[Funland] Hôn nhân qua mai mối

PhongFood

Xe điện
Chuẩn cụ, ngu nhất là đi mai mối nếu ko có tính toán gì. Ngu hơn nữa là nghe mai mối. Khắc phục hậu quả khó vô cùng.
Kệ mẹ bọn nó ế còn hơn gán ghép vớ vẩn. Giờ quá khứ đa phần bất hảo, ko tin đc bố con ai.

Cụ Nhím cũng vào xác nhận rồi :D
Đội ế đều có lý do nên ế. K có gì là tự nhiên cả :D

Mimeo

Xe điện
Thông thường phụ nữ kiểu này lại hay lấy đc thằng chồng ngon lành tử tế
Mợ chuẩn.

Những bạn gái này đánh đông dẹp bắc 9 phương nên kinh nghiệm thường thừa. Khi chọn chồng, các bạn ấy cũng rất rất tinh mắt, xác định trúng luôn chồng xịn mới úp sọt chứ đời nào chốt cái ông ko ra gì đâu.

Son23

Xe buýt
Mọi người nêu quan điểm suy nghĩ thôi mợ ah :)

Môi trường đặc thù toàn nam hoặc toàn nữ rõ là phải qua mai mối mới khớp lệnh được. Chỗ em nam nữ đủ cả, em vẫn trêu chúng nó, các mày ôi, ngay trong tập đoàn này bộ phận nào cũng có zai chưa vợ, gái chưa chồng, làm việc đứa nào cũng thâm niên vài năm cả, chốt hạ đi, tìm kiếm đâu xa làm gì :-j

Cảm ơn mợ đưa case thực tế lên, em có chuyện mà t8m cho chúng nó :D
À tại vì nhiều còm chê trách thằng cu trong case phải đi xin tư vấn. Nó chỉ kể cho em vì em như chị ruột nó. Ko 1 câu xin tư vấn. Mang tính thông báo. Và em sẽ dẹp hết bố mẹ họ hàng nếu mọi ng cứ giục chuyện sinh con của nó. Em vốn có tiếng dẹp yên ổn các ý kiến ý cò trong cả họ nhà em.
Em ngẫm lại, đúng là đội trẻ cơ quan, mình chỉ biết chúng nó từ khi vào làm chung. Tâm sự buôn bán hay cùng sát cánh giải quyết việc nọ kia chỉ là 1 góc nhỏ. Mình ko biết gì về quá khứ từng đứa, ko biết gì nhiều về cuộc sống ngoài công sở của tụi nó thật. Giờ đời sống riêng tư được coi trọng, ít biết về đời tư. Trong mắt em, tụi nó đều ngoan ngoãn. Nhưng thôi sau vụ ng nhà mình, em ko dẫn dắt mối nọ mối kia làm quen nữa. Vụ gần đây nhất, em dắt 1 đứa ở cquan đi cafe 1 anh giai - bà bạn em dắt đến. Đằng gái ưng nhưng đằng giai hờ hững. Bà bạn em sốt ruột cứ giục lão bạn bả. Nhưg em rất thính. Em hỏi thẳng bả: thằng cha đó thích chị đúng ko. Bả thừa nhận ông kia thích bả từ thời trẻ. Giờ vẫn chưa lấy vợ. Ối giời ơi em giải tán gấp, nói khéo để bé kia nó ko hào hứng hỏi han cuộc hẹn tiếp theo nữa. Hãi hãi là.

vandinh

Xe container
Tên gọi tiểu tam nghe có vẻ kinh dị, chứ xét đằng thẳng ra, chẳng qua là một chị yêu một anh đã có vợ và hiện nay mối quan hệ này đã chấm dứt.

Và vì lỡ yêu một anh đã có vợ thì bị đánh ghen thôi, đó là hệ quả của cái đầu.

Nói chung là trong vụ việc này thì anh chồng hơi kém bản lĩnh, quan trọng là hiện tại và tương lai như thế nào thôi.
E lại thích phụ nữ tiểu tam mới đau. Tiếc là e có vợ rồi mà chả đứa nào nó tiểu tam với em.

Xechaybangcom

Xe điện
Hihi vụ bà mối kia là em trêu thôi :D

Bạn ck chỉ là chia sẻ, tâm tình với bà chị (rất giàu kinh nghiệm sống) của mình, cũng có phần nào đánh tiếng trước về cuộc hôn nhân có vết rạn, đổ vỡ là chuyện sớm muộn. Tư tưởng hoãn việc sinh con càng thể hiện rõ ràng điều đó. Còn bạn vk, nếu đàng hoàng tự trọng thì ngay từ đầu trước khi tiến tới hôn nhân, sao ko kể hết quá khứ (yêu người có gia đình, bị vợ ngta đánh ghen) để xem chồng tương lai có chấp nhận ko chứ. Nếu bạn vk cho là điều đó cũng bình thường thôi, ko cần phải kể ra, thì càng thấy nhân cách có vấn đề lỗi hỏng ko sửa được.
Ko phải là bạn vợ không kể, đã kể là từng yêu rất sâu đậm, giờ đã chấm dứt. Bạn vợ chỉ không kể là đối tượng từng yêu sâu đậm kia là người đã có vợ.

Em thì nghĩ bạn vợ đã kể điểm chính, còn việc đt đã có vợ chỉ là phụ thôi.

Mimeo

Xe điện
Nó là anh em trong họ nên ko chơi ko dc ạ. Còn em thì sau vụ bị nó đâm sau lưng, giờ tự dưng em gọi là biết thế, chứ ko xem nó như em gái, quý nó như em gái dc nữa, chơi bt xã giao, nó ốm hay sinh đẻ vẫn đi thăm, con nó ốm mà cần thuốc nhờ e mua vẫn mua, nhưng thiên về trách nhiệm hơn là việc thật tâm quý ạ
Mợ lành và tốt tính nên mới vậy. Trách nhiệm mình chỉ bố mẹ, con cái mình thôi. Anh em kiến giả nhất phận. Trước em cũng để ý, ai nhờ gì là cố gắng giúp, dù là khiến mình thấy bị phiền, nhưng từ khi biết từ chối để sống yêu thương cảm xúc của bản thân mình, em thấy hạnh phúc thư thái hơn hẳn.

Tuấn 3s

Xe tăng
Em ko khuyên gì mà chỉ nghe. Nó cũng bình tĩnh, ko hề nhắc gì chuyện bỏ đâu, chỉ nói "em chưa có con vội chị ạ". Tuổi ngoài 30 bọn nó cũng chín chắn rồi. Nhưng chả hiểu sao em cảm giác hôn nhân của bọn nó sẽ ko đc suôn sẻ, có thể vẫn ở với nhau, nhưng gọi là viên mãn, hạnh phúc chắc sẽ khó hơn các cặp đôi khác.
Em thấy cậu này cũng đã có quan điểm nhất định rồi đấy ạ, nên em cũng hóng thôi, đúng như mục đích mở thớt của mợ là "để hiểu thêm các khía cạnh của hôn nhân qua mai mối" chứ ko fải để tham khảo giải pháp gì cả.
Đọc đến trang 4 thấy có nhiều còm hay phết. Em cũng xin bổ sung 1 ý, là có cố tình cưới gần nhà (nhà vợ em cách 6km, hai bà còn dạy cùng trường cấp 3 ngày xưa) thì cũng chả biết hết đc quá khứ yêu đương của nhau đâu. Người ko muốn kể thì họ sẽ ko kể, có thể đơn giản do ngại/lo sợ/hoặc thậm chí mưu tính gì đó. Người có kể thì cũng chưa chắc đã kể hết, có thể họ thấy 1 số chuyện ko cần thiết fải kể ra/kể ra cũng ko để làm gì cả, ví dụ kiểu tình 1 đêm hay sgbb hay tiểu tam. Nhưng lại vẫn có người sẽ kể hết, ko giấu gì cả, thậm chí 3 cái kiểu kia cũng kể luôn. Vậy thì vẫn là do quan điểm sống của mỗi người thôi. Mà quan điểm đó thì đến bố mẹ còn chưa chắc đã hiểu rõ con cái mình chứ nói gì đến người mai mối.
Có lẽ cậu em kia thuộc trường phái "hạnh phúc là quá trình chứ ko fải đích đến", nên vẫn đang bình tĩnh, nên mới chọn mợ để kể (qua những còm trước của mợ thì em cảm thấy mợ là 1 người có tư duy nhất quán, đem lại cảm giác tin tưởng đc, đủ để cậu em kia chia sẻ). Và có thể hiện tại thì chưa, nhưng rồi mợ cũng sẽ đưa ra 1 số góp ý cho cậu em kia thôi, ko đến nỗi ngắn gọn "NEXT" như còm của cụ gì đó ở trên. Chỉ sợ mới 6 tháng thì chưa đủ để cậu em kia tự cảm nhận được đối phương lấy mình vì cái gì, mình có những gì để "ráp" vừa khít với đối phương, liệu về lâu về dài những cái đó có bị lung lay ko, v.v... Mà bản thân người trong cuộc cũng chưa rõ thì làm sao người nghe là mợ có thể đưa ra góp ý cho được. Vợ chồng em trải qua nhiều sự vụ lắm rồi thì em mới dần dần cảm thấy đc những cái đó, mới thấy yên tâm tận hưởng tiếp cái quá trình hạnh phúc đó thay vì lo lắng, hoang mang về đối phương.
Giờ cậu em kia cứ tiếp tục bình tĩnh quan sát, nhưng đến bao giờ mới kết luận được? Kết luận đó liệu có đủ chính xác không? Mất nhiều thời gian quá, lỡ nhiều cơ hội tốt để làm lại thì sao? Nhưng quyết làm lại sớm thì có chắc là sẽ kiếm đc mối khá khẩm hơn không? Nói chung là khoai thực sự.
Và cảm thấy canh bạc mình đánh đang may mắn các cụ ạ!

Son23

Xe buýt
Ko phải là bạn vợ không kể, đã kể là từng yêu rất sâu đậm, giờ đã chấm dứt. Bạn vợ chỉ không kể là đối tượng từng yêu sâu đậm kia là người đã có vợ.

Ko kể yêu sâu đậm gì gì bác nhá. Hai bên chỉ tóm tắt từng yêu đg nhưng ko thành vợ thành chồng. Đg nhiên thời đại này đã yêu đg thì tự hiểu có nhà nghỉ ksan, đều ngoài 30 cả rồi. Case cơ quan em y hệt mà chỉ khác đi là con bé đó nó dám kể hết cho ng tìm hiểu nó. Vẫn nên duyên đó ạ. Nên các cụ đừng nghĩ cứ phải giấu mới là đúng bài.

Mimeo

Xe điện

Sorry cụ trước. Mấy còm của cụ em thấy cứ nhẹ nhàng đánh tráo khái niệm của vấn đề tiểu tam sao sao.

Phụ nữ có học thức, có ngoại hình, nghề nghiệp ổn định, thì tư cách phải tương xứng với cái sự học thức giáo dục đó, tối thiểu biết tự trọng tự tôn để tránh xa cái ko thuộc về mình. Biết người ta có vợ con mà tương tác thiếu chừng mực, gây tình cảm nhớ nhung yêu đương - vậy là vô tình hay cố tình phá hoại gia đình người ta? Nếu quá mù quáng, chưa ý thức được thì khi vợ ngta đánh tiếng thì cũng phải tỉnh ngộ phần nào chứ u mê mãi thế được ạ?

MuathuHN252

Xe cút kít
Mợ lành và tốt tính nên mới vậy. Trách nhiệm mình chỉ bố mẹ, con cái mình thôi. Anh em kiến giả nhất phận. Trước em cũng để ý, ai nhờ gì là cố gắng giúp, dù là khiến mình thấy bị phiền, nhưng từ khi biết từ chối để sống yêu thương cảm xúc của bản thân mình, em thấy hạnh phúc thư thái hơn hẳn.
Con bé ấy sinh non lúc 26w, cháu dc có 1.1kg mợ ah, nên e thương là thương đứa nhỏ ấy. Còn mẹ thì e chỉ đơn giản nghĩ ăn ở có nhân quả thôi. Tại lúc nó nói xấu em ấy là vk ck e chưa cưới nhau, và e ko rõ lý do nhà ck phản đối là gì, ck e thì vẫn bảo e quan trọng là ông ấy, và cũng ko giải thích kĩ gì với bố mẹ ck, ck e chỉ nói 1 câu là vk con ntn con biết. Con lấy vk cho con. Mãi tận mấy năm sau đó, em đã cưới về rồi, có con rồi, ở nhà nghỉ sinh cả tháng thì mới hóng dc là con bé kia nó nói xấu em như thế. Và vì lý do thế nên e mới bị gđ ck phản đối, nhưng ck e giấu nhẹm e cả mấy năm. Tại ổng ko quan tâm ấy. Lúc e biết e cũng điên tiết lên, nhưng nghĩ dù sao giờ e và ck e cũng cưới nhau rồi, nó phá cũng ko phá dc, mà nó cũng mới sinh con bị sinh non thế nên e ko nói gì nó cả. Từ ngày e biết vụ đó đến giờ, e chưa mở miệng ra trách nó câu gì cả nhưng tự khắc ko xem nó như e gái thôi mợ

Son23

Xe buýt
Em thấy cậu này cũng đã có quan điểm nhất định rồi đấy ạ, nên em cũng hóng thôi, đúng như mục đích mở thớt của mợ là "để hiểu thêm các khía cạnh của hôn nhân qua mai mối" chứ ko fải để tham khảo giải pháp gì cả.
Đọc đến trang 4 thấy có nhiều còm hay phết. Em cũng xin bổ sung 1 ý, là có cố tình cưới gần nhà (nhà vợ em cách 6km, hai bà còn dạy cùng trường cấp 3 ngày xưa) thì cũng chả biết hết đc quá khứ yêu đương của nhau đâu. Người ko muốn kể thì họ sẽ ko kể, có thể đơn giản do ngại/lo sợ/hoặc thậm chí mưu tính gì đó. Người có kể thì cũng chưa chắc đã kể hết, có thể họ thấy 1 số chuyện ko cần thiết fải kể ra/kể ra cũng ko để làm gì cả, ví dụ kiểu tình 1 đêm hay sgbb hay tiểu tam. Nhưng lại vẫn có người sẽ kể hết, ko giấu gì cả, thậm chí 3 cái kiểu kia cũng kể luôn. Vậy thì vẫn là do quan điểm sống của mỗi người thôi. Mà quan điểm đó thì đến bố mẹ còn chưa chắc đã hiểu rõ con cái mình chứ nói gì đến người mai mối.
Có lẽ cậu em kia thuộc trường phái "hạnh phúc là quá trình chứ ko fải đích đến", nên vẫn đang bình tĩnh, nên mới chọn mợ để kể (qua những còm trước của mợ thì em cảm thấy mợ là 1 người có tư duy nhất quán, đem lại cảm giác tin tưởng đc, đủ để cậu em kia chia sẻ). Và có thể hiện tại thì chưa, nhưng rồi mợ cũng sẽ đưa ra 1 số góp ý cho cậu em kia thôi, ko đến nỗi ngắn gọn "NEXT" như còm của cụ gì đó ở trên. Chỉ sợ mới 6 tháng thì chưa đủ để cậu em kia tự cảm nhận được đối phương lấy mình vì cái gì, mình có những gì để "ráp" vừa khít với đối phương, liệu về lâu về dài những cái đó có bị lung lay ko, v.v... Mà bản thân người trong cuộc cũng chưa rõ thì làm sao người nghe là mợ có thể đưa ra góp ý cho được. Vợ chồng em trải qua nhiều sự vụ lắm rồi thì em mới dần dần cảm thấy đc những cái đó, mới thấy yên tâm tận hưởng tiếp cái quá trình hạnh phúc đó thay vì lo lắng, hoang mang về đối phương.
Giờ cậu em kia cứ tiếp tục bình tĩnh quan sát, nhưng đến bao giờ mới kết luận được? Kết luận đó liệu có đủ chính xác không? Mất nhiều thời gian quá, lỡ nhiều cơ hội tốt để làm lại thì sao? Nhưng quyết làm lại sớm thì có chắc là sẽ kiếm đc mối khá khẩm hơn không? Nói chung là khoai thực sự.
Và cảm thấy canh bạc mình đánh đang may mắn các cụ ạ!
Thanh niên ngoài 30 cày cuốc đủ mua nhà mua xe ở đất HN thì ko kém đc, em đề cao sự nỗ lực của nó. Và em cũng cảm nhận nó đang bình tĩnh giải quyết. Nó chỉ nói với em 1 lần duy nhất. Nó đã ra tay dẹp yên nguồn tin để câu chuyện này ko đến đc tai ng nhà nó. Em chả định khuyên gì. Là người trải qua sóng gió hôn nhân, em rất thấm thía việc Nhìn vậy mà ko phải vậy. Chỉ 2 người mới tự cảm nhận và tự biết mình phải làm gì. Hơn nữa, vẫn là mình nghe từ phía em mình, chả có tư cách phán xét. Nhưg là tuyp phụ nữ trung niên truyền thống thì đg nhiên em ko thích mấy cái trò ngoại tình nội tình.

Son23

Xe buýt
Sorry cụ trước. Mấy còm của cụ em thấy cứ nhẹ nhàng đánh tráo khái niệm của vấn đề tiểu tam sao sao.

Phụ nữ có học thức, có ngoại hình, nghề nghiệp ổn định, thì tư cách phải tương xứng với cái sự học thức giáo dục đó, tối thiểu biết tự trọng tự tôn để tránh xa cái ko thuộc về mình. Biết người ta có vợ con mà tương tác thiếu chừng mực, gây tình cảm nhớ nhung yêu đương - vậy là vô tình hay cố tình phá hoại gia đình người ta? Nếu quá mù quáng, chưa ý thức được thì khi vợ ngta đánh tiếng thì cũng phải tỉnh ngộ phần nào chứ u mê mãi thế được ạ?
Đặc biệt, đã thể hiện mình là con nhà gia giáo thì càng phải kỉ luật bản thân để xứng với chữ gia giáo mợ nhỉ. Nếu là 1 em gái công khai quan điểm thoáng, sống bản năng nọ kia thì ko nói làm gì. Nhưng 1 gái luôn thể hiện mình có giá, gia giáo, học thức, thì việc mập mờ với đàn ông đã có vợ đã là sự mất giá.

Tuấn 3s

Xe tăng
Thanh niên ngoài 30 cày cuốc đủ mua nhà mua xe ở đất HN thì ko kém đc, em đề cao sự nỗ lực của nó. Và em cũng cảm nhận nó đang bình tĩnh giải quyết. Nó chỉ nói với em 1 lần duy nhất. Nó đã ra tay dẹp yên nguồn tin để câu chuyện này ko đến đc tai ng nhà nó. Em chả định khuyên gì. Là người trải qua sóng gió hôn nhân, em rất thấm thía việc Nhìn vậy mà ko phải vậy. Chỉ 2 người mới tự cảm nhận và tự biết mình phải làm gì. Hơn nữa, vẫn là mình nghe từ phía em mình, chả có tư cách phán xét. Nhưg là tuyp phụ nữ trung niên truyền thống thì đg nhiên em ko thích mấy cái trò ngoại tình nội tình.
Mợ đang làm chuẩn ạ!
Em thì vẫn nhiều lúc ngứa mồm ko chịu đc nên nói, sau rồi mới thấy mình hớ :(

Nhimtiu

Xe container
Mấy cái vụ mai mối này, em thấy cho dù quen nhau bằng cách nào, ai mai mối thì luôn fai nghĩ trong đầu do mình. Sướng khổ do mình, mình fai chịu trách nhiệm.
Em và ck e cũng mai mốt đây. Nhưng quả mai mối cho e cũng hãm lắm, em giả sử sau có lục đục gì với ck hay hiện tại có khó khăn vất vả gì em cũng chả bao giờ trách gì nó cả, xem như số phận mình vậy thôi. Nhưng con bé đó thì ban đầu làm mai cho e và ck em, nhưng sau đó, 2 chị em có chút mâu thuẫn thì nó quay lại phá, đi đơm điều bịa đặt nói xấu e với nhà ck, để hòng phá đám em và ck em nhưng phá ko dc. Bây giờ mỗi lần nhà chồng có ai nói cái câu là may mà ck em lấy dc em hoặc có ai khen em, thì nó ngay lập tức nhảy vào nhận công, là nhờ nó mà vk ck em quen nhau.
Hay em đề nghị mợ làm mai ngay mợ mai này cho cụ buicongchuc để cụ ý phá cho, cụ này em nghe đồn tốn ái lém. Quân tử 15 năm trả thù chưa bao giờ là muộn mợ nhé. =))

Politeboy

Xe tăng
Xưa e vẫn nghe các cụ nói vui : Ở đời có bốn cái ngu, Làm mai, lãnh nợ, gác cu, cầm chầu. Thực ra thì giờ cũng ko nặng nề ai làm mai hay ko nữa.
E thì thấy mạng xã hội phát triển nên giờ trai gái quen nhau dễ hơn xưa nên làm mai cũng ít đi nhiều chứ.
Làm mai mối là dành cho đối tượng ế và kém cỏi vẫn nhiều cụ ạ
Còn thanh niên bình thường thì nó tự tìm người nó thích, tự tìm hiểu quá khứ và gia đình của nhau, chấp nhận được thì cưới, cưới xong biết bị lừa hoặc thậm chí không thấy hợp nhau nhau nữa thì bỏ nhau
Cụ cứ về bảo em cụ thế. Nó mà là thằng không đần đụt thì hiểu ngay, còn nó không hiểu nổi thì kệ nó thôi.

buicongchuc

Xe ba gác
Mắt không thấy thì tim không đau. Quá khứ đã qua rồi còn tương lai phía trước. Vui vẻ mà sống thôi.
Người dưng về ở với mình mà các cụ sứ soi mói thì chỉ mệt đầu cụ nhỉ.

Mimeo

Xe điện
Con bé ấy sinh non lúc 26w, cháu dc có 1.1kg mợ ah, nên e thương là thương đứa nhỏ ấy. Còn mẹ thì e chỉ đơn giản nghĩ ăn ở có nhân quả thôi. Tại lúc nó nói xấu em ấy là vk ck e chưa cưới nhau, và e ko rõ lý do nhà ck phản đối là gì, ck e thì vẫn bảo e quan trọng là ông ấy, và cũng ko giải thích kĩ gì với bố mẹ ck, ck e chỉ nói 1 câu là vk con ntn con biết. Con lấy vk cho con. Mãi tận mấy năm sau đó, em đã cưới về rồi, có con rồi, ở nhà nghỉ sinh cả tháng thì mới hóng dc là con bé kia nó nói xấu em như thế. Và vì lý do thế nên e mới bị gđ ck phản đối, nhưng ck e giấu nhẹm e cả mấy năm. Tại ổng ko quan tâm ấy. Lúc e biết e cũng điên tiết lên, nhưng nghĩ dù sao giờ e và ck e cũng cưới nhau rồi, nó phá cũng ko phá dc, mà nó cũng mới sinh con bị sinh non thế nên e ko nói gì nó cả. Từ ngày e biết vụ đó đến giờ, e chưa mở miệng ra trách nó câu gì cả nhưng tự khắc ko xem nó như e gái thôi mợ
Case mợ giống bà chị dâu họ nhà em thế. Cũng 1 con cháu trong họ mai mối cho lấy nhau rồi cũng chính nó cứ dèm pha thời gian sau lúc 2 người sắp cưới. Nhưng rồi ai ăn ở ra sao, mọi người trong họ đều biết mà. Anh chị họ em lấy nhau gần 20 năm rồi, cháu lớn năm nay ĐH năm 1. Qua thời gian, mọi người ngày càng quý bà chị dâu hiền lành, tốt nết vì bà í chu đáo, chăm lo chồng con, biết đối nội đối ngoại chu toàn. Còn con cháu kia, đúng là nhanh nhảu cái mồm chứ ko được 1 phần của bà ấy đâu.

Nhimtiu

Xe container
mợ vẫn còn chơi với nó ah, chứ đứa mai mối cho nhà e thì tự dưng .... ko giao lưu gì nữa. Sau vẫn hay mang nó ra tế mỗi khi buồn, mà con ranh đấy nó lại lấy thằng bạn e, từ lúc ấy cũng ít giao lưu với thằng bạn kia luôn.
Nên câu các cụ nói vẫn chuẩn!!!!
Ơ hoá ra cc tổng kết quay đi quay lại quay trc quay sau vẫn đúng hả cụ?=))