[Funland] Hôn nhân qua mai mối

thichrauxanh

Xe điện
Em mở thớt này để hiểu thêm các khía cạnh của hôn nhân qua mai mối - ngày càng phổ biến trong xã hội hiện đại.
Em có đứa em giai họ, nhà xe đủ cả, công việc ổn định, hơn 30t, qua sự kết nối của người quen, cuối cùng cũng tìm được 1 mối phù hợp. Hình thức bé kia ổn, xinh xắn, kém nó vài, công việc ổn định, thậm chí là nghề đc coi trọng trong xã hội, học thức cao, nói chung thấy ko có gì lăn tăn.
Đám cưới diễn ra sau tầm 6 tháng tìm hiểu. Tất cả mọi người đều khen tương xứng, đẹp đôi. Bố mẹ 2 bên hài lòng hết nấc.
Nhưng 1 ngày không xa sau cưới, nó gọi cho em, nói rằng bàng hoàng biết được quá khứ của vợ: từng là tiểu tam, từng bị bắt ghen, nhưng giấu nhẹm.
Nó bảo em: dù đó là quá khứ, nhưng nó không thích cảm giác người vợ mà mình chọn có tì vết như vậy mà mình ko biết gì. Hai bên lúc tìm hiểu chỉ nói đã từng yêu đương, đều hiểu quá khứ đều nồng nhiệt với người cũ. Nhưng tiểu tam ngoại tình có vẻ lại sang 1 phạm trù khác. Hệ lụy nữa: đâm ra cu em bắt đầu hoang mang, ko hiểu quá khứ còn gì nó chưa biết hay ko. Vì đâu có quen ai phía vợ.
Em nghe xong cũng thấy ...mệt thật. Lẽ ra vợ chồng mới cưới, kinh tế gọi là tạm ổn, thì phải rất vui vẻ. Cưới chóng vánh qua mai mối chỉ vì các tiêu chí phù hợp, cuối cùng lại như thế này. Chẳng đến mức bỏ, nhưng lại gợn trong lòng.
Sau vụ của nó, em dừng ko làm mai cho đồng nghiệp, người quen nữa. Nhỡ như kiểu này, mình cũng hãi.
Chuẩn cụ, ngu nhất là đi mai mối nếu ko có tính toán gì. Ngu hơn nữa là nghe mai mối. Khắc phục hậu quả khó vô cùng.
Kệ mẹ bọn nó ế còn hơn gán ghép vớ vẩn. Giờ quá khứ đa phần bất hảo, ko tin đc bố con ai.
Em cung cấp thêm thông tin về nghề làm mai để mợ coi nha:

Cụ Nhím cũng vào xác nhận rồi :D

ATG

Xe buýt
Nó tiểu tam chứng tỏ d âm, nhu cầu cao, càng sướng chứ sao… còn chê gì nữa.

MuathuHN252

Xe cút kít
Việc chấp nhận hay không về quá khứ em kia thì em không bàn nữa.
Giờ mai mối là theo nghĩa tạo ĐK cho anh chị gặp nhau thôi rồi tự tìm hiểu thêm nữa chứ, người mai mối phải biết rõ về nhân thân (trườn hợp này có thể dấu về em kia..) mới giớ thiệu cho nhau chứ.
Bạn nữ được đề cập chắc là giáo viên? Làm nào mà ck biết về quá khứ?
Nói thực giờ gái xinh xắn nhanh nhẹn mà ngoài 30 chưa chồng có khi chả cần mai mối vẫn đông khách tán!
Mấy cái vụ mai mối này, em thấy cho dù quen nhau bằng cách nào, ai mai mối thì luôn fai nghĩ trong đầu do mình. Sướng khổ do mình, mình fai chịu trách nhiệm.
Em và ck e cũng mai mốt đây. Nhưng quả mai mối cho e cũng hãm lắm, em giả sử sau có lục đục gì với ck hay hiện tại có khó khăn vất vả gì em cũng chả bao giờ trách gì nó cả, xem như số phận mình vậy thôi. Nhưng con bé đó thì ban đầu làm mai cho e và ck em, nhưng sau đó, 2 chị em có chút mâu thuẫn thì nó quay lại phá, đi đơm điều bịa đặt nói xấu e với nhà ck, để hòng phá đám em và ck em nhưng phá ko dc. Bây giờ mỗi lần nhà chồng có ai nói cái câu là may mà ck em lấy dc em hoặc có ai khen em, thì nó ngay lập tức nhảy vào nhận công, là nhờ nó mà vk ck em quen nhau.

hiepchiken82

Xe tăng
Chủ động cụ ạ, chả lừa gì sất. Vợ nhà kia phải nhảy vào chán chê mới dứt. "Yêu quá muốn cướp chồng" là bình thường á cụ. Nhân sinh quan này em ko thẩm đc, hi hi.
ô thế kiểu này dễ ngựa quen đường cũ lắm, em trai mợ lăn tăn cũng đúng

hiepchiken82

Xe tăng
Mấy cái vụ mai mối này, em thấy cho dù quen nhau bằng cách nào, ai mai mối thì luôn fai nghĩ trong đầu do mình. Sướng khổ do mình, mình fai chịu trách nhiệm.
Em và ck e cũng mai mốt đây. Nhưng quả mai mối cho e cũng hãm lắm, em giả sử sau có lục đục gì với ck hay hiện tại có khó khăn vất vả gì em cũng chả bao giờ trách gì nó cả, xem như số phận mình vậy thôi. Nhưng con bé đó thì ban đầu làm mai cho e và ck em, nhưng sau đó, 2 chị em có chút mâu thuẫn thì nó quay lại phá, đi đơm điều bịa đặt nói xấu e với nhà ck, để hòng phá đám em và ck em nhưng phá ko dc. Bây giờ mỗi lần nhà chồng có ai nói cái câu là may mà ck em lấy dc em hoặc có ai khen em, thì nó ngay lập tức nhảy vào nhận công, là nhờ nó mà vk ck em quen nhau.
quả mai này hãm thật đúng là thảo mai điêu thuyền

sony_2010

Xe điện
Thông thường phụ nữ kiểu này lại hay lấy đc thằng chồng ngon lành tử tế

dhela

Xe tăng
Ơ thế đằng zai cũng nhà xe đủ cả mà cũng vẫn chịu đấy thôi. Mai mối qua người quen là việc rất bình thường, hơn hẳn mấy cái app ảo lòi kia. Nam thanh nữ tú ở văn phòng em bây giờ toàn rải từ 91 đến 2k cũng đều học thức, ngoại hình, công việc ổn, chúng nó cũng qua đủ các kênh để tìm đc người phù hợp để lập gia đình mà chưa được kìa. Nói chuyện có khi rất vui rất hợp, nhưng bảo tiến tới xa hơn thì lại bẩu từ từ vẫn còn lăn tăn #:-s
À, thì tại em nghĩ, xưa mà phải chịu mai mối đã là cù lần. Nữa là giờ :D

DaDieuchienxu

Xe container
Nếu xđ ko bỏ thì quên cái quá khứ đi và đừng cố bới móc tìm hiểu thêm nữa làm gì.
Nghiêm túc nhìn nhận lại từ lúc quen nhau đến giờ nết ăn ở em vk như thế nào, thấy ok thì thôi, còn ko bỏ qua dc, thì thôi dẹp sớm khi chưa có con cái. Kế hoạch cẩn thận vào, chứ có con xong vẫn đem quá khứ ng ta ra đay nghiến rồi cuối cùng vẫn bỏ thì tội con nhà ng ta, khổ cả mình cả con mình
Quá chuẩn!
Cũng như đọc sách vậy, nếu trang trách đang xem & ~ trang kế tiếp hay => cứ xem cho đến trang cuối cùng. Hay thì hãy trân trọng lưu giữ để sách luôn bên cạnh mình.
Còn ngược lại, dở quá thì dẹp, can chi phải thắc mắc ko biết ~ trang trước nó tệ ntn nhỉ? Cứ lăn tăn vậy thì quá tội, làm sao thưởng lãm đc cái hay cái đẹp của nội dung "tác phẩm"?
Vợ là người sẽ ăn đời ở kiếp vs mình, cùng nhau chia sẻ hoạn nạn, khó khăn vs mình suốt cả cuộc đời, sinh cho mình ~ hoàng tử/ công chúa mà cứ dằn vặt như thế, thì ~ ngày sắp tới cuộc sống sẽ ra sao?

Son23

Xe tải
À, thì tại em nghĩ, xưa mà phải chịu mai mối đã là cù lần. Nữa là giờ :D
Ôi giờ mai mối nhiều lắm cụ ơi. Em nghe tụi trẻ kể mà cười bò luôn về các lần gặp gỡ xem mắt của chúng nó.

MuathuHN252

Xe cút kít
Quá chuẩn!
Cũng như đọc sách vậy, nếu trang trách đang xem & ~ trang kế tiếp hay => cứ xem cho đến trang cuối cùng. Hay thì hãy trân trọng lưu giữ để sách luôn bên cạnh mình.
Còn ngược lại, dở quá thì dẹp, can chi phải thắc mắc ko biết ~ trang trước nó tệ ntn nhỉ? Cứ lăn tăn vậy thì quá tội, làm sao thưởng lãm đc cái hay cái đẹp của nội dung "tác phẩm"?
Vợ là người sẽ ăn đời ở kiếp vs mình, cùng nhau chia sẻ hoạn nạn, khó khăn vs mình suốt cả cuộc đời, sinh cho mình ~ hoàng tử/ công chúa mà cứ dằn vặt như thế, thì ~ ngày sắp tới cuộc sống sẽ ra sao?
Có mỗi việc tán gái còn ko dc, phải mai mối, xong cũng ko tự mà tìm hiểu đánh giá dc nết con nhà ng ta, cưới về giờ lại xin tư vấn, em đánh ông ck này cũng ko fai quyết đoán, độc lập, đúng như nãy cụ gì bảo là gà cn ấy. Nên sốc là phải, em nghĩ khuyên bỏ qua nhưng ko bỏ qua dc đâu. Chắc vụ này toang sớm thôi, chưa kể xin ý kiến 1ng ko thuyết phục lại xin ý kiến thêm mấy ng nữa, đến lúc cả họ biết dc, toang luôn là đẹp

red_dragon88

Xe tăng
Mai mối hay ko thì quyết vẫn do mình tuy nhiên khi đã nhận lời quen mai mối thì phải xem ông mai bà mai là ai, tính nết thế nào thì sẽ mai mối cái người cũng giống thế.
Hồi trc em đc mai mối nhiều lắm nhưng cũng tùy ông mai bà mai là ai mà em mới đồng ý gặp tìm hiểu.
Tâm lý chung là tự tìm hiểu thì tính tự chịu trách nhiệm cao hơn, còn qua mai mối tâm lý vẫn đổ thừa, hầu như ai cũng vậy.

Son23

Xe tải
Ủa mọi ng hình như đọc ko kĩ ạ. Có ai xin tư vấn tư véo gì đâu. Và đội trẻ vì nhiều lý do tụi nó vẫn mai mối ầm ầm, gì mà kém cỏi cù lần ở đây. Công việc bận rộn, môi trg ko có đối tác, toàn nam hoặc toàn nữ, ko có đk gặp gỡ thì chả mai mối chứ còn làm gì ạ. Sv còn bải rảnh rỗi tụ bạ nhóm nọ nhóm kia. Đội gái trẻ ngoài 30 cơ quan em đều tham gia gặp mặt, mai mối hết. Trai cũng vậy thôi, có gì mà lạ đâu. Cày ra kiếm tiền mua nhà, mua xe, cty toàn giai. Thời gian tán gái ít là đúng. Còn hơn rảnh mà nghèo ạ.

Mimeo

Xe điện
Thôi e nghĩ liên quan gì bà mai mối, bà mai mối chẳng qua là cầu nối ban đầu 2 bên biết nhau, sau đó tìm hiểu, quan biết, kí kết hôn nhân ntn là việc của mình chớ.
Em nghĩ thôi vụ này ko sớm muộn cũng toang thôi, vì nếu bạn ck là người độc lập, quyết đoán thì sẽ tự giải quyết dc, mà chẳng cần lôi cô họ chị họ ra kể. Chuyện của 1ng là của 1ng mà của 2ng là cả thế giới, sớm muộn khéo cả họ nhà trai biết quá khứ cô vợ, mộ ng ra vào đôi câu, nếu cô vk là ng biết tự trọng thì cũng té sớm thôi
Hihi vụ bà mối kia là em trêu thôi :D

Bạn ck chỉ là chia sẻ, tâm tình với bà chị (rất giàu kinh nghiệm sống) của mình, cũng có phần nào đánh tiếng trước về cuộc hôn nhân có vết rạn, đổ vỡ là chuyện sớm muộn. Tư tưởng hoãn việc sinh con càng thể hiện rõ ràng điều đó. Còn bạn vk, nếu đàng hoàng tự trọng thì ngay từ đầu trước khi tiến tới hôn nhân, sao ko kể hết quá khứ (yêu người có gia đình, bị vợ ngta đánh ghen) để xem chồng tương lai có chấp nhận ko chứ. Nếu bạn vk cho là điều đó cũng bình thường thôi, ko cần phải kể ra, thì càng thấy nhân cách có vấn đề lỗi hỏng ko sửa được.

MuathuHN252

Xe cút kít

Bạn ck chỉ là chia sẻ, tâm tình với bà chị (rất giàu kinh nghiệm sống) của mình, cũng có phần nào đánh tiếng trước về cuộc hôn nhân có vết rạn, đổ vỡ là chuyện sớm muộn. Tư tưởng hoãn việc sinh con càng thể hiện rõ ràng điều đó. Còn bạn vk, nếu đàng hoàng tự trọng thì ngay từ đầu trước khi tiến tới hôn nhân, sao ko kể hết quá khứ (yêu người có gia đình, bị vợ ngta đánh ghen) để xem chồng tương lai có chấp nhận ko chứ. Nếu bạn vk cho là điều đó cũng bình thường thôi, ko cần phải kể ra, thì càng thấy nhân cách có vấn đề lỗi hỏng ko sửa được.
Như em, nếu em yêu ai, em cũng sẽ ko kể trước đây e yêu ai, yêu ntn, các thứ, tất nhiên em sẽ ko yêu ng có gia đình để mà bị rơi vào hoàn cảnh bị đánh ghen. Ng yêu em, có kể về quá khứ thì em nghe, ko kể thì thôi, chứ e cũng sẽ ko hỏi, chỉ cần biết thời điểm hiện tại độc thân là được rồi, điều quan trọng lúc ấy là có tốt với em ko, với gia đình em ko, có phải ng đàng hoàng tử tế lúc đấy ko? Những việc e sẽ hỏi và sẽ đi tìm hiểu kiểu như sinh năm nào, quê ở đâu, đang học trường nào hay làm việc gì, có vào tù ra tội gì ko ạ, còn các ng yêu cũ ntn, có thể vô tình em biết thì biết vậy, chứ e sẽ ko hỏi kĩ yêu cô nào ntn, mà cái việc vô tình em biết kia, nếu em biết ng yêu mình từng đi làm trai bao hay cặp với các chị U40 u50 thì chắc chắn e bỏ luôn lúc đang yêu, cái việc có cặp với các bà U50 ko, thì nhìn công việc và tư duy cũng sẽ đoán dc ít phần để loại trừ rồi

Thành Thị 1

Xe điện
mợ vẫn còn chơi với nó ah, chứ đứa mai mối cho nhà e thì tự dưng .... ko giao lưu gì nữa. Sau vẫn hay mang nó ra tế mỗi khi buồn, mà con ranh đấy nó lại lấy thằng bạn e, từ lúc ấy cũng ít giao lưu với thằng bạn kia luôn.
Nên câu các cụ nói vẫn chuẩn!!!!

Mimeo

Xe điện
Ủa mọi ng hình như đọc ko kĩ ạ. Có ai xin tư vấn tư véo gì đâu. Và đội trẻ vì nhiều lý do tụi nó vẫn mai mối ầm ầm, gì mà kém cỏi cù lần ở đây. Công việc bận rộn, môi trg ko có đối tác, toàn nam hoặc toàn nữ, ko có đk gặp gỡ thì chả mai mối chứ còn làm gì ạ. Sv còn bải rảnh rỗi tụ bạ nhóm nọ nhóm kia. Đội gái trẻ ngoài 30 cơ quan em đều tham gia gặp mặt, mai mối hết. Trai cũng vậy thôi, có gì mà lạ đâu. Cày ra kiếm tiền mua nhà, mua xe, cty toàn giai. Thời gian tán gái ít là đúng. Còn hơn rảnh mà nghèo ạ.
Mọi người nêu quan điểm suy nghĩ thôi mợ ah :)

Môi trường đặc thù toàn nam hoặc toàn nữ rõ là phải qua mai mối mới khớp lệnh được. Chỗ em nam nữ đủ cả, em vẫn trêu chúng nó, các mày ôi, ngay trong tập đoàn này bộ phận nào cũng có zai chưa vợ, gái chưa chồng, làm việc đứa nào cũng thâm niên vài năm cả, chốt hạ đi, tìm kiếm đâu xa làm gì :-j

Cảm ơn mợ đưa case thực tế lên, em có chuyện mà t8m cho chúng nó :D

MuathuHN252

Xe cút kít
mợ vẫn còn chơi với nó ah, chứ đứa mai mối cho nhà e thì tự dưng .... ko giao lưu gì nữa. Sau vẫn hay mang nó ra tế mỗi khi buồn, mà con ranh đấy nó lại lấy thằng bạn e, từ lúc ấy cũng ít giao lưu với thằng bạn kia luôn.
Nên câu các cụ nói vẫn chuẩn!!!!
Nó là anh em trong họ nên ko chơi ko dc ạ. Còn em thì sau vụ bị nó đâm sau lưng, giờ tự dưng em gọi là biết thế, chứ ko xem nó như em gái, quý nó như em gái dc nữa, chơi bt xã giao, nó ốm hay sinh đẻ vẫn đi thăm, con nó ốm mà cần thuốc nhờ e mua vẫn mua, nhưng thiên về trách nhiệm hơn là việc thật tâm quý ạ

thichrauxanh

Xe điện
Thanh niên thiếu kỹ năng thôi mợ.
Một là nghĩ minh cao hay là tự ti mình thấp.

Hai là thấy gái/trai ko dám lao vào. Hoặc lao vào thì vẫn giữ thái độ chảnh chó :D Ko thì cứ lao vào muốn tụt ngay quần con nhà ng ta.

Ba là nhìn kém, ko phân biệt đc tốt xấu nên lao nhầm mục tiêu :D Do nhân cách lưỡng lập, ko nhất quán.

Còn phần ko lao vào vì chưa thích thì kệ mẹ nó, gán ghép làm gì.

red_dragon88

Xe tăng

Kể mà làm gì, kể càng toang, giờ là câu chuyện chấp nhận hay không thôi

dhela

Xe tăng
Thanh niên thiếu kỹ năng thôi mợ.
Một là nghĩ minh cao hay là tự ti mình thấp.

Hai là thấy gái/trai ko dám lao vào. Hoặc lao vào thì vẫn giữ thái độ chảnh chó :D Ko thì cứ lao vào muốn tụt ngay quần con nhà ng ta.

Ba là nhìn kém, ko phân biệt đc tốt xấu nên lao nhầm mục tiêu :D

Còn phần ko lao vào vì chưa thích thì kệ mẹ nó, gán ghép làm gì.
Ơ.. Cụ này phán chuẩn quá này ^^