[Funland] Hỏi về chi phí cải tạo nhà trọn gói

10.7.24

Xe đạp
Không đơn giản thế cụ ạ, em cũng tính làm đơn giản, nhưng lúc động vào nó sẽ có nhiều thứ phát sinh.

Nhà cụ có trần thạch cao chưa? chạy sẵn dây chờ cho đèn chưa? Em định không động gì đến điện ở T2, do đang chạy bình thường, nhưng lúc làm xong trần thạch cao T3, thấy đẹp, sáng sủa hơn thì lại tặc lưỡi làm thêm thạch cao cho T2, để lắp đèn LED âm trần, rồi thay hết mặt ổ cắm, công tắc... Aptomat...

Nhà vệ sinh bóc ra thì kiểm tra lại đường nước, có bị thấm không? Nếu đường nước cũ là ống hàn nhiệt rồi thì thôi, còn nếu là ống kẽm thì cũng nên thay hết.
cụ nói thế làm e cũng cảm thấy hơi lo
căn nhà kia e mua dưới CG, định sửa để chuyển về ở (tách hộ), chứ k phải là căn em đang ở hiện tại
về trần thạch cao chưa có, chạy sẵn dây chờ cũng chưa. Ống kẽm là ntn, ống hàn nhiệt là ntn cụ. Em tưởng ống nước là cái ống nhựa Tiền Phong to tướng ấy chứ nhỉ

cụ làm e hoang mang vãi cả chưởng, k biết 500 củ có sửa nổi ko, mà vk em còn chặt chẽ hơn, mụ ấy bảo tối đa chỉ 400 củ thôi ~X(, vì tiền xây mới một căn bây giò chỉ tầm khoảng 700-800tr, mà sửa hết 500 thì đắt quá
quả này cứ gọi là ong hết cả đầu, đau đầu quá các cụ

tuananh_tlu

Xe buýt
căn nhà kia e mua dưới CG, định sửa để chuyển về ở (tách hộ), chứ k phải là căn em đang ở hiện tại
về trần thạch cao chưa có, chạy sẵn dây chờ cũng chưa. Ống kẽm là ntn, ống hàn nhiệt là ntn cụ. Em tưởng ống nước là cái ống nhựa Tiền Phong to tướng ấy chứ nhỉ

cụ làm e hoang mang vãi cả chưởng, k biết 500 củ có sửa nổi ko, mà vk em còn chặt chẽ hơn, mụ ấy bảo tối đa chỉ 400 củ thôi ~X(, vì tiền xây mới một căn bây giò chỉ tầm khoảng 700-800tr, mà sửa hết 500 thì đắt quá
EM cũng đang sửa ở khu Hà Đông, giá khá mềm.

CDX 1.8_Red

Xe tải

Cụ cứ ib cho em cái zalo em đến khảo sát, giải quyết hết mọi vấn đề cho Cụ !

10.7.24

Xe đạp
Cụ cứ ib cho em cái zalo em đến khảo sát, giải quyết hết mọi vấn đề cho Cụ !
thì e mở thớt này hỏi cac cụ xem sửa có khả thi không đã, nếu ko khả thi thì thôi thà xây mới, cả nội thất cơ bản full nhà mới chỉ hết khoảng 700-800tr thôi mà mới , lịch sự hiện đại, đúng k các cụ

chứ nếu gọi thợ đến, lúc đầu thì bảo ntn, sau làm đc một lúc lòi ra cái lọ cái chai cân phải bổ sung cần phải sửa, mỗi thứ một tí, đến húc làm xong nó phi lên tận 1 tỷ thì chết em

CDX 1.8_Red

Xe tải
thì e mở thớt này hỏi cac cụ xem sửa có khả thi không đã, nếu ko khả thi thì thôi thà xây mới, cả nội thất cơ bản full nhà mới chỉ hết khoảng 700-800tr thôi mà mới , lịch sự hiện đại, đúng k các cụ

chứ nếu gọi thợ đến, lúc đầu thì bảo ntn, sau làm đc một lúc lòi ra cái lọ cái chai cân phải bổ sung cần phải sửa, mỗi thứ một tí, đến húc làm xong nó phi lên tận 1 tỷ thì chết em
Xây mới giá kia làm sao đủ được nhà 5t 50m2. Cụ muốn không sợ phát sinh thì phải tính từng mục, cái nào cần thiết phải làm ưu tiên, còn hỏi thợ kiểu gì cũng thiếu.

_MCM_

Xe tải

Cụ xây nhà 50m2 5 tầng, rẻ nhất cũng phải tầm 1.6 tỷ, lấy đâu ra 700-800?

10.7.24

Xe đạp
Cụ xây nhà 50m2 5 tầng, rẻ nhất cũng phải tầm 1.6 tỷ, lấy đâu ra 700-800?
Xây mới giá kia làm sao đủ được nhà 5t 50m2. Cụ muốn không sợ phát sinh thì phải tính từng mục, cái nào cần thiết phải làm ưu tiên, còn hỏi thợ kiểu gì cũng thiếu.
xây mới 50m2, nhưng 10m sânm 40m là xây dựng cụ à, thì chi phí rơi vào khoảng 800 triệu, nhỉnh 800 triệu

còn nhà các đội thợ xây để bán nhà từ 30-32-33-35-36m2 thì loanh quanh nhỉnh 600 triệu thôi cụ,, chứ đội thợ mà xây tầm 1 tỷ với 1,6 tỷ một căn thì giá nó đội lên, bán sao đc

em đã từng hỏi thẳng một cai thầu xây dựng chuyên xây nhà sẵn để bán, hỏi xây nhà 32m2 thế này chi phí tầm 900-1 tỷ anh nhỉ, ông ấy lắc, làm gì đến, tầm 600 hơn thôi, đấy là năm 2022, sau 2 năm chả nhẽ mọi thứ tăng gấp đôi à các cụ?

clessking

Xe tăng

Cụ nên bỏ ra 1 tháng tự mày mò nghiên cứu + đi thăm trực tiếp các công trình đi để có kiến thức đã.
Chứ e thật, cụ mà bắt tay làm ngay kiểu gì cũng mất mớ tiền rồi lại ố á các kiểu.
700-800 triệu của cụ xây được cái nhà 50m2 5 tầng thì cũng như cụ mua hải sản ngộp thôi. Tôm hùm bông 2-3 triệu/kg mà tôm nộp giá chỉ bằng 1/3-1/4 là thế.
Ở đây em chia sẻ với cụ trên góc độ chủ nhà nhé, em ko có kinh doanh hay nhận thầu gì đâu :))

10.7.24

Xe đạp
Cụ nên bỏ ra 1 tháng tự mày mò nghiên cứu + đi thăm trực tiếp các công trình đi để có kiến thức đã.
Chứ e thật, cụ mà bắt tay làm ngay kiểu gì cũng mất mớ tiền rồi lại ố á các kiểu.
700-800 triệu của cụ xây được cái nhà 50m2 5 tầng thì cũng như cụ mua hải sản ngộp thôi. Tôm hùm bông 2-3 triệu/kg mà tôm nộp giá chỉ bằng 1/3-1/4 là thế.
Ở đây em chia sẻ với cụ trên góc độ chủ nhà nhé, em ko có kinh doanh hay nhận thầu gì đâu :))
à, vâng, e cũng đang tham vấn học hỏi kinh nghiệm từ các cụ để bớt ngu đi, chỗ nào ngu các cụ dạy e xin nhận :))
cụ xem giúp em 800 triệu có xây full nội thất cơ bản được không, vật liệu trung bình, nội thất cơ bản trung bình (đèn, điện bếp, nước, cửa, thiết bị vệ sinh...), cụ có kinh nghiệm, nếu cụ bảo OK được với hơn 800tr thì e chọn phương án xây mới chứ k sửa

à, vâng, e cũng đang tham vấn học hỏi kinh nghiệm từ các cụ để bớt ngu đi, chỗ nào ngu các cụ dạy e xin nhận :))
cụ xem giúp em 800 triệu có xây full nội thất cơ bản được không, vật liệu trung bình, nội thất cơ bản trung bình (đèn, điện bếp, nước, cửa, thiết bị vệ sinh...), cụ có kinh nghiệm, nếu cụ bảo OK được với hơn 800tr thì e chọn phương án xây mới chứ k sửa
Nhà e hơn 30m, nếu xây mới 3 tầng 1 tum thì thợ (Thằng cu em) báo tầm 1.4 tỷ mới làm đc. Từ giá đấy, để ở được chắc còn thêm vài trăm nữa.

Cụ cứ xem thêm đi, em cũng đang sửa nên em biết, không có giá sửa nhà 5 tầng như cụ muốn mà 500 hay xây mới 800 đâu.

Ống nước Tiền phong thì chỉ làm ống thoát thôi, ống nước nóng/lạnh để sử dụng thì ngày xưa hay dùng ống kẽm, gần đây thì là ống nhựa, hàn nhiệt, đại khái nó bền hơn các thể loại kia.

Cụ muốn có báo giá sơ bộ thì cũng cần có đội đến khảo sát, tính toán và đưa ra các công việc + mức giá, nói trên này không hết được.

clessking

Xe tăng
Với em thì ko thể. Năm ngoái nhà e hoàn thiện 1 căn 62.5m2 (272m2 sàn) nhận thô đã hoàn thiện ngoài mà cũng mất hơn 1 tỷ ko đồ nội thất, tủ bếp, đồ điện tử (để cho thuê VP). Cả thô nữa em nghĩ ko thể cụ ạ.

Cái định nghĩa "mức độ trung bình" của mỗi người cũng khác nhau, và trung bình của chủ nhà nó sẽ cao hơn mức trung bình của người xây nhà để bán kha khá đó cụ. VD chẳng hạn gạch lát, nếu ko tính gạch TBN cao cấp nhập khẩu các kiểu 1,5-2 triệu/m2 thì đơn giá gạch cao cấp tầm 500k/m2, trung bình là tầm 300K/m2, nhưng cũng có loại chỉ 120-150k/m2. Nhưng xây để bán thì 150k-180k/m2 cũng có thể gọi thành tốt rồi. Hoặc như chống thấm, nhẹ nhàng cũng mất 12-15 triệu cho cả nhà rồi. Mà phần đó là phần ko nhìn thấy, ko rành thì cũng ko biết có làm hay ko, làm ntn.

Ở đây chỉ giúp cụ lường trước mức tiền sẽ cao hơn cái cụ đang nghĩ thôi, còn cụ phải vào việc sâu thì mới nắm rõ đc mà đánh giá thế nào là hợp lý với cụ.

tuananh_tlu

Xe buýt
sửa nhà tầm 5 tầng thì giá tổng thể trọn gói là bao nhiêu vậy cụ ơi
Ko nói trước được con số cụ thể đâu bác, dự toán nó khác với thực tế khi thi công. Nhất là nhà cũ. Phát sinh nhiều trong quá trình làm.

Khongdanhvong

Xe điện
Tùy cụ xử lý đến đâu mà. VD cụ chỉ xây tường với làm cửa thôi thì sẽ khác. Nếu cụ sơn lại để đồng màu, loại sơn, lắp cửa kính nhôm hệ... sẽ khác rất nhiều (vì chi phí làm thêm cái nọ cái kia nó cao lắm). Dự toán chỉ chính xác khi cụ liệt kê đủ và đúng những việc cụ cần làm ở nhà của cụ. Em ko nắm rõ đc nên sẽ chỉ ước cho cụ đc số cụ cần chuẩn bị, tầm đó cụ làm thoải mái. Còn cụ làm tiết kiệm thì 20tr cũng đc chứ.
Em làm đơn giản gồm: đập chỗ tường đó đi, xây lùi vào, lắp cửa, làm lan can sắt/inox, sơn trắng thì loại bình thường thôi ạ. Vậy hết bao nhiêu nhỉ?

10.7.24

Xe đạp
Nhà e hơn 30m, nếu xây mới 3 tầng 1 tum thì thợ (Thằng cu em) báo tầm 1.4 tỷ mới làm đc. Từ giá đấy, để ở được chắc còn thêm vài trăm nữa.

Cụ cứ xem thêm đi, em cũng đang sửa nên em biết, không có giá sửa nhà 5 tầng như cụ muốn mà 500 hay xây mới 800 đâu.

Ống nước Tiền phong thì chỉ làm ống thoát thôi, ống nước nóng/lạnh để sử dụng thì ngày xưa hay dùng ống kẽm, gần đây thì là ống nhựa, hàn nhiệt, đại khái nó bền hơn các thể loại kia.

Cụ muốn có báo giá sơ bộ thì cũng cần có đội đến khảo sát, tính toán và đưa ra các công việc + mức giá, nói trên này không hết được.
kinh vậy ạ cụ, chắc nếu xây mới 1,4 tỷ thì e chọn phương án sửa với max là 500 củ thôi, cụ thấy ổn chứ ạ
vì thực ra như đầu bài e đưa, chỉ chủ yếu sửa lại hệ thống điện , lát lại gạch nền, sơn lại, làm lại hệ thống vệ sinh phòng tắm và bếp, về cơ bản chỉ sửa chữa vậy thôi, chứ e cũng k có ý định làm mọi cái phức tạp hơn

Chỉnh sửa cuối:

Khongdanhvong

Xe điện
Xây 40m2 5 tầng là 200m2 rẻ là 8tr/m2 hoàn thiện, vậy rẻ cũng 1,6 tỷ đấy cụ. Cách đây mấy tháng em định xây nhà nên hỏi giá các chỗ rồi. 800tr mà xây 200m2 thì có mà không ai nhận ấy cụ ạ.

CDX 1.8_Red

Xe tải
E dân nhận thầu làm nhiều mà còn vỡ mặt đây Cụ, đa số làm cho người quen và bạn bè là chính, nhận rồi thì cố bỏ thêm mà làm cho tốt thôi, tránh bị sửa chữa, bảo hành tốn cả mớ nữa.

pokemon06

Xe tăng
cám ơn tất cả các cụ, nhưng chưa cụ nào giúp e trả lời về câu hỏi chi phí
sửa nhà với những hạng mục trên thì tầm 300-400tr có đc ko các cụ, hay phải hơn, vụ này e chưa có kinh nghiệm nên không biết ước lượng khoảng bao nhiêu
còn thang máy thì thôi, e k có nhu cầu, với cả phải đập, đục tường, phức tạp lắm
Nếu chỉ làm những hạng mục như cụ kê mà không làm nội thất thì 300-400tr có khả năng đủ.

dog.fearless

Xe tăng
E dân nhận thầu làm nhiều mà còn vỡ mặt đây Cụ, đa số làm cho người quen và bạn bè là chính, nhận rồi thì cố bỏ thêm mà làm cho tốt thôi, tránh bị sửa chữa, bảo hành tốn cả mớ nữa.
Chi phí nào cụ thấy tăng nhiều nhất năm trước ah

CDX 1.8_Red

Xe tải
Xây 40m2 5 tầng là 200m2 rẻ là 8tr/m2 hoàn thiện, vậy rẻ cũng 1,6 tỷ đấy cụ. Cách đây mấy tháng em định xây nhà nên hỏi giá các chỗ rồi. 800tr mà xây 200m2 thì có mà không ai nhận ấy cụ ạ.
Kp 800 thì chỉ sửa thôi, cũng không đủ róc hết ra trát lại được, Cụ ấy làm mấy thứ đơn giản nhưng nó gần như làm lại hết bên trong rồi