[Funland] Hôn nhân của cháu - chuyện nghiêm túc

Trạng thái
Thớt đang đóng

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Ngày xưa và ở quê thôi chứ bây giờ chả việc gì phải xấu hổ với thiên hạ mà chỉ sợ con mình buồn nên thương nó gấp đôi gấp 3 để bù đắp phần nào chứ không điên mà mắng chưởi chuyện đã rồi :D
Nên em mới thắc mắc giờ năm 2021 rồi, vẫn còn nặng chuyện ăn kem trc cổng ạ, :))

Nên em mới thắc mắc giờ năm 2021 rồi, vẫn còn nặng chuyện ăn kem trc cổng ạ, :))
Bên nhà trai nghĩ mình kèo trên nên muốn khôn hết phần thiên hạ thôi chứ qua kia gặp nhà gái cũng cứng cựa thì có khi lại xìu ngay ấy mà :D

xe mo cau

Xe buýt
Cưới hay ko là ở chúng nó. Sống hạnh phúc hay ko là do chúng nó. Gần nhà em có thằng cu đi làm gặp chị máy bay nạ dòng về nhà đòi cưới mà bố mẹ ko đồng ý. Chúng nó sống với nhau và tòi ra đứa con. Giờ gọi về bảo cho cưới nó bảo có con rồi thì cưới làm gì.

Nắng nhạt

Xe điện
ý nhà cháu là phản đối 2 đứa cam kết hôn nhân. Còn chuyện quyết định sinh con là việc của 2 đứa. Là bố mẹ, không liên quan đến chuyện tình yêu nhưng sẽ nhìn vào việc các con hòa hợp, có đủ thời gian tìm hiểu và trải qua thử thách, điều kiện gia đình tương xứng để nói ưng hay không ưng cho con kết hôn. Tuy nhiên, có nhiều trường hợp bố mẹ không ưng chúng nó vẫn đến với nhau và hạnh phúc. Còn ở đây, thời gian quen biết có 3 tháng là người làm cha mẹ và có lo lắng cho tương lai của con, nhà cháu không đồng ý kết hôn từ phía nhà cháu, còn nhà gái đồng ý hay không cháu không liên quan. Chuyện quyết định sinh con thì bố mẹ cũng không có quyền có ý kiến nên nhà cháu chỉ nhận trách nhiệm cùng chăm sóc nuôi dưỡng. Nếu mẹ cháu bé từ chối trách nhiệm mà mình nhận thì cũng đành chịu. Xã hội đề cao bình đẳng giới thì phụ nữ trong tình yêu cũng được bình đẳng như nam giới, yêu là vì mình muốn yêu, muốn quan hệ vì là mình muốn quan hệ như thế là bình đẳng. Có con đặt tên là cao su thủng cũng tội cho trẻ con lắm ý
Thời gian mới quen chỉ 3 tháng nếu chưa có thai thì ok cứ từ từ tìm hiểu thêm. Còn có thai rồi mà không muốn bỏ thì nên cưới, hoặc không cưới thì nên bỏ thai. Đẻ con ra mà bố mẹ đều có gia đình khác thì tội đứa trẻ. Thêm nữa đã quen nhau 3 tháng và có con với nhau thì ít nhiều đã có tình cảm với nhau, cậu trai kia cũng muốn cưới chứng tỏ cũng yêu cô gái. Nếu ghét nhau mà bắt cưới nó cũng bùng thôi. Cuộc sống không ai biết trước. Rất nhiều cặp yêu nhau lâu, tìm hiểu kỹ, môn đăng hộ đối nhưng cuối cùng vẫn đứt hoặc sống với nhau chỉ vì trách nhiệm đó thôi

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Bên nhà trai nghĩ mình kèo trên nên muốn khôn hết phần thiên hạ thôi chứ qua kia gặp nhà gái cũng cứng cựa thì có khi lại xìu ngay ấy mà :D
Dạ vâng, em cũng nghĩ nếu đặt mình cửa trên thì khó nói lắm. Đã có định kiến với nhau ngay từ đầu thì sống cũng rất cực. Nếu cha mẹ cô gái ừ hữ thì cô gái phải chịu trách nhiệm với cuộc đời mình. Mà ko thì làm mẹ đơn thân (mẹ đơn thân cũng khổ). Tội nhất là đứa bé, haiz

Cưới hay ko là ở chúng nó. Sống hạnh phúc hay ko là do chúng nó. Gần nhà em có thằng cu đi làm gặp chị máy bay nạ dòng về nhà đòi cưới mà bố mẹ ko đồng ý. Chúng nó sống với nhau và tòi ra đứa con. Giờ gọi về bảo cho cưới nó bảo có con rồi thì cưới làm gì.
Làm cha mẹ thì ts quý nhất là con cái, lấy quyền người lớn để áp đặt sau này về già nó không ngó ngàng đến rồi lại than thân trách phận hối hận muộn màng :D

thien.tn

Xe tải
nó cũng tùy từng trường hợp mợ ạ. mợ đừng gom chung vào một rổ thế
nếu 2 đứa quen biết nhau đủ time, gia đình biết nhau, qua lại với nhau, thì việc có bầu là điều mừng.
Mới 3 tháng, mợ đã auto cho là gái ngoan ư
Mợ cũng hiểu, khái niệm trinh tiết thì chủ yếu là của con gái, cái này do văn hóa VN ngàn đời nó vậy, nên cái ủa của mợ thì khó trả lời lắm.
Thôi tầm này rồi cụ động viên cháu vs bà chị cụ đừng tính chuyện cưới xin gì hết, cứ bảo cô kia muốn làm gì thì làm là xong ạ.

vnptvinaphone

Xe buýt
Vẫn biết mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh, người ngoài nên hạn chế phán xét nhưng thú thật là hoa nhà này rất khó ngửi. Nó thum thủm mùi chuột chết, nêm thêm vị hèn, chút bất nhân bất nghĩa, và rất nhiều bạc tình.

Dạ vâng, em cũng nghĩ nếu đặt mình cửa trên thì khó nói lắm. Đã có định kiến với nhau ngay từ đầu thì sống cũng rất cực. Nếu cha mẹ cô gái ừ hữ thì cô gái phải chịu trách nhiệm với cuộc đời mình. Mà ko thì làm mẹ đơn thân (mẹ đơn thân cũng khổ). Tội nhất là đứa bé, haiz
Có ck nếu HP thì hiển nhiên ai không muốn nhưng nếu có ck không ra gì thì thà làm mẹ đơn thân còn hơn :D

tung.pham

Xe hơi
nó cũng tùy từng trường hợp mợ ạ. mợ đừng gom chung vào một rổ thế
nếu 2 đứa quen biết nhau đủ time, gia đình biết nhau, qua lại với nhau, thì việc có bầu là điều mừng.
Mới 3 tháng, mợ đã auto cho là gái ngoan ư
Mợ cũng hiểu, khái niệm trinh tiết thì chủ yếu là của con gái, cái này do văn hóa VN ngàn đời nó vậy, nên cái ủa của mợ thì khó trả lời lắm.
Đọc đủ 28 trang thì người có vấn đề ở câu chuyện này là anh chứ không phải chị mẹ. Chị kia shock thì có thể trong lúc suy nghĩ không thông suốt nên đưa ra phương án hơi rắn và không được hợp tình lắm (nói thế là còn nhẹ đấy).
Nhưng cái ông em sát cạnh mà suy nghĩ kiểu này thì hỏng, nói chung anh khá là gia trưởng, cổ hủ, áp đặt. Tôi đã mất công đọc 17 trang hồ sơ các comment của anh, thấy anh góp ý các câu chuyện KHÔNG PHẢI CỦA NHÀ MÌNH thì khá là thấu tình đạt lý, nhưng chuyện NHÀ MÌNH thì anh khôn quá.
Anh tiêu chuẩn kép quá anh ạ! Tư duy như thế thì cả làng có góp ý anh cũng không thông được đâu. Phải thay đổi góc nhìn đi.

haivu603122

Xe tải
ý nhà cháu là phản đối 2 đứa cam kết hôn nhân. Còn chuyện quyết định sinh con là việc của 2 đứa. Là bố mẹ, không liên quan đến chuyện tình yêu nhưng sẽ nhìn vào việc các con hòa hợp, có đủ thời gian tìm hiểu và trải qua thử thách, điều kiện gia đình tương xứng để nói ưng hay không ưng cho con kết hôn. Tuy nhiên, có nhiều trường hợp bố mẹ không ưng chúng nó vẫn đến với nhau và hạnh phúc. Còn ở đây, thời gian quen biết có 3 tháng là người làm cha mẹ và có lo lắng cho tương lai của con, nhà cháu không đồng ý kết hôn từ phía nhà cháu, còn nhà gái đồng ý hay không cháu không liên quan. Chuyện quyết định sinh con thì bố mẹ cũng không có quyền có ý kiến nên nhà cháu chỉ nhận trách nhiệm cùng chăm sóc nuôi dưỡng. Nếu mẹ cháu bé từ chối trách nhiệm mà mình nhận thì cũng đành chịu. Xã hội đề cao bình đẳng giới thì phụ nữ trong tình yêu cũng được bình đẳng như nam giới, yêu là vì mình muốn yêu, muốn quan hệ vì là mình muốn quan hệ như thế là bình đẳng. Có con đặt tên là cao su thủng cũng tội cho trẻ con lắm ý
Cám ơn cụ. cũng là một ý kiến ủng hộ. em thấy nhiều đứa nó ngon ngọt dụ dỗ bạn gái đi BV; thực tế các bv phá thai đầy chứ ko phải ko phải ít. chắc các cụ offer có khi nhảy đồng ở cửa bv chứ ko chừng
Nhà em ko ủng hộ chuyện phá, nếu 2 đứa nó tự đi đk thì cũng không thể cấm được, còn quan điểm của chị gái là chưa cho cưới

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Hồi trẻ trâu em đã xác định ưng mới chịch, chịch là xác định luôn, lấy thì còn lâu mới cho bỏ nhé :)

Bọn trẻ bây giờ thích là chịch, em chịu ko dám phán 8-}

canhnh89

Xe tăng
Website
toyota-thanhxuan.com
Con bé kia là con cụ chủ thì cụ có đồng ý như vậy không?. Phải nghĩ cho người ta nữa chứ.

td lines

Xe điện
Chị Dậu , Nghị Quế à Dù sao cũng mang con cho nhà mình mà định không cưới hỏi rồi " bố thí " như kẻ ban ơn cho cái nhà ở tạm , 2 năm sau tao vừa ý thì cho cưới mà không nghĩ cho gia đình người ta . Em mà có con gái như thế dắt về , đến mà đón còn không quên đi

Bachs

Xe hơi
ơ, tụi nó sinh con thì không can thiệp nhưng đkkh lại can thiệp là sao? Đúng ra đkkh trước có con sau nhưng đây là "tai nạn" thì nếu chấp nhận phải chấp nhận tất chứ muốn hoàn hảo thì sao được :D
Phản đối nghĩa là ngăn con mình bước vào cuộc sống hôn nhân khi chưa đủ chín muồi cả về phía bản thân nó lẫn cả chưa đủ chín muồi để hiểu và thấy phù hợp với đối phương. Nói thẳng là can ngăn con. Còn con có nghe hay không, lại là chuyện khác, nhà cháu đang bàn là con đang nghe theo. Nghĩa là chuyện giờ chỉ nói với nhau trên phương diện trách nhiệm thôi ah. Còn con không nghe theo chuyện lại khác cụ/mợ nhé

SubmarineTH

Xe buýt
Thớt này e thấy tập hợp rất nhiều cccm "tinh hoa" mà phần lớn đều ném đá ý kiến cụ chủ. Như vậy cụ chủ cũng nên xem lại phương án giả định đó. Về bản chất thì cha mẹ nào cũng thương con, muốn con có 1 gđ hạnh phúc nên nhiều khi can thiệp quá sâu vào cuộc sống của con cái. Nếu cháu cụ chủ dưới 18t và còn đang ăn chơi lêu lổng thì em 100% đồng ý với gđ cụ chủ. Còn đây cháu nó đã 24t, là quân nhân thì nó cũng có thừa ý thức về cs của mình rồi. Cụ đừng mặc định cháu cụ ngây thơ như đứa trẻ như vậy. Các chú bộ đội bây giờ rượu chè gái gú thành thánh rồi cụ. Chắc chắc đây cũng ko phải là bạn gái đầu đời của nó chứ?
Vậy nên nó đã đủ tuổi để chịu trách nhiệm về cs của chính mình rồi. Gđ cụ hãy ủng hộ và giúp đỡ nó để hướng tới cs hp sau này. Cả 2 vợ chồng đều nghề nghiệp đầy đủ thì lo gì nếu chúng yêu và tự quyết định cưới nhau.
Còn em thấy chị gái và cụ chủ đang dựa trên 1 giả định chả có cơ sở gì để đưa ra KH ngăn cản đám cưới và thử thách 2 năm để bị cccm ném đá. Nếu cụ đã biết cô gái kia chắc chắc là 1 kẻ lẳng lơ, cave hoàn lương bẫy cháu cụ thì em đồng ý với gđ cụ. Đằng này gđ cụ chỉ phỏng đoán dựa cơ sở là mới quen 3 tháng và có bầu là dễ dãi, hư hỏng thì chính cụ phải xem lại đi ạ, ko thì bị ném đá nhiều cũng ko oan đâu. Những người bỏ công viết còm ở đây ko phải là người ít học, vh thấp vào ném đá đâu cụ mà ngược lại đấy.
Cuối cùng, em góp ý cụ chủ giải pháp sau:
Hỏi lại thằng cháu xem nó tìm hiểu gì về bạn gái rồi, quen trong hoàn cảnh nào, có tình cảm ko hay chỉ mục đích chơi bời rồi bị xẩy chân?
1. Nếu bgai ko vấn đề gì + cháu cụ có tình cảm --> cưới ngay và luôn, nhà chị cụ coi như có phước, hãy trân trọng.
2. Bgai ko vấn đề + cháu cụ chỉ ăn chơi qua đường: --> hãy đập cho thằng cháu cụ 1 trận và bắt nó phải có trách nhiệm đàng hoàng, ko phải miễn cưỡng cưới cho xong. Sau đó nói rõ với cô gái kia. Nếu cô gái vẫn chấp nhận làm vợ cháu cụ thì cưới ngay. Ko chấp nhận thì cháu cụ phải có trách nhiệm giúp đỡ nuôi con đến 18t nếu cô gái giữ thai lại. Còn vì hận cháu cậu mà cô gái bỏ con thì cụ cũng ko tiếc loại cháu dâu như này. Nhưng em đoán cô gái nếu chọn bỏ cưới nuôi con thì cũng đếch cần cháu cụ trợ giúp gì đâu, gđ chị cụ mất 1 đứa cháu nội, còn quả báo gì em ko biết.
3. Bgai có vđ + cháu cụ có tc và muốn cưới.--> Đồng ý với phương án của chị gái cụ
4. Bgai có vđ + cháu cụ chỉ chơi bời: --> trường hợp này khó vì đã có bầu rồi, giải quyết thế nào cũng gây tổn hại cho ngưòi trong cuộc và nhất là đứa bé trong bụng kia. Nó đòi hỏi các bên phải cùng có trách nhiệm, ngồi lại với nhau để tìm giải pháp phù hợp nhất. Chẳng có ai giúp đc ngoài những người trong cuộc.
cụ hỏi thì em kể, chứ ko các cụ lại chửi là kể mãi.
chị ấy sẽ cho 2 đứa ở với nhau cái nhà mà chị ấy đang có. còn cháu em nó đi làm, cũng có lương để mà nuôi con. nên con nó đẻ ra thì nó phải tự nuôi chứ sao lại phải nhờ người khác mà cụ lại hỏi em
Nếu sau 2 năm, lỡ có ko hợp nhau, nếu mẹ cháu ko nuôi thì thằng cu kia và bà nội phải nuôi
Nhiều cụ lại bảo thế chịch free à, đến là vãi với mồm của nhiều cụ.

Bachs

Xe hơi
Thế cưới muộn thì chắc đã hạnh phúc ? Bao lâu là vội vàng, 3 tháng có người là vội, nhưng có người là lâu.

Thằng cu nó đủ tuổi để quyết định cuộc đời nó, mợ lo cho nó được tới già không ?

Nó làm thì nó phải chịu trách nhiệm, nó đã muốn vậy, tại sao lại cấm cản ?

Tốt nhất người như mợ, nên để con trai mình 40 tuổi, tìm hiểu 20 năm rồi cưới, cho nó hạnh phúc viên mãn =)) =)) =)) =))
3 tháng vẫn là đủ, kể cả 1 tuần nếu con mình đủ tinh để đánh giá. Chuyện ở đây đang nói là cưới vì cái bầu cụ/mợ nhé

6997

Xe container
E dặn F1 nhà em: yêu thỏi mái quan hệ an toàn, dính bầu mà xác định cưới thì cưới chứ dell có bầu mà cưới thì sau này đi chữa mệt lắm.
Em sửa cụ 1 tý nhé:

yêu thì thoải mái quan hệ an toàn, xác định cưới thì thả, dính bầu rồi cưới. chứ cưới rồi mà dell có bầu thì sau này đi chữa mệt lắm.

Trạng thái
Thớt đang đóng