[Funland] Hôm nay là Hoàng Cont, mai có thể là chúng ta!

Se_NT

Xe tải
1. Sau vụ anh Hoàng Cont, có lẽ các bác lái xe to (container, ba chân, bốn chân ...) sẽ tạo thành phong trào đi với tốc độ tối thiểu (luật quy định) ở làn tốc độ cao nhất.
2. Đi như vậy là an toàn nhất cho các bác ấy, mặc kệ thiên hạ chửi là đi "ngang phè phè", đi "như rùa bò".
3. Nếu hôm xảy ra tai nạn, anh Hoàng Cont cứ tà tà phóng 62km/h ở làn trái ngoài cùng, đúng phong cách đi với tốc độ tối thiểu (luật quy định) ở làn tốc độ cao nhất (100km/h), thì anh ấy đã không bị làm sao cả.
Vậy cái dự án cao tốc Bắc Nam chắc biết nên nằm ở đâu rồi nhỉ.
Kết luận của tòa lại làm tôi nhớ đến chương trình Gặp nhau cuối tuần cách đây khá lâu:
_ Đầu chương trình có câu hỏi: làm sao để giao thông an toàn trên cao tốc
_ Cuối chương trình thì giải pháp là cái biển báo: "Đường cao tốc, yêu cầu giảm tốc độ".
Đấy là câu chuyện hài hước về nạn đinh tặc khoảng 20 năm trước, và bây giờ, vẫn đúng một cách chua chát với nạn LÙI TẶC.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Đang nói chuyện có xe sau chạy cùng làn muốn vượt lên. Có xe chạy nhanh hơn cùng làn nếu họ xin vượt vẫn phải đánh sang làn trong (nếu đủ an toàn để chuyển làn ) để nhường đường cho họ vượt. Tất nhiên xe sau họ ngại xin vượt mà đánh sang làn khác chạy thì cũng chả sao. Còn xe sau nó đã đang chạy làn khác thì nó cứ làn đó nó đi thôi nó rúc sang làn ông xe to rồi xin ông vượt làm gì.
Bác có thể trích dẫn quy định pháp luật, quy định đường cao tốc có nhiều làn xe, xe đi tốc độ tối thiểu ở làn tốc độ cao nhất, bắt buộc phải chuyển làn để nhường đường cho xe đi sau ?

duy277

Xe tăng
Số 38 ngõ 860 Bạch Đằng, Hai Bà Trưng, Hà Nội.
Còm cuối của em, em thấy ko cần phải tranh luận thêm. 1 con xe lấn vào làn trong của mình nửa xe (chỗ đó ko có làn khẩn cấp) mà vẫn vượt sát nó, vẫn giữ Lane, để rồi đến gần nó vếch đít ra mới giật mình, quá muộn. Vậy mà a Hoàng có vẻ vẫn cho mình là đúng, anh ấy bị tội lương tâm, là đi chủ quan. Ng ta sai, ng ta đi ngu, ko có nghĩa là mình đc giết người ta. 5 người ngồi trên xe ko đág bị chết chỉ vì thằng tài xế Innova đi lùi.

dtrung

Xe điện
Một thực tế là cái lề đường rất nhỏ, kiểu gì xe Innova bất kể dừng, lùi, hay tiến cũng có phần thân xe nằm trong làn đường xe cont đang di chuyển. Coi nó là chướng ngại vật hay phương tiện đang di chuyển thì đều có quy định phải giảm tốc độ để đảm bảo an toàn. Thậm chí nếu coi nó là phương tiện di chuyển thì đang cùng một làn ông xe cont còn không được phép vượt qua, muốn vượt qua bắt buộc phải vượt khi đã chuyển sang làn khác. Không hiểu sao vks không căn cứ như vậy để buộc tội mà cứ loanh quoanh với cái biển báo. Hay là sợ không dám nhắc đến cái "lề đường" được gọi là làn khẩn cấp, ầm ỹ lên người ta lại khui ra cả con voi bị ăn bớt thì lại mất ổn định chính trị?

dtrung

Xe điện
Bác có thể trích dẫn quy định pháp luật, quy định đường cao tốc có nhiều làn xe, xe đi tốc độ tối thiểu ở làn tốc độ cao nhất, bắt buộc phải chuyển làn để nhường đường cho xe đi sau ?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF

Bác đang đùa đấy ạ ? Bác đang viện dẫn Nghị định 46/2016/NĐ-CP đã được thay thế bởi Nghị định 100/2019/NĐ-CP.
Và cái trang mà bác trích dẫn, nó lừa bác đấy. Điều 5, khoản 2, điểm b, Nghị định 46/2016/NĐ-CP không hề có một chữ nào nói về đường cao tốc. Cái chỗ nói về đường cao tốc là điều 5, khoản 4, điểm h, Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

"Không tuân thủ các quy định khi vào hoặc ra đường cao tốc; điều khiển xe chạy ở làn dừng xe khẩn cấp hoặc phần lề đường của đường cao tốc; chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước khi chạy trên đường cao tốc; quay đầu xe, lùi xe trên đường cao tốc; không tuân thủ quy định về khoảng cách an toàn đối với xe chạy liền trước khi chạy trên đường cao tốc"

Chỉnh sửa cuối:

hd-vt

Xe container
1. Không ai mong muốn tai nạn cả. Tất nhiên.
2. Những thằng ngu lái xe là có, thậm chí không ít. Tất nhiên.
3. Thằng ngu đó nếu vì ngu mà gây tai nạn cho người đúng luật —> luật bảo vệ ai?
4. Đừng để những thằng ngu kéo mọi người chết chùm theo. Luật nên thế.
Em cũng không theo dõi cc vật nhau. Cụ H đi làn của mình, dưới tốc độ cho phép mà táng vào xe phía trước, đang chiếm một phần đường (nếu có) ở làn của cụ H, thì cụ H đi như thế là rất nguy hiểm. Trước sau đi kiểu thế cũng sẽ gây tai nạn. Còn xử thế nào em chịu nhé.
Xe Ỉn coi như tảng đá hoặc bỏ qua con ỉn lái xe ỉn đó đi.

toimuondie

Xe container
Chả liên quan. Cụ có công nhận với em là thằng lx Sơn mà đi đúng luật thì giờ này lx Hoàng đang bú bia, hút thuốc lào và tối tính xem làm mấy nháy với vợ không? ;))
Đi như ông Hoàng hôm nay không đâm chết người thì hôm khác cũng đâm thôi, có khi còn nặng hơn.
Treo bằng sau khi ra tù 2 năm là chuẩn, về học lại thi lại đi.

dtrung

Xe điện
Bác đang đùa đấy ạ ? Bác đang viện dẫn Nghị định 46/2016/NĐ-CP đã được thay thế bởi Nghị định 100/2019/NĐ-CP.
Và cái trang mà bác trích dẫn, nó lừa bác đấy. Điều 5, khoản 2, điểm b, Nghị định 46/2016/NĐ-CP không hề có một chữ nào nói về đường cao tốc.

Bạn nên hiểu là các quy định chung về giao thông đường bộ thì đi trên đường cao tốc cũng phải tuân thủ theo nếu như không có điều khoản cụ thể nào nói rõ việc loại trừ quy định chung đó trên đường cao tốc.

Chỉnh sửa cuối:

mitdac1819

Xe điện
Chả ai mong muốn điều ấy xảy ra cả. Nhưng nếu quy kết ra toà thì đúng là thế đấy. Lx vô tội cũng nhue kiểu đang đi có mụ thất tình lao vào đầu xe em :)
Cách 1 m lao vào xe cụ, xe có camera thì cụ còn cãi đc, còn cách 50 m, người ta đi qua đg, mà cụ lao nguyên tốc độ vào người ta, thì cũng đừng gân cổ lên cãi ai ngu ai khôn cụ ợ. Nếu vụ này có camera, thì a Hoàng chả dám thay đổi lời khai xơi xơi như thế đâu, mỗi lần 1 lời khai

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Trời ạ, bác không phân biệt được: đường cao tốc và đường bộ có một làn xe ?
Cái mà bác trích dẫn là đang nói về đường một chiều có một làn xe, hoặc đường hai chiều có hai làn xe ngược nhau.
Không phải nói về đường cao tốc.

dtrung

Xe điện
Trời ạ, bác không phân biệt được: đường cao tốc và đường bộ có một làn xe ?
Cái mà bác trích dẫn là đang nói về đường một chiều có một làn xe, hoặc đường hai chiều có hai làn xe ngược nhau.
Không phải nói về đường cao tốc.
Bạn đưa ra điều luật nào nào cho phép đi trên đường cao tốc thì không cần tuân thủ theo các điều luật chung của luật giao thông đường bộ? Ví dụ nguyên tắc phải nhường đường khi có xe xin vượt.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Bạn nên hiểu là các quy định chung về giao thông đường bộ thì đi trên đường cao tốc cũng phải tuân thủ theo nếu như không có điều khoản cụ thể nào nói rõ việc loại trừ quy định chung đó trên đường cao tốc.
Bác đang suy diễn Luật rồi ạ.Bây giờ cháu hiểu vì sao cảnh sát có thể bắt nạt rồi ạ.

skuadi

Xe điện
Cách 1 m lao vào xe cụ, xe có camera thì cụ còn cãi đc, còn cách 50 m, người ta đi qua đg, mà cụ lao nguyên tốc độ vào người ta, thì cũng đừng gân cổ lên cãi ai ngu ai khôn cụ ợ. Nếu vụ này có camera, thì a Hoàng chả dám thay đổi lời khai xơi xơi như thế đâu, mỗi lần 1 lời khai
Trước 50-100m có luật dẫn chứng rồi. Bác lội còm lại thì biết. Đây tôi đang nói có người phi thẳng vào đầu xe tôi.
Tất nhiên chả ai muốn tai nạn cả. Nhưng tôi có thể tránh/không bị tai nạn bởi những thằng ngu sai luật kia. Keke

skuadi

Xe điện
Đi như ông Hoàng hôm nay không đâm chết người thì hôm khác cũng đâm thôi, có khi còn nặng hơn.
Treo bằng sau khi ra tù 2 năm là chuẩn, về học lại thi lại đi.
Bác suy luận thế này thì chết. Nói về luật hãy dẫn luật ra nhé. Còn xử theo kiểu không cần luật thì lái xe về học luật cũng bằng thừa vì có áp dụng được đâu. Đơn cử như biển "Đi chậm".

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Bạn đưa ra điều luật nào nào cho phép đi trên đường cao tốc thì không cần tuân thủ theo các điều luật chung của luật giao thông đường bộ? Ví dụ nguyên tắc phải nhường đường khi có xe xin vượt.
Không phải là đi trên đường cao tốc thì không cần tuân thủ Luật Giao thông đường bộ 2008, đấy là bác đang suy diễn. Bởi vì khi Luật Giao thông đường bộ ra đời thì chưa có quy chuẩn về đường cao tốc, cho nên trong các Nghị định sau này, mới có quy định cụ thể về đường cao tốc. Và điều khoản nào dành cho đường cao tốc, thì sẽ nói rõ là đường cao tốc.

skuadi

Xe điện
Em cũng không theo dõi cc vật nhau. Cụ H đi làn của mình, dưới tốc độ cho phép mà táng vào xe phía trước, đang chiếm một phần đường (nếu có) ở làn của cụ H, thì cụ H đi như thế là rất nguy hiểm. Trước sau đi kiểu thế cũng sẽ gây tai nạn. Còn xử thế nào em chịu nhé.
Xe Ỉn coi như tảng đá hoặc bỏ qua con ỉn lái xe ỉn đó đi.
Coi xe ỉn như phương tiện lưu thông/chướng ngại vật thì bác phải dẫn chứng ra. Nói khơi khơi như thế không được.
Còn nếu giống ông Linh còm chỉ để khoe rằng ta đây lái xe giỏi, lái xe an toàn, rằng phải nọ phải kia thì chắc thằng cháu tôi lái còn giỏi hơn. Tranh cãi có mà đến sang năm.
Nói là phải dẫn chứng. Không dẫn chứng được đừng nói, hay nói kiểu suy diễn cảm tính.
Luật là không suy diễn nhé.

dtrung

Xe điện
Bác đang suy diễn Luật rồi ạ.Bây giờ cháu hiểu vì sao cảnh sát có thể bắt nạt rồi ạ.
Bạn trả lời đi, đưa ra điều luật quy định là đi trên đường cao tốc thì chỉ cần xem quy định nào có quy định cụ thể về đi trên đường cao tốc còn các quy định khác trong luật giao thông đường bộ không cần tuân theo.

Quy định phải nhường đường cho xe xin vượt nó không nói chỉ áp dụng cho đường không phải cao tốc

Không phải là đi trên đường cao tốc thì không cần tuân thủ Luật Giao thông đường bộ 2008, đấy là bác đang suy diễn. Bởi vì khi Luật Giao thông đường bộ ra đời thì chưa có quy chuẩn về đường cao tốc, cho nên trong các Nghị định sau này, mới có quy định cụ thể về đường cao tốc. Và điều khoản nào dành cho đường cao tốc, thì sẽ nói rõ là đường cao tốc.
Tất nhiên, có những cái đặc thù đi trên cao tốc phải tuân theo (thường cao hơn chuẩn chung) cần bổ sung thêm, còn những cái khác (không cần bổ sung) thì vẵn phải áp dụng theo cái chung. Quy định nhường đường cho xe xin vượt là một quy định chung, đâu phải nó không được nhắc lại trong các điều khoản bổ sung (về cao tốc) mà nó bị bỏ qua khi đi trên đường cao tốc.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Tất nhiên, có những cái đặc thù đi trên cao tốc phải tuân theo (thường cao hơn chuẩn chung) cần bổ sung thêm, còn những cái khác (không cần bổ sung) thì vẵn phải áp dụng theo cái chung. Quy định nhường đường cho xe xin vượt là một quy định chung, đâu phải nó không được nhắc lại trong các điều khoản bổ sung (về cao tốc) mà nó bị bỏ qua khi đi trên đường cao tốc.
Đồng ý với bác, cháu sẽ nghiên cứu kỹ hơn ở những chỗ bác nói. Cảm ơn bác.