[Funland] Hôn nhân của cháu - chuyện nghiêm túc

Trạng thái
Thớt đang đóng
Vâng nhiều nhà họ vui vẻ nuôi cháu ngoại mà cụ, nhưng vì con cháu mình nên phải chấp nhận cả rể + thông gia thôi.

Có chỗ thông gia thông giáo nấu cháo nuôi nhau, mà cũng có chỗ vác giáo đâm nhau đấy cụ. :))
Em thấy đầy ra. Có ông bạn có đứa con gái học hành đàng hoàng lại yêu một thằng phá phách chơi bời nên ngăn cấm nhưng tụi nó yêu quá nên chơi bài có bầu thế là cũng phải cắn răng cho tụi nó cưới nhau :D

congthuong

Xe điện
Đúng ra đây là sự thử thách cho cả 2 đứa, đương nhiên như cụ phân tích thì thiệt cho bên nhà gái hơn; ai cũng biết việc này
Mốc thời gian là 2 năm, có thể như cụ nào nói giảm xuống, cái này cũng khó đoán, vì biết đâu chị em cũng chỉ là bài đưa ra xem thái độ cô bé kia thế nào, có yêu con mình thật lòng hay ko thôi; cái này em cũng ko được biết.
Vì cô bé kia có chửa, nhà cụ coi cửa dưới, mới ra cái đề thử như vậy.

Giờ cháu cụ 3 tháng dẫn 1 đứa con nhà quyền thế, chưa chửa, về xin cưới... nhà cụ có dám đưa bài ra xem thái độ không ????

Vãi ...

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Thế quái nào mà đa phần cứ ăn kem là gái auto sai, nhà gái auto không biết dạy con,
Sau em đứa nào đến nhà em tìm hiểu em cứ auto bảo, chym nào làm gái nhà tao sai, tao auto cắt, thế có được không?
Vâng, thời đó (những năm 200x) thì chuyện có bầu trước xấu hổ lắm ạ (Nên em vẫn đặt dấu hỏi to đùng là giờ năm 2021 rồi vẫn nặng chuyện đó vậy).
Con gái chúng em lúc nào cũng bị cha mẹ răn đe chuyện đó ấy. Có cô cháu lỡ ăn cơm trc kẻng mà bố cô ấy mắng mỏ, chửi cho ko còn gì. Vì thương con thôi, nhưng ko vượt qua đc định kiến XH, cũng ko biết làm thế nào cho ổn thoả.

May là cả hai cases em biết thì đều sống với nhau đến giờ. Nên em cực kỳ dị ứng với những GD coi chuyện con gái có bầu trc là "hư hỏng". Ủa, vậy con giai mang đồ của mình đi tạo giống nòi thì ko hư hỏng ạ?

Minh CNK

[Tịch thu bằng lái]
chuẩn cụ.
em nói thêm, cũng tránh cô gái kia có 1 đời chồng nữa chứ nhỉ. Thực sự nếu chúng nó ko yêu nhau thì cưới nhau tiếp cũng là một cái sai. chỉ giải quyết được sỹ diện của cả hai bên (nhà gái nhiều hơn)
Hiện tại gia đình chưa biết mặt mũi con bé kia ntn
e cũng hoàn toàn chả muốn can thiệp, chị gái thì có hỏi ý kiến
Hai năm sau: Chàng trai 26 tuổi phong độ, đang lên chức, để ý mấy em xinh tươi trong cơ quan, con thủ trưởng
Cô gái: 28 tuổi, đẻ con, bụng béo, sồ xề, dáng bánh bèo, cậu kia còn yêu mới lạ, ở đấy mà cưới, có khi chủ thớt có thêm mấy đứa cháu nữa cũng nên

Chỉnh sửa cuối:
Vâng, thời đó (những năm 200x) thì chuyện có bầu trước xấu hổ lắm ạ (Nên em vẫn đặt dấu hỏi to đùng là giờ năm 2021 rồi vẫn nặng chuyện đó vậy).
Con gái chúng em lúc nào cũng bị cha mẹ răn đe chuyện đó ấy. Có cô cháu lỡ ăn cơm trc kẻng mà bố cô ấy mắng mỏ, chửi cho ko còn gì. Vì thương con thôi, nhưng ko vượt qua đc định kiến XH, cũng ko biết làm thế nào cho ổn thoả.

May là cả hai cases em biết thì đều sống với nhau đến giờ. Nên em cực kỳ dị ứng với những GD coi chuyện con gái có bầu trc là "hư hỏng". Ủa, vậy con giai mang đồ của mình đi tạo giống nòi thì ko hư hỏng ạ?
Mắng là khi chưa có hậu quả chứ có rồi thì mắng làm gì? Em có đủ trai gái, nếu gái đẻ ra không ai nuôi em nuôi và chả xấu hổ với thằng nào con nào còn trai nếu làm đứa nào có bầu mà từ chối thì ra khỏi nhà vì con nó nó không thương thì đừng hy vọng gì nó thương bố nó :D

Bachs

Xe hơi
Phản đối thì ai cho có trách nhiệm mà mơ mộng vậy mợ? Con ai cũng là vàng hết do đó được mất chưa rõ ràng đâu mà nghĩ ở cửa trên hay dưới :D
ý nhà cháu là phản đối 2 đứa cam kết hôn nhân. Còn chuyện quyết định sinh con là việc của 2 đứa. Là bố mẹ, không liên quan đến chuyện tình yêu nhưng sẽ nhìn vào việc các con hòa hợp, có đủ thời gian tìm hiểu và trải qua thử thách, điều kiện gia đình tương xứng để nói ưng hay không ưng cho con kết hôn. Tuy nhiên, có nhiều trường hợp bố mẹ không ưng chúng nó vẫn đến với nhau và hạnh phúc. Còn ở đây, thời gian quen biết có 3 tháng là người làm cha mẹ và có lo lắng cho tương lai của con, nhà cháu không đồng ý kết hôn từ phía nhà cháu, còn nhà gái đồng ý hay không cháu không liên quan. Chuyện quyết định sinh con thì bố mẹ cũng không có quyền có ý kiến nên nhà cháu chỉ nhận trách nhiệm cùng chăm sóc nuôi dưỡng. Nếu mẹ cháu bé từ chối trách nhiệm mà mình nhận thì cũng đành chịu. Xã hội đề cao bình đẳng giới thì phụ nữ trong tình yêu cũng được bình đẳng như nam giới, yêu là vì mình muốn yêu, muốn quan hệ vì là mình muốn quan hệ như thế là bình đẳng. Có con đặt tên là cao su thủng cũng tội cho trẻ con lắm ý

Minh CNK

[Tịch thu bằng lái]

Nói hư hỏng thì hơi quá, đấy là nhiệm vụ của... giống đực, chẳng qua là con người sống có trách nhiệm với việc mình làm như thế nào thôi
Giờ nhiều nhà còn đòi có mới cưới kìa, thế là các ông tha hồ đi thả, ai có thì cưới, gặp phải em thì em cắt ku,

Prisca

Xe tải
Hai năm sau: Chàng trai 26 tuổi phong độ, đang lên chức, để ý mấy em xinh tươi trong cơ quan, co thủ trưởng
Cô gái: 28 tuổi, đẻ con, bụng béo, sồ xề, dáng bánh bèo, cậu kia còn yêu mới lạ, ở đấy mà cưới, có khi chủ thớt có thêm mấy đứa cháu nữa cũng nên
Vẫn còn cái nhà thừa mà, ta lại test tiếp 2 năm nữa, trừ phi nhà gái nhìn rõ là ngon...á nhầm ngoan thật.

gachaybo

Xe tăng
Đắn đo mãi, em bán than trên này cái và nhờ các cụ/mợ chia sẻ . Chuyện gia đình nghiêm túc nên cụ nào có buông lời đùa cợt thì cho em xin ạ
Thằng cu cháu- con bà chị gái nhà em, năm nay mới 24 tuổi, vừa ra trường được hơn 1 năm. mới báo là bạn gái có 2 vạch. 2 đứa quen nhau được 3 tháng, quen nhau gần 1 tháng thì đã đưa nhau vào nhà nghỉ. cô bé này năm nay 26 tuổi, học hành tử tế, ra trường và cũng đã có việc làm. 2 đứa quen nhau và đến giờ cũng chưa giới thiệu với gia đình bên chị em. cu cháu cũng mới về ra mắt gia đình bên kia được khoảng tháng. hiện giờ bên nhà cô bé kia cũng chưa biết gì về việc bầu bí
Hiện giờ bé gái kia đòi cưới; muốn có danh phận
Chị gái em khá sốc việc này. việc chúng nó quen nhau và có sp trước trong thời gian quá ngắn. cu cháu thì ko biết nó có yêu thương con bé kia thật lòng ko, vì việc yêu đương của nó cũng khá nhăng nhít, hay cũng chỉ vì lỡ có sản phẩm nên phải có trách nhiệm. thằng cu này khá ngoan, có trách nhiệm và khá thật thà. Hiện tại cu cháu muốn cưới để nhận trách nhiệm
Hiện tại chúng nó cũng chưa đưa nhau về gặp anh chị em. Chị gái em thì khá kiên quyết phản đối chuyện này; và đưa ra giải pháp là thôi cho chúng mày ở tạm cái nhà của chị đã mua (giờ cho thuê; cu cháu hiện đang ở trong cơ quan QĐ) để sinh nở; sau 2 năm nếu vẫn còn yêu thương nhau thì tổ chức cưới xin đàng hoàng. cháu kia mà mẹ nó ko nuôi thì bà chị em nuôi.
Theo các cụ thì quyết định của chị em có hợp lý không. em ko đánh giá cao con bé này, tuổi cũng đã trưởng thành. yêu nhau đàng hoàng thì sẽ được chấp nhận. chưa biết nhà bạn trai thế nào mà đã lên giường thì quả là ngu dốt.
Các cụ mợ cho em xin ý kiến là chị gái em xử lý như vậy có ổn ko nhỉ ?
Chị cụ chuẩn

Chỉnh sửa cuối:
ý nhà cháu là phản đối 2 đứa cam kết hôn nhân. Còn chuyện quyết định sinh con là việc của 2 đứa. Là bố mẹ, không liên quan đến chuyện tình yêu nhưng sẽ nhìn vào việc các con hòa hợp, có đủ thời gian tìm hiểu và trải qua thử thách, điều kiện gia đình tương xứng để nói ưng hay không ưng cho con kết hôn. Tuy nhiên, có nhiều trường hợp bố mẹ không ưng chúng nó vẫn đến với nhau và hạnh phúc. Còn ở đây, thời gian quen biết có 3 tháng là người làm cha mẹ và có lo lắng cho tương lai của con, nhà cháu không đồng ý kết hôn từ phía nhà cháu, còn nhà gái đồng ý hay không cháu không liên quan. Chuyện quyết định sinh con thì bố mẹ cũng không có quyền có ý kiến nên nhà cháu chỉ nhận trách nhiệm cùng chăm sóc nuôi dưỡng. Nếu mẹ cháu bé từ chối trách nhiệm mà mình nhận thì cũng đành chịu. Xã hội đề cao bình đẳng giới thì phụ nữ trong tình yêu cũng được bình đẳng như nam giới, yêu là vì mình muốn yêu, muốn quan hệ vì là mình muốn quan hệ như thế là bình đẳng. Có con đặt tên là cao su thủng cũng tội cho trẻ con lắm ý
ơ, tụi nó sinh con thì không can thiệp nhưng đkkh lại can thiệp là sao? Đúng ra đkkh trước có con sau nhưng đây là "tai nạn" thì nếu chấp nhận phải chấp nhận tất chứ muốn hoàn hảo thì sao được :D

Minh CNK

[Tịch thu bằng lái]
Vẫn còn cái nhà thừa mà, ta lại test tiếp 2 năm nữa, trừ phi nhà gái nhìn rõ là ngon...á nhầm ngoan thật.
Là em thì em test hẳn 20 năm, test 2 năm phí cái nhà quá, đã đầu tư thì phải xứng đáng chứ tội gì ;)) 2 năm cũng chưa thể khẳng đinhđược ngoan hay không

Amethyst2020

Xe buýt
Chắc các cụ gạch đá nhiều rồi em đọc không xuể, nhưng đúng thật nhà cụ thớt ko có đạo đức.

Đừng có lôi cái lý lẽ ra đây làm gì, thực ra chỉ bo bo nghĩ cho cháu trai nhà mình mà ko mảy may nghĩ cho con gái nhà người ta. Ba tháng chịch nhau thì sao, quá là bình thường. Có bầu có thể là tai nạn, nhưng là hậu quả do cả hai gây ra, chứ không phải chỉ một mình cô gái. Hai đứa nó đồng thuận đến với nhau vì con thì có lý gì nhà cụ ngăn cản? Nếu mà là người có tâm và trách nhiệm thì nhà cụ trước hết phải rước con gái nhà ng ta về bằng cái đám cưới, để cho cháu mình có cha mẹ đàng hoàng. Rồi sau đó ăn ở được với nhau hay không thì để thời gian trả lời.

Còn chơi trò sống thử 2 năm, thế đứa bé vẫn còn đấy thử hay thật thay đổi được gì? Chả nhẽ vì ko có cái đám cưới mà cháu trai nhà cụ tránh được sự thật này ah? Hay chỉ vì đỡ mang tiếng 1 đời vợ? Thế còn đứa nhỏ? Sinh ra trong hoàn cảnh này có thiệt thòi cho nó quá ko? Cháu nhà cụ chứ ai đâu mà tính toán quá thế.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Mắng là khi chưa có hậu quả chứ có rồi thì mắng làm gì? Em có đủ trai gái, nếu gái đẻ ra không ai nuôi em nuôi và chả xấu hổ với thằng nào con nào còn trai nếu làm đứa nào có bầu mà từ chối thì ra khỏi nhà vì con nó nó không thương thì đừng hy vọng gì nó thương bố nó :D
Năm đó, bố cô ấy vì thương con, lúc cưới khóc mãi í. Lúc chưa cưới thì chửi, ai cũng hiểu vì thương con. Kiểu bất lực ấy ạ: Ko bảo đc con nên cứ lao vào yêu, yêu rồi thì hậu quả là cái bụng to nên ở quê họ vẫn xì xào. Rồi thương con vì ít tuổi, lấy chồng kiểu nhà mình "cửa dưới" nên thương.

Em cũng có cả giai cả gái, riêng con giai, em cực kỳ nghiêm khắc trong việc có trách nhiệm với việc làm của mình. Em cũng y như cụ, con mình mà ko thương thì biến ngay khỏi nhà chứ ở đó mà chối bỏ. Còn thương mình, thì mình ko cưỡng cầu. Mình cũng phải sống cho đúng, sai thì nhận lỗi, kể cả với con ạ.

haivu603122

Xe tải

nó cũng tùy từng trường hợp mợ ạ. mợ đừng gom chung vào một rổ thế
nếu 2 đứa quen biết nhau đủ time, gia đình biết nhau, qua lại với nhau, thì việc có bầu là điều mừng.
Mới 3 tháng, mợ đã auto cho là gái ngoan ư
Mợ cũng hiểu, khái niệm trinh tiết thì chủ yếu là của con gái, cái này do văn hóa VN ngàn đời nó vậy, nên cái ủa của mợ thì khó trả lời lắm.

Langthang_Mercedes

Xe container
cũng có người thấy p án đó ổn mà mợ, mà sao mợ lại muốn văng. mợ về tu nhân tích đức đi nhé
Không cầu thị thì mở thớt hỏi ý kiến làm chóa gì. 100 người comment, được hai ba ông mắt nhắm mắt mở đọc không kỹ có quan điểm gần giống mình thì lấy làm tự đắc, nói người khác mà không nhìn lại mình. Khi đi hỏi thấy ý kiến trái chiều thì phải cám ơn, tiếp thu mà ngẫm việc nhà mình, người ta chửi cũng có lý do vì cứ bật tanh tách như tôm, mà bọn tôm thì ấy nó lại ở trên đầu, đến khổ.

Năm đó, bố cô ấy vì thương con, lúc cưới khóc mãi í. Lúc chưa cưới thì chửi, ai cũng hiểu vì thương con. Kiểu bất lực ấy ạ: Ko bảo đc con nên cứ lao vào yêu, yêu rồi thì hậu quả là cái bụng to nên ở quê họ vẫn xì xào. Rồi thương con vì ít tuổi, lấy chồng kiểu nhà mình "cửa dưới" nên thương.

Em cũng có cả giai cả gái, riêng con giai, em cực kỳ nghiêm khắc trong việc có trách nhiệm với việc làm của mình. Em cũng y như cụ, con mình mà ko thương thì biến ngay khỏi nhà chứ ở đó mà chối bỏ. Còn thương mình, thì mình ko cưỡng cầu. Mình cũng phải sống cho đúng, sai thì nhận lỗi, kể cả với con ạ.
Ngày xưa và ở quê thôi chứ bây giờ chả việc gì phải xấu hổ với thiên hạ mà chỉ sợ con mình buồn nên thương nó gấp đôi gấp 3 để bù đắp phần nào chứ không điên mà mắng chưởi chuyện đã rồi :D

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
nó cũng tùy từng trường hợp mợ ạ. mợ đừng gom chung vào một rổ thế
nếu 2 đứa quen biết nhau đủ time, gia đình biết nhau, qua lại với nhau, thì việc có bầu là điều mừng.
Mới 3 tháng, mợ đã auto cho là gái ngoan ư
Mợ cũng hiểu, khái niệm trinh tiết thì chủ yếu là của con gái, cái này do văn hóa VN ngàn đời nó vậy, nên cái ủa của mợ thì khó trả lời lắm.
Theo cụ thì mấy tháng yêu nhau mà quan hệ TD thì mới là ngoan ạ?

Trạng thái
Thớt đang đóng