[Funland] Hỏi về đáp án trắc nghiệm toán lớp 6 ?

matizvan2009

Xe ba gác
Thế lên lớp 7 thì có thể hiểu là 2 điểm trùng nhau à cụ?
Toán học là phải chính xác, ở những lớp dưới có thể dùng những cách dễ hiểu để dạy nhưng điều kiện đầu tiên nó phải đúng. Nếu trẻ chưa hiểu thì phải dạy/ ra đề dễ hiểu hơn chứ không phải dạy sai rồi bảo là đúng
Có thể như thế.
Trẻ ở 1 cấp lớp nào đó bảo 3 không thể chia cho 2

Xe vài bánh

Xe điện
Thế em lại quay về câu hỏi ai lấy nỏ thần của An dương vương và câu trả lời đúng là 'không phải cháu '
Tìm kết quả 15:3 và kết quả đúng là 15:3
Tìm x trong phương trình và kết quả đúng là 'nó thuộc tập hợp số thực '
........
Nếu trong giờ toán cô hỏi thế, trò trả lời thế thì chuẩn không phải chỉnh cụ nhể! =))

Nguyễn Hoàng 2000

Xe Cứu Trợ
Em cũng chém cho vui thôi mà! :)) Tóm lại, theo cụ đáp án là gì? :D
Chờ bác chủ thớt cho xem đề bài đầy đủ bác ơi. Tôi ví dụ đề bài thế này nhé :

Hãy chọn kết quả đúng theo kiến thức đã học : có bao nhiêu đường thẳng đi qua hai điểm A và B.

1) Không có đường thẳng nào.
2) Một và chỉ một đường thẳng.
3) Có ít nhất một đường thẳng.
4) Có nhiều đường thẳng.

Đáp án 2) là đúng kiến thức, đúng yêu cầu đề bài trắc nghiệm.
Đáp án 3) là đúng kiến thức (ở những lớp cao hơn), nhưng không đúng yêu cầu đề bài trắc nghiệm.

Nguyễn Hoàng 2000

Xe Cứu Trợ
Thế lên lớp 7 thì có thể hiểu là 2 điểm trùng nhau à cụ?
Toán học là phải chính xác, ở những lớp dưới có thể dùng những cách dễ hiểu để dạy nhưng điều kiện đầu tiên nó phải đúng. Nếu trẻ chưa hiểu thì phải dạy/ ra đề dễ hiểu hơn chứ không phải dạy sai rồi bảo là đúng
Lớp 6 : hai điểm A và B (được hiểu là hai điểm phân biệt).
Lớp 7, 8, 9 : hai điểm phân biệt A và B (ghi rõ là hai điểm phân biệt)
Lớp 10 : hai điểm phân biệt A và B (ghi rõ là hai điểm phân biệt), sẽ học chứng minh hai điểm A, B trùng nhau bằng vector.

P/S. Tôi học kiến thức phổ thông lần này là lần thứ tư (kèm học 2 F1 và kèm học 2 đứa cháu gọi tôi là ông trẻ).

Ruan pham

Xe tăng
Các cụ cãi nhau bài này thì cãi nhạu cả ngày mà còn mất hoà khí. Em nghĩ cô giáo sai ngay từ khâu ra đề bài rồi.

sinichit52

Xe container
Em thấy cụ cần phải xem lại kiến thức toán học của cụ, hoặc là F1 của cụ, cô giáo và cụ bảo gì nó cũng cho là đúng, những bài toán đơn giản như thế này mà cụ còn không hiểu nên phát ngôn thế nào cho người khác tâm phục khẩu phục, cụ chỉ thích hỏi vu vơ không vào trọng tâm. Em thực sự lo ngại cho F1 nhà cụ nếu cụ cứ kèm cặp con cụ theo lối tư duy của cụ đấy.
Em xin thưa với cụ đây là đề thi của một trường THCS ở Hà Nội đấy, không có ảo hay câu view, đả kích nào đâu.
Bài này là bài kinh điển trong thể loại toán trắc nghiệm. Để làm thì phải tìm đúng từ khóa của câu hỏi và câu trả lời.
Định lý về đường thẳng là: qua 2 điểm A, B ta vẽ được 1 và chỉ một đường thẳng mà thôi.
Do vậy đáp án đúng sẽ chứa 2 số từ khóa là duy nhất, 1 và chỉ 1... nên không có từ khóa đó là sai ạ.
Nên em nghĩ là cô giáo của F1 đúng rồi cụ.

thanh040506

Xe trâu
Cô giáo đúng đó
Vì chỉ có duy nhất 1 đt đi qua 2 điểm phân biệt nên chỉ có 1 thôi, còn từ ít nhất thì phải có từ 2 trở lên
Câu này k cần dùng từ phân biệt, vì qua A và B nên hiểu là điểm A khác điểm B rồi, ở lớp 6 kiến thức chỉ yêu cầu như thế, lên cấp 3 mới cần phân biệt 2 điểm khác nhau hoặ 2 điểm trùng nhau,
Còn cụ hỏi phương trình bậc 2 thì đó là kiến thức của lớp 9, và câp 3, còn lớp 6 k đòi hỏi cao
Phân tích câu "ít nhất thì phải có từ 2 trở lên" có vẻ sai sai, mợ nhỉ☺

Hôngcquy1988

Xe đạp
Thế em lại quay về câu hỏi ai lấy nỏ thần của An dương vương và câu trả lời đúng là 'không phải cháu '
Tìm kết quả 15:3 và kết quả đúng là 15:3
Tìm x trong phương trình và kết quả đúng là 'nó thuộc tập hợp số thực '
........
Phương trình này có nghiệm x thuộc tập số thực?cụ trả lời sai hay đúng
Không phải cháu lấy nỏ thần của an đương vương?đúng hay sai
15:3=15:3 đúng hay sai
Chọn đúng hay sai 3 câu trên thì cụ chọn sai hay đúng?

thanh040506

Xe trâu
Trước hết bàn về khẳng định "Có ít nhất một đường thẳng đi qua hai điểm A, B cho trước". Giả thiết của khẳng định này là: Đường thẳng đi qua hai điểm A, B, kết luận là có ít nhất 1 đường thẳng. Lưu ý: theo logic toán học, khi nói "có ít nhất 1" thì chỉ sai khi không vẽ được đường thẳng nào.
Sách giáo khoa Hình học lớp 6 có câu: Khi nói đến hai điểm mà không nói gì thêm thì hiểu là hai điểm phân biệt.
Trong SGK lớp 6 cũng đưa vào khái niệm hai đường thẳng trùng nhau, và có nói khi nói đến hai đường thẳng mà không nói gì thêm thì hiểu đó là hai đường thẳng phân biệt.
Từ những thông tin trong SGK trên, với tư duy hình học của học sinh lớp 6 các cháu chọn câu trả lời là "Đúng" cho khẳng định "Có ít nhất....." là hợp lý, vì thứ nhất các em hoàn toàn có thể vẽ được nhiều hơn một đường thẳng đi qua A, B (nhưng nó trùng nhau và vẫn thỏa mãn giả thiết của khẳng định đã cho), thứ hai một khẳng định là đúng thì nó phải đúng trong mọi trường hợp, muốn chỉ ra nó sai thì phải chỉ ra một trường hợp thỏa mãn giả thiết nhưng không đi đến được kết luận.
Còn đánh giá về đề bài của giáo viên thì đây là một câu hỏi không rõ ràng đối với học sinh (cô giáo muốn học sinh ghi nhớ tiên đề: Vẽ được một và chỉ một đường thẳng đi qua hai điểm phân biệt cho trước, nhưng do cách đặt câu dẫn nên không đạt được mục tiêu).
Cụ này chuẩn.

one way street

Xe buýt
Theo các cụ mợ thì đáp án cho câu khẳng định dưới đây là ĐÚNG or SAI ?

- Ít nhất có một đường thẳng đi qua hai điểm A và B.

Theo em thì đáp án là "ĐÚNG" vì em ko cần quan tâm có bao nhiêu đường hay duy nhất một đường thằng đi qua 2 điểm A và B mà chỉ biết có ít nhất một đường là đủ rồi.

Tuy nhiên, cô giao thằng cu bảo là đáp án đúng phải là "SAI" , vì phải có nhiều hơn 1 đường thẳng thì mới có câu "ít nhất". Chỉ chọn "ĐÚNG" khi câu khẳng định phải là " Có duy nhất một đường thẳng đi qua hai điểm A và B ...", cái này thì không phải bàn.

Vậy theo các cụ mợ thì đáp án nào đúng và lý do tại sao, để em giải thích cho thăng cu nhà em với.
Cám ơn các cụ mợ !
Theo Toán 6 thì các trò được dạy: "qua 2 điểm chỉ có duy nhất 1 đường thẳng". Còn Theo logic nếu có "ít nhất", hay "tối thiểu" 1 đường thì khả năng sẽ có hơn 1, và như vậy thì ko phải là DUY NHẤT.
ĐÁP ÁN: Ít nhất có một đường thẳng đi qua hai điểm A và B => LÀ SAI.

Ruan pham

Xe tăng
1 bài toán với kiến thức cơ bản mà để các cụ OF tranh luận đúng sai thì các cụ cho em hỏi có nên đặt câu hỏi lớn về đầu bài không ạ?

anh263

Xe hơi
theo em, câu hỏi này tương đương câu hỏi 1(>=)1 và đáp án đúng là sai, sai là đúng :)

matizvan2009

Xe ba gác
Phương trình này có nghiệm x thuộc tập số thực?cụ trả lời sai hay đúng
Không phải cháu lấy nỏ thần của an đương vương?đúng hay sai
15:3=15:3 đúng hay sai
Chọn đúng hay sai 3 câu trên thì cụ chọn sai hay đúng?
Em hỏi cụ nếu cụ là giáo viên thì cụ cho hs mấy điểm

Hôngcquy1988

Xe đạp
Em hỏi cụ nếu cụ là giáo viên thì cụ cho hs mấy điểm
Đây là hỏi sai hay đúng mà cụ,nếu đề ra là tìm kết quả của phép chia 15÷3 thì sẽ là 5,nhưng nếu giáo viên hỏi 15÷3=15÷3 đúng hay sai thì cụ trả lời sao?

Hôngcquy1988

Xe đạp
theo em, câu hỏi này tương đương câu hỏi 1(>=)1 và đáp án đúng là sai, sai là đúng :)
1>=1 sao lại sai cụ?e dịch nhé:1 lớn hơn "hoặc" bằng 1đúng hay sai,cụ lưu ý chữ hoặc nhé,mệnh đề >= thỏa mãn 1 trong 2 điều kiện >,hoặc = mà đúng,cái còn lại dù có sai thì mệnh đề này vẫn gọi là đúng
Đúng như cụ nói câu ở post 1 có thể quy thành mệnh đề 1>=(lớn hơn hoặc bằng)1 là sai hay đúng

matizvan2009

Xe ba gác
Đây là hỏi sai hay đúng mà cụ,nếu đề ra là tìm kết quả của phép chia 15÷3 thì sẽ là 5,nhưng nếu giáo viên hỏi 15÷3=15÷3 đúng hay sai thì cụ trả lời sao?
Em giờ không nhớ khái niệm 'tìm kết quả ' nên không tranh luận.
Nhưng nếu cụ là giáo viên Sử với câu trả lời 'không phải cháu 'kia thì cụ cho hs mấy điểm

Phuocnga

Xe máy
Em hỏi cụ lại một tình huống đơn giản:

- Có cái xuồng bé chỉ chở duy nhất được 1 người ở ngoài đảo toàn cá mập (bơi là bị ăn thịt ngay) với những thằng tù.
- Một ngày đẹp trời phát hiện mấy thằng tù biến mất.
- Trong tg rất ngắn (không đủ để xuồng quay lại đảo), cảnh sát phát hiện cái xuồng ở đất liền với một vài vật chứng và khẳng định " có ít nhất một thằng tù đã sử dụng cái xuồng để trốn khỏi đảo" .

Câu này theo cụ là ĐÚNG hay SAI ???
Ah, t hiểu rồi, ý cụ là ít nhất 1 thì 1 vẫn đúng, câu văn là như thế, nhưng phần này là định lí nhen cụ, theo định lí là có duy nhất, nên theo định lí thì câu này sai, còn suy luận theo logic thì cũng đúng
Cái này là do bất cập của trương trình giáo dục của các cấp mà ra, lên lớp 10 thì câu này lại đúng, vì lúc đó học sinh mới học mệnh đề tồn tại ít nhất 1 và với mọi

Hôngcquy1988

Xe đạp
Em giờ không nhớ khái niệm 'tìm kết quả ' nên không tranh luận.
Nhưng nếu cụ là giáo viên Sử với câu trả lời 'không phải cháu 'kia thì cụ cho hs mấy điểm
Thì vấn đề ở đây là cách giáo viên hỏi mà cụ,cụ chưa hiểu ạ?câu hỏi sử ai là...?,với ...không phải cháu đúng hay sai?nó khác nhau mà cụ,với trắc nghiệm đúng sai rõ ràng cụ chỉ có 2 lựa chọn hoặc đúng hoặc sai.e hỏi trắc kiểu vậy để cụ thấy rõ cái câu ở đề bài là câu trắc nghiệm đúng hay sai chứ trong toán học không có kiểu gần đúng hay hơi đúng mà đúng là đúng,sai là sai