Hỏi về tình hình thị trường bds cuối năm

yamaki

Xe buýt
Cuối năm em đang cần chuyển nhượng CHCC gấp để phục vụ cho mục tiêu khác, mà em đăng tin trên mạng đôi tháng nay thấy tình hình ảm đạm quá, không hiểu thị trường bds cuối năm có khởi sắc hơn không các cụ. Muốn bán cắt lỗ mà cũng căng.
Hoặc cụ nào có hiến kế gúp em không, em ở mạn Nguyễn Trãi ?

Ngựa Bất Kham

Xe đạp
Cụ nói rõ cc của cụ ở dự án nào. Bao mét em thử tư vấn cho

yamaki

Xe buýt
Inboxx thôi, đưa lên đây thì khác nào rao bán hehe
em rao trên mạng rồi nên ko cần rao trên đây đâu ạ. em có hỏi sale môi giới cũng kêu đợt này bds trầm. Mà sao các dự án ra nhiều thế mà bds lại trầm các cụ nhỉ ?

mlnguyen268

Xe hơi
Cuối năm chắc mọi người dành tiền chơi tết cụ ạ :)

tunght76

Xe hơi
Em thấy là cuối năm thì cũng sôi động chút chút, em cũng mới tiễn một em lên đường còn lại một em nhưng dạo này CC ra nhiều hàng quá, bán cũng khó thật

BINH MINH 07

Xe điện
em rao trên mạng rồi nên ko cần rao trên đây đâu ạ. em có hỏi sale môi giới cũng kêu đợt này bds trầm. Mà sao các dự án ra nhiều thế mà bds lại trầm các cụ nhỉ ?
Trước đây một phần BĐS lên cũng vì TPP, giờ Đỗ Nam Trung lên tổng thống của chú Sam thì em dự là nó cũng xuống như lúc nó lên.
Kinh tế VN sẽ gặp khó trong thời gian tới nên BĐS sẽ ngủ đông, các lĩnh vực xuất khẩu sẽ ko còn là động lực cho tăng trưởng vì anh Đỗ Nam Trung.

DMK

Xe hơi
Chắc hàng của cụ cao nên kén khách hàng đó ạ.

cadan

Xe container
Dự án ra nhiều thế thì hiển nhiên bds phải trầm cụ ạ.

Tiền kiếm được nó cũng có mức độ chứ sức đâu mà mua hết Mêtropolit xong mua tiếp Sun Thụy Khuê, rồi lại tiếp Aqua Central, tiếp Vin Mễ Trì, tiếp De Le Roi .v.v.

Trong Đà Nẵng thì 1 loạt Furama với Hoa Binh Green chào hỏi, Saigon hết Sala Thủ Thiêm lại Novaland Quận 7 chào mời. Nguyên hàng cao cấp đếm sơ sơ chắc phải vài nghìn căn, hàng trung cấp chắc cũng gấp 5-6 lần số ấy. Mua sao xuể ạ?

yamaki

Xe buýt
Trước đây một phần BĐS lên cũng vì TPP, giờ Đỗ Nam Trung lên tổng thống của chú Sam thì em dự là nó cũng xuống như lúc nó lên.
Kinh tế VN sẽ gặp khó trong thời gian tới nên BĐS sẽ ngủ đông, các lĩnh vực xuất khẩu sẽ ko còn là động lực cho tăng trưởng vì anh Đỗ Nam Trung.
Cảm ơn cụ, đã có 1 phân tích rất vĩ mô, và e thấy cũng có lý phết.

yamaki

Xe buýt
Chắc hàng của cụ cao nên kén khách hàng đó ạ.
không, em bán sát ván cụ ạ. Vấn đề là mua bán thì người ta cũng vẫn mặc cả nữa, mà em chả thấy ai gọi hỏi ấy chứ nói chi tới mặc cả. Về cảm nhận riêng là em thấy nó down down.

yamaki

Xe buýt
Dự án ra nhiều thế thì hiển nhiên bds phải trầm cụ ạ.

Tiền kiếm được nó cũng có mức độ chứ sức đâu mà mua hết Mêtropolit xong mua tiếp Sun Thụy Khuê, rồi lại tiếp Aqua Central, tiếp Vin Mễ Trì, tiếp De Le Roi .v.v.

Trong Đà Nẵng thì 1 loạt Furama với Hoa Binh Green chào hỏi, Saigon hết Sala Thủ Thiêm lại Novaland Quận 7 chào mời. Nguyên hàng cao cấp đếm sơ sơ chắc phải vài nghìn căn, hàng trung cấp chắc cũng gấp 5-6 lần số ấy. Mua sao xuể ạ?
dự án giờ ra nhiều thật. Nhưng các dự án họ cũng phải nghiên cứu khả năng hấp thụ của thị trường thì họ mới ra nhiều thế chứ cụ nhỉ. Nếu họ đánh giá khả năng hấp thụ cao --> thị trường bds cuối năm phải sôi động hơn chứ ?

DMK

Xe hơi
không, em bán sát ván cụ ạ. Vấn đề là mua bán thì người ta cũng vẫn mặc cả nữa, mà em chả thấy ai gọi hỏi ấy chứ nói chi tới mặc cả. Về cảm nhận riêng là em thấy nó down down.
Hiểu ý cụ rồi, chắc do nền KT kgos khăn nên kéo theo nhu cầu bị giảm đấy ạ. Chứ giá cụ down xuống tới mức lỗ rồi mà không có khách thì xũng hơi buồn. Chúc cụ sớm đưa được em nó tới chủ mới.

yamaki

Xe buýt
Hiểu ý cụ rồi, chắc do nền KT kgos khăn nên kéo theo nhu cầu bị giảm đấy ạ. Chứ giá cụ down xuống tới mức lỗ rồi mà không có khách thì xũng hơi buồn. Chúc cụ sớm đưa được em nó tới chủ mới.
ảo nhỉ cụ nhỉ. DA thì ra ầm ầm mà không hấp thụ được thì các CĐT họ có chết không nhỉ ?

DMK

Xe hơi
ảo nhỉ cụ nhỉ. DA thì ra ầm ầm mà không hấp thụ được thì các CĐT họ có chết không nhỉ ?
Chủ đầu tư thì chả bao giờ nó chết vì nó còn nhiều con bài cao lắm, các chiêu mà người mua cứ tưởng là mình bỏ tiền ra để mua được món hời đó cụ ;))

ghd

Xe buýt
BDS hiện tại cũng ở ngưỡng cao rồi, bây giờ cung lại vượt cầu nữa nên khó bán là bt mà cụ

cadan

Xe container
Cháu nhớ lại năm 2008-2009, hàng cũng ra ào ạt như hiện tại...Sau đó thế nào các cụ biết rồi đấy.

- Giá nhà thành phẩm ko hề hạ, nhưng khó bán
- Nhà trên giấy thì thê thảm, kéo vô số chủ đầu tư và nhà đầu tư thứ cấp đi xuống. Thậm chí cả bank cũng tàn đời theo.

Hiện tại, các dự án mới vẫn phải trông chờ vào nguồn tiền từ bank là chính. Từ dự án "có 300 triệu là bạn đã ở ngôi nhà trong mơ" cho tới hạng cao cấp đóng 30% nhận nhà (mà tối thiểu túi bạn phải có 2 tỷ) đều thế cả.

Quan trọng nhất là khả năng chi trả của người mua cuối - end user. Thu nhập vẫn thế, mà giá nhà cao thì khó dung hoà đấy. Đông nguời có thu nhập cao lên, nhưng dự án cũng tràn lan khắp nơi, cũng sẽ là 1 lý do khiến các món đầu tư bị phân tán, kết quả là hàng bán của các cụ thành ra chậm.

Theo cảm nhận của em, khi nào thị trường có dưới 30% người mua là đầu tư/đầu cơ thì còn an toàn. Trên mức đó, lên tới 50% mua để mua đi bán lại, ăn chênh.v.v. thì bắt đầu gay. Tầm 70% thì chuyện sụp /đóng băng/cạn tiền là chuyện hiển nhiên nhìn thấy được.

Chỉnh sửa cuối:

one

Xe điện
Em suy từ nhà em mà ra nhé. Nhà em muốn mua thêm nhà để cho thuê, gọi là vừa chống mất giá tiền vừa có thêm tiền chợ cho bu vì bu em sắp về hưu. Bu em thích nhà mặt đất ở gần gần tí cho dễ quản lý. Nhà em có sẵn 1,25 tỷ, có thể vay người thân hoặc bán vàng/ cổ phiếu lấy 200-250tr nữa. Vậy là em có thể tìm những tin rao bán nhà tầm 1,5 tỷ mà không quá lo về chuyện trả nợ. Trên OF có cụ rao cái nhà trong ngách cách nhà em 5 phút đi bộ, giá đề xuất 1,4 tỷ. Một số cụ khác thì rao căn chung cư 2-3 phòng ngủ giá 1,4-1,6 tỷ. Vậy mà em vẫn không hề a lô cho các cụ ấy để qua xem, nói đúng hơn là không hề muốn mua. Lý do về bản thân căn nhà hay tin rao thì em không bàn vì tin rao và căn nhà nào chả có nhược điểm, em chỉ nêu lý do mà em không mặn mà vụ mua nhà:

- Nhà em đã có nhà để ở và nhà cho thuê, tức là nếu mua cũng là mua căn nhà thứ 3 thứ 4, tức là không hề bức bách về chỗ ở hay thu nhập (Cầu yếu)

- Chung cư mới bung hàng quá nhiều ở tất cả các phân khúc, ngay cả trong trung tâm cũng có chung cư mấy chục tầng mấy nghìn căn, trong khi giao thông phát triển hơn trước khiến việc di chuyển ra vùng ven không quá vất vả (Cung tăng)

- Quản lý nhà cho thuê, nhất là dạng nhà dưới 5tr/tháng như tầm tiền em có thể mua được, thường khá lắm chuyện bực mình và mất thời gian công sức vì người thuê chậm tiền, làm hỏng nhà, hàng xóm gây sự... trong khi giá cho thuê lại không bằng lãi tiết kiệm hay chứng khoán (Chi phí cơ hội cao)

- Chất lượng xây dựng khó kiểm soát, an toàn cháy nổ khó đảm bảo, quy hoạch khó lường, chính sách khó ở... khiến nhà có sổ đỏ rồi vẫn khó yên tâm (Rủi ro lớn)

- Mua xong nhà mà bí tiền đầu tư/ du lịch/ chữa bệnh, không thể ngắt một mẩu nhà ra bán mà rao bán cả nhà thì mãi không trôi hoặc bị ép giá, kể cả có cắm sổ vào ngân hàng cũng mất thời gian thẩm định (Thanh khoản kém)

Em nghĩ trường hợp như nhà em là khá điển hình cho tầng lớp trung lưu ở ta. Tầng lớp thượng lưu thì chuyển hướng sang Mỹ sang Âu mua nhà để tránh rủi ro (chính trị, môi trường...). Giờ cụ chủ chỉ có thể trông mong vào lớp trung-lưu-đuối, những người mới đang chạy vạy tìm cách mua căn nhà đầu tiên, mà số này cũng vào rọ với các sale BĐS và nhân viên tín dụng ngân hàng cả rồi.

Chỉnh sửa cuối:

giangthu1998

Xe buýt
Nhà e sau 5 năm cho thuê chung cư thì cũng đã bán cách đây 2 năm để gửi ngân hàng. Tính kỹ thì giá nhà ko tăng mà nguồn thu từ lãi cao gấp đôi cho thuê, lại ko mệt mỏi quản lý khách và thu tiền nhà.

tuonganh2015

Xe tải
E làm bên ngân hàng thì thấy cuối năm khách vay mua nhà nườm nượp thì thị trường nóng lên chứ nhở các cụ