[Funland] Hỏi về đáp án trắc nghiệm toán lớp 6 ?

Xe vài bánh

Xe điện
Ít nhất là: > = 1 nên đáp án SAI, vì đúng là chỉ duy nhất có 1 đt qua 2 điểm khác nhau.
Diễn giải như cụ thì êm lại hiểu thế này:
>=1 phát biểu thành lời là "Lớn hơn hoặc bằng một", đầy đủ là "Lớn hơn một hoặc bằng một" phải không cụ?
Mệnh đề Logic "hoặc" đúng khi bất kỳ 1 mệnh đề con nào đúng. Ở đây mệnh đề =1 đúng suy ra >=1 đúng!

matizvan2009

Xe ba gác
Em thấy cụ chủ đúng. Toán học thì phải rõ ràng. "Ít nhất" thì có nghĩa là dù chỉ 1 cũng đúng. Lẽ ra nên đưa ra đáp án sai là "có nhiều hơn 1 đường thẳng".
quan trọng là bài toán chọn đúng-sai chứ không phải là nếu con cụ chủ làm bài rồi viết "ít nhất có 1 đường thẳng đi qua điểm AB" mà bị cô giáo chấm điểm thấp

ví dụ: cô gọi 1 em hs lên bảng hỏi "có bao nhiêu đường thẳng đi qua 2 điểm AB (không trùng nhau)"; học trò trả lời: "có ít nhất 1 điểm" thì theo cụ cô giáo nên cho em hs kia bao nhiêu điểm.

Chỉnh sửa cuối:

Ress

Xe máy
Cô giáo sai nhé. "ít nhất" là mệnh đề > HOẶC =, tức là 1 cũng đúng mà 2 cũng đúng. Mệnh đề này chỉ sai khi không có đường thẳng nào đi qua 2 điểm A, B

Trong toán học, có đầy các mệnh đề đúng được phát biểu dưới dạng "ít nhất"

matizvan2009

Xe ba gác
Cô giáo sai nhé. "ít nhất" là mệnh đề > HOẶC =, tức là 1 cũng đúng mà 2 cũng đúng. Mệnh đề này chỉ sai khi không có đường thẳng nào đi qua 2 điểm A, B

Trong toán học, có đầy các mệnh đề đúng được phát biểu dưới dạng "ít nhất"
ví dụ: cô gọi 1 em hs lên bảng hỏi "có bao nhiêu đường thẳng đi qua 2 điểm AB (không trùng nhau)"; học trò trả lời: "có ít nhất 1 đường" thì theo cụ cô giáo nên cho em hs kia bao nhiêu điểm

em sửa chính tả sau khi cụ xe vai banh nhắc

Chỉnh sửa cuối:

matizvan2009

Xe ba gác
Tứ giác có ít nhất 3 góc vuông là hình vuông :D em ko nhớ rõ đây có phải kiến thức lớp 6 không nhưng chắc là kiến thức cấp 2 thôi
câu này sai cụ nhé, hình chữ nhật chứ

Xe vài bánh

Xe điện
quan trọng là bài toán chọn đúng-sai chứ không phải là nếu con cụ chủ làm bài rồi viết "ít nhất có 1 đường thẳng đi qua điểm AB" mà bị cô giáo chấm điểm thấp

ví dụ: cô gọi 1 em hs lên bảng hỏi "có bao nhiêu đường thẳng đi qua 2 điểm AB (không trùng nhau)"; học trò trả lời: "có ít nhất 1 điểm" thì theo cụ cô giáo nên cho em hs kia bao nhiêu điểm.
1 điểm, về chỗ! :))

Ress

Xe máy
ví dụ: cô gọi 1 em hs lên bảng hỏi "có bao nhiêu đường thẳng đi qua 2 điểm AB (không trùng nhau)"; học trò trả lời: "có ít nhất 1 điểm" thì theo cụ cô giáo nên cho em hs kia bao nhiêu điểm
0 điểm về chỗ vì :
- Hỏi bn đường thẳng mà trả lời là điểm (hoặc cụ type sai :D )
- Vừa mới học bài chứng minh có duy nhất 1 đường thẳng đi qua 2 điểm phân biệt mà trả lời là "ít nhất" là sai vì mệnh đề trước chặt chẽ và chính xác hơn

Lưu ý là cô giáo hỏi "bao nhiêu" chứ ko khỏi đúng hay sai nhé

Ruan pham

Xe tăng
Lại 1 bài toán được dịch từ bọn tây. Học sinh và cả phụ huynh VN thấy những bài này không giống toán nên thấy lạ nhưng chính những bài tưởng ngớ ngẩn này làm rất nhiều đứa trẻ con bị sai. Đáp án là đúng. Cô giáo lại sai.

matizvan2009

Xe ba gác
bài này lại quay về câu chuyện:
Thầy: ai đánh cắp nỏ thần của ADV?
Trò: không phải em ah.

phuongan

Xe điện
Lại 1 bài toán được dịch từ bọn tây. Học sinh và cả phụ huynh VN thấy những bài này không giống toán nên thấy lạ nhưng chính những bài tưởng ngớ ngẩn này làm rất nhiều đứa trẻ con bị sai. Đáp án là đúng. Cô giáo lại sai.
Bác cho em xin bài toán nguyên gốc trước khi dịch sang tiếng Việt được không ạ? Em hỏi thật ạ.

matizvan2009

Xe ba gác
0 điểm về chỗ vì :
- Hỏi bn đường thẳng mà trả lời là điểm (hoặc cụ type sai :D )
- Vừa mới học bài chứng minh có duy nhất 1 đường thẳng đi qua 2 điểm phân biệt mà trả lời là "ít nhất" là sai vì mệnh đề trước chặt chẽ và chính xác hơn

Lưu ý là cô giáo hỏi "bao nhiêu" chứ ko khỏi đúng hay sai nhé
hehe, em vừa bắt lỗi cụ xong thì lại bị cụ bắt :D:D:D

Nguyễn Hoàng 2000

Xe Cứu Trợ
Lớp 6 đã học về tập hợp nên trong các câu hỏi đúng/sai, các con sẽ vận dụng kiến thức tập hợp (lớp 6) để trả lời :

- Mọi phần tử của tập hợp đều đúng với mệnh đề, suy ra câu trả lời là đúng.
- Một số phần tử của tập hợp đúng với mệnh đề, suy ra câu trả lời là sai.

Ví dụ :

1. Các số tự nhiên có tận cùng là 4 thì chia hết cho 2 (đúng)
Bởi vì mọi phần tử trong tập hợp : 4, 14, 24 ... đều thỏa mãn mệnh đề chia hết cho 2.

2. Các số tự nhiên chia hết cho 2 có tận cùng là 4 (sai).
Bởi vì các số tự nhiên có tận cùng là 4, chỉ là một số phần tử của tập hợp chia hết cho 2.

P/S. Tôi chỉ chia sẻ cách dạy và học toán của học sinh lớp 6 hiện nay thôi nhé (không muốn tranh luận gì cả).

Duc Sang

Xe container
ví dụ: cô gọi 1 em hs lên bảng hỏi "có bao nhiêu đường thẳng đi qua 2 điểm AB (không trùng nhau)"; học trò trả lời: "có ít nhất 1 đường" thì theo cụ cô giáo nên cho em hs kia bao nhiêu điểm

em sửa chính tả sau khi cụ xe vai banh nhắc
Cháu hiểu ý cụ. Trong trường hợp cô hỏi có bao nhiêu đường thẳng đi qua 2 điểm A và B mà lại trả lời có ít nhất là sai rồi.
Thế nên trong các đáp án câu hỏi trắc nghiệm để cho các cháu chọn cũng phải rõ ràng. Thật ra cháu chưa được đọc hết đề. Nếu đề hỏi rằng "phát biểu nào đúng" thì đáp án của F1 cụ chủ vẫn phải tính đúng vì không thể chỉ ra được điểm sai trong câu này.