[Funland] Hôn nhân của cháu - chuyện nghiêm túc

Trạng thái
Thớt đang đóng

Nắng nhạt

Xe điện
vì chưa biết con bé kia là người thế nào, có học hay cũng ko đảm bảo là có đạo đức
cũng ko loại trừ có phải cháu mình ko nữa, ở đời ai biết được chữ ngờ
Chưa biết thì nhà cụ tìm hiểu luôn đi còn chờ gì nữa. Gọi cô bé đến nói chuyện trước rồi sang nhà nói chuyện cho hai đứa nó tìm hiểu nhau một thời gian nữa và cũng qua đó nhà cụ nhận xét được nhà người ta như thế nào. Nếu nhà họ và bản thân cô gái kia không phải là trường hợp quá đáng như đầu trộm đuôi cướp, cave vv thì sao phải ngăn cản? Em cảm nhận được gia đình nhà cụ thuộc loại kỹ tính quá. Cô gái nào về làm dâu chắc cũng khó ở

hungmic

Xe điện
Đắn đo mãi, em bán than trên này cái và nhờ các cụ/mợ chia sẻ . Chuyện gia đình nghiêm túc nên cụ nào có buông lời đùa cợt thì cho em xin ạ
Thằng cu cháu- con bà chị gái nhà em, năm nay mới 24 tuổi, vừa ra trường được hơn 1 năm. mới báo là bạn gái có 2 vạch. 2 đứa quen nhau được 3 tháng, quen nhau gần 1 tháng thì đã đưa nhau vào nhà nghỉ. cô bé này năm nay 26 tuổi, học hành tử tế, ra trường và cũng đã có việc làm. 2 đứa quen nhau và đến giờ cũng chưa giới thiệu với gia đình bên chị em. cu cháu cũng mới về ra mắt gia đình bên kia được khoảng tháng. hiện giờ bên nhà cô bé kia cũng chưa biết gì về việc bầu bí
Hiện giờ bé gái kia đòi cưới; muốn có danh phận
Chị gái em khá sốc việc này. việc chúng nó quen nhau và có sp trước trong thời gian quá ngắn. cu cháu thì ko biết nó có yêu thương con bé kia thật lòng ko, vì việc yêu đương của nó cũng khá nhăng nhít, hay cũng chỉ vì lỡ có sản phẩm nên phải có trách nhiệm. thằng cu này khá ngoan, có trách nhiệm và khá thật thà. Hiện tại cu cháu muốn cưới để nhận trách nhiệm
Hiện tại chúng nó cũng chưa đưa nhau về gặp anh chị em. Chị gái em thì khá kiên quyết phản đối chuyện này; và đưa ra giải pháp là thôi cho chúng mày ở tạm cái nhà của chị đã mua (giờ cho thuê; cu cháu hiện đang ở trong cơ quan QĐ) để sinh nở; sau 2 năm nếu vẫn còn yêu thương nhau thì tổ chức cưới xin đàng hoàng. cháu kia mà mẹ nó ko nuôi thì bà chị em nuôi.
Theo các cụ thì quyết định của chị em có hợp lý không. em ko đánh giá cao con bé này, tuổi cũng đã trưởng thành. yêu nhau đàng hoàng thì sẽ được chấp nhận. chưa biết nhà bạn trai thế nào mà đã lên giường thì quả là ngu dốt.
Các cụ mợ cho em xin ý kiến là chị gái em xử lý như vậy có ổn ko nhỉ ?
Cháu nghĩ nên có trách nhiệm trong hành vi của mình, con nhà ai chẳng bảo ngoan :)

holland

Xe tăng
chuẩn cụ. em thấy nhận xét của cụ thật thỏa đáng. rồi nhiều cụ còn vào mạt xát, sợ thật !
Phán xét người khác thì dễ lắm, làm được như thế nào mới quan trọng
em ko bênh cháu em, và mắng nó té tát. thực tế cháu nó thế nào em biết. chắc chắn 1 điều cháu em nó chưa sẵn sàng cho cuộc hôn nhân này, có bầu là việc ngoài ý muốn. nó cũng nhận trách nhiệm và xin với mẹ để cưới, mà nhiều cụ phán kinh quá
việc sống với nhau là chuyện cả đời, ràng buộc nhau bằng một đám cưới liệu có ràng được mãi ko
ĐÚng rồi, bản chất sự việc là ở chỗ đã kịp hiểu về nhau chưa mà ràng buộc. Còn giải pháp cứ đi lại 2 bên gia đình, nhận con cái, cháu chắt và cho đôi trẻ sống với nhau. Khi thật lòng yêu nhau cưới đâu có muộn, người nổi tiếng đầy người ở với nhau chán chê mới tổ chức đám cưới có sao.
Nhà bạn này đâu có chối bỏ trách nhiệm hoặc không cho cặp đôi sống với nhau đâu mà các cụ vào mắng nhiếc ghê quá.
3 tháng quá ngắn để ghép một cặp đôi hic.

haivu603122

Xe tải
Con gái người ta có chửa rồi, còn bàn bạc gì nữa hả Cụ. Cưới thôi.
Chỉ có 2 vấn đề cần xem xét là trường hợp đứa bé gái kia có lăng nhăng ko ? có thật lòng không ? hay lại lừa cu cháu Cụ vào tròng để đổ vỏ:)
Còn nếu thật lòng thì vui vẻ mà tổ chức cho các cháu. Sự việc ko thay đổi đc thì nên thay đổi góc nhìn cho 2 bên hạnh phúc. Sau này chúng nó yêu nhau hay không thì bố ai mà biết đc, có môn đăng hậu đối sau vẫn chia tay là chuyện cơm bữa mà.
đây cũng là lý do chính cụ ạ, chứ ko ai làm cái việc rẽ duyên chúng nó làm gì. thông tin em nói rõ là mới quen nhau 3 tháng, chưa hề ra mắt bố mẹ, thế mà mọi người cứ mặc định cô bé kia là con nhà lành.

vì chưa biết con bé kia là người thế nào, có học hay cũng ko đảm bảo là có đạo đức
cũng ko loại trừ có phải cháu mình ko nữa, ở đời ai biết được chữ ngờ
Vậy thì 2 năm thử thách để làm gì hả cụ, cho nó về ở cùng gia đình dăm bữa nửa tháng là biết ngay thôi chứ vấn đề gì.
Vấn đề dưới thì em nghĩ chính tầng lớp người già chúng ta mới phải học lại đạo đức đấy. Dù chưa biết phải cháu mình hay không nhưng khi cháu dâu nó đã đẻ ra thì cụ cũng nên coi nó như con cháu trong nhà mới đúng. Nếu ck nó không chấp nhận thì li dị vẫn là giải pháp tốt hơn là cái thử thách 2 năm này

ĐÚng rồi, bản chất sự việc là ở chỗ đã kịp hiểu về nhau chưa mà ràng buộc. Còn giải pháp cứ đi lại 2 bên gia đình, nhận con cái, cháu chắt và cho đôi trẻ sống với nhau. Khi thật lòng yêu nhau cưới đâu có muộn, người nổi tiếng đầy người ở với nhau chán chê mới tổ chức đám cưới có sao.
Nhà bạn này đâu có chối bỏ trách nhiệm hoặc không cho cặp đôi sống với nhau đâu mà các cụ vào mắng nhiếc ghê quá.
Cụ đọc hết các còm đi rồi phát biểu. Nếu thằng cu kia từ chối trách nhiệm thì vẫn bt vì tc chỉ nó biết và nếu cố thì cũng toang nhưng trong khi thằng kia xin cưới còn người lớn tính toán muốn khôn hết phần thiên hạ (đúng ra phải vun vào cho đứa cháu đỡ thiệt thòi) nên mới bị chưởi sml :D

Esse blue

Xe tải
Có duyên thì mới có bầu, mà bầu bây giờ với nhiều đôi còn khó đấy nhé.
Giờ kể cả yêu nhau vài năm xong về còn thấy ko hợp, bỏ nhau bình thường.
Nói chung em không nghĩ thời gian yêu nhau quyết định việc gì cả, sống với nhau thế nào mới quan trọng. Cu nhà cụ xác định cưới, em kia cũng thuận cưới thì thôi tốt nhất gia đình đừng bàn ra, tán vào. Sau còn nhìn mặt nhau nhiều.

just for fun

Xe lăn
Đôi bạn trẻ muốn cưới thì vì lý do gì lại ngăn cản ạ?
Nếu đã ngăn thì ngăn hẳn luôn, bẩu phụ huynh ko đồng ý chứ đưa ra cái giải pháp dở hơi là thử thách 2 năm. Cụ/mợ không nghĩ 5 năm đầu là khủng hoảng hôn nhân à, có yêu nhau đến mấy, thương nhau đến mấy ở với nhau còn có lúc muốn lấy xẻng hót đối phương ra khỏi nhà nữa là mối quan hệ lỏng lẻo không ràng buộc. Các cháu nó muốn cưới người lớn cứ can thiệp làm gì?

Gacon2012

Xe buýt
E thấy mẹ của chàng trai 24 tuổi suy nghĩ thế là hợp lý.

Bg cưới xin cũng chỉ là thủ tục, cưới sớm lại ly hôn sớm chả để làm gì.
Cứ cho 2 đứa chu cấp đàng hoàng, thời gian nữa vẫn dính lấy nhau thì cưới cũng chả muộn.
Quan trọng là trong khoảng thời gian 2 năm đó thì nhà trai nhất quyết phải đối xử với cô gái 26 tuổi kia như con dâu chứ ko được thái độ chia rẽ.

xelulu

Xe buýt
Ò ép dại này thành phiên bản oeps trẻ thơ khi nào ý nhỉ

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Đúng thế ạ. Em cũng đang nhủ lòng từ bây giờ, làm sao để dạy con gái các kỹ năng sống, sao cho con tự biết yêu thương và trân trọng mình trước tiên, để đừng bao giờ bi lụy hay tự hủy hoại bản thân mình, rồi phải có học, có việc, biết cư xử có tình, có hậu...
Càng thương con, càng lo cho con mợ ạ.
Em đi vod rịu bon tay quá nên ko còn để vod cho mợ ạ, em tặng mợ @};-.

Sợ nhất là con gái khi yêu, cứ đắm đuối tưởng người yêu mình là giời là biển. Cũng sợ nhất, chàng trai có mẹ chống lưng, cả họ nhà chồng dung túng cho lối sống ko có trách nhiệm. Con gái, khi gả đi rồi thì nhà gái gần như ko có tiếng nói nữa. Sống làm người nhà chồng, chết làm ma nhà chồng. Khéo ăn ở thì cha mẹ ngẩng cao mặt, mà vụng ở thì cha mẹ tủi hổ. Nói kiểu gì thì PN vẫn rất khổ. Như cô gái kia, nếu có làm mẹ đơn thân cũng vất vả trăm đường. Nói gì thì nói, cha mẹ cô gái vừa thương vừa xót. Giận cả con mình, giận cả nhà giai.

Làm cha mẹ, con cái có lỡ sa ngã thì còn cơ hội cho chúng sửa, thì dang tay ra mà đón con đón cháu. Hà cớ gì phải đoạ đày cô gái những "2 năm". Con gái sinh xong coi như lột xác rồi, còn đâu xuân sắc nữa mà đi bước nữa. Em nghĩ mà thương, mợ ạ!

Chỉnh sửa cuối:

hieuorbis

Xe buýt
Em mà là đứa cháu (đăng nằm trong bụng mẹ ấy) mai kia lớn lên em sẽ hận bà vãi, Cháu nó không có tội gì sao không cho nó sinh ra đàng hoàng

Các cháu quan hệ tình dục không có bảo vệ à ? Mấy thanh niên này tiếp thu Giáo dục giới tính hơi kém...

Ở TP giờ em thấy các cháu trai, gái quan hệ ầm ầm, có mấy trường hợp để mang thai ngoài ý muốn đâu ....:D
Cơ bản con này nó muốn úp thằng này, nên nó thả cho có chửa chứ nó mà đã ko muốn thì bản thân nó thừa biết phải làm ntn cụ ko phải dạy
Còn nhà kia thì ý là sợ dính tráp, nên chưa muốn cưới mà đợi từ từ để 2 năm xem giống má nhà mình ra sao. Nếu chuẩn thì cưới ko tiếc, nếu ko thì cũng tránh được cái bẫy

alceste

Xe điện
đây cũng là lý do chính cụ ạ, chứ ko ai làm cái việc rẽ duyên chúng nó làm gì. thông tin em nói rõ là mới quen nhau 3 tháng, chưa hề ra mắt bố mẹ, thế mà mọi người cứ mặc định cô bé kia là con nhà lành.
thế mới bảo là tai nạn, vì chúng nó cũng chưa nghĩ đẩy sự việc nhanh thế. Mà ra mắt bố mẹ là việc của thằng cháu cụ thu xếp.
Nhà lành hay ko nói chuyện 1 buổi là biết, cái này chẳng khó khăn gì. Nhà cụ cứ coi mình là cửa trên thế khó sống lắm. Còn của nhà mình hay ko, cháu cụ cũng tự biết. Nó là người trong cuộc nên nó sẽ là người biết rõ nhất. Còn cái sự mà lại còn nghi ngờ sợ hãi đấy ko pahri con nhà mình, nó chỉ có trên phim và trong tâm lý những người hẹp hòi, nghĩ ai cũng như mình thoi cụ ơi.
Còn lâu hay nhanh thì thực ra ko quá quan trọng, có những người tìm hiểu nhau cả 5-7 năm, về ở với nhau vẫn sứt mẻ như thường. ngược lại, em thấy nhiều người chỉ tìm hiểu có đôi ba tháng, thì lấy nhau về lại sống hạnh phúc, chẳng qua là cách sống, cách nhường nhịn và tự mình điều chỉnh thôi. Quen nhau 5 - 7 năm, nhưng lúc nào cũng coi mình cửa trên, coi mình hơn người, thích lấn lướt, kẻ cả, thì cũng vỡ nhanh lắm. Hơn nữa, cuộc sống giữa 2 người là cả 1 sự điều chỉnh ko ngừng. Có nhiều đôi, sau khi lấy nhau về sau 5-10 năm tự dưng ko hợp nhau nữa.ĐƠn giản là vì, trong 10 năm đó, có người trưởng thành, chính chắn hơn, nhưng người kia vẫn mãi là 1 cậu bé, hay mỗi người trưởng thành theo 1 hướng khác nhau, và càng ngày họ càng xa nhau. Đến một lúc nào đó, 2 người trở thành xa lạ và ko thể chia sẻ với nhau được nữa.
Đấy chính là cái mà các cụ nói là đồng sàng dị mộng đó.

E thấy mẹ của chàng trai 24 tuổi suy nghĩ thế là hợp lý.

Bg cưới xin cũng chỉ là thủ tục, cưới sớm lại ly hôn sớm chả để làm gì.
Cứ cho 2 đứa chu cấp đàng hoàng, thời gian nữa vẫn dính lấy nhau thì cưới cũng chả muộn.
Quan trọng là trong khoảng thời gian 2 năm đó thì nhà trai nhất quyết phải đối xử với cô gái 26 tuổi kia như con dâu chứ ko được thái độ chia rẽ.
Quan trọng là 2 đứa nó muốn cưới chứ nếu 2 đứa nó bảo cứ sống thử rồi tính sau thì đã chả có thớt này còn việc cụ nói hợp lý là chỉ 1 bề vì nếu đặt trường hợp cụ là mẹ cô gái thì có cho là hợp lý không? :D

Cuabeo

Xe Cứu Trợ
Lành hay không mọi người ở đây không cần biết. Mọi người ở đây đánh giá sự vô trách nhiệm của gia đình cụ, "con dại cái mang"!. Gia đình cụ làm thế quá khốn nạn và vô trách nhiệm với cả cuộc đời cô bé kia dựa trên 1 sự giả định.

comiki

Xe ba gác
Người OF
Cụ lầy quá. Có 1 đời chồng so với không chồng nhưng chửa cái nào tốt hơn mà tránh? Gđ cụ cứ tính cho hơn đi em dự bên kia họ đếch cần lúc ấy qua lạy để được nhận cháu càng nhục mặt :D
Không chồng mà chửa mới ngoan
Có chồng mà chửa thế gian sự thường :D

Nhà thớt lo hão, thử sang nói cái kế hoạch đấy với nhà gái xem họ có cuốc vào mặt cho ko.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]

Nhà thớt lo hão, thử sang nói cái kế hoạch đấy với nhà gái xem họ có cuốc vào mặt cho ko.
Em thích cái câu này của chị Ki này. Đọc đâu đó rồi mà em quên. Trên này ko ai bán cuốc chị nhỉ? :P

Cũng có khi lo hão thật vì biết đâu qua nhà gái thấy nhà trai không đủ thành tâm và thằng kia chỉ cưới vì đứa con họ lại từ chối ấy chứ :D

Nga Ngọc Ngà

Xe buýt
Em đi vod rịu bon tay quá nên ko còn để vod cho mợ ạ, em tặng mợ @};-.

Sợ nhất là con gái khi yêu, cứ đắm đuối tưởng người yêu mình là giời là biển. Cũng sợ nhất, chàng trai có mẹ chống lưng, cả họ nhà chồng dung túng cho lối sống ko có trách nhiệm. Con gái, khi gả đi rồi thì nhà gái gần như ko có tiếng nói nữa. Sống làm người nhà chồng, chết làm ma nhà chồng. Khéo ăn ở thì cha mẹ ngẩng cao mặt, mà vụng ở thì cha mẹ tủi hổ. Nói kiểu gì thì PN vẫn rất khổ. Như cô gái kia, nếu có làm mẹ đơn thân cũng vất vả trăm đường. Nói gì thì nói, cha mẹ cô gái vừa thương vừa xót. Giận cả con mình, giận cả nhà giai.

Làm cha mẹ, con cái có lỡ sa ngã thì còn cơ hội cho chúng sửa, thì giang tay ra mà đón con đón cháu. Hà cớ gì phải đoạ đày cô gái những "2 năm". Con gái sinh xong coi như lột xác rồi, còn đâu xuân sắc nữa mà đi bước nữa. Em nghĩ mà thương, mợ ạ!
Thật với mợ. Chẳng phải chuyện nhà mình, nhưng em cũng thấy rất bức xúc. Em chỉ muốn văng đủ thứ ở cái thớt này, nhất là đọc những lời vàng ngọc trao đi đổi lại của ông cậu chủ thớt.
Nhưng thôi, em đi ra, giữ gìn phượng thể, để tu nhân tích đức, còn chuẩn bị cho con gái sau này, mợ nhỉ :D

Trạng thái
Thớt đang đóng