe này thấy sướng, an toàn, thế thôi. Còn ai chê là quê cũng chẳng giải quyết cái gì vì tôi thích chứ có phải người chê thích đâu he he. Không biết tôi nói thế các cụ thấy thế nào nhỉ ?
Có điều hơi nguy hiểm là máy êm quá, nên nhiều khi toàn bị tạt đầu vì ng trước không biết có xe đang lên. Mà còi xe nguyên bản lại to, dí 500 còi thì bà con dạt ra hết 2 bên. Khéo thay bô nổ to to một tẹo cho mọi người còn biết là có PCX ha ha ;)

@cuongnkvn : đúng là phần đó ko ai dán thật, chỉ ức chế bọn ở bãi giữ xe nó viết phấn lên đó hằn thành vết. Rút kinh nghiệm lần sau gặp bọn đó thì bảo chúng nó viết số lên mông mình vậy cho đỡ xước cản gió ;)

Prius

Xe buýt
Hôm qua lấy xe em quyết định dán nylon ngay tại chỗ mua, thợ do cửa hàng 288 Phố Huế gọi mất 400K, xong kiểm tra thấy phần cản gió màu đen phía trên đèn trước chưa được dán, hỏi thì thợ nói là phần này làm bằng nhựa mài trơn nên không dán được, dán xong là sẽ bong ra trong thời gian ngắn.
- Các Cụ cho em hỏi xe của các Cụ thì như nào, có dán được không? và nếu ko được thì có loại nylon nào dùng được cho bề mặt này được a.?
Nó bố láo bố toét đấy! xe em thợ dán tại nhà có sao đâu, không bong gì cả, tại chúng nó tiếc giấy thôi!dán vào đó ko may va chạm ko bị vỡ , để nguyên va chạm rất dễ nứt mặt nạ chắn gió!bác mua 30k/1 m2 giấy dán loại siêu trong cho nó dán công mất 20k lầ cùng, chỗ này dán là dễ nhất,thấy thợ bảo thế nhưng trình không cao sẽ bị gợn nhiều và bọt khí sẽ không hết. Nhiều nơi xoa nước rồi dán gọi là dán nước như dán kính chống nóng xe hơi, vừa đẹp lại không bị bọt khí.Cụ nhờ bọn dán kính xe hơn dán hộ cho, vừa không co kéo lại vừa mịn bề mặt.

cuongnkvn

Xe máy
Website
www.DinoRich.com
Thank Cụ Forzet :D, đã có 1 người giống em. loại dùng chuyên đánh bóng xe em nghe mấy anh bán xe gọi là Ga na gì đấy mua ở đâu và giá cả thế nào ạ?

-- Em có một lời khuyên cho các Cụ đọc thread này là nên mua xe này ngay nếu:
- Lăn tăn về giá (bên thái giá 69800 THB bath thái = 42 triệu VND theo tỉ giá bán ra của Ngân Hàng Ngoại Thương 14/4)
+ Thuế nhập nguyên chiếc từ Thai là 83%: 42*83% = 34,86T VND. 42 + 34,86 = 76,86 (~ Thuế trước bạ của cục thuế áp cho PCX từ 1/4). + thêm 10% VAT = 84,46T VND.
+ Tới đây có thể một số Cụ có thể thắc mắc vậy tại sao các cửa hàng có thể bán với giá 7x triệu VND. Xin thưa là giá niêm yết bên thái là ~69800 bath, nhưng các nhà nhập khẩu VN mua với số lượng và đơn hàng theo chính sách đại lý, và có thể do khách hàng quen thuộc thân thiết nên được viết hóa đơn bán là 1030$ (em nghĩ là Aphonda Thai cầm phong bì rồi ;)) ), khoản này là em dự thế chứ không biết chính xác nhà nhập khẩu làm cách nào vì em không rành về vấn đề kinh doanh này :D. Vậy là nhà nhập khẩu lấy lợi nhuận từ việc chỉ phải nộp 83% thuế nhập theo giá 1030$ thôi.
+ Như vậy nhà nhập khẩu được hưởng lợi nhuận 17,43 triệu một chiếc, giá này chưa trừ đi phí vận chuyển và còn tiền trong phong bì nữa chứ. 84,46 - 17,43 = 67 Triệu là giá min mà các nhà nhập khẩu có thể bán.
+ giá hiện tại vào tầm khoảng 7x triệu tùy từng nơi, vậy các CỤ còn băn khoăn gì nữa, không lẽ các Cụ không định trả lãi cho nhà nhập khẩu =)).
+ các cửa hàng nói các đợt hàng tới chắc sẽ khó nhập và phải chờ lâu hơn vì chính trường thái lan loạn quá (loạn mà sao xe thái tốt thế nhỉ :(( ) , nếu(chỉ là nếu thôi nhé) PCX trở nên hot hơn, hàng khan, các bác lại phải mua giá đắt hơn bây giờ

- Chất lượng và kiểu giáng: đây là dòng xe toàn cầu, các Cụ nhớ là honda nhấn mạnh chữ global nhé, sản xuất ở thái lan và suất đi Nhật và cả thế giới. Mới đây honda công bố sẽ chuyển dây chuyền sản xuất nhiều model xe sang thái và nhập về thì trường nội địa bán vì giá sản xuất ở nhật quá cao, vậy ta có thể tin tưởng chất lượng xe thái cho dòng xe này rồi chứ.
+ Các Cụ trên này đã đi và nhận xét, phần lớn là khen chứ ít chê
+ Hiện bây giờ đang là những đợt đầu tiên, PCX 125 là dòng xe phân khối nhỏ đầu tiên áp dụng nhiều công nghệ mới như V-matic, ACG... nên honda sẽ làm rất tốt để khẳng định chất lượng lấy lòng tin người tiêu dùng.
Cũng như AIR BLADE thái đời đầu ngon hơn đời bây giờ nhiều :D.
+ Kiểu dáng mới cần thêm thời gian để mọi người quen mắt hơn. (em đi thì thấy ai cũng bảo khá đẹp)

----------------------- Em chỉ có vài ngu kiến như thế để mong ngày càng nhiều Cụ cưới PCX (em không phải sell nhé :T), cộng đồng PCX VN nhiều hơn thì các loại đồ chơi trang trí cho nó nhiều hơn, chứ giờ không có gì. nhìn mấy con xe PCX bên thái nó độ thèm chảy dãi ra :((

sành điệu có cánh nhé:

Bánh ú của doremon:((, double ống xả nè

Nhạc nhẽo ầm ĩ, vừa đi vừa giật, đỡ phải tai nghe nhiều giảm thính giác nhé =)). Và còn nhiều kiểu nữa cho các Cụ sáng tạo cho em nóa. Thân!