Hỏi về phanh ABS có thật sự cần ?

coolpix8700

Xe ngựa
Sơm nay họ đã gọi báo cái cảm biến đã về, nhưng phải đi về tỉnh nên mai em mới đi thay được. Đó là may, vì chắc đợt rồi bị hỏng nhiều họ đã đặt từ trước, bình thường hàng từ Đức về mất một tháng, vì còn phải qua Sài Gòn rồi mới ra!
Người Đức thông minh là việc không ai phủ nhận, nhưng họ cũng bị mắc bệnh như ông Newton đục 1 cái lỗ to cho con chó qua và đục thêm cái lỗ nhỏ cho con mèo. Cái xe em có sấy gương chiếu hậu, nhưng họ để chế độ sấy gương chỉ hoạt động khi nhiệt độ ngoài trời dưới 20oC. Ở ngoài Bắc chắc trong mấy đợt giớ rét mạnh thì còn hoạt động chứ trong Nam thì cho đến khi cái xe không còn chạy nữa sấy gương không bao giờ có dịp được bật. Cái chức năng này rất quan trọng để khỏi phải mở kính lau gương khi mưa bụi. Nhưng dù có nó thì em vẫn thường xuyên phải lau bằng tay vì nhiệt độ bên ngoài cao hơn 20oC!!!
Ngay cái cảm biến này (chắc của Boss và cả hệ thống ESP+ABS cùng đều công nhệ của Boss) nếu có hỏng, người ta có thể cho mấy cái hệ thống kia không hoạt động là xong, nhiều cái xe không có các hệ thống này vẫn chạy. Lái xe chỉ cần biết chúng khong hoạt động sẽ chạy như nhứng cái xe không có chúng. Nhưng ho lại làm cái kiểu gì mà hệ thống phanh hoạt động không bình thường. Ông đi cái CC thì bảo tự nhiên đang đi xe văng đuôi, còn ông đi GL450 thì bảo đang đi tự nhiên phanh,... Xe em cũng một lần "mất phanh",... mặc dù ngay sau đó chẳng thấy gì khác!

Chỉnh sửa cuối:

matiz19

Xe tăng
Ráo xư giờ cũng hay bắt chước dùng hoang từ nhỉ !
Chắc học hành dạo này không phải thi lại nên cũng tự thưởng xa xỉ thế :-|
Em đi học chưa được dạy "Hoang từ" nghĩa là gì. Em học xã hội nên chém gió là chủ yếu, mấy cái món này thi lại làm sao được :D

fusionvie

Xe điện
Cháu mà suy nghĩ như cụ chủ thì về cháu tháo phanh của hai bánh sau ra, chắc chỉ cần phanh hai bánh trước là đủ vì cháu đi toàn tốc độ dưới 40km và toàn chở 2 người, đỡ tốn tiền má phanh :D

Chỉnh sửa cuối:

quangtuan2907

Xe hơi
Đối với xe của các hãng có tiếng thì cần vì các hãng này thiết kế xe động cơ mạnh,mã lực khỏe phù hợp với đua xe.Còn đối với xe của Toy thì không cần đâu.Toy VN nghiên cứu thị trường rất kỹ,đa phần chỉ lái xe ở VN lòng vòng trong phố.Rất ít khi đi tỉnh hay đèo núi,mà có thì cũng chỉ dăm ba % xe bán ra hoạt động trong điều kiện đó.1 năm trung bình chỉ đi khoảng 1 vạn KM nên thực sự không cần thiết do chỉ đi chậm được thôi cụ à.Nên có xe lắp có xe không tùy theo cụ có muốn lắp hay không như xe Ỉn chẳng hạn

Nếu cụ hỏi thì em nhiệt tình trả lời là ở VN lắp mấy cái đó thực sự không cần thiết.Vì xe chạy trong phố không bao giờ quá được 50 và thậm chí chỉ 30 đến 40km/h.Cao tốc thì chỉ có vài đường cao tốc chạy 100km/h còn lại chạy ngoài đô thị thì chỉ có 80km/h mà thôi.Nên thực sự không cần thiết vì xe lắp đầy đủ cho xe ở Tây,mà ở Tây nó toàn chạy 180 đến hơn 200km/h nó mới cần cụ à

Cụ có hỏi nữa thì các cụ trong box Toyota cũng phần lớn đồng ý với em thôi
Bác phân tích cũng đúng. Nhưng theo e lên có để đáp ứng mọi điều kiện của cung đường cũng như nhu cầu của mỗi người.

WHITE TIGER

Xe container
Ò
Sơm nay họ đã gọi báo cái cảm biến đã về, nhưng phải đi về tỉnh nên mai em mới đi thay được. Đó là may, vì chắc đợt rồi bị hỏng nhiều họ đã đặt từ trước, bình thường hàng từ Đức về mất một tháng, vì còn phải qua Sài Gòn rồi mới ra!
Người Đức thông minh là việc không ai phủ nhận, nhưng họ cũng bị mắc bệnh như ông Newton đục 1 cái lỗ to cho con chó qua và đục thêm cái lỗ nhỏ cho con mèo. Cái xe em có sấy gương chiếu hậu, nhưng họ để chế độ sấy gương chỉ hoạt động khi nhiệt độ ngoài trời dưới 20oC. Ở ngoài Bắc chắc trong mấy đợt giớ rét mạnh thì còn hoạt động chứ trong Nam thì cho đến khi cái xe không còn chạy nữa sấy gương không bao giờ có dịp được bật. Cái chức năng này rất quan trọng để khỏi phải mở kính lau gương khi mưa bụi. Nhưng dù có nó thì em vẫn thường xuyên phải lau bằng tay vì nhiệt độ bên ngoài cao hơn 20oC!!!
Ngay cái cảm biến này (chắc của Boss và cả hệ thống ESP+ABS cùng đều công nhệ của Boss) nếu có hỏng, người ta có thể cho mấy cái hệ thống kia không hoạt động là xong, nhiều cái xe không có các hệ thống này vẫn chạy. Lái xe chỉ cần biết chúng khong hoạt động sẽ chạy như nhứng cái xe không có chúng. Nhưng ho lại làm cái kiểu gì mà hệ thống phanh hoạt động không bình thường. Ông đi cái CC thì bảo tự nhiên đang đi xe văng đuôi, còn ông đi GL450 thì bảo đang đi tự nhiên phanh,... Xe em cũng một lần "mất phanh",... mặc dù ngay sau đó chẳng thấy gì khác!

Thằng Mer chỉ cần trục trặc cái cảm biến góc lái là phanh cũng như đánh lái gấp nó khác hẳn luôn.Em cũng bị,nó nổi đèn ABS,ESP
và biểu tượng bánh xe trượt lái đánh võng thử là thấy xe không ổn luôn

Bác phân tích cũng đúng. Nhưng theo e lên có để đáp ứng mọi điều kiện của cung đường cũng như nhu cầu của mỗi người.
Em nói thế mà cụ lại cả tin quá mức

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Đáng lẽ họ chỉ nên làm 1 việc rất đơn giản là khi sensors hỏng thì turn off mấy cái chức năng liên quan rồi hiện thông báo trên display. Dù chúng rất cần thiết (hay quan trọng) nhưng vẫn rất nhiều xe không có chúng vẫn chạy, chỉ cần lái xe biết là đang chạy không có chúng là đủ!
Chỉ trừ nhưng thứ liên quan quá đến hoạt động của xe thì mới phải tắt hay đưa xe về chế độ "chạy về gara"!

Deki

Xe máy
Đáng lẽ họ chỉ nên làm 1 việc rất đơn giản là khi sensors hỏng thì turn off mấy cái chức năng liên quan rồi hiện thông báo trên display. Dù chúng rất cần thiết (hay quan trọng) nhưng vẫn rất nhiều xe không có chúng vẫn chạy, chỉ cần lái xe biết là đang chạy không có chúng là đủ!
Chỉ trừ nhưng thứ liên quan quá đến hoạt động của xe thì mới phải tắt hay đưa xe về chế độ "chạy về gara"!
Cụ chắc không phải dân kỹ thuật, hoặc nếu có thì không phải dân điện tử. Bộ phận hỏng nó khác với không có cụ ạ. Khi hỏng thì có thể nó làm sai khác tín hiệu điện của các bộ phận khác.

Happinesss

Xe hơi
Nếu k cần thì hệ thống phanh ABS k phổ biến như bh đc , theo e là thế :))

duongthienly

Xe buýt
Nếu nói ABS có thể cứu mạng cụ và những người trên xe thì cụ thấy đã đủ để cần chưa ạh?
Chắc cụ chưa trải nghiệm tình huống phanh bó cứng, bất lực để xe trượt tự do. Lúc ấy chỉ mong còn cơ hội để lên OF hỏi ABS có cần hay ko?

cucho

Xe tăng
Thôi để em kết luận bằng 1 câu hỏi khác

"HỎI VIỆC MUA SẮM 4B CÓ THẬT SỰ CẦN?"

hiephusky

Xe tải
Em nhờ nôm na câu chuyện phóng viên hỏi CEO của BMW rằng "Tại sao xe của các ông đắt mà hay hỏng còn xe của Toyota rẻ mà lại ít hỏng thế? Ông CEO trả lời rằng: Xe chúng tôi hỏng những bộ phận mà xe Toy ko có"- nôm na là thế các cụ à, e tâm đắc câu nói này.
Thực sự chức năng như ABS, ESP hay BA gì gì đó nữa đều quan trọng, nhưng theo em ABS là trang bị tối thiểu cho xe bgio rồi mà Toy còn ko đưa vào thì hơi khó hiểu, kiểu lý luận như đi xe trong phố, đi chậm hay ít sử dụng đều ko áp dụng dc đâu, nói như thế thì đi cái xe máy chắc còn thấy thừa. Haizz

RAVA

Xe ba gác
Em nhờ nôm na câu chuyện phóng viên hỏi CEO của BMW rằng "Tại sao xe của các ông đắt mà hay hỏng còn xe của Toyota rẻ mà lại ít hỏng thế? Ông CEO trả lời rằng: Xe chúng tôi hỏng những bộ phận mà xe Toy ko có"- nôm na là thế các cụ à, e tâm đắc câu nói này.
Thực sự chức năng như ABS, ESP hay BA gì gì đó nữa đều quan trọng, nhưng theo em ABS là trang bị tối thiểu cho xe bgio rồi mà Toy còn ko đưa vào thì hơi khó hiểu, kiểu lý luận như đi xe trong phố, đi chậm hay ít sử dụng đều ko áp dụng dc đâu, nói như thế thì đi cái xe máy chắc còn thấy thừa. Haizz
-Em thấy mấy con xe nhập của các tổ chức NN cũng chả có, thậm chí còn vành sắt, cửa kính quay tay, ghế bọc vải...chắc mấy bác mũi lõ cũng coi thường mạng sống với ghét tiện nghi giống dân VN mình nhể?:D

matiz19

Xe tăng
Cụ nói chuẩn, ABS là trang bị tối thiểu. Không có ABS tức là không có bất kỳ một tính năng an toàn nào khác.
Có ESP tức là full, các tính năng khác muốn có chỉ cần cài đặt cơ sở dữ liệu phần mềm.
Em thấy nhiều cụ nhầm lẫn các tính năng an toàn. hiện tại nó mới chỉ dừng ở việc hỗ trợ tay lái trong nhiều tình huống, nó không can thiệp vào tay lái hay tự tránh tình huống nguy hiểm. Nhưng tương lai những tính năng an toàn với tên gọi "Vì một thế giới không va chạm" nó sẽ ra đời.
Em có cái này thấy khá hay: http://vnexpress.net/tin-tuc/oto-xe-may/man-phanh-xe-dinh-cao-cua-xe-dau-keo-2987141-p4.html

nguyenhuuduong

Xe hơi
Chắc là cần cụ ạ, đi cua kéo vẫn thấy yên tâm hơn.

Phuongmazoil

Xe hơi
Phòng 701, tòa nhà Agriseco, 172 Ngọc Khánh, Ba Đì
Website
www.mazoil.com.vn
Đúng đấy cụ, cái ABS nó giúp hãm, chỉ cần 1 cuốc thôi là ô sờ kê, không như phanh thường bị trượt là phải mấy cuốc mới ăn giải

minhson2811

Xe hơi
có những tíc tắc rất cần đấy cụ ạ, cụ đừng chủ quan, ABS ko bao giờ thừa

WHITE TIGER

Xe container
-Em thấy mấy con xe nhập của các tổ chức NN cũng chả có, thậm chí còn vành sắt, cửa kính quay tay, ghế bọc vải...chắc mấy bác mũi lõ cũng coi thường mạng sống với ghét tiện nghi giống dân VN mình nhể?:D
Mấy cái xe biển NN đó về VN trước khi có cái trang OF này hay sau khi có cái OF này vậy cụ