[Funland] hôn nhân của các cụ các mợ thế nào ạ , em cảm thấy mệt mỏi quá ạ

chanxe

Xe tải
3 năm 2 đứa không bằng 2 năm 2 đứa nhà em

Đúng sai chỉ người trong cuộc hiểu, không có một công thức chung

Cụ hãy mạnh dạn lựa chọn điều tốt nhất cho gia đình nhỏ của mình (trong đó con cái chiếm phần quan trọng),
cái này em nghĩ là quan trọng nhất

Vợ cụ tự nhận có lúc hâm là cũng có vấn đề, nhưng người lớn không phải lúc nào cũng đúng đâu

Chia sẻ với cụ là nhiều năm trước, em đã không chọn bố mẹ để giữ được gia đình nhỏ và con cái được giáo dục tốt.

Trục

Xe ba gác
hôn nhân em được 3 năm rồi ạ nhưng em cảm thấy rất mệt mỏi , luôn đứng giữa bố mẹ và vợ , nhiều khi muốn bỏ vợ nhưng nghĩ vì con nên lại thôi sợ 2 đứa nó khổ , vợ em lúc tốt thì rất tốt còn hâm thì ko ai bằng , đôi khi toàn đẩy em vào lưỡng giữ chữ tình và chữ hiếu , có cụ mợ nào chỉ em lối thoát với ạ
Lối thoát duy nhất là tách bọn họ ra.
Ăn riêng, ở riêng rồi dần dần quen cách ăn ở của nhau, ở chung sau.

Leanh65

Xe container
cụ cho em xin ít kinh nghiệm vụ đơn ly hôn, em nay nhận cái đơn trên bàn rồi đây. Nhưng em không thể để ly hôn lúc này được, cũng có thể là con vợ nó gấu lên liều viết, nhưng cũng k biết thế nào. F1 còn bé, ly hôn giờ em chẳng được nuôi, em không đành.
Em vừa xong việc, giờ mới vào với cụ đây. Cụ cứ triển bình thường như thật thôi, dù thâm tâm cụ không muốn. Em có đận gấu cầm đơn ra tòa nộp, lúc móc tiền ra nộp án phí hắn tiếc tiền hay là túi không đủ gì đó lại cầm về. Đlh có hiệu lực pl phải là đơn mua theo mẫu của tòa án, có đầy đủ các mục về phân chia ts, con cái cụ nhé và có xác nhận của cq địa phương mới nộp được. Đơn viết tay ký thoải mái chỉ để dọa ma nắn gân nhau thôi.

Leanh65

Xe container
Lối thoát duy nhất là tách bọn họ ra.
Ăn riêng, ở riêng rồi dần dần quen cách ăn ở của nhau, ở chung sau.
Em covid dỗi việc buổi chiều mấy hôm vừa xem xong 34 tập phim: Sống chung với mẹ chồng. Dù cường điệu nhưng cũng nhiều cái gần thực tế hiện nay.- trước chiếu vtv thì em bận không có tg xem.

Trục

Xe ba gác
em con 1 mới nhục , ông bà có tuổi nữa , căng lắm em sắp phát điên ạ
Em cũng là con trưởng đây, và cũng độc đinh đây, ở với ông bà tại thời điểm này điên đầu phết, nên em ở riêng lâu rồi.
Hằng ngày vào làm đôi tuần trà với ông cụ, hỏi thăm bà già.
Việc không có gì đâu, ở đâu cũng thế cả Cụ ạ.

Trục

Xe ba gác
Em covid dỗi việc buổi chiều mấy hôm vừa xem xong 34 tập phim: Sống chung với mẹ chồng. Dù cường điệu nhưng cũng nhiều cái gần thực tế hiện nay.- trước chiếu vtv thì em bận không có tg xem.
Em cưới vợ từ 2005, nhưng kỳ thật cũng ở nhà được vài năm thôi (cộng tổng nhiều thời điểm).
Cơ bản là hai người ở các môi trường khác nhau, nên cách ứng xử khác nhau thấy rõ.
Em cho ra ngoài ở, thấy ổn hơn, ít ra, em có đủ tâm trí để làm các việc lớn.

Mấy bà đàn bà ở gần nhau, nhiều thứ mệt mỏi lắm.

chanxe

Xe tải
Ở riêng là xong
Còn không ở riêng thì chắc đang ở nhà ông bà, thì phải theo luật ông bà, đừng có cãi
Chuẩn, em kiếm tiền mua nhà ông bà ở, mà bị ông bà chửi hành cả e lẫn vợ em, là em bỏ cả nhà đi thuê ngoài
Ở cùng ông bà đúng sai gì khó nói lắm, chưa nói chuyện nhà của ông bà như cụ nói đâu.

Mà con cái mình ở cùng kiểu thế nó hư, vì ông bà già rồi bất chấp có phân biệt thế nào là tương lai bọn trẻ con đâu

Ai đời ông bà nói chuyện với cháu như này, "nhà này ông bà chỉ giữ là cháu yên tâm để cho cháu, cháu về sau không phải lo"

Bố khỉ, nuôi thằng con mong nó học hành phấn đấu mà nói như vậy thì bao công sức đổ hết xuống sông

Thế là em chấp nhận ra ngoài

Thanh fotuner

Xe tải
Tùy độ gấu của đối tác nữa cơ cụ ạ. VC em cãi nhau người ném, phá đồ là vợ chứ không bao giờ là em. Tất cả những cái cụ liệt kê em có cả mà gấu chó nó phá không từ cái gì. Xe em vừa mua 1.2 tỷ chưa được tháng nó ném vỡ kính chắn gió, rồi thì vác xà beng phang vào cánh cửa. Ném ấm chén vào tivi, quăng dàn âm thanh, đập phá loa đài, nhà không còn phòng nào cửa còn nguyên vẹn do nó đập phá..em mà không nhanh nhẹn thì cũng ăn cốc vào đầu. Em thì điên quá cũng đánh đập nó nhiều,thượng cẳng chân hạ cẳng tay đủ cả, quay cả video cảnh nó chửi bới đập phá ,xúc phạm bm em định gửi cho ông bà ngoại xong rồi lại thôi. Cứ đánh nhau là nó lại chạy ra sân lu loa. Nghĩ lại cũng hãi tại sao lại còn ở được với nhau đến giờ này và có 3 mặt con với nhau tốn bao tiền bạc với đi khắp các bv chữa trị.
Vợ cụ có máu điên thật. Em đọc mà hãi quá. Thế mà cụ trị được cũng tài.

Trục

Xe ba gác
Ai đời ông bà nói chuyện với cháu như này, "nhà này ông bà chỉ giữ là cháu yên tâm để cho cháu, cháu về sau không phải lo"
Khác quái gì bà cụ nhà em, bảo thằng F1 là nhà này trước sau cũng của mày.
Em bảo: "là người lớn, bà nói thì bà làm luôn, đừng để con cháu nó ngóng trông như thế".
Bà thì bảo cháu: bao giờ mày lấy vợ, về nhà ở với ông bà. Cu cháu làm câu: cháu không xác định ở nơi này. =))

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
hôn nhân em được 3 năm rồi ạ nhưng em cảm thấy rất mệt mỏi , luôn đứng giữa bố mẹ và vợ , nhiều khi muốn bỏ vợ nhưng nghĩ vì con nên lại thôi sợ 2 đứa nó khổ , vợ em lúc tốt thì rất tốt còn hâm thì ko ai bằng , đôi khi toàn đẩy em vào lưỡng giữ chữ tình và chữ hiếu , có cụ mợ nào chỉ em lối thoát với ạ
Cụ có thấy thế giới đang ca ngợi Việt Nam có tài đu dây giữa các cường quốc không ? Theo bên nào thì cũng bị bên còn lại ghét, nên đu dây là sự lựa chọn số 1 cụ ạ.

StepUp

Xe tăng
Em vừa xong việc, giờ mới vào với cụ đây. Cụ cứ triển bình thường như thật thôi, dù thâm tâm cụ không muốn. Em có đận gấu cầm đơn ra tòa nộp, lúc móc tiền ra nộp án phí hắn tiếc tiền hay là túi không đủ gì đó lại cầm về. Đlh có hiệu lực pl phải là đơn mua theo mẫu của tòa án, có đầy đủ các mục về phân chia ts, con cái cụ nhé và có xác nhận của cq địa phương mới nộp được. Đơn viết tay ký thoải mái chỉ để dọa ma nắn gân nhau thôi.
em bảo em không kí, vì con còn nhỏ, giờ kí 1-2 năm nữa nó đi theo thằng khác thì con em ra đường à :D còn đâu em giờ chịu nhục thêm 2 năm xem tình hình thế nào rồi tính tiếp
em ghét pphim này, đành rằng nó có nhiều cái đúng, nhưng nó khiến bọn vợ gấu chó gấu mèo hơn hay sao ấy.

safenoodles

Xe cút kít
Từ 29/6 tới giờ là 29/10 rồi, gđ cụ ổn rồi chứ?

Nói chung nếu vợ chồng vẫn yêu nhau thì nên nhẫn nhịn nhau, cụ ạ. Khi gấu nóng thì cụ cố nhẹ nhàng giải thích, nói êm tai thì gấu nào cũng dịu lòng hết á.
Ngày xưa em cũng đứng giữa mẹ em và chồng em, nên tập 1 xong phim chỉ sau 4 năm.
Giờ em nghĩ lại em nhận thấy nếu em khéo léo thì đã không ly dị.
Giờ em đã có tập hai rồi nhưng lại có xung đột mới vì khác văn hoá Đông Tây. 😂😂😂

edc

Xe lăn
cụ cho em xin ít kinh nghiệm vụ đơn ly hôn, em nay nhận cái đơn trên bàn rồi đây. Nhưng em không thể để ly hôn lúc này được, cũng có thể là con vợ nó gấu lên liều viết, nhưng cũng k biết thế nào. F1 còn bé, ly hôn giờ em chẳng được nuôi, em không đành.
Cụ cứ ký và bảo gấu ra gửi đê, gửi luôn nhanh và ngay. K phải cứ có đơn là giải quyết đâu. Còn hoà giải chán. Cụ bị gấu nó dắt mũi rồi :D

StepUp

Xe tăng
Cụ cứ ký và bảo gấu ra gửi đê, gửi luôn nhanh và ngay. K phải cứ có đơn là giải quyết đâu. Còn hoà giải chán. Cụ bị gấu nó dắt mũi rồi :D
à, không phải em ngại ký, mà là em muốn delay cụ ạh. Còn luật và thủ tục, từ hqua đến nay em cày rồi, thuộc làu ý chứ. Cần tư vấn là để trì hoãn thêm càng nhiều thời gian càng có lợi cụ ạ.

chanxe

Xe tải
Em cũng lấy vợ đc 3 năm rồi đây. Vợ em thuộc loại bướng, lắm tật xấu nên em phần nào hiểu được tình cảnh của cụ. Em đã phải lường trước mọi thứ, chấp nhận nghe mắng để ra ở riêng ngay từ ngày tổ chức lễ cưới mà vẫn có thời điểm còn suýt toang. Em ko có nhiều kinh nghiệm nên chỉ xin chia sẻ với cụ một chút như sau, cụ suy nghĩ xem có áp dụng được cho cụ ko.
Thứ nhất, nếu vợ cụ ko khéo và ko có tính nhẫn nhịn thì cụ nên xác định chắc chắn phải ra ở riêng. Tuy nhiên để lo được cho ông bà nữa thì cụ phải ở gần. Thế nên tìm một nhà nào trong bán kính vài trăm mét đến tối đa 1km mà thuê là đẹp nhất. Ở riêng sẽ tránh được va chạm mẹ chồng nàng dâu, bớt căng thẳng cho cả cụ, vợ cụ và bố mẹ cụ. Thực sự thì 9 người 10 ý nên ở chung cực kỳ dễ nảy sinh mâu thuẫn, từ những thứ nhỏ xíu trong sinh hoạt hàng ngày. Những mâu thuẫn này tích tụ lại sẽ làm các bên stress, mà stress thì sẽ dẫn đến hành động phản kháng và lại tạo hình ảnh xấu và rồi lại càng stress, lại càng khó chịu với từng hành động nhỏ nhất trong sinh hoạt. Cái vòng luẩn quẩn nó sẽ lặp đi lặp lại mãi. Thế nên cụ muốn bình yên thì cụ phải cắt cái vòng luẩn quẩn này, chấp nhận phải chịu khổ hơn nhưng giải quyết được cái to hơn. Mà thuê nhà gần nhà ông bà thì thực chất cụ vẫn gửi nhờ con cho ông bà đc, vẫn giúp đỡ ông bà lúc khó khăn ốm đau được nên tìm nhà thuê gần nhà ông bà là tốt nhất. Cái này em rút ra từ chính kinh nghiệm đau thương của em, hiện tại em thuê nhà cách nhà ông bà có mấy bước chân thôi. Em áp dụng đúng theo câu xa thơm gần thối và kết quả là hồi mới cưới các cụ nhà em bực với ghét vợ em lắm nhưng giờ thì có vẻ lại cũng quý rồi.
Thứ hai, cụ phải xác định chịu khổ, gánh vác thêm khoản làm keo kết nối, chịu 1 ít điều tiếng để giảng hoà dần giữa vợ và các cụ. Ví dụ như mẹ phàn nàn vợ thì cụ một mặt xác nhận lỗi của vợ nhưng một mặt cũng phải nói đỡ cho vợ, tương tự khi vợ phàn nàn mẹ cụ thì cụ cũng phải tìm lời nói đỡ. Hoặc giả khi vợ cụ có lỗi gì đó như ông bà dặn phải cho cháu ăn cái này cho khỏi ho hay mua cái kia cho cháu chẳng hạn mà vợ cụ quên thì khi ông bà mắng thì cứ mở mồm ra nhận ngay là hôm trước con bảo vợ để con mua cho mà con bận quá con quên mất, để hôm sau con mua. Cứ nhớ kĩ mình là con đẻ, mình phạm lỗi sẽ đc ưu ái hơn thì cứ nhận giúp vợ vài lỗi cũng đc chả sao. Cứ dần dà như vậy thì mâu thuẫn sẽ giảm. Ngoài ra cụ cũng biết ông bà thích gì, cần gì thì phải phím cho vợ, giục vợ nó làm để lấy điểm với ông bà. Nếu vợ thuộc mẫu cứng đầu thì cũng phải dùng kế 1 chút, kiểu như ông bà nói mấy hôm ốm mệt quá, thèm ăn mấy quả nho mà chưa đi mua đc thì cụ có thể tương kế tựu kế bảo vợ mua mấy pack nho (đúng loại ông bà thích) về cho nhà ăn xong bảo nhiều nhỉ, em cầm qua biếu ông bà một ít hộ chồng, chồng đang bận tí việc (giả vờ bận tí). Cứ thế dần dà là lấy đc cảm tình và mọi chuyện nó sẽ ổn.
Thứ ba, cụ phải học cách lờ đi những cái vợ làm chưa đc theo đúng ý cụ. Ví dụ như nấu ăn ko hợp khẩu vị của cụ thì cụ cũng đừng có chê. Hoặc giả như vợ nó bừa bộn quá, cụ nhắc nhiều mà vợ nó gắt thì cụ có thể lờ đi nhưng cụ cứ bừa hơn vợ cụ. Đến lúc vợ nó nhắc thì cụ bảo anh học theo em chứ ai hoặc nói kiểu cợt nhả như anh đang tự thay đổi bản thân cho phù hợp với nàng mà.
Thứ tư, có hai nhóc đẻ sát nhau như vậy thì cụ phải xác định là cụ phải cố gắng nhiều đấy, phải lao vào mà share việc nhà, học cách chăm con với vợ chứ ko nó quá tải là vợ nó sẽ biến hình thành gấu biển chứ ko còn là mèo nhỏ của cụ như ngày xưa nữa đâu.
Thứ năm, đừng có bỏ bê việc quan hệ vợ chồng mà phải tìm cách làm sao cho nó vẫn đảm bảo ngon lành vì cái món này nó sẽ giảm đc stress cho vợ cụ nhiều, đồng thời làm vợ cụ ngoan với cụ hơn.
Thứ sáu, cụ phải xác định để chuyển biến tình hình thì phải tốn 1 khoảng thời gian, ban đầu sẽ hầu như ko thấy hiệu quả nhưng rồi càng về sau càng rõ và càng dễ, giống như cụ đẩy lăn 1 hòn đá ấy. Lúc đầu thì nặng nhưng lúc có đà rồi thì nó tự lăn và cụ sẽ ko thấy mệt nữa.
Cụ tài năng quá, em phải lộn lên đọc lại đoạn đầu xem là 3 năm hay 30 năm

thâm niên gia đình cụ còn nhỏ hơn nhiều lần cái số lẻ của em, nhưng cụ giỏi quá, cảm phục

Leanh65

Xe container
Vợ cụ có máu điên thật. Em đọc mà hãi quá. Thế mà cụ trị được cũng tài.
À vợ em tuổi chó mà. Trong đám bạn thân c3 của nó có 4 đứa hay chơi với nhau từ xưa thì 3 đứa bỏ chồng. Bọn nó sang chơi cứ bảo vợ em là con này mà không gặp em thì cũng ra nhập hội với bọn nó lâu rồi. Tuy bỏ chồng nhưng lần nào vc em cãi nhau chúng nó cũng sang chơi, khuyên bảo giúp vc em làm lành. Em có đợt tiếp khách có ông đối tác hỏi thăm xã giao gia cảnh. Hỏi đến tuổi vợ xong ông ấy bảo: thôi thôi, vợ tôi cũng tuổi này tôi chịu đủ rồi ông không cần phải nói gì thêm đâu.😂

Chỉnh sửa cuối:

Leanh65

Xe container
em bảo em không kí, vì con còn nhỏ, giờ kí 1-2 năm nữa nó đi theo thằng khác thì con em ra đường à :D còn đâu em giờ chịu nhục thêm 2 năm xem tình hình thế nào rồi tính tiếp

em ghét pphim này, đành rằng nó có nhiều cái đúng, nhưng nó khiến bọn vợ gấu chó gấu mèo hơn hay sao ấy.
Cụ mà bảo không ký vợ nó càng được thể cụ còn khổ nữa. Cụ cứ ký thoải mái đi và tỏ thái độ bất cần vào. Chiến tranh tâm lý thôi chứ mâu thuẫn như nhà cụ em nghĩ chưa bỏ được ngay đâu mà sợ làm gì.

chanxe

Xe tải
Em cũng có tình trạng giống cụ nên dành thời gian trên cõi OF viết vài lời tâm huyết mong các cụ đọc kỹ trước khi bình luận, hay thì em sẽ reply tro xôm trò.
Giới thiệu bản thân tí cho có chút tương đồng với cụ chủ trước khi đưa ý kiến, Em đang ở với tập 2 được 8 năm (mỗi tập có 2 con). bây giờ đã gần 50 tuổi rồi dù con nhỏ nhất đang mâu giáo. Em tự tin vào kinh nghiệm sống, bằng cấp tây ta cung tạm, làm việc cho tây nhiều hơn ta, chức tước, lương bổng cũng khá, có vài cái nhà trên cấp 4 ở HN. Ngoại hình tốt, có hiểu biết và từng trải, cả khoản xxx cũng tốt., không cờ bạc, rươu chè....Cái dở là em luôn có tư duy mình chẳng là ai cao sang nhưng cũng có chút giá trị và vì thế có nhu cầu được cư xử tương xứng với giá trị bản thân. Nguyên nhân của mọi đau khổ đây rồi. Vì từ đó em cúng ở trạng thái giống cụ chủ- chán và muốn buông tay nhưng cứ phải nghĩ lại cho thấu đáo
Trường hợp của cụ chủ thì em thấy khó đi vào chi tiết đề góp ý vì ccụ không đưa ra được vấn đề thật chi tiết. Chưa kể chắc gì cụ đã đưa ra được đúng nguyên nhân của vấn đề > Vì cụ sẽ nhìn dưới góc nhìn cá nhân của cụ mà (giống em, hi hi) Vì thế em chỉ đưa ra mấy khái quát để cụ tham khảo.
1. Đừng vội nghe theo lời khuyên của người khác theo kiểu áp dụng y hệt, copy anđ paste. Chỉ nên tìm hiểu để nắm rõ phương pháp, nguyên tắc, cách làm...để rồi cải biên cho hợp hoàn cảnh của mình. Mọi người đều lấy kinh nghiệm của riêng họ, để đưa ra lời khuyên, và dù họ có thành công hay không thì không chắc hợp với mình. Chưa kể có khi họ tưởng là thành công nhưng đó lại do nguyên nhân khác hoặc họ đang sai.
2. Cần lưu ý rằng, các hiện tượng hay vấn đề của cụ gạp phải có thể có nguyên nhân khác với cái mà cụ đang tưởng. Có cái là bề nổi, tưởng là vậy nhưng thực ra lại là do nguyên nhân khác. Kiểu ví dụ như vợ cái nhau với chồng về việc cư xử với bố mẹ chồng, nghe qua là khác quan điểm và thiéu tôn trọng chồng...nhưng có khi lại vì thiếu sex hoặc thiếu tiền gây nên sự bất mãn mà không nói ra được. Cái này cần cụ tỉnh táo và kinh nghiệm để truy ra nguyên nhân thật sự đằng sau. Có khi lại vài vấn đề một lúc.
3. KHi tìm ra nguyên nhân rồi thì cũng đừng vội chắc chắn là dùng thuốc cho nguyên nhân đó mới chữa được. Đôi khi thuốc khác cũng chữa được và với liều lương phù hợp. Em nói vậy vì có những bênhj mà cụ không thề có thuốc chữa trực tiếp nhưng lại có thuốc chữa gián tiếp. Ví dụ vợ bức xúc vì thiếu tiền và nảy sinh các xung đột khác với chồng thì, có trường hợp chồng không thể mang đủ tiền về nhưng lại có chim tốt phục vụ chuẩn để kéo lại. Hoặc có cụ nhịn hay nịnh khéo, có cụ dập cho nó sợ đến già luôn mà phải im mồm.....Mỗi nhà mỗi cảnh, nên phaỉ tự lượng sức. Cứ theo kinh nghiệm thành công của cụ khác mà làm có khi tại hỏng sớm.
4. Các cụ khác hay chinhs cụ đừng tìm cái sai quá khứ ra để làm nguyên nhân đổi lỗi vì làm vậy vô ích và không giải quyết được hiện trạng. Kiều như đẻ lắm thế, ít tiền lại phải ở chung nên mới thế... Vì vấn đề nó luôn nằm trong bối cảnh tổng thể và rất khó để cắt bỏ một yếu tố nào. Ví dụ: Nếu cụ vẫn như ngày hôm nay mà TK tự nhiên có dăm chục tỷ để lôi ra chia và cho vợ quyết thì chắc vợ cụ lại ổn ngay thôi.- ai mà biết được.
5. Nguyên nhân tính cách và nhận thức: Cái này cực khó sửa . Kiều như vợ ông lão đánh cá yêu cầu cá vàng....Thì cụ bàn cách gì cũng khó. Mà đành phải như con cá vàng thôi. Cho về với cái máng lợn , ý em là đưa về giá trị thực của cuộc sống để đời tự xử. Còn ở mức nhẹ thì có thể sửa được (thành công cũng tuỳ hoàn cảnh và mức độ cụ nhé) Vợ cụ bướng, không nghe lời, cãi bố mẹ chồng...rất khó sửa tuy nhiên về lý thuyết, nếu cụ kiên trì và làm đúng cách (mỗi nhà mỗi cảnh như đã nêu trên) thì có thể có kết quả.
6. Thời gian: Vì các yếu tố nêu trên , Cụ thừa biết là khá khó để đọc vị chính xác các yếu tố liên quan đến vấn đề của cụ như: vấn đề (ứng xử, tính cách...) của bố mẹ cụ, vợ cụ bản thân cụ và cả các cá nhân gây ảnh hưởng đến các đối tượng trực tiếp liên quan. Nên cụ cần nhiều thời gian và tĩnh tâm để quan sát và tìm cho ra vấn đề của các bên cũng như cách chữa, liều lượng, liêu trình. Chỉ cần sai một cái thì cũng có kết qủa không ra gì rồi.
7. Kiên nhẫn: Cụ xác định trước đi, Thay đổi người khác là cực kỳ khó (khả dĩ là ta thay đổi theo ý họ còn có cơ may hơn nhiều). Vì thế nên đặt các vấn đề cốt tử lên trên và vì các mục tiêu đó xác định chấp nhận các vấn đề khác , tính cả khi tình hình xấu hơn. Ví dụ cụ xác định là con là quan trọng và cần hy sinh vì chúng, và thấy là trong giai đoạn này chungs cần có cả bố và mẹ. Thì cứ phấn đấu và đấu tranh với các bên liên quan thôi nhưng sẵn sàng hy sinh tất cả để đạt mục đích chính. Ví dụ nghe vợ chửi, bố mẹ mắng, vợ cứ cãi bướng...ta phải nhũn, im lặng, ...để duy trì đại cuộc. Khi vượt quá thì mới buông tay, Ít ra là để sau này nhìn lại không thấy mình thiếu cố gắng vì các con.
8. Điều quan trọng nhất: Xác định là có số, ai cũng vậy. Nhiều người xử lý được vấn đề của họ cũng chẳng phải họ giỏi dang gì đâu mà chỉ vì bài học của họ chỉ có độ khó đến đó thôi. Đừng nên tin một cách tuyệt đối rằng con người (nếu làm đúng và tốt) sẽ có kết quả đúng và rằng mọi vấn đề là do mình mà ra. Những người tự tin tuyến bố chắc chắn là nếu làm thế này sẽ có kết quả thế kia chỉ là những kẻ ít trải đời, thiếu hiểu biết hoặc chém gió lấy le mà thôi. Cụ đã nghiên cứu về cuộc đời của Leo Tolstoy Đại thi hào thế giới và xem ông tuyệt cỡ nào và vợ của ông tệ cỡ nào. Nhiểu thằng như cứt mà vẫn có vợ con ngon lành, Nhiều người tuyệt với vẫn có cuộc sống gia đình đáng buồn.
9. Nên nghiên cứu về Phật pháp hoặc triết học. Ít ra cụ sẽ thấy là Hạnh phúc hay đau khổ của cụ (hay số đông chúng ta) đến từ việc Tâm ta cảm thấy thích thú hay bất mãn với tác động từ bên ngoài vào bản thân ta. Và dù cụ có làm cái gì *hay, dỡ cấp nào) chăng nữa thì phản ứng của bên ngoài (vốn không do cụ làm chủ) lại quyết định hạnh phúc của cụ. Cụ thấy cụ làm hay nhưng vợ cụ (với một bầu trời nhận thức, hoàn cảnh sống và là một thực tại khác cụ) vẫn có thể suy nghĩ khác và đánh giá khác với suy nghĩ hay đánh giá của riêng cụ. Hay nói cách khác là cụ không thể có hạnh phúc trừ khi cụ tự cho mình cái quyền đó bất chấp ý kiến và tác động bên ngoài. Muốn và làm bên ngoài có suy nghĩ giống cụ là không thể vì nó cũng khó như muốn thay đổi người ta thành người khác hoặc thành cụ. Cái cụ bấu víu là những tri thức, tập quán, suy nghĩ, văn hoá chung...thì phải giống nhau, ai khác thì phải sửa. cụ đúng thì phải nghe cụ....Cái đó khó lắm thay. Kiểu như cụ tinh mắt mà vợ cụ cận nặng. Dù có cái cây đại thụ đứng trước mặt nó không nhìn thấy thì nó cũng không nghe hay tin cụ đâu. Vì thế cái cụ cần phấn đấu là tư duy logic để biết chấp nhận kể cả cái mà cụ không thấy. Tư duy hữu thần (tin Phật) để biết chấp nhận cả nhưng cái không thể hiểu. Còn tư duy thế gian thì chỉ đủ làm các việc theo khế ước thế gian thôi chứ không đủ để giải quyết bài toán xa hơn.

Đi vào cụ thể nhà cụ (trong bối cảnh chỉ đọc và tin theo các thông tin trên of) thì cụ nên
1. Nhẫn nhin, yêu thương vợ. Nó có quá thì do số mình kiếp trước thế nào đó nên bây giờ phaỉ trả nghiệp. Cứ vui lòng mà trả cho hết đi. Nếu không ở được ví nhau thì sẽ tự buông thôi mà, cái gì đến nó sẽ đến, miễn là mình đừng là nhân tố gây ra sự chia rẽ, thiếu đức hy sinh, xây dựng gia đình..để khỏi hối tiếc. Nếu đã làm được vậy rồi mà có phải chia tay thì vui mà giải phóng cho nhau
2, Xác định vợ hay bố mẹ cụ cũng phải khổ vì cụ trong vụ này (cụ là trung tâm mà) họ khổ vì cụ (giúp cụ trả nghiệp nên họ cũng đáng thương chứ). Ví như vợ cụ lấy kẻ khác chắc gì nó đã cư xử vậy... Vợ cụ cho dù nhận thức kém, tính bướng gàn ...do bản thân cô ấy hay do phải thế vì trả nghiệp với cụ hay do đẻ con dày, nghỉ việc lâu, bịj stress,,,,thì cũng đều đáng thương. Kiểu như có thằng say nó đấm hay chửi cụ một cái cụ chẳng nên để bụng. Nó đấm vì nó say, ta đâu cần hơn thua với nó chưa kể nó lại là vợ mình và đang bị tình trạng bất bình thường.
3. Xác định là Mình cũng giống con vợ mình, có đầy đủ các tật xấu khác và cũng phải trả nghiệp vì vợ con, gia đình...Nên có mà sửa mình và chấp nhận cái khác biệt từ người khác, Đừng nên quá bám chấp vào các chế ước, quy định xã hội vốn có giá trinh nhất thời (kiểu như ngày xưa nam nữ thọ thọ bất thân thì ngày nay đâu còn đúng nữa) vì nhiều cái ngày nay đang cho là đúng cũng chưa chắc là đúng theo quy luật của tự nhiên và tạo hoá.
4. Cố mà dành thời gian nghiên cứu phật pháp và triết học cũng như găpj những người có cuộc đời thăng trầm và đáng học hỏi.
Em cũng đang trong hoàn cảnh tệ hơn cụ đây, vài lời trên là cái mà em đang nghiệm và thực hành. Mong các cụ các mơj góp ý bây gip em phải đi đón con đây (vợ em nó thua em mọi phương diện, mà nó đang muốn bỏ em đây này, nên em phải cố) Giữ được mới khó, làm tập mới dễ ợt mà. Có được gia đình hạnh phúc đã khó nhưng ta thành người trí tuệ và tử tế khó hơn nhiều. Đời không trả giá và chịu khổ nạn khó có tri tuệ khó thành người giỏi giang và có ích cho đời lắm
Hiểu biết, giỏi giang kiếm tiềm tốt, xã hội tôn trọng....
Vẫn là kẻ thất bại
Là đây.

À vợ em tuổi chó mà. Trong đám bạn thân c3 của nó có 4 đứa hay chơi với nhau từ xưa thì 3 đứa bỏ chồng. Bọn nó sang chơi cứ bảo vợ em là con này mà không gặp em thì cũng ra nhập hội với bọn nó lâu rồi. Tuy bỏ chồng nhưng lần nào vc em cãi nhau chúng nó cũng sang chơi, khuyên bảo giúp vc em làm lành. Em có đợt tiếp khách có ông đối tác hỏi thăm xã giao gia cảnh. Hỏi đến tuổi vợ xong ông ấy bảo: thôi thôi, vợ tôi cũng tuổi này tôi chịu đủ rồi ông không cần phải nói gì thêm đâu.😂
Vợ em tuổi trâu. Hội bạn thân cấp 2 vợ em có 6 thì 4 bỏ nhau, 1 li thân ko ở cùng, mỗi nhà em bình thường. Đọc bài cụ thấy giông giống nhau