[Funland] Hỏi về vấn đề đặt cọc mua nhà đất nhưng bị quỵt tiền cọc

Theo em cụ ngồi với chủ nhà, vận động chủ nhà đồng ý phương án vay vốn qua Ngân hàng, cho chủ nhà ở đến khi nào Ngân hàng hoàn thiện hết thủ tục rồi mới họ chuyển đi .

Lê Sỹ Hậu

Xe đạp
Em có 1 tình huống giả định mà băn khoăn rất mong cụ tư vấn,

Giả sử, trong trường hợp này, bên bán nhà chấp nhận điều khoản 1ty2 tiền phong tỏa, sau đó ký hợp đồng mua bán chuyển nhượng, nhưng bên mua là cụ chủ topic, sau khi làm thủ tục sang tên xong, và ko làm Hợp đồng thế chấp, hợp đồng vay nữa. Như vậy NH họ có quyền lấy lại 1ty2 trong tài khoản phong tỏa đó ko?

và nếu gặp phải trường hợp lừa đảo tinh vi, bên mua sẽ ngay lập tức bán căn nhà đó sau khi sang tên và trốn ra nước ngoài, thì NH sẽ phải báo công an truy nã?
Phần này e đã nhờ được ngân hành giải quyết là: 2 bên ra ngân hàng làm hđ 3 bên và ngân hàng sẽ giải ngân ngay vào tài khoản của chủ nhà. Sau đó 2 bên mới đi công chứng, vậy ko xảy ra chuyện e ko vay hay j ở đây cả

Vietjuve

Xe buýt
Vụ này làm em nhớ cách đây 6 tháng có ông bán cái nhà đẹp, mặt phố nhỏ hai bên hông là ngõ. Em kết lắm mà chủ nhà lần khân đưa sổ, toàn bản công chứng mà lại giục cọc. Vợ định cọc 500tr sau định 200tr. Em bảo giờ sổ nó cầm cố ở đâu thì sao. Y rằng sau mới hé ra vay ngân hàng gần bằng tiền bán. Làm việc với ngân hàng thì nó bảo tôi ko biết, ông cứ chuyển tiền là tôi khấu đủ số nợ ông kia rồi trả sổ bên bán để 2 ông tay bo tiếp. Em nghe vậy chán hẳn , chắc bố ngân hàng muốn nuốt miếng ngon này mới chơi kiểu vậy

5banh

Xe tải
Em nghĩ bên bán đơn giản hiểu là vay bank hay gì cũng được, miễn là có đủ tiền ngay vào ngày công chứng. Không nghĩ đến đoạn phải phong tỏa tài khoản vì còn delay sang tên bên mua và lại mất ngần ấy thời gian nữa ở VPNĐ đóng dấu thế chấp, ở VP cấp quận huyện còn đỡ, chứ của STNMT thì cứ xác định mất cả tháng nếu ko làm dịch vụ vì bao nhiêu hồ sơ tồn vì covid.

Khả năng điểm này chủ thớt chắc ko nắm rõ từ đầu hoặc biết nhưng ko dám nói rõ với bên bán.

Và rất dở là điều này ko ghi trong cọc.

Theo em tốt nhất là đàm phán lại với bên bán nếu cụ thớt vẫn muốn mua, còn không, chi phí các kiểu em nghĩ gần bằng số tiền cọc.

thanhduy_msa

Xe buýt
Trên thực tế với hợp đồng thanh toán 3 bên, bọn em thực hiện như sau:

Lôi cả Bên bán, Bên mua và Bên Ngân hàng lên phòng công chứng (nhà nước) hoặc lôi Công chứng viên (tư nhân) đến nơi ký các hợp đồng giao dịch (thường là tại Ngân hàng), các bên ký xoèn xoẹt các hợp đồng với nhau, xong xuôi thì tất cả cùng về, chứ không để công chứng sang tên xong rồi ông mua tự đi thế chấp vay NH đâu ợ
Cảm ơn cụ đã tư vấn, như vậy sau khi ký hợp đồng 3 bên xong, NH sẽ cầm sổ và làm thủ tục sang tên, khả năng là NH sẽ yêu cầu cụ chủ ký cả hợp đồng ủy quyền để làm thủ tục sang tên nữa

thanhduy_msa

Xe buýt
Phần này e đã nhờ được ngân hành giải quyết là: 2 bên ra ngân hàng làm hđ 3 bên và ngân hàng sẽ giải ngân ngay vào tài khoản của chủ nhà. Sau đó 2 bên mới đi công chứng, vậy ko xảy ra chuyện e ko vay hay j ở đây cả
đây chỉ là giả định của em thôi, vì luật hay các giao dịch nhiều khi mình nghĩ là nó chặt chẽ, nhưng đôi khi có những cái kẽ mà kẻ gian nó vẫn lách vào để lừa đảo cụ à.

DurexXL

Xe lăn
Cảm ơn cụ đã tư vấn, như vậy sau khi ký hợp đồng 3 bên xong, NH sẽ cầm sổ và làm thủ tục sang tên, khả năng là NH sẽ yêu cầu cụ chủ ký cả hợp đồng ủy quyền để làm thủ tục sang tên nữa
Thường thì bên em (VP luật) sẽ tư vấn và nhận gói này luôn, làm sổ cho khách theo yêu cầu :D

sontung89

Xe tăng
Thường là sẽ giao ngân hàng làm trọn gói từ lúc nhận công chứng làm ủy quyền toàn bộ luôn cho ngân hàng, bên mua có khi chả bao giờ đc sờ vào sổ đỏ cho đến ngày trả hết tiền ngân hàng và giải chấp :D
ah mà trừ VCB còn lại các ngân hàng khác đều có thể thương lượng giải ngân ngay và ko phong tỏa nhé

ngoc.ht09

Xe buýt
Hành vi lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản trái phép cụ ah, không phải lừa đảo, nhưng mà sao thể loại này giờ nó lại nhiều vậy? Có phải là nhà nước đang xử lý quá dễ dãi không?

thanhduy_msa

Xe buýt
Thường là sẽ giao ngân hàng làm trọn gói từ lúc nhận công chứng làm ủy quyền toàn bộ luôn cho ngân hàng, bên mua có khi chả bao giờ đc sờ vào sổ đỏ cho đến ngày trả hết tiền ngân hàng và giải chấp :D
ah mà trừ VCB còn lại các ngân hàng khác đều có thể thương lượng giải ngân ngay và ko phong tỏa nhé
Cụ chuẩn

Thanhvuóng71

Xe điện

Lôi cả Bên bán, Bên mua và Bên Ngân hàng lên phòng công chứng (nhà nước) hoặc lôi Công chứng viên (tư nhân) đến nơi ký các hợp đồng giao dịch (thường là tại Ngân hàng), các bên ký xoèn xoẹt các hợp đồng với nhau, xong xuôi thì tất cả cùng về, chứ không để công chứng sang tên xong rồi ông mua tự đi thế chấp vay NH đâu ợ
Ơ thế ký hợp đồng thì mặc nhiên ngân hàng phải giảin
Chỉ là tk phong tỏa. Và bên bán chỉ dfưowcj rút ra khi và chỉ khi bên 2 bên hoàn thành nghĩa vụ thuế phí sang tên sổ đỏ đứng tên bên mua . Căn cứ vào đó bên NH mới ký hợp đồng tín dụng, xét duyệt của cấp trên đầy đủ thì bên bán mới mhận dc tiền. Ở đây còn một điểm mắc nữa ( rất buồn cười) là tiền thuế do bên MG trả. Môi giới muốn trả thì phải trả ntn? Nguồn tiền ở đâu ra mà trả ( mg phải ứng trước ah). Tóm lại ban đầu thì bên mua có vẻ hơi non NHƯNG sau này mà theo ý bên mua thì bên bán quá non.

sontung89

Xe tăng
Nhưng thường nếu ko biết thì Ngân hàng thường đùn đẩy cho khách mua và bán cho nhẹ nợ =)). Cái này thì phải hỏi các tay nhà đất mới biết chứ chân ướt chân ráo thì cũng ko biết bài nhiều khi đau thằng đèo lắm

Au79 Dragon

Xe điện
Nhưng thường nếu ko biết thì Ngân hàng thường đùn đẩy cho khách mua và bán cho nhẹ nợ =)). Cái này thì phải hỏi các tay nhà đất mới biết chứ chân ướt chân ráo thì cũng ko biết bài nhiều khi đau thằng đèo lắm
Em là người dân bình thường, sống không nợ nần ai bao giờ thì kể cả có ông chính phủ đứng ra cho vay cũng không thích chứ chưa nói tới việc ngân hàng đứng ra cho vay xong cầm hết các thứ nọ kia. Nói chung, dân đen mà lại già cả thì cứ tiền trao cháo múc, đủ khả năng thì xúc không thì giải tán. Trường hợp của ông thớt cũng không ngoại lệ, cứ chồng đủ tiền thì bán không có lằng nhằng ngân hàng ngân hiếc rách việc lắm.

sontung89

Xe tăng
Em là người dân bình thường, sống không nợ nần ai bao giờ thì kể cả có ông chính phủ đứng ra cho vay cũng không thích chứ chưa nói tới việc ngân hàng đứng ra cho vay xong cầm hết các thứ nọ kia. Nói chung, dân đen mà lại già cả thì cứ tiền trao cháo múc, đủ khả năng thì xúc không thì giải tán. Trường hợp của ông thớt cũng không ngoại lệ, cứ chồng đủ tiền thì bán không có lằng nhằng ngân hàng ngân hiếc rách việc lắm.
Cụ cứ ăn chắc mặc bền đặt lung gáy o o là chuẩn bài rồi

Stark88

Xe buýt
Đọc hơi dài nhưng e cũng ngờ ngờ hiểu là bản chất cụ ko đủ tiền, mà Ngân hàng thì mặc kệ, cứ khi nào cụ sang tên xong cầm sổ mang đến NH thì họ mới giải ngân cho vay. Chủ nhà thì đang ko hợp tác rồi. Theo em cụ tìm một số kênh để quay tiền đi là nhẹ nhất, e còn hóng hớt đc cũng có 1 số kênh đi cửa sau xuất tiền trước cho cụ, tất nhiên phí cụ hỏi luôn. Sau đó thì giao dịch bình thường.

Em đoán mợ chưa cọc mua nhà qua VP công chứng ở HN bao giờ.
Mợ ko tin thì ra hỏi các văn phòng công chứng xem.
Bên bán hủy thì đền cọc gấp 3 là thông lệ ở HN năm gần đây rồi.
Năm ngoái năm nay em giao dịch 2 cái ở Cầu Giấy & Hà Đông rồi.

PS: Còn nếu mợ mua nhà kí hợp đồng cọc do môi giới soạn như cụ chủ thì tỉ lệ phạt 1:1 thôi.
May quá cụ dưới trả lời hộ em.
Còn chém gió cõi OF này ai có thực tế, ai "nghe nói" rồi chém nhận ra ngay ấy mà cụ @asset19 .
Bên em (VP Luật) thường kết nối với 1 Phòng Công chứng NN (công) và 1 phòng công chứng tư nhân
Khi thực hiện dịch vụ, tùy theo tính chất, yêu cầu của khách mà bên em sẽ mời bên công chứng nào tham gia

Thường thì CCNN họ làm chặt chẽ hơn tư nhân, và ít khi họ tham gia, tư vấn cho khách về các nội dung thỏa thuận.
Bên em cũng ít khi tư vấn việc đền cọc là bao nhiêu (tùy khách của mình là bên nhận hay bên đặt cọc...he he), tuy nhiên thông lệ là đền cọc 1:1 (phổ biến nhất) nếu cọc có giá trị lớn, còn nếu cọc giá trị nhỏ thì tùy thỏa thuận cụ thể, cái này cũng rất vô cùng, không có nguyên tắc nào cứng cả, nó phụ thuộc THẾ của mỗi bên: ông bán thế mạnh hay ông mua thế mạnh, bên nào cần bên nào ...

Em có 1 tình huống giả định mà băn khoăn rất mong cụ tư vấn,

Giả sử, trong trường hợp này, bên bán nhà chấp nhận điều khoản 1ty2 tiền phong tỏa, sau đó ký hợp đồng mua bán chuyển nhượng, nhưng bên mua là cụ chủ topic, sau khi làm thủ tục sang tên xong, và ko làm Hợp đồng thế chấp, hợp đồng vay nữa. Như vậy NH họ có quyền lấy lại 1ty2 trong tài khoản phong tỏa đó ko?

và nếu gặp phải trường hợp lừa đảo tinh vi, bên mua sẽ ngay lập tức bán căn nhà đó sau khi sang tên và trốn ra nước ngoài, thì NH sẽ phải báo công an truy nã?

Thực tế của em: bên mua, bên bán, NH cùng ra công chứng ký giấy tờ. Bên mua phải ký (ngay và luôn) giấy UQ cho NH thay mặt đi làm các thủ tục sang tên, lấy sổ, thế chấp. Bên mua cầm lại 1 HĐCC+ 1 bản GUQ + bản photo CC sổ chưa sang tên. Sau này khi có sổ đã sang tên mình có thể đề nghị NH cấp cho 1 bản photo sổ mang tên mình (có tác dụng tâm lý thôi).