[Funland] [Hỏi] Vấn đề an táng sau khi mất của người Việt?

Cụ ơi, cúng chúng sinh không phải là ai cũng cúng được đâu, mà phải cúng ngoài đường hoặc nơi ngã 3 ngã tư đường hay ở nơi chùa chiền, chứ không được cúng trong nhà mình đâu, khi cúng thì cụ mời họ về nhưng cúng xong tán lộc xong thì cụ có tiễn vong hay nói trắng phớ ra là đuổi họ đi không, nếu không họ cứ ở lỳ đó ăn vạ thì mệt mỏi lắm, nhiều cụ mợ không biết gì cứ bày lễ cúng chúng sinh trong nhà như đúng rồi, họ vốn là các sinh linh đang vơ vất, đói khát bỗng nhiên được thỉnh mời vào xơi đồ lễ, chia nhau quần áo tiền vàng thì có nơi bám vào, như kiểu chết đuối vớ phải cọc, cố bám chặt lấy, vì vậy cúng xong phải đuổi đi, em đồ rằng cụ cúng xong không biết cách tiễn vong hoặc đuổi đi nên cụ mới mệt mỏi và đau nhức.
Cụ chuẩn rồi, cúng bừa là rước họa vô người luôn á. E cũng cúng ngoài cửa nhà. Hơn nữa nhà e có thờ Phật, e ăn chay trường gần 10 năm rồi nên nghĩ chắc mình cũng ko đến nỗi lởm khởm quá đáng. Thương các cô hồn ngạ quỷ nên e cúng mà e lại ko đuổi họ đi. E muốn mời họ về tu cùng mình. E đã đi cầu siêu cho vong thai nhi mà vợ e phá. Khi nó về nó mừng và nói pháp như Sư luôn, tâm trạng rất thoải mái vì đc nghe tiếng Kinh kệ của bố. Những gia đình ko tu, vong nhập về nó gào thét vì đói khát và oán hận.

New car 2023

Xe container
Cụ ơi, cúng chúng sinh không phải là ai cũng cúng được đâu, mà phải cúng ngoài đường hoặc nơi ngã 3 ngã tư đường hay ở nơi chùa chiền, chứ không được cúng trong nhà mình đâu, khi cúng thì cụ mời họ về nhưng cúng xong tán lộc xong thì cụ có tiễn vong hay nói trắng phớ ra là đuổi họ đi không, nếu không họ cứ ở lỳ đó ăn vạ thì mệt mỏi lắm, nhiều cụ mợ không biết gì cứ bày lễ cúng chúng sinh trong nhà như đúng rồi, họ vốn là các sinh linh đang vơ vất, đói khát bỗng nhiên được thỉnh mời vào xơi đồ lễ, chia nhau quần áo tiền vàng thì có nơi bám vào, như kiểu chết đuối vớ phải cọc, cố bám chặt lấy, vì vậy cúng xong phải đuổi đi, em đồ rằng cụ cúng xong không biết cách tiễn vong hoặc đuổi đi nên cụ mới mệt mỏi và đau nhức.
Ồ, bác chuẩn quá.
Thế nên, từ lần tới, vào dịp đó, tôi sẽ làm cái Biển thông báo:
Tui đã cúng chúng sinh chỗ Min và Mốt, tại địa chỉ Tòa nhà Stellar Garden nào đó.
Kính mời quý vị đến đó nhận, có cả Đồ lễ quần áo tiền vàng tha hồ xâu xé. Nhớ bẩu là tui giới thiệu
.

Như thế chắc là được việc ạ.

buicongchuc

Xe ba gác
Tiện có topic này. https://www.otofun.net/threads/dua-nhau-an-tang-o-dat-hai-vua.1859047/.
Em xin phép hỏi các cụ các mợ về tâm lý, tâm linh của việc an táng sau khi mất của người Việt.
Bao năm nay, người việt luôn có quan điểm " An cư lạc nghiệp" và " Mồ yên mả đẹp". Bây giờ kinh tế đi lên, những ngôi mộ càng ngày càng to, càng bề thế, nguy nga lộng lẫy.
Nhưng nhà ở thì còn có người sinh ra, người mất đi. Chứ còn người mất thì chỉ có mất đi, mỗi người một ngôi mộ 2m vuông,mãi mãi như vậy thì đất đâu mà chôn?
Cá nhân em thấy quá tốn kém về mặt kinh tế.
Về mặt hậu thế, thì trung bình ( theo em) sẽ nhớ được tới 3 đời. Tới 5 đời đã người biết người không. Càng lâu thì càng phôi phai đi dần. Rồi cũng có lúc những ngôi mộ nguy nga rồi cũng cũ hỏng, hoang phế.
Về tâm linh, Phật có quan điểm,thân xác là thứ mượn tạm, chẳng có gì là của mình mãi. Tới khi hết nhân duyên với cuộc đời thì sẽ chết, tùy theo đường tội phước mà đi lãnh kiếp sống khác theo luân hồi. Việc đám ma,an táng chỉ là cách của người sống làm nốt trách nhiệm của mình,để an tâm. Vậy việc chôn xuống đất, xây những ngôi mộ hoàng tráng không cóý nghĩa gì nhiều.
Theo em thì sau khi mất, hỏa thiêu lấy tro, mang ra vùng sông biển sạch sẽ, thả trôi theo gió. Còn phần tâm linh thì làm lễ đưa lên cửa chùa,ăn mày lộc Phật. Con cháu chỉ cần nhớ thờ cúng tại nhà, nhớ ngày lễ tết, giỗ chạp. Không cần mộ, hoặc mộ gió thôi.
Vậy suy nghĩ của em có sai gì về đạo đức, tâm lý, tâm linh không?
Em nhờ các cụ chỉ điểm.
Em cũng ủng hộ việc sau khi mất thì thân xác để sớm trở về cát bụi thì hỏa thiêu lấy tro rải ra sông biển hoặc trộn đất bón cho cây. Còn phần vong linh thì tùy theo sự giác ngộ của chính bản thể (người sống có thể trợ giúp để vong linh sớm giác ngộ) và nhân quả.

matrix3011

Xe tăng
Tùy mỗi người, cứ thấy thik và thoải mái là dc :))

phamthoaibk

Xe buýt
Quê em dưới Nam Định mấy năm gần đây đã văn minh, đa số đều hoả thiêu rồi ạ. Ông nội em mới mất mọi người cũng thống nhất hoả thiêu mặc dù đất để chôn của họ nhà em ở nghĩa trang vẫn còn.
Em thấy tâm linh đôi khi lại phụ thuộc vào người sống. Đặc biệt trong họ có ai đó làm quan to, đang kinh doanh…thì lại sống rất duy tâm.
Nhà em sống không quá duy tâm, vẫn cúng giỗ theo phong tục nhưng đơn giản chứ không mâm cao cỗ đầy như nhiều nơi.

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Em cũng ủng hộ việc sau khi mất thì thân xác để sớm trở về cát bụi thì hỏa thiêu lấy tro rải ra sông biển hoặc trộn đất bón cho cây. Còn phần vong linh thì tùy theo sự giác ngộ của chính bản thể (người sống có thể trợ giúp để vong linh sớm giác ngộ) và nhân quả.
Đơn giản thế đã chẳng là tâm linh. Khi chết đi hồn trú ẩn ở xương mà dân gian hay gọi là hồn cốt. Giờ con cháu hóa mợ nó đi là cho các cụ thành những kẻ vô gia cư không nơi nương tựa. Lang thang vất vưởng rồi một ngạ quỷ hoặc thầy bà hắc ám thâu nạp làm tay sai chi phối. Dân cũng gọi cõi Âm là âm giới vì nó là cả 1 thế giới mà cõi dương cũng bị chi phối phần nào. Con cái khiến cho người thân lang thang rơi vào vòng ngạ quỷ cũng ko tránh được sự trừng phạt của âm luật.

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Quê em dưới Nam Định mấy năm gần đây đã văn minh, đa số đều hoả thiêu rồi ạ. Ông nội em mới mất mọi người cũng thống nhất hoả thiêu mặc dù đất để chôn của họ nhà em ở nghĩa trang vẫn còn.
Em thấy tâm linh đôi khi lại phụ thuộc vào người sống. Đặc biệt trong họ có ai đó làm quan to, đang kinh doanh…thì lại sống rất duy tâm.
Nhà em sống không quá duy tâm, vẫn cúng giỗ theo phong tục nhưng đơn giản chứ không mâm cao cỗ đầy như nhiều nơi.
Vì họ biết thế nào là sai và biết sợ khi sai. Không biết sai thì bất chấp miễn sao nhàn thân. Còn họ sợ cái gì thì cụ tự tìm hiểu.

phamthoaibk

Xe buýt
Vì họ biết thế nào là sai và biết sợ khi sai. Không biết sai thì bất chấp miễn sao nhàn thân. Còn họ sợ cái gì thì cụ tự tìm hiểu.
Em không có nhu cầu và cũng không có thời gian để đi tìm hiểu nỗi sợ của người khác cụ ah, đặc biệt khi họ không liên quan tới mình.
Còn sai hay đúng nó ở phương diện pháp luật, chứ trong cuộc sống cứ vin vào sai đúng thì em lại không sống theo cách đó. Mỗi người một cách sống mà cụ.

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Nhà ai cũng có thần linh cai quản, nhưng nếu bày trong nhà thì kiểu gì cũng phải xin phép thần linh cho họ vào nhà mình thụ hưởng mâm lễ vật cúng chúng sinh nhưng cụ có biết là cũng phải giao hẹn với họ là thụ hưởng xong xuôi phải trở về nơi âm giới, không được ở lại trong nhà mình, thế nên cúng chúng sinh phải cúng ở bên ngoài địa phận nhà mình, nếu mà ai cũng nhìn thấy họ là như thế nào thì chẳng ai cúng họ làm gì, ngay cả bàn thờ bát hương nhà mình cúng phải như vậy, khi thắp hương phải xin phép thần linh cho các cụ tổ tiên, ông bà, cha mẹ đã khuất được vào nhà nhập vào các bát hương, sau các lễ nghi cúng bái, hóa vàng xong thì cũng phải rước tiễn các cụ về nơi âm giới, chứ không có cụ kỵ nào luôn luôn ở trong bát hương nhà mình đâu, bát hương chỉ là nơi giao tiếp giữa trần thực và thế giới tâm linh thôi và cũng chẳng có bát hương nào linh thiêng cả, đều như nhau dù chúng bằng sứ, đồng, đá, hay kim loại nào khác, dù trong bát hương có cốt bằng thất bảo hay vàng bạc, ngọc, kim cương đi nữa...đều chỉ là cái bát hương cho chúng ta tưởng nhớ đến một đối tượng cụ thể nào đó đã khuất của gia đình mình thôi.
1. Nói "Xin phép thần linh để các cụ vào" "Xin phép thần linh cho các cụ nhập vào bát hương..." là không đúng. Bản chất việc thờ cúng là tưởng nhớ, lòng thành và biết ơn. Nếu cần "Xin ai đó" hoặc "nhờ ai đó" để được tưởng nhớ các cụ là không đúng. Con cháu nhớ các cụ mà còn phải xin thì còn gì là lễ.
2. Hành lễ là tôn kính, kính ai thì mình mời. Nói các cụ ở bát hương, nơi giao tiếp.... Nghe nó hài hài. Phật ở tâm, các cụ ở bát hương... Vừa tội vừa thương cho các cụ.

buicongchuc

Xe ba gác
Đơn giản thế đã chẳng là tâm linh. Khi chết đi hồn trú ẩn ở xương mà dân gian hay gọi là hồn cốt. Giờ con cháu hóa mợ nó đi là cho các cụ thành những kẻ vô gia cư không nơi nương tựa. Lang thang vất vưởng rồi một ngạ quỷ hoặc thầy bà hắc ám thâu nạp làm tay sai chi phối. Dân cũng gọi cõi Âm là âm giới vì nó là cả 1 thế giới mà cõi dương cũng bị chi phối phần nào. Con cái khiến cho người thân lang thang rơi vào vòng ngạ quỷ cũng ko tránh được sự trừng phạt của âm luật.
Hồn cốt là phần hồn riêng và phần cốt riêng.
Hết duyên thì hồn lìa khỏi xác, dù vậy vẫn có sự liên kết nhất định do có sự liên kết dây bởi các hạt sóng năng lượng. Cốt còn thì đôi khi hồn còn vấn vương nuối tiếc mà khó siêu thoát hơn. Siêu thoát, siêu thoát đến đâu hay không siêu thoát còn do duyên nghiệp và sự giác ngộ của chính bản thể. Thế nên, cho cốt sớm về cát bụi để hồn đỡ vẩn vương.

BMW R60

Xe tăng
Em thấy tâm linh đôi khi lại phụ thuộc vào người sống.
Tâm nguyện của người trước khi mất mới quyết định chứ cụ!
Bố bạn em mất năm ngoái. Trc khi mất ông dặn ko đc thiêu mà phải chôn...Đến lúc ông mất thì lại phải chôn. Chả nhẽ lại mang ông đi thiêu.
Mẹ em đã mất và tâm nguyện của bà trc khi mất là hoả táng. Nhưng bố em mấy năm trc bảo sợ thiêu...Nhưng em đả thông tư tưởng...đợt này có vẻ cũng xuôi xuôi là sau mất thì tùy chúng mày...Chứ cũng chưa đưa ra quan điểm cụ thể

New car 2023

Xe container
Thế à bác, đáng sợ thật.
Có lẽ khi mất, thân nhân nên gửi vô quan một ít vàng bạc đá quý thẻ tín dụng bitcoin cổ phiếu trái phiếu, bác ạ. Càng nhiều càng tốt.

Để các cụ hối lộ tụi Hắc ám hay tụi Vòng ngạ quỷ. Tụi đó thì bác biết rồi, ăn của người âm không từ cái gì, phỏng ạ?
Nhà nào có tiền thì nên cố thêm, biết đâu kiếm được cái Hệ số lương cỡ 10-11 ở trên đó thì tha hồ ấm áp, bác nhỉ.

Bỏ qua hết những Bò Dê Ngựa Nhà villa đi, đỡ phải đốt nhiều, bảo vệ môi trường người sống.
Bác có chia sẻ các quan điểm này?

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Thôi em out khỏi cái thớt này. Khác hệ quy chiếu nói chuyện lợn cợn lắm. Ông thì vô thần, ông thì phật ông thì tiên thánh đạo. Mọi thứ đều dựa trên niềm tin mà chẳng có tí trải nghiệm nào.

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Thế à bác, đáng sợ thật.
Có lẽ khi mất, thân nhân nên gửi vô quan một ít vàng bạc đá quý thẻ tín dụng bitcoin cổ phiếu trái phiếu, bác ạ. Càng nhiều càng tốt.

Để các cụ hối lộ tụi Hắc ám hay tụi Vòng ngạ quỷ. Tụi đó thì bác biết rồi, ăn của người âm không từ cái gì, phỏng ạ?
Nhà nào có tiền thì nên cố thêm, biết đâu kiếm được cái Hệ số lương cỡ 10-11 ở trên đó thì tha hồ ấm áp, bác nhỉ.

Bỏ qua hết những Bò Dê Ngựa Nhà villa đi, đỡ phải đốt nhiều, bảo vệ môi trường người sống.
Bác có chia sẻ các quan điểm này?
Trần sao âm vậy. Mọi sự hời hợt cợt nhả đều phải trả giá bằng âm phúc của mình. Với cụ chắc cũng chẳng có khái niệm âm phúc đâu nhỉ ? Chết là hết mà

New car 2023

Xe container
Trần sao âm vậy. Mọi sự hời hợt cợt nhả đều phải trả giá bằng âm phúc của mình. Với cụ chắc cũng chẳng có khái niệm âm phúc đâu nhỉ ? Chết là hết mà
Thì tôi hoàn toàn tin tưởng trần sao âm vậy đây, cái đó cũng là Quan điểm của bác, phải không ạ?

Vì thế, tôi mới đặt câu hỏi, giờ 4.0 trên nớ rồi, tại sao cứ phải Bò Dê Ngựa Gà mà cúng?
Chuyển khoản cho các cụ mà tiêu chứ nhỉ? Bò dê trên nớ nuôi được, đầy rẫy và còn sạch sẽ nữa.

Nhân tiện cái sự "Mọi thứ đều dựa trên niềm tin mà chẳng có tí trải nghiệm nào. ", bác làm ơn cho xin chút Trải nghiệm từ cá nhân bác.
Tôi hết sức nghiêm túc và biết ơn.

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Thì tôi hoàn toàn tin tưởng trần sao âm vậy đây, cái đó cũng là Quan điểm của bác, phải không ạ?

Vì thế, tôi mới đặt câu hỏi, giờ 4.0 trên nớ rồi, tại sao cứ phải Bò Dê Ngựa Gà mà cúng?
Chuyển khoản cho các cụ mà tiêu chứ nhỉ? Bò dê trên nớ nuôi được, đầy rẫy và còn sạch sẽ nữa.

Nhân tiện cái sự "Mọi thứ đều dựa trên niềm tin mà chẳng có tí trải nghiệm nào. ", bác làm ơn cho xin chút Trải nghiệm từ cá nhân bác.
Tôi hết sức nghiêm túc và biết ơn.
Tôi ko thể làm cho cụ biết được một món ăn ngon ntn hay một bài hát hay ntn trừ khi chính cụ trải nghiệm nó.

New car 2023

Xe container
Tôi ko thể làm cho cụ biết được một món ăn ngon ntn hay một bài hát hay ntn trừ khi chính cụ trải nghiệm nó.
Tôi đâu có hỏi về việc Ngon hay Dở.
Tôi trân trọng nhờ bác chỉ cho 1 trải nghiệm mà bác có lẽ đã từng trải qua, nó giông giống như 1 bài hát bác đã từng nghe, 1 món ăn bác đã từng chén.
Có gì tệ đâu nhỉ.
Việc Ngon hoặc Hay, là việc khác.

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Thôi em out khỏi cái thớt này. Khác hệ quy chiếu nói chuyện lợn cợn lắm. Ông thì vô thần, ông thì phật ông thì tiên thánh đạo. Mọi thứ đều dựa trên niềm tin mà chẳng có tí trải nghiệm nào.
Out làm gì lão, vấn đề đơn giản hỏa thiêu thì còn gì, câu hỏi rất dễ. Xương chủ yếu gồm Ca, Mg...vì vậy ta có PTHH
A. MgCO3 + CO2 + H2O → Mg(HCO3)2
B. Ca(HCO3)2 → CaCO3 + CO2 + H2O
C. CaCO3 + CO2 + H2O → Ca(HCO3)2
D. CaO + CO2 → CaCO3
....
"Chất" vẫn còn sau khi đốt nghĩa là "Hồn cốt" vẫn còn.

Anita Emi

Xe điện
Gớm, ngay các ông tôn giáo, tâm linh đã mỗi ông một kiểu rồi. Ông theo Thiên chúa thì bảo hồn lên thiên đường, ông theo Phật thì bẩu hồn lên các cõi, ông theo dân gian lại bẩu hồn bám vào xương... Các ông họp lại thống nhất với nhau đi chứ ông nào cũng bẩu mình đúng thì dân biết nghe ai. Như em đây sẵn sàng mê tín, mà cũng không biết phải mê tín cái rì :((

smart_sharp

Xe điện
Tiện có topic này. https://www.otofun.net/threads/dua-nhau-an-tang-o-dat-hai-vua.1859047/.
Em xin phép hỏi các cụ các mợ về tâm lý, tâm linh của việc an táng sau khi mất của người Việt.
Bao năm nay, người việt luôn có quan điểm " An cư lạc nghiệp" và " Mồ yên mả đẹp". Bây giờ kinh tế đi lên, những ngôi mộ càng ngày càng to, càng bề thế, nguy nga lộng lẫy.
Nhưng nhà ở thì còn có người sinh ra, người mất đi. Chứ còn người mất thì chỉ có mất đi, mỗi người một ngôi mộ 2m vuông,mãi mãi như vậy thì đất đâu mà chôn?
Cá nhân em thấy quá tốn kém về mặt kinh tế.
Về mặt hậu thế, thì trung bình ( theo em) sẽ nhớ được tới 3 đời. Tới 5 đời đã người biết người không. Càng lâu thì càng phôi phai đi dần. Rồi cũng có lúc những ngôi mộ nguy nga rồi cũng cũ hỏng, hoang phế.
Về tâm linh, Phật có quan điểm,thân xác là thứ mượn tạm, chẳng có gì là của mình mãi. Tới khi hết nhân duyên với cuộc đời thì sẽ chết, tùy theo đường tội phước mà đi lãnh kiếp sống khác theo luân hồi. Việc đám ma,an táng chỉ là cách của người sống làm nốt trách nhiệm của mình,để an tâm. Vậy việc chôn xuống đất, xây những ngôi mộ hoàng tráng không cóý nghĩa gì nhiều.
Theo em thì sau khi mất, hỏa thiêu lấy tro, mang ra vùng sông biển sạch sẽ, thả trôi theo gió. Còn phần tâm linh thì làm lễ đưa lên cửa chùa,ăn mày lộc Phật. Con cháu chỉ cần nhớ thờ cúng tại nhà, nhớ ngày lễ tết, giỗ chạp. Không cần mộ, hoặc mộ gió thôi.
Vậy suy nghĩ của em có sai gì về đạo đức, tâm lý, tâm linh không?
Em nhờ các cụ chỉ điểm.
Tất cả chỉ là niềm tin, tâm linh thôi. Em nhấn mạnh thêm là không cần mộ, chứ "mộ gió" không nên.