[Funland] [Hỏi] Vấn đề an táng sau khi mất của người Việt?

Mzc

Xe điện
đó là vấn đề của người sống, Cái em muốn hỏi ở đây là vấn đề của người chết, và sự ảnh hưởng của ng chết tới cuộc sống của người sống ạ.
Cá nhân em thì bố mẹ già rồi, nên vẫn theo tục lệ ngày xưa.
Nhưng còn em thì em muốn tìm hiểu theo cách kia hơn. Theo gió bay, mà còn ngaị về vấn đề tâm linh
Ảnh hưởng éo gì đâu. Em thấy quê em tầm 5 đời là thất lạc hết mộ phần rồi. Chưa kể giờ mọi người ở nhiều nơi, di cư các kiểu nên phần mộ bị thất lạc, bỏ hoang là dễ hiểu. Rồi đô thị hoá sẽ nuốt hết nghĩa trang thôi =))
Cụ k biết đội buôn đất nó xử lý mộ hoang nhiều ntn đâu :)).
Riêng cá nhân em, chết là em yêu cầu tụi con hoả táng thả trôi sông biển gì đó. Hết. Éo đứa nào cần phải mất công chăm sóc mộ phần. Cái để lại của mỗi người là những thứ làm đc trong đời ấy.

motthoidongbim

Xe điện
Ấy chết. Thiêu nóng lắm cụ ơi 😂🤣😂
Vcđ. Nhiều ôb đi gọi hồn cc về bảo thế. Chết mja nó rồi còn nóng vs lạnh? Chôn ko lạnh, ko bẩn thỉu à? Chỉ nuôi sống vs làm giàu cho bọn thầy bà nhố nhăng. Cứ sống đàng hoàng, hiếu nghĩa thì chẳg sợ gì hết. Ko đâu xa đến đời ôb có khi cháu ko nhớ giỗ, kb gốc tích ôb ntn thì mồ mả làm cái gì? Em thi thoảng kể về ôb nội ngoại ntn, or nghe bme e kể lại thì e lại kể cho con e về các câu chuyện đó. Cno bé nhưg ra mộ nó bảo : a, con biết cụ này là bố của ôg nội... a, cụ này xưa bị đổ tội oan nên buồn mà mất v.v. Or có những cụ ko có mộ nhưg dc bme kể lại e vẫn kể vs con e .

Xe bọ xít

Xe container
Tiện có topic này. https://www.otofun.net/threads/dua-nhau-an-tang-o-dat-hai-vua.1859047/.
Em xin phép hỏi các cụ các mợ về tâm lý, tâm linh của việc an táng sau khi mất của người Việt.
Bao năm nay, người việt luôn có quan điểm " An cư lạc nghiệp" và " Mồ yên mả đẹp". Bây giờ kinh tế đi lên, những ngôi mộ càng ngày càng to, càng bề thế, nguy nga lộng lẫy.
Nhưng nhà ở thì còn có người sinh ra, người mất đi. Chứ còn người mất thì chỉ có mất đi, mỗi người một ngôi mộ 2m vuông,mãi mãi như vậy thì đất đâu mà chôn?
Cá nhân em thấy quá tốn kém về mặt kinh tế.
Về mặt hậu thế, thì trung bình ( theo em) sẽ nhớ được tới 3 đời. Tới 5 đời đã người biết người không. Càng lâu thì càng phôi phai đi dần. Rồi cũng có lúc những ngôi mộ nguy nga rồi cũng cũ hỏng, hoang phế.
Về tâm linh, Phật có quan điểm,thân xác là thứ mượn tạm, chẳng có gì là của mình mãi. Tới khi hết nhân duyên với cuộc đời thì sẽ chết, tùy theo đường tội phước mà đi lãnh kiếp sống khác theo luân hồi. Việc đám ma,an táng chỉ là cách của người sống làm nốt trách nhiệm của mình,để an tâm. Vậy việc chôn xuống đất, xây những ngôi mộ hoàng tráng không cóý nghĩa gì nhiều.
Theo em thì sau khi mất, hỏa thiêu lấy tro, mang ra vùng sông biển sạch sẽ, thả trôi theo gió. Còn phần tâm linh thì làm lễ đưa lên cửa chùa,ăn mày lộc Phật. Con cháu chỉ cần nhớ thờ cúng tại nhà, nhớ ngày lễ tết, giỗ chạp. Không cần mộ, hoặc mộ gió thôi.
Vậy suy nghĩ của em có sai gì về đạo đức, tâm lý, tâm linh không?
Em nhờ các cụ chỉ điểm.
E chỉ thấy suy nghĩ của cụ ko thể làm vua chúa hay như giờ là CTN, TBT, TT, CTQH… đc. Thế thôi. Gợi ý thế để cụ suy nghĩ tiếp…

PCI for car

Xe tăng
Về đạo đức và tâm lý thì mỗi người mỗi cảnh, khó so sánh lắm. Còn lấy một chữ "tâm linh" mà chỉ dẫn chiếu "nhà phật" thì chắc chủ thớt là phật tử phỏng ạ? Nếu không thì e là chủ thớt nên tìm hiểu thêm đã ạ.

TieuFu

Xe container
cụ bảo em nhầm gì ạ? về nhiều vùng quê bây giờ vẫn đua nhau xây mộ to đoành, các cụ mua sẵn mảnh đất tính cho đến cả đời cháu luôn ấy ạ, tính sẵn mảnh này khoanh đc mấy ô luôn rồi
Đúng vậy ! Bị giờ chia nhau khoanh khu rồi phân lô cho hậu thế nữa. Em thấy phần lớn thiêu lấy cốt đem chôn, cũng chả có gì phải phàn nàn nếu không chiếm quá lớn ! Cơ bản thì cũng có qui hoạch khu nghĩa địa tập trung chứ không rải linh tinh như thớt kia nói !

poiuy

Xe ba gác
Về đạo đức và tâm lý thì mỗi người mỗi cảnh, khó so sánh lắm. Còn lấy một chữ "tâm linh" mà chỉ dẫn chiếu "nhà phật" thì chắc chủ thớt là phật tử phỏng ạ? Nếu không thì e là chủ thớt nên tìm hiểu thêm đã ạ.
Cụ thớt đang nhìn dưới con mắt đạo Phật nhưng đạo Phật không phải là tất cả tâm linh người Việt. Người ta chỉ mượn câu Nam Mô thôi.

Tanvn1803

Xe hơi
Như cá nhân em thì em lại thích theo kiểu phong thủy :)) ví dụ e mệnh thổ sau e chôn cũng được, hoả thiêu cũng được. Thỉnh thoảng cho em chén rượu cho đỡ khô đất. E fun tí. Haha

Mzc

Xe điện
Ấy chết. Thiêu nóng lắm cụ ơi 😂🤣😂
Vcđ. Nhiều ôb đi gọi hồn cc về bảo thế. Chết mja nó rồi còn nóng vs lạnh? Chôn ko lạnh, ko bẩn thỉu à? Chỉ nuôi sống vs làm giàu cho bọn thầy bà nhố nhăng. Cứ sống đàng hoàng, hiếu nghĩa thì chẳg sợ gì hết. Ko đâu xa đến đời ôb có khi cháu ko nhớ giỗ, kb gốc tích ôb ntn thì mồ mả làm cái gì? Em thi thoảng kể về ôb nội ngoại ntn, or nghe bme e kể lại thì e lại kể cho con e về các câu chuyện đó. Cno bé nhưg ra mộ nó bảo : a, con biết cụ này là bố của ôg nội... a, cụ này xưa bị đổ tội oan nên buồn mà mất v.v. Or có những cụ ko có mộ nhưg dc bme kể lại e vẫn kể vs con e .
Mấy thằng thầy sao éo nghĩ bị dòi bọ đục hay tệ hơn là cá trê xơi chả kinh hơn à. Để cái xác người là bị phân huỷ thối nát chứ có mie gì đâu. Các cụ xem pháp y hay mổ tử thi thì thấy.
Mà em nói thật, mình mà chết mình chả phù hộ cho con cháu bỏ mie ra ấy, ngồi đấy mà quở trách với thế này thế nọ với con cháu mình.

theanh235

Xe buýt
Em k dám nhận là Phật Tử, em chỉ dám nhận em bị ảnh hưởng của đạo Phật, em còn bị ảnh ưởng của tín ngưỡng dân gian nữa. Vậy nên em mới lập topic để hỏi thêm ý kiến của các cụ để có thêm kiến thức.

theanh235

Xe buýt
Cụ thớt đang nhìn dưới con mắt đạo Phật nhưng đạo Phật không phải là tất cả tâm linh người Việt. Người ta chỉ mượn câu Nam Mô thôi.
Vâng, vậy nên em mới lập topic này để hiểu thêm về tâm linh ng việt nữa.
Còn mọi thứ e bảo là ở góc nhìn của em, chứ k dám phán xét gì, đơin các cụ chỉ bảo thêm mà cụ.

Wave cùi bắp

Xe điện
Em xem bên thớt nước Mỹ của cụ TungNguyenMD thì thấy mộ của cụ Benjamin Franklin chỉ đơn giản thế này. Chả biết ngày xưa có xem phong thủy ko mà cụ Ben vật cho con cháu ngày nay cứ trong tình trạng giãy chết

Ảnh em cọp trên anh Gúc ạ

TZM33

Xe máy
Bác nghĩ cũng ko sai gì cả. Chủ yếu là Văn Hoá và Phong tục của mỗi nước, con người có suỹ nghĩ khác nhau.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
tại sao cụ không bắt đầu ngay với bố mẹ cụ? mà cụ chờ mãi phần cụ? phần cụ lúc ấy cụ quyết đc đâu mà cứ chém, những cái này muốn thay đổi phải dần dần từ từ, những người thoát ly ra thành thị tư tưởng phóng khoáng thì đơn giản, chứ ở quê, ở các cùng sâu vùng xa còn nhiều phong tục tập quán cổ hỉ lạc hậu, muốn phá bỏ ngay tư tưởng sống sao chết vậy còn khó lắm.
Ngược lại chứ cụ? Khách hàng của các vĩnh hằng viên 100% là dân thành phố, giàu có. Dân quê thì đơn giản thôi, có cái mộ xây là OK.
Còn nói thế nào nhỉ, các sếp lớn mới die chục năm gần đây vẫn xây lăng mộ to đùng mà. Dân quê em họ bảo, có sếp nào hỏa táng đâu?

VuHai123

Xe hơi
Rồi sẽ đến lúc những mảnh 2m2 cũng được đấu giá cao ngất, thì dần dần phong tục cũng phải thay đổi thôi cụ. Tiền quyết định ý thức mà.

sakai_yo

Xe lăn
Quê em đang thay đổi, tỷ lệ hoả táng rất cao. Bố mẹ chồng em dù đang còn khoẻ nhưng cũng xây sẵn hố để có biến đỡ cập rập. Vấn đề ở chỗ cái hố đấy, em thực sự thấy vẫn tốn diện tích. Như mảnh của đại gđ em khoảng 20m2 em thấy chỉ để được 10 ngôi gồm:
Ông bà nội
7 người con cả trai cả dâu
1 bà cô không chồng.
Cũng từng đấy ngôi nhưng hx họ tiết kiệm diện tích hơn do không cần nhiều đường đi lối lại, cảnh quan abc.
Ps: cc quê em thì vẫn chọn hình thức hoả táng lấy xương.

• Vodka
Reactions: ATZ

jazzzzz

Xe lăn
Do mỗi người thôi, như quê em đến giờ đem đi thiêu hết, các dòng họ đều thống nhất với nhau.
Hương ước của làng cũng không cho xây mộ to (trừ mộ tổ), có quy định về kích thước tối đa, chỉ ganh đua về chất liệu.

jazzzzz

Xe lăn
Em xem bên thớt nước Mỹ của cụ TungNguyenMD thì thấy mộ của cụ Benjamin Franklin chỉ đơn giản thế này. Chả biết ngày xưa có xem phong thủy ko mà cụ Ben vật cho con cháu ngày nay cứ trong tình trạng giãy chết

Ảnh em cọp trên anh Gúc ạ
Mộ nhà Bush đây,

Chỉnh sửa cuối:

Kiabuoisang

Xe container
Cái đám mồ mả chả ai quan tâm quản lý. Giờ cứ phải quản lý như xây dựng ý. Ví dụ mộ ko được to hơn X vuông này,… Thớt lo gì hết đất, khi cần thì lại đào mộ lấy đất, có gì đâu.

Chỉnh sửa cuối:

ATZ

Xe tải
Tập tục cải táng mình thấy nó hơi lạc hậu, khổ cho con cháu, rồi thiêu lấy cốt chôn cũng rất nửa mùa.

Bỏ tro vào hũ để trên chùa thì sau 5-7 đời chùa hết chỗ, không ai chăm nom chắc cũng mang đi bỏ.

Giải pháp thiêu xong rải tro là tốt nhất, nhưng không phải ai cũng dễ chấp nhận. Nghi lễ an táng không phải cho người chết mà cho người sống, nhưng gì thì gì 5-7 đời chẳng ai còn nhớ ông A, bà B đã từng tồn tại trên thế gian này nếu kg phải bậc vĩ nhân, người nổi tiếng (kể cả xấu và tốt).

Theo mình dễ chấp nhận nhất là thiêu lấy 1 phần tro cốt đúc thành khối bê tông vĩnh cửu tầm 15x20x30cm bên trên có khắc tên rồi gắn vào 1 bức tường tại các khu công viên tưởng niệm. Vừa tiết kiệm diện tích vừa bảo đảm bền vững phù hợp môi trường, vừa có công viên mảng xanh.