[Funland] Hỏi về đáp án trắc nghiệm toán lớp 6 ?

emyeugrandis

Xe tải
Em hỏi cụ lại một tình huống đơn giản:

- Có cái xuồng bé chỉ chở duy nhất được 1 người ở ngoài đảo toàn cá mập (bơi là bị ăn thịt ngay) với những thằng tù.
- Một ngày đẹp trời phát hiện mấy thằng tù biến mất.
- Trong tg rất ngắn (không đủ để xuồng quay lại đảo), cảnh sát phát hiện cái xuồng ở đất liền với một vài vật chứng và khẳng định " có ít nhất một thằng tù đã sử dụng cái xuồng để trốn khỏi đảo" .

Câu này theo cụ là ĐÚNG hay SAI ???
Chưa có cụ mợ nào trả lời giúp em tình huống này nhỉ ?

emyeugrandis

Xe tải
Có chứ Cụ,
Duy nhất là chỉ có 1.
Ít nhất là 1 hoặc nhiều hơn.
Vậy nếu chỉ cần 1 là đủ kết luận ít nhất rồi đấy cụ.
Thực ra ko cần phải kiến thức gì cao siêu, ở đây em nhấn mạnh rằng đã ra đề trắc nghiệm phải lường hết được các tình huống để che chắn thêm các điều kiện mới đạt được câu trả như đáp án mong muốn.

Kuu

Xe lăn
Vậy nếu em chỉ cần 1 là đủ kết luận là ít nhất rồi
Vấn đề ở chỗ không được phép có cái đường thẳng thứ 2 (theo dữ kiện đầu bài) nên ko đc dùng từ "ít nhất".
Cụ đã hiểu chưa ợ!

emyeugrandis

Xe tải
Vấn đề ở chỗ không được phép có cái đường thẳng thứ 2 (theo dữ kiện đầu bài) nên ko đc dùng từ "ít nhất".
Cụ đã hiểu chưa ợ!
Cụ trả lời ít nhất là 1 "hoặc"nhiều hơn mà cụ ko hiểu được cái "AND" và cái "OR" thì em xin miễn tranh luận với cụ.

Nguyễn Hoàng 2000

Xe Cứu Trợ
Vậy nếu chỉ cần 1 là đủ kết luận ít nhất rồi đấy cụ.
Thực ra ko cần phải kiến thức gì cao siêu, ở đây em nhấn mạnh rằng đã ra đề trắc nghiệm phải lường hết được các tình huống để che chắn thêm các điều kiện mới đạt được câu trả như đáp án mong muốn.
Tôi đang nghi ngờ cái đề bài trắc nghiệm của bác là không có thật.
Tôi hay gặp trên FB kiểu như vậy (tung ra một cái đề bài "ảo" để lấy cớ đả kích giáo viên và giáo dục).
Cách hành văn của bác là không đúng kiểu ra đề của lớp 6.

Hôngcquy1988

Xe đạp
Ít nhất và duy nhất khác nhau nhưng duy nhất đúng không có nghĩa ít nhất phải sai cụ trên nhé
E ví dụ dễ hiểu 2>1 là đúng,nói 2>=(lớn hơn hoặc bằng)1 vẫn đúng.Rõ ràng 2> 1 nhưng khi ta điền dấu >=(lớn hơn hoặc bằng cũng không hề sai).
Quay trở lại câu trên duy nhất là chuẩn định nghĩa,duy nhất là=1,ít nhất có 1 là >=(lớn hơn hoặc bằng) là cũng đúng

Nguyễn Hoàng 2000

Xe Cứu Trợ
Ít nhất và duy nhất khác nhau nhưng duy nhất đúng không có nghĩa ít nhất phải sai cụ trên nhé
E ví dụ dễ hiểu 2>1 là đúng,nói 2>=(lớn hơn hoặc bằng)1 vẫn đúng.Rõ ràng 2> 1 nhưng khi ta điền dấu >=(lớn hơn hoặc bằng cũng không hề sai).
Quay trở lại câu trên duy nhất là chuẩn định nghĩa,duy nhất là=1,ít nhất có 1 là >=(lớn hơn hoặc bằng) là cũng đúng
Bác có thể cho biết : còm của bác là toán lớp mấy được không ?

Hôngcquy1988

Xe đạp
Mệnh đề toán học có dùng từ hoặc,a lớn hơn hoặc bằng b thì chỉ cần a>b hoặc a=b đều đúng hết.

Hôngcquy1988

Xe đạp
Bác có thể cho biết : còm của bác là toán lớp mấy được không ?
E nói thẳng cụ dốt lắm,cụ không phản biển được cái gì ngoài hỏi móc cả,cái dấu lớn hơn hoặc bằng cấp 1 đã có rồi cụ nhé,mà dù có lớp mấy thì e khẳng định cô sai,như đã nói cụ đưa hộ e 1 dẫn chứng lớp dưới sai nhưng học cao hơn lại thành đúng?cụ trả lời trọng tâm đi,không thì cụ đừng quote bài e nữa

Hôngcquy1988

Xe đạp
Theo em phải là đáp án "Đúng" cụ à, và nếu cô chọn "Sai" cô sẽ gặp những phản biện của học sinh giỏi mà không đủ lý lẽ để giải thích.
May quá dân toán giống nhau rồi,theo cụ ngày xưa mình đi học toán có cái nào lớp dưới đúng nà dùng kiến thức lopwsbtreen lại thành sai không cụ?e hãi quá

Nguyễn Hoàng 2000

Xe Cứu Trợ
E nói thẳng cụ dốt lắm,cụ không phản biển được cái gì ngoài hỏi móc cả,cái dấu lớn hơn hoặc bằng cấp 1 đã có rồi cụ nhé,mà dù có lớp mấy thì e khẳng định cô sai,như đã nói cụ đưa hộ e 1 dẫn chứng lớp dưới sai nhưng học cao hơn lại thành đúng?cụ trả lời trọng tâm đi,không thì cụ đừng quote bài e nữa
Tôi không hỏi móc bác ạ.
F1 nhà tôi đang học lớp 6 và hàng ngày tôi phải kèm cháu học.
Tôi hỏi thật, bác có thể viết hoàn chỉnh cách chứng minh được không ?
Đừng cứ lặt vặt mỗi còm một ít.

Nguyễn Hoàng 2000

Xe Cứu Trợ
Thộp cụ nhé,e không tiếp chuyện cụ nữa.Ngày xưa thày e đã dạy toán học cái gì đúng là đúng,cái gì sai là sai,thế nên cái gì đúng thì cụ nói sai nó cũng không thành sai được.e hết
Tôi chưa nói câu nào là đúng thành sai, hay sai thành đúng.
Tôi chỉ mong muốn bác dùng kiến thức toán học từ lớp 1 đến học kỳ 1 lớp 6, để chứng minh cô giáo F1 của bác chủ thớt là sai.

Hôngcquy1988

Xe đạp
Tôi không hỏi móc bác ạ.
F1 nhà tôi đang học lớp 6 và hàng ngày tôi phải kèm cháu học.

Tôi hỏi thật, bác có thể viết hoàn chỉnh cách chứng minh được không ?
Đừng cứ lặt vặt mỗi còm một ít.
Cụ kèm cháu học với việc kiến thức cụ đúng hay sai nó không liên quan,e chứng minh rất rõ ở post đầu tiên ở trang 5 rồi,cụ cứ phản biển bằng toán học?

Nguyễn Hoàng 2000

Xe Cứu Trợ
Cụ kèm cháu học với việc kiến thức cụ đúng hay sai nó không liên quan,e chứng minh rất rõ ở post đầu tiên ở trang 5 rồi,cụ cứ phản biển bằng toán học?
Cảm ơn bác, lúc nào F1 nhà bác lên lớp 6 bác sẽ hiểu :D
Chúc bác thành công.

MINHKD

Xe điện
Con em mà gặp bài này em bảo nó ko phải giải. Đề trắc nghiệm mà ra thế này thì giáo viên kém. Mấy cụ chuyên toán đã bao giờ ra đề trắc nghiệm chưa hay chỉ toàn giải bài tập thôi. :D

Nguyễn Hoàng 2000

Xe Cứu Trợ
May quá dân toán giống nhau rồi,theo cụ ngày xưa mình đi học toán có cái nào lớp dưới đúng nà dùng kiến thức lopwsbtreen lại thành sai không cụ?e hãi quá
Việc đầu tiên khi giải toán là đọc kỹ đề bài, đừng có cắm đầu vào giải (thầy toán tôi dạy như vậy bác ạ).
Bác chủ thớt nói đề toán cho học sinh học kỳ 1 lớp 6, nhưng cho đến bây giờ đã ai thấy tận mắt ảnh chụp cái đề bài đâu ?

emyeugrandis

Xe tải
Tôi đang nghi ngờ cái đề bài trắc nghiệm của bác là không có thật.
Tôi hay gặp trên FB kiểu như vậy (tung ra một cái đề bài "ảo" để lấy cớ đả kích giáo viên và giáo dục).
Cách hành văn của bác là không đúng kiểu ra đề của lớp 6.
Em thấy cụ cần phải xem lại kiến thức toán học của cụ, hoặc là F1 của cụ, cô giáo và cụ bảo gì nó cũng cho là đúng, những bài toán đơn giản như thế này mà cụ còn không hiểu nên phát ngôn thế nào cho người khác tâm phục khẩu phục, cụ chỉ thích hỏi vu vơ không vào trọng tâm. Em thực sự lo ngại cho F1 nhà cụ nếu cụ cứ kèm cặp con cụ theo lối tư duy của cụ đấy.
Em xin thưa với cụ đây là đề thi của một trường THCS ở Hà Nội đấy, không có ảo hay câu view, đả kích nào đâu.