[Funland] Hôn nhân qua mai mối

Nhimtiu

Xe container

starsn

Xe điện
Em mở thớt này để hiểu thêm các khía cạnh của hôn nhân qua mai mối - ngày càng phổ biến trong xã hội hiện đại.
Em có đứa em giai họ, nhà xe đủ cả, công việc ổn định, hơn 30t, qua sự kết nối của người quen, cuối cùng cũng tìm được 1 mối phù hợp. Hình thức bé kia ổn, xinh xắn, kém nó vài, công việc ổn định, thậm chí là nghề đc coi trọng trong xã hội, học thức cao, nói chung thấy ko có gì lăn tăn.
Đám cưới diễn ra sau tầm 6 tháng tìm hiểu. Tất cả mọi người đều khen tương xứng, đẹp đôi. Bố mẹ 2 bên hài lòng hết nấc.
Nhưng 1 ngày không xa sau cưới, nó gọi cho em, nói rằng bàng hoàng biết được quá khứ của vợ: từng là tiểu tam, từng bị bắt ghen, nhưng giấu nhẹm.
Nó bảo em: dù đó là quá khứ, nhưng nó không thích cảm giác người vợ mà mình chọn có tì vết như vậy mà mình ko biết gì. Hai bên lúc tìm hiểu chỉ nói đã từng yêu đương, đều hiểu quá khứ đều nồng nhiệt với người cũ. Nhưng tiểu tam ngoại tình có vẻ lại sang 1 phạm trù khác. Hệ lụy nữa: đâm ra cu em bắt đầu hoang mang, ko hiểu quá khứ còn gì nó chưa biết hay ko. Vì đâu có quen ai phía vợ.
Em nghe xong cũng thấy ...mệt thật. Lẽ ra vợ chồng mới cưới, kinh tế gọi là tạm ổn, thì phải rất vui vẻ. Cưới chóng vánh qua mai mối chỉ vì các tiêu chí phù hợp, cuối cùng lại như thế này. Chẳng đến mức bỏ, nhưng lại gợn trong lòng.
Sau vụ của nó, em dừng ko làm mai cho đồng nghiệp, người quen nữa. Nhỡ như kiểu này, mình cũng hãi.
Yêu qua mai mối hay quá các mối quan hệ trực tiếp đều có thời gian tìm hiểu, nếu lấy về có vấn đề là do mình không biết nhìn người chứ không phải do cách quen biết, mấy ai lấy được hàng xóm từ bé.

Hồi trẻ hẹn hò em rất nhạy cảm, hầu như nói chuyện 1 lần là hiểu có lâu dài được hay không, không quá 2 lần, chắc có năng khiếu giống năng khiếu học thi :D

Em cũng có vài người bạn (cả trai lẫn gái) yêu đương vài năm mà cứ loay hoay đổi người yêu rồi băn khoăn không biết có nên cưới không :) lấy về cũng loằng ngoằng mãi.

Nếu là em thì em không quan tâm tiểu tam tiểu tứ gì cả, chuyện đã qua rồi mà bên trong có những thứ làm sao mà biết hết được. Quan trọng là mình đánh giá người trước mặt có đủ tin cậy để đồng hành hay không, đã tin rồi thì không băn khoăn, vì nếu đã đi tìm khuyết điểm thì.. đầy.

P.S. hồi tuổi em các bà các mợ hay "nhìn người" bằng cách nhìn hình thức, học vấn, lương, gia đình.. cá nhân em cho rằng phương pháp đấy khá hời hợt, nên em không tín nhiệm các tiến cử của phụ huynh :))

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Xe ba gác
Em nghe câu này của cụ thấy .... THỐI méo chịu được!

Chúc cụ ế, hoặc về quê lấy vợ cho thổ đu nó vắng bớt!
Không bít các cụ kiểu này có về kể với vk là từng qua bao nhiêu mối tình "sâu thẳm" không nhỉ? Hay đi massage thư giãn gạch ngói không?

caisua

Xe lăn
Em là mợ cụ ạ. Trên of hình như các cụ hơi bị đa nghi, suốt ngày còm câu này. Em là chị họ, nó con 1 nên cũng như chị em ruột, nó mới nói.
Ai bị lừa nhiều sẽ mất niềm tin vào mọi thứ, nhưng lạ cái là vẫn muốn người khác tin mình :P
Thằng nhà em 24 rồi mà chả thấy có ma nào, chắc phải tìm bà mối dần là vừa

Mimeo

Xe điện
Nhưng 1 gái luôn thể hiện mình có giá, gia giáo, học thức, thì việc mập mờ với đàn ông đã có vợ đã là sự mất giá.
Mất giá còn nhẹ nhàng, em nghĩ luôn là đạo đức giả, sống thiếu trung thực. Cuộc sống mà cứ diễn kịch thế thì em tránh luôn, đơn giản vì em ko thể tương tác diễn kịch cùng mấy bạn kiểu đó được.

Trọng tâm thớt này của mợ, việc làm mai mối mợ nghĩ nhẹ nhàng thôi, chỉ đơn giản mình/ ai khác làm cầu nối để cho những người độc thân họ biết đến nhau, thêm sự lựa chọn để tìm hiểu, giao lưu bạn bè. Sau là bạn, là người dưng hay tiến tới thành đôi là do chính bản thân họ.

Còn việc cậu em, như em nhận định thấy, chỉ là cậu ấy tâm sự chia sẻ với người chị thân thiết, ngầm thông báo nguyên nhân cái sự hoãn sinh con. Việc gia đình nhỏ của cậu ấy, với tính cách quyết đoán bản lĩnh cậu ấy, chắc chắn ko cần ai tham gia tư vấn gì đâu :)

Son23

Xe buýt
Cụ toàn đọc nhảy cóc thía, cụ đọc chầm chậm thôi chứ cụ đọc có 3s xong em lại phải quote lại:

Ha ha em dính cả món Nhận nợ rồi. Khốn khổ vì dính phải đứa bạn bết bát làm ăn, mình tin nó nên vay hộ. Nhưng em đứng ra vay hộ nhiều lần, cũng chỉ dính 1 lần đó do bạn cũ nên ko biết bạn đã thay đổi về tính cách, kinh tế... Còn lại những ng em vay hộ đều giữ chữ tín, đúng hạn. Chắc ý các cụ xưa đúc kết là những sự việc có nguy cơ rủi ro cao, tránh đc thì an toàn cho mình, đỡ thiệt hại, điều tiếng.

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Hiện tại và tương lai là quan trọng nhất.
Quá khứ chỉ là quá khứ.
Em nghĩ vậy thôi MuathuHN252

quanfgv35

Xe tăng
Website
tamthoikhongco.com
Cuộc đời này ai chả có lúc lỗi lầm , tuổi trẻ thường rất bồng bột . Quyết định thế nào về tương lai của bản thân thì người trong cuộc mới hiểu

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Vợ chồng là duyên số, cưỡng thế đóe nào được nhể Trần Đoành.

tuongvt

Xe buýt
Em kể các cụ chuyện mà e biết, e có nhiều năm làm tổ chức sự kiên, làm việc với nhiều pg, model. thế hệ trước rất ok, nhưng đến thế hệ cuối 9x sau này, khá thực dụng, các e ý thức được về hình thức của mình, 1 số tìm đến cách tiếp cận với những đại gia (có 1 số dịch vụ chuyên môi giới gặp gỡ đại gia và hotgirl), khi 2 bên đã tìm được đối tác ưng ý sẽ tiến hành thoả thuận, thường thì các e sẽ được thuê cho 1 căn hộ, được chu cấp hàng tháng, 1 số e may mắn thì được mua xe mazda hoặc ngon hơn thì mecr, (1 số cá biệt chịu sinh con làm mẹ đơn thân cả đời thì cầm vài quyển sổ đỏ và chu cấp ko phải suy nghĩ nhưng số này ít), các e ấy thường có vẻ ngoài là mở kinh doanh quần áo hay quán cafe hay bán online gì đó nhưng chả cần khách cho mn đỡ dị nghị, hàng ngày lên mạng nói đạo lý như người thành đạt, đi du lịch nhiều hơn ở nhà với bên ngoài sang trọng, thông minh giỏi giang, có hàng tá các e mới lớn hâm mộ, cũng có vô số người theo đuổi. Sau vài năm nhất định, có các thứ e ấy cần có thì sẽ chọn đối tượng để lập gd, với sự thông minh sẵn có các e biết chọn những nơi sẽ có những chàng thành đạt, có tiền, chưa vợ để tham gia và chọn đúng người. E kể câu chuyện trên để các cụ khi lập gia đình ngoài tình cảm với con người hiện tại thì hãy tìm hiểu cả quá khứ, chuyện lập gd chuyện hệ trọng cần cẩn thận.

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em kể các cụ chuyện mà e biết, e có nhiều năm làm tổ chức sự kiên, làm việc với nhiều pg, model. thế hệ trước rất ok, nhưng đến thế hệ cuối 9x sau này, khá thực dụng, các e ý thức được về hình thức của mình, 1 số tìm đến cách tiếp cận với những đại gia (có 1 số dịch vụ chuyên môi giới gặp gỡ đại gia và hotgirl), khi 2 bên đã tìm được đối tác ưng ý sẽ tiến hành thoả thuận, thường thì các e sẽ được thuê cho 1 căn hộ, được chu cấp hàng tháng, 1 số e may mắn thì được mua xe mazda hoặc ngon hơn thì mecr, (1 số cá biệt chịu sinh con làm mẹ đơn thân cả đời thì cầm vài quyển sổ đỏ và chu cấp ko phải suy nghĩ nhưng số này ít), các e ấy thường có vẻ ngoài là mở kinh doanh quần áo hay quán cafe hay bán online gì đó nhưng chả cần khách cho mn đỡ dị nghị, hàng ngày lên mạng nói đạo lý như người thành đạt, đi du lịch nhiều hơn ở nhà với bên ngoài sang trọng, thông minh giỏi giang, có hàng tá các e mới lớn hâm mộ, cũng có vô số người theo đuổi. Sau vài năm nhất định, có các thứ e ấy cần có thì sẽ chọn đối tượng để lập gd, với sự thông minh sẵn có các e biết chọn những nơi sẽ có những chàng thành đạt, có tiền, chưa vợ để tham gia và chọn đúng người. E kể câu chuyện trên để các cụ khi lập gia đình ngoài tình cảm với con người hiện tại thì hãy tìm hiểu cả quá khứ, chuyện lập gd chuyện hệ trọng cần cẩn thận.
Nhiều chú trí khôn dồn xuống .ái mà quyết định vội vàng, góp phần tăng single mom ;))

wild nature

Xe điện
Em mở thớt này để hiểu thêm các khía cạnh của hôn nhân qua mai mối - ngày càng phổ biến trong xã hội hiện đại.
Em có đứa em giai họ, nhà xe đủ cả, công việc ổn định, hơn 30t, qua sự kết nối của người quen, cuối cùng cũng tìm được 1 mối phù hợp. Hình thức bé kia ổn, xinh xắn, kém nó vài, công việc ổn định, thậm chí là nghề đc coi trọng trong xã hội, học thức cao, nói chung thấy ko có gì lăn tăn.
Đám cưới diễn ra sau tầm 6 tháng tìm hiểu. Tất cả mọi người đều khen tương xứng, đẹp đôi. Bố mẹ 2 bên hài lòng hết nấc.
Nhưng 1 ngày không xa sau cưới, nó gọi cho em, nói rằng bàng hoàng biết được quá khứ của vợ: từng là tiểu tam, từng bị bắt ghen, nhưng giấu nhẹm.
Nó bảo em: dù đó là quá khứ, nhưng nó không thích cảm giác người vợ mà mình chọn có tì vết như vậy mà mình ko biết gì. Hai bên lúc tìm hiểu chỉ nói đã từng yêu đương, đều hiểu quá khứ đều nồng nhiệt với người cũ. Nhưng tiểu tam ngoại tình có vẻ lại sang 1 phạm trù khác. Hệ lụy nữa: đâm ra cu em bắt đầu hoang mang, ko hiểu quá khứ còn gì nó chưa biết hay ko. Vì đâu có quen ai phía vợ.
Em nghe xong cũng thấy ...mệt thật. Lẽ ra vợ chồng mới cưới, kinh tế gọi là tạm ổn, thì phải rất vui vẻ. Cưới chóng vánh qua mai mối chỉ vì các tiêu chí phù hợp, cuối cùng lại như thế này. Chẳng đến mức bỏ, nhưng lại gợn trong lòng.
Sau vụ của nó, em dừng ko làm mai cho đồng nghiệp, người quen nữa. Nhỡ như kiểu này, mình cũng hãi.
Mắt không thấy thì tim không đau. Quá khứ đã qua rồi còn tương lai phía trước. Vui vẻ mà sống thôi.
QUÁ KHỨ DƠ DÁY DỄ GÌ DẤU DIẾM. Lời nói mợ Hằng ko sai bao giờ ;)

Son23

Xe buýt
Chuẩn cụ ạ. Tách bạch Quá khứ với Hiện tại ko có nghĩa là Quá khứ ko quan trọng. Sai lầm vì sự nông nổi, bồng bột, nghĩ chưa tới của tuổi trẻ khác hoàn toàn sai lầm vì quan điểm sống lệch lạc, thái độ sống lỗi. Đôi khi mình cần biết thông tin về quá khứ để ráp nối hiện tại, xem đc phần nào nhân cách, thái độ sống của 1 ng. Giả dụ 1 em gái từng là tiểu tam hoặc suger bb nhưg các em ấy ko thấy đấy là sai lầm, vẫn nghĩ tình cảm của mình đúng đắn, lối sống của mình đúng đắn, thì hiênn tại và tương lai, nguy cơ em ấy tiếp tục như cũ rất cao chứ.
Những trg hợp cụ nói đến ở trên, ng ta gọi là tẩy trắng thành công đó. Mạn mấy chung cư xa xa, khá nhiều suger bb đc mua nhà, ở xa kín đáo, ra ngoài vẫn long lanh, ai biết đấy là đâu.

Nhimtiu

Xe container
Ha ha em dính cả món Nhận nợ rồi. Khốn khổ vì dính phải đứa bạn bết bát làm ăn, mình tin nó nên vay hộ. Nhưng em đứng ra vay hộ nhiều lần, cũng chỉ dính 1 lần đó do bạn cũ nên ko biết bạn đã thay đổi về tính cách, kinh tế... Còn lại những ng em vay hộ đều giữ chữ tín, đúng hạn. Chắc ý các cụ xưa đúc kết là những sự việc có nguy cơ rủi ro cao, tránh đc thì an toàn cho mình, đỡ thiệt hại, điều tiếng.
Hay mợ mai xem có mợ nào thích cafe, bia hơi, ẩm thực đg phố, chém zó xuyên biên giới thì mợ chư bát giới cho ông bạn mứt em là cụ buicongchuc mí. Em đảm bảo mí mợ là bà mai sẽ có quà khủng và k lo vụ đấu tố sau này đâu.

Mimeo

Xe điện
1 cậu bạn xã hội em quen có đá đưa làm thêm mảng chụp ảnh đặc thù, chụp cho các em rau để show hình lên những web, FB, app kiếm khách. Các em rau đương nhiên là phải trẻ, chỉ tốt nghiệp cấp 3, phần nhiều bây giờ các em đều khá thức thời, cày cuốc làm rau chăm chỉ vài năm để có vốn dắt lưng. Sau có vốn bắt đầu học những nghề ngắn hạn kiểu spa, thẩm mỹ, yoga ... để mở tiệm, trung tâm riêng. Cuối cùng là nhắm tới 1 anh chàng ngon nghẻ và lấy chồng. Xác suất trúng chồng tử tế cao hơn rất nhiều so với các em gái khác vì các em rau này trước hết lợi thế ngoại hình, tính tình thì cực kỳ khéo léo, nắm bắt tâm lý, biết chiều lòng đàn ông, thêm quả skill giường chiếu thượng thừa thì zai nào thoát cho nổi.

Nhiều cụ bảo ko quan trọng quá khứ là em ngưỡng mộ lắm ;)) Em phục cả đàn ông rộng lòng giàu tình cảm, sẽ san sẻ tình cảm đi muôn nơi, cưu mang hết các em thiếu tiền ấy nữa.

Chỉnh sửa cuối:

Yeuaibaygio

Xe container
Theo cái dòng chữ đỏ ấy. thì thằng bé chả chạy luôn không lăn tăn. :))
Gói gọn là "quá khứ từng yêu đương nồng nhiệt" rồi mà.
Kiểu như này em thấy sẽ bình thường trong hiện tại và tương lai thôi: trai làm phi công, gái làm bé đường. Xác định không bỏ nhau và hiện tại tính nết, lối sống ổn thì đừng quan tâm đến quá khứ nữa, thậm chí sẵn sàng bảo vệ vợ nếu không may ai đó biết được quá khứ và tấn công cô ấy.

QMintech

Xe tăng
Nói chung cái gì cũng cần có time, cần tìm hiểu kĩ... sợ nhất mấy em tiểu tam, sugar nó nạo vét nhiều quá đến lúc lấy về ko có khả năng sinh đẻ ấy chứ. Câu" lấy vợ xem tống lấy chồng chọn giống" vẫn luôn đúng.