Hỏi về phanh ABS có thật sự cần ?

dac

Xe tăng
Em thì ngu dốt nên cứ cái gì mà tốt về mặt an toàn cho xe là mua xe em phải có bằng được.
Các hệ thống an toàn, cả chủ động và bị động, theo em chả có cái nào thừa.
Bình thường có khi chả để ý cứ thấy ko cần, nhưng đến lúc cần mà ko có thì dễ ân hận dài hạn lắm

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Thế cái xe máy cụ đang đi có ABS ko? e thấy cụ chỉ a dua rồi hehe, chả thấy cụ post cái gì ra hồn :).
Đang nói trang bị an toàn cho auto kụ lại sang xe máy, mà xe máy đời mới đắt xiền cũng có trang bị cái này rồi đấy, còn xe ít xiền thì đành dùng kỹ thuật phanh để chống việc phanh gấp bó cứng bánh lại thôi.

RAVA

Xe ba gác
Em thuộc lòng công thức vàng làm quan từ thời mẫu giáo: Tranh công, chối tội, đổ lỗi, thanh minh :D
Cụ có hiểu thế nào là FT đi trong phố trên dưới 60 mà cứ lật chổng vó lên trời suốt không? Ở chỗ em ngày nào cũng có vài vụ, đến độ ToyVN còn phải thuê người xuống đấy đứng. Chỉ trực con nào lật là chạy lại cho tiền nhà báo và đền cây cối nhà cửa miễn phí cho dân khỏi bị lên báo :D
-Trước thì đứng canh cửa cho anh Hải, dạo này chuyển sang đứng canh cửa cho Toy cho đỡ thèm nhỉ?:))

Kamri

Xe buýt
Chắc đang ghi chép số lần rửa xe đấy

X-trails

Xe cút kít
Em thuộc lòng công thức vàng làm quan từ thời mẫu giáo: Tranh công, chối tội, đổ lỗi, thanh minh :D
Cụ có hiểu thế nào là FT đi trong phố trên dưới 60 mà cứ lật chổng vó lên trời suốt không? Ở chỗ em ngày nào cũng có vài vụ, đến độ ToyVN còn phải thuê người xuống đấy đứng. Chỉ trực con nào lật là chạy lại cho tiền nhà báo và đền cây cối nhà cửa miễn phí cho dân khỏi bị lên báo :D
Có chuyện này thật ah kụ, k bít bản FT, In mới ra vừa rồi TOY có chịu cải tiến gì k.

Isu_zu

Tháo bánh
Đang nói trang bị an toàn cho auto kụ lại sang xe máy, mà xe máy đời mới đắt xiền cũng có trang bị cái này rồi đấy, còn xe ít xiền thì đành dùng kỹ thuật phanh để chống việc phanh gấp bó cứng bánh lại thôi.
Thế cái xe máy không tham gia giao thông hay sao cụ? đi xe máy còn nguy hiểm hơn ô tô nhiều, số người sử dụng xe máy gấp hàng chục lần ô tô, mà tại sao không trang bị ABS? Nói thật với cụ, quan trọng là đi đúng tốc độ, làm chủ tốc độ trong lúc tham gia giao thông, chứ trong phố mà phóng thì có mà kỹ thuật giời cũng mài răng xuống đường ngay!

Luu Lehong

Xe container
-Trước thì đứng canh cửa cho anh Hải, dạo này chuyển sang đứng canh cửa cho Toy cho đỡ thèm nhỉ?:))
Bác xem chỗ đại lý của bác có chỗ nào khuyết thì nhận thêm RS về, chứ khách mua xe xếp hàng nhiều thế mà chỉ có vài trăm sale làm sao cho xuể :D

X-trails

Xe cút kít
Thế cái xe máy không tham gia giao thông hay sao cụ? đi xe máy còn nguy hiểm hơn ô tô nhiều, số người sử dụng xe máy gấp hàng chục lần ô tô, mà tại sao không trang bị ABS? Nói thật với cụ, quan trọng là đi đúng tốc độ, làm chủ tốc độ trong lúc tham gia giao thông, chứ trong phố mà phóng thì có mà kỹ thuật giời cũng mài răng xuống đường ngay!
Kụ nói khía cạnh này thì k sai, song các kụ trên tranh luận khía cạnh khác, hehe

NGUYEN DUNG Pro

Xe máy
ABS là hệ thống chống bó cứng phang lên rất cần .khi mình đi ở tốc độ cao hay đi đường trơn mà phanh gấp thì cần phải có hệ thống ABS để chống bó cứng ,nếu không có ABS thì khi phanh se bị lết bánh và nguy hiểm cos khi lật xe

Isu_zu

Tháo bánh
Kụ nói khía cạnh này thì k sai, song các kụ trên tranh luận khía cạnh khác, hehe
Bởi thế nên em mới nói là ko chỉ ABS, cái gì mà là option an toàn, chủ động hay thụ động, đều cần thiết cả. Nhưng không có nghĩa là nếu thiếu ABS thì không thể lái xe được. Quan trọng nhất vẫn là người lái. Chấm hết cái thớt này được rồi ạ!

matiz19

Xe tăng
Cụ nói thế lào thế? chính vì xe máy không trang bị ABS nên số người chết vì tai nạn xe máy gấp nhiều lần oto, tổng số người chết thuộc Topten thế giới. Cái này cụ chưa có thông tin à? :D
Có chuyện này thật ah kụ, k bít bản FT, In mới ra vừa rồi TOY có chịu cải tiến gì k.
Em đã bao giờ nói dối đâu, em còn nhiều cái ảnh chụp FT chổng vó lên trời ở ngã tư.
Bản mới vẫn thế thôi cụ ạ, đến Prado 2014 còn hộp số 4 cấp thì cụ hy vọng gì FT với Ỉn nó cải tiến :D
Bác xem chỗ đại lý của bác có chỗ nào khuyết thì nhận thêm RS về, chứ khách mua xe xếp hàng nhiều thế mà chỉ có vài trăm sale làm sao cho xuể :D
Nói thật với cụ nếu mời em về Toy em vẫn về. Nhưng sẽ chỉ chấp nhận vị trí Quản lý đào tạo các sale cho có tý chất xám về dịch vụ :D

coolpix8700

Xe ngựa

Xe em sáng qua lúc đi ra nó cũng hiện như vậy. Hôm nay mang vào hãng họ chạy phần mềm và báo lỗi cảm ứng tốc độ. Định gọi ông bạn đi cái CC làm gần đấy trưa uống bia đã thấy cái xe ông ấy đã đang treo trên giá rồi. Thì ra cũng bị như vậy...

Có "đồng đội" rồi:
Xe em cũng dang bị 1 bên hôm qua vào hãng báo giá 4 củ mà chưa có hàng :(
http://www.otofun.net/threads/678397-c200-doi-2012-hay-bi-hong-cam-bien-toc-do-va-bao-loi-abs
Thực ra ông bạn đi GL450 hôm 30 tháng 4 vào Huế trở ra cũng bị, vào họ đọc xong xóa lỗi hôm sau lại hiện lên và ông ấy bảo thay (em ngồi bên cạnh uống bia nghe ông ấy nói chuyện với hãng qua đt). Các bác đi Mẹc bảo tại xe, nhưng em đoán do thời gian vừa rồi mưa ẩm ướt lâu, cái đồ điện từ này lại nằm trong hộc bánh, lúc lôi nó ra bùn đất bám đầy.
2 cái cho VW (cả Tiguan và CC) lấn Mẹc trông giống hệt nhau. Chẳng đọc thấy chữ gì ở trên cả nên cũng không biết họ có ghi cho Mẹc hay cho VW không, nhưng khi thay xong em liếc vội cái hóa đơn (vì xe còn báo hành) thì họ tính gần 2,5 tr. còn các bác Mẹc đang kêu được "ưu tiên" hơn nên 4 tr. Nhiều bác đoán đắt do công thay, nhưng em đứng xem 2 lần (cái CC và xe em) thì mất chưa đến phút thứ 5. Đi xe sang nên cũng luôn luôn được rạng rỡ thế!

Chỉnh sửa cuối:

louis pham

Xe đạp
em bị có lần ABS báo lỗi trên mặt taplo chân phanh lúc thắng thì toàn bị lẩy lại chân

Isu_zu

Tháo bánh
Cụ nói thế lào thế? chính vì xe máy không trang bị ABS nên số người chết vì tai nạn xe máy gấp nhiều lần oto, tổng số người chết thuộc Topten thế giới. Cái này cụ chưa có thông tin à? :D
Thông tin này của cụ mới nói, sao em có? Thế theo cụ tại sao Nhật, MỸ nó không bắt buộc xe máy có ABS? cụ đừng nói mạng người không đáng để lắp ABS, nếu nó thực sự là nguyên nhân :)).

dac

Xe tăng
Có "đồng đội" rồi: http://www.otofun.net/threads/678397-c200-doi-2012-hay-bi-hong-cam-bien-toc-do-va-bao-loi-abs Thực ra ông bạn đi GL450 hôm 30 tháng 4 vào Huế trở ra cũng bị, vào họ đọc xong xóa lỗi hôm sau lại hiện lên và ông ấy bảo thay (em ngồi bên cạnh uống bia nghe ông ấy nói chuyện với hãng qua đt). Các bác đi Mẹc bảo tại xe, nhưng em đoán do thời gian vừa rồi mưa ẩm ướt lâu, cái đồ điện từ này lại nằm trong hộc bánh, lúc lôi nó ra bùn đất bám đầy. 2 cái cho VW (cả Tiguan và CC) lấn Mẹc trông giống hệt nhau. Chẳng đọc thấy chữ gì ở trên cả nên cũng không biết họ có ghi cho Mẹc hay cho VW không, nhưng khi thay xong em liếc vội cái hóa đơn (vì xe còn báo hành) thì họ tính gần 2,5 tr. còn các bác Mẹc đang kêu được "ưu tiên" hơn nên 4 tr. Nhiều bác đoán đắt do công thay, nhưng em đứng xem 2 lần (cái CC và xe em) thì mất chưa đến phút thứ 5. Đi xe sang nên cũng luôn luôn được rạng rỡ thế!
Chả hiểu bảo hành xe kiểu gì, em mua 1 cái VW bên này nó bảo hành 5 năm, tất cả các trục trặc không phải do sử dụng cũng như các lần bảo dưỡng định kỳ đều free hết

coolpix8700

Xe ngựa
Chả hiểu bảo hành xe kiểu gì, em mua 1 cái VW bên này nó bảo hành 5 năm, tất cả các trục trặc không phải do sử dụng cũng như các lần bảo dưỡng định kỳ đều free hết
Bác đọc không kỹ rồi. Xe em vẫn trong thời gian bản hành nên không phải trả tiền cho cái sensor, tuy vậy họ vẫn làm hóa đơn (và em ghi là liếc vội giá trong hóa đơn)!
Còn mấy bác bên Mẹc kia chắc hết bảo hành rồi.

matiz19

Xe tăng
Thông tin này của cụ mới nói, sao em có? Thế theo cụ tại sao Nhật, MỸ nó không bắt buộc xe máy có ABS? cụ đừng nói mạng người không đáng để lắp ABS, nếu nó thực sự là nguyên nhân :)).
Nhật, Mỹ làm qué gì có nhiều xe máy mà đòi tai nạn. Em đã từng dạy một thằng người Nhật đầu trọc ở công viên Thủ Lệ. Nó biết lái oto từ rất sơm nhưng k biết đi xe máy