[Funland] Hôn nhân của cháu - chuyện nghiêm túc

Trạng thái
Thớt đang đóng

waterlilyhn

Xe tải
Sao các cụ lại phản đối phương án của mẹ chú rể nhỉ

Thứ nhất: Gia đình người ta ko chối bỏ đứa trẻ,

Thứ hai: Gia đình người ta tạo đk cho 2 đứa chung sống, bằng cách cho ở riêng,

Việc thử thách 2 năm đó với em là chấp nhận được. Đã lỡ một bước rồi thì ko thể đòi hỏi tròn trịa được, chọn lấy cái đỡ xấu hơn thôi.

Các cụ nhớ rằng, kết hôn nhầm người có thể hủy hoại cả một cuộc đời, áp dụng cho cả 2 bên. Nên ko vì một cái đám cưới cho đẹp lý lịch mà hỏng cả đời con mình.

Chốt lại em đồng ý.
vụ ở chung 2 năm cùng nuôi con khác gì kết hôn trừ mỗi cái giấy dky? Nếu sau 2 năm ko hợp chia tay nhau thì hậu quả ít hơn chắc? Hay k phải chia con? Con khai sinh ra ghi ko có bố vì chưa có dky thì tốt hơn cho nó à? Đã là con người đàng hoàng thì hãy để con sinh ra một cách đàng hoàng, ko làm đc thì bỏ thai, chia tay, tìm ng khác.

ocean08

Xe điện
Việc của Cháu Cụ và của Chị gái Cụ thì mỗi người sẽ có mỗi cách giải quyết, phần đa đều nghiêng về phương án nhân văn, có tình khi mà khuyên cháu Cụ có trách nhiệm với thai nhi và cô người yêu.
Tuy nhiên, chỉ Cháu Cụ và Chị gái Cụ mới hiểu hết sự tình và quan trọng họ là người quyết định việc của họ. Cụ có tham mưu đúng thì nếu họ không nghe cũng chịu.
Em mà là cô gái kia chắc em sẽ chọn phương án không cưới, k lấy người mà để cho mình mang thai, sinh nở và nuôi con trong 2 năm rồi tính tiếp.
Không vì cái thai mà chấp nhận tương lai bất định cũng như tình cảm nhà người yêu đối xử với mình như thế, nhất là trong thời đại này...

Chỉnh sửa cuối:

haivu603122

Xe tải
ĐÚng rồi, bản chất sự việc là ở chỗ đã kịp hiểu về nhau chưa mà ràng buộc. Còn giải pháp cứ đi lại 2 bên gia đình, nhận con cái, cháu chắt và cho đôi trẻ sống với nhau. Khi thật lòng yêu nhau cưới đâu có muộn, người nổi tiếng đầy người ở với nhau chán chê mới tổ chức đám cưới có sao.
Nhà bạn này đâu có chối bỏ trách nhiệm hoặc không cho cặp đôi sống với nhau đâu mà các cụ vào mắng nhiếc ghê quá.
3 tháng quá ngắn để ghép một cặp đôi hic.
đúng là như cụ nói, em hiểu được cháu em nó chưa sẵn sàng, nhưng nó dám đứng ra nhận trách nhiệm vì cô bé kia muốn cưới. Giải pháp của cụ đưa ra em thấy cũng đầy người nổi tiếng họ làm, mà các cụ ở đây chửi ghê quá

Gacon2012

Xe buýt
Quan trọng là 2 đứa nó muốn cưới chứ nếu 2 đứa nó bảo cứ sống thử rồi tính sau thì đã chả có thớt này còn việc cụ nói hợp lý là chỉ 1 bề vì nếu đặt trường hợp cụ là mẹ cô gái thì có cho là hợp lý không? :D
Chắc tại e tư tưởng thoáng nên cũng ko thấy vấn đề gì với mẹ cô gái kia cả.
F1 của e cũng là gái cũng đang đi học thôi. tuy nhiên nếu sau này nó lỡ kiểu như thế này thì e vẫn khuyên nó là ko nên cưới chồng vì cái thai.
Xã hội đã khá thoáng về singmom rồi. cưới trước sau gì cũng có sao đâu.
Con gái mình thế mà đẩy nó vào gia đình nhà chồng chưa tìm hiểu kỹ, nhỡ phải gia đình ko phù hợp thì tội con bé ra.
Chờ 2 năm thế này cũng tiện, nhỡ ko hợp thì lúc đó thì giải tán ngay và luôn, con thì mang về ông bà ngoại cũng được.

Nắng nhạt

Xe điện
Vậy thì 2 năm thử thách để làm gì hả cụ, cho nó về ở cùng gia đình dăm bữa nửa tháng là biết ngay thôi chứ vấn đề gì.
Vấn đề dưới thì em nghĩ chính tầng lớp người già chúng ta mới phải học lại đạo đức đấy. Dù chưa biết phải cháu mình hay không nhưng khi cháu dâu nó đã đẻ ra thì cụ cũng nên coi nó như con cháu trong nhà mới đúng. Nếu ck nó không chấp nhận thì li dị vẫn là giải pháp tốt hơn là cái thử thách 2 năm này
Còm của cụ đúng ý em. Đưa ra mốc thời gian thử thách 2 năm đúng là trò trẻ ranh. Cậu con trai 24 tuổi mà coi nó như trẻ con không cho nó quyết định cuộc đời nó đúng là hài. Tiện đây em kể chuyện thật, tháng trước em đi đám cưới con bà chị gái lão chồng em thấy thằng cu đang học lớp 9 nhà bà ấy đèo bạn gái về bằng xe đạp ở từ tối hôm trước đến chiều hôm sau. Em ngạc nhiên quá hỏi mẹ nó là thằng A nó dẫn bạn gái về ra mắt à, mẹ nó bảo ừ chết thế chứ mới lớp 9. Mẹ nó kể tối hôm đó chị gái thằng A gọi nó ra hỏi han dặn dò đại ý là không cấm yêu nhưng phải đảm bảo việc học hành và việc quan hệ giới tính là chưa được phép, đi tù như chơi đấy. Thằng A trả lời chị yên tâm em đã tìm hiểu kỹ vấn đề đấy rồi em có ngu đâu. Mà ai cũng phải công nhận nhận từ lúc có người yêu thằng A nó trưởng thành ra bao nhiêu. Biết lo lắng, vun vén mọi việc trong nhà như người nhớn. Em thấy cách xử lý của gia đình bà chị em hay và hợp lý

holland

Xe tăng
E thấy mẹ của chàng trai 24 tuổi suy nghĩ thế là hợp lý.

Bg cưới xin cũng chỉ là thủ tục, cưới sớm lại ly hôn sớm chả để làm gì.
Cứ cho 2 đứa chu cấp đàng hoàng, thời gian nữa vẫn dính lấy nhau thì cưới cũng chả muộn.
Quan trọng là trong khoảng thời gian 2 năm đó thì nhà trai nhất quyết phải đối xử với cô gái 26 tuổi kia như con dâu chứ ko được thái độ chia rẽ.
Kể được thế này thì tốt. Vẫn nhận dâu con nhưng chỉ chưa cưới, và cái mốc 2 năm không phải là mốc bắt buộc cố định.
Mình vẫn bị ảnh hưởng bởi đám cưới khá hoành tráng 3 tháng trước của con chị bạn. Đòi cưới nhau, đám cưới vui như Tết thế ma giờ giải tán vì những lý do vớ vẩn, đứa bé còn chưa sinh ra.
Mới đầu mẹ chú rể cũng định để sang năm cưới, chỉ làm lễ ăn hỏi nhận dâu con, sau tặc lưỡi cưới luôn. AI dè, hai đứa nó tự giải tán quá nhanh.

vụ ở chung 2 năm cùng nuôi con khác gì kết hôn trừ mỗi cái giấy dky? Nếu sau 2 năm ko hợp chia tay nhau thì hậu quả ít hơn chắc? Hay k phải chia con? Con khai sinh ra ghi ko có bố vì chưa có dky thì tốt hơn cho nó à? Đã là con người đàng hoàng thì hãy để con sinh ra một cách đàng hoàng, ko làm đc thì bỏ thai, chia tay, tìm ng khác.
Bỏ thai hay không là do cô gái quyết định cái này không ai quyết định thay được, kể cả có ck thì ck cũng chỉ khuyên can hoặc cùng lắm là bỏ vk :D

bocusoc

Xe đạp
đúng là như cụ nói, em hiểu được cháu em nó chưa sẵn sàng, nhưng nó dám đứng ra nhận trách nhiệm vì cô bé kia muốn cưới. Giải pháp của cụ đưa ra em thấy cũng đầy người nổi tiếng họ làm, mà các cụ ở đây chửi ghê quá
Cụ không cung cấp rõ thông tin.
1. Trong thời gian thử thách 2 năm, chị gái cụ cung cấp cho cô gái kia bao tiền để nuôi cháu của chị gái cụ? Hay nhà mẹ nó phải nuôi?
2. Sau 2 năm nếu như 2 bên không cưới nhau thì nhà cụ có đòi nuôi cháu không? hay để mẹ cháu nuôi cháu?

formd

Xe tăng
Website
www.handheld.com.vn
Cụ cũng đang phán xét người khác giả quân tử đấy. Nếu cụ cho mình là đúng thì mọi người ở đây cũng đúng vì đang phê phán những người đang muốn can thiệp trắng trợn vào quyền làm người của con cháu họ :D
Thì em chả bảo em là giả quân tử đó thôi :D :D :D

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Thật với mợ. Chẳng phải chuyện nhà mình, nhưng em cũng thấy rất bức xúc. Em chỉ muốn văng đủ thứ ở cái thớt này, nhất là đọc những lời vàng ngọc trao đi đổi lại của ông cậu chủ thớt.
Nhưng thôi, em đi ra, giữ gìn phượng thể, để tu nhân tích đức, còn chuẩn bị cho con gái sau này, mợ nhỉ :D
:)) Ở thớt này, em với mợ rõ là thể hiện mẹ vợ rất "bình đẳng" rồi, nên sau này con gái cũng nhìn gương mà theo,:P

gld

Xe điện
Sỹ quan QĐ mà cô bé kia nó tố là toy cả lũ
Mà hỏi cả 2 đưa dám chơi thì dám chịu
Giờ you ask me, me ask whom

Chắc tại e tư tưởng thoáng nên cũng ko thấy vấn đề gì với mẹ cô gái kia cả.
F1 của e cũng là gái cũng đang đi học thôi. tuy nhiên nếu sau này nó lỡ kiểu như thế này thì e vẫn khuyên nó là ko nên cưới chồng vì cái thai.
Xã hội đã khá thoáng về singmom rồi. cưới trước sau gì cũng có sao đâu.
Con gái mình thế mà đẩy nó vào gia đình nhà chồng chưa tìm hiểu kỹ, nhỡ phải gia đình ko phù hợp thì tội con bé ra.
Chờ 2 năm thế này cũng tiện, nhỡ ko hợp thì lúc đó thì giải tán ngay và luôn, con thì mang về ông bà ngoại cũng được.
Chuyện con gái lỡ có bầu rồi sợ tai tiếng muốn có ck là xưa rồi nhưng chỉ có 2 con đường để chọn. Muốn có trách nhiệm thì cưới (không hợp thì li dị) còn không thì ai về nhà nấy chứ không còn gì để thử vì có con là thật hơn cả thật :D

holland

Xe tăng
Cô bé kia muốn cưới thì khó rồi. Không cho cưới cô bé lại hận bố mẹ chú rể dù vẫn được coi là dâu con. Hai bên đồng lòng thì tốt hơn.

haivu603122

Xe tải
Thật với mợ. Chẳng phải chuyện nhà mình, nhưng em cũng thấy rất bức xúc. Em chỉ muốn văng đủ thứ ở cái thớt này, nhất là đọc những lời vàng ngọc trao đi đổi lại của ông cậu chủ thớt.
Nhưng thôi, em đi ra, giữ gìn phượng thể, để tu nhân tích đức, còn chuẩn bị cho con gái sau này, mợ nhỉ :D
cũng có người thấy p án đó ổn mà mợ, mà sao mợ lại muốn văng. mợ về tu nhân tích đức đi nhé

Sỹ quan QĐ mà cô bé kia nó tố là toy cả lũ
Mà hỏi cả 2 đưa dám chơi thì dám chịu
Giờ you ask me, me ask whom
Em cũng không đồng tình với việc tố. Có con mà trốn thì trước sau cũng toang vậy thì luyến tiếc làm gì? Con gái em đẻ mà cha nó không vui vẻ nhận em nuôi tất, quan trọng con mình thấy vui là đủ :D

haivu603122

Xe tải
Cụ không cung cấp rõ thông tin.
1. Trong thời gian thử thách 2 năm, chị gái cụ cung cấp cho cô gái kia bao tiền để nuôi cháu của chị gái cụ? Hay nhà mẹ nó phải nuôi?
2. Sau 2 năm nếu như 2 bên không cưới nhau thì nhà cụ có đòi nuôi cháu không? hay để mẹ cháu nuôi cháu?
cụ hỏi thì em kể, chứ ko các cụ lại chửi là kể mãi.
chị ấy sẽ cho 2 đứa ở với nhau cái nhà mà chị ấy đang có. còn cháu em nó đi làm, cũng có lương để mà nuôi con. nên con nó đẻ ra thì nó phải tự nuôi chứ sao lại phải nhờ người khác mà cụ lại hỏi em
Nếu sau 2 năm, lỡ có ko hợp nhau, nếu mẹ cháu ko nuôi thì thằng cu kia và bà nội phải nuôi
Nhiều cụ lại bảo thế chịch free à, đến là vãi với mồm của nhiều cụ.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
cũng có người thấy p án đó ổn mà mợ, mà sao mợ lại muốn văng. mợ về tu nhân tích đức đi nhé
Này cụ, nếu cụ thực lòng lên đây mở thớt để xin ý kiến của các cụ/mợ, thì cụ nên lắng nghe xem như nào. Rồi cụ đưa ra phương án về nói chuyện với chị của cụ. Đó mới là "xin ý kiến".
Cụ cứ ra cái giọng kẻ cả, cửa trên của nhà giai thế ạ?

Hơn nữa, em đọc mấy còm cụ còn "khẩu nghiệp" hơn các mợ (có cả em trong đó) trên đây í.

haivu603122

Xe tải
Em cũng không đồng tình với việc tố. Có con mà trốn thì trước sau cũng toang vậy thì luyến tiếc làm gì? Con gái em đẻ mà cha nó không vui vẻ nhận em nuôi tất, quan trọng con mình thấy vui là đủ :D
thằng cu kia nó có trốn đâu mà tố, vãi với mồm của các cụ
hay cụ lại bảo đi tố bà nội vì bà ko đồng ý, híc

hainguyen2408

Xe đạp
em thì vẫn quan niệm truyền thống; yêu đương thì cần tìm hiểu kỹ; đi sớm quá, làm sớm quá đều ko tốt. chịch nhau mà ko biết nhà bạn trai như thế nào thì bây giờ nhà bạn trai ko đồng ý thì nó phải gánh hậu quả thì đây cũng là nhân quả thôi, đúng ko cụ.
Vấn đề ở đây là mới chỉ 3 tháng quen nhau
em cũng ko bênh cháu em; nhưng nhiều cụ tay nhanh hơn não. nó bảo muốn cưới cô bé kia chứ có phải chạy làng đâu; nó dám nhận trách nhiệm mà
chị em cũng ko phải vô trách nhiệm, cho chúng nó ở nhà;
còn nếu chỉ cưới vì lỡ có sp, thì sau này hôn nhân ko hạnh phúc, thiệt cho cả 2 chứ ko phải mình cháu em đúng ko cụ
Em rất ít khi cmt trên diễn đàn, nhưng đọc một mạch mấy trang thấy gia đình cụ đang ích kỷ quá. Nếu có nặng lời mong cụ thông cảm.
Nếu không có đám cưới mà sau này tan rã thì em gái kia coi như không chồng mà có con, thiệt thòi cho con gái người ta. Còn cháu cụ thì chả mất gì.
Sau này tan rã giữa cưới và không cưới nó ảnh hưởng em gái và gia đình e gái kia nhiều lắm.
Chưa kể sinh con ra muôn vàn khó khăn, va chạm nếu không kết hôn em nghĩ 100% tan rã. Còn kết hôn rồi thì nó còn ràng buộc lẫn nhau.
Vài lời gửi đến cụ

Trạng thái
Thớt đang đóng