[Funland] Hội thất nghiệp

cuongscb

Xe tăng
Em cũng có 1 nhóm bạn, các cụ ý ko phải thất nghiệp mà đều là chủ doanh nghiệp, thời gian free nhiều, công việc lại rảnh. Nên có thời gian ngày nào cũng tụ, sáng thì ăn sáng cf, chờ đến trưa đi nhậu, nhậu xong đi hát, hát xong đi mát xa, mát xa xong lại nhậu.... Người lúc nào cũng như trên mây ý. Em đú đc 1 thời gian xong ko đú đc cụ ạ :((
Em có lần cũng sinh hoạt theo lịch này, sau phải chuyển chương trình sang món 52 cây cụ ạ. Bia rượu cứ liên miên từ trưa đến đêm mệt kinh khủng, mà không hộ hành được vợ con việc gì.

Pinoccio

Xe hơi
Thất nghiệp mà vẫn có tiền thì em cũng thích...

alexandra

Xe điện
Em cũng có 1 nhóm bạn, các cụ ý ko phải thất nghiệp mà đều là chủ doanh nghiệp, thời gian free nhiều, công việc lại rảnh. Nên có thời gian ngày nào cũng tụ, sáng thì ăn sáng cf, chờ đến trưa đi nhậu, nhậu xong đi hát, hát xong đi mát xa, mát xa xong lại nhậu.... Người lúc nào cũng như trên mây ý. Em đú đc 1 thời gian xong ko đú đc cụ ạ :((
Các cụ thất nghiệp ăn chơi hơn cả lũ culi bọn em! :))

omerta77

Xe điện
Đang thất nghiệp mà cụ còn lập được hội bia bọt, bán than thì cũng chịu cụ thật đất. Tuổi này chắc phải vợ con rồi. Cụ ko nghĩ cho vợ con à?
E mà giờ thất nghiệp thì chắc việc đầu tiên e cần làm là tìm việc gì làm để duy trì cuộc sống trước mắt (ko phải suy nghĩ nhiều) rồi tính tiếp. Ví dụ như chạy Grab chẳng hạn

zara13

Xe tải
Đang thất nghiệp mà cụ còn lập được hội bia bọt, bán than thì cũng chịu cụ thật đất. Tuổi này chắc phải vợ con rồi. Cụ ko nghĩ cho vợ con à?
E mà giờ thất nghiệp thì chắc việc đầu tiên e cần làm là
tìm việc gì làm để duy trì cuộc sống trước mắt (ko phải suy nghĩ nhiều) rồi tính tiếp. Ví dụ như chạy Grab chẳng hạn
Em đang kiếm định hướng phát triển công việc lâu dài cụ ạ. Chứ chạy grab thì chỉ trước mắt, sau đó chả đâu vào đâu cụ ạ.

doramail18

Xe tải
Năm nay cũng gần 4 sọi, đã thất nghiệp gần năm rồi. Cảm giác chán nản, chả muốn làm gì vì độ ì cao quá. Mỗi ngày trôi qua ko biết đi đâu, làm gì để hết ngày... trong đây có cụ nào giống hoàn cảnh của em ko? Nếu có thì Lập hội thất nghiệp cùng nhau chia sẻ niềm vui, nỗi buồn với nhau nhé :(

Em lập nhanh cái Group FB Hội thất nghiệp để các cụ dễ giao lưu bia bọt đây ạ:
https://www.facebook.com/groups/820216388341657/members/
Joined , ủn anh em thất nghiệp ạ

omerta77

Xe điện
Em đang kiếm định hướng phát triển công việc lâu dài cụ ạ. Chứ chạy grab thì chỉ trước mắt, sau đó chả đâu vào đâu cụ ạ.
Kiếm định hướng phát triển công việc lâu dài là đúng. Nhưng trong thời gian tìm kiếm định hướng thì có 2 cách:

1. Theo cách của cụ là ăn nhậu, bán than... Chả hiểu trong thời gian đó có suy nghĩ tìm kiếm định hướng đc ko hay lại ỳ thêm.
2. Theo cách của e là: làm 1 việc gì để có 1 khoản thu nhập mà ko phải suy nghĩ nhiều. Để đầu óc còn suy nghĩ tìm kiếm định hướng.

P/s: E hơi dị ứng với mấy nick mới mà pót bài kiểu này. Giống như kiểu tìm cách lên chợ vậy. Nếu ko phải thì xin lỗi cụ

xe D.11095

Xe đạp
Em kể cccm nghe, năm 2006 em nhảy việc lần đầu sau hơn 10 năm gắn bó với 1 cty FDI, sang chỗ mới. Dù có người quen và tìm hiểu cũng khá kỹ, nhưng khi vào việc mới thấy chỗ mới lộn xộn ko như ý và ko như lãnh đạo nói nên em nghỉ sau 2 tháng. Việc đầu tiên là e sắp xếp lại tất cả hồ sơ, rà soát lại hết các văn bằng chứng chỉ rồi đi xin việc. Nhà thì lúc đó chỉ có 2 vc với đứa con 3 tuổi cho đi nhà trẻ nên ở nhà thật sự rất yên tĩnh và tập trung. Những ngày đầu sáng cũng xách xe đi ra khỏi nhà như đi làm, giấu vợ nên vợ ko biết, vợ cứ nghĩ đang đi làm như bình thường nhưng thấy về sớm hơn mọi ngày vợ cũng vui, tưởng như mọi việc ổn. Rồi cũng có việc đi làm ở KCN, dù áp lực nhưng thực sự là cũng học đc nhiều qua thời gian đó cccm ah. Nên em nghĩ phải tự tin và quyết tâm, ko thì tinh thần xuống nhanh lắm ah. Coi như khoảng lặng xem lại mình và xem tình hình thị trường lao động để chọn hướng đi đúng, rất quan trọng ah.
Xin chia sẻ với cccm.

joix

Xe điện
E cũng nhiều lúc 7job,tuy nhiên nếu chỉ ngồi nhà chơi hay cafe bia bọt thì ko nghĩ ra được cái gì cả,kể cả trong thời gian đi làm có tích lũy được một ít,gần đây nhất,sau khi cty giải tán,xin việc chẳng chỗ nào nhận vì cũng cứng tuổi rồi,e đành nhặt ít đồ nghề vào balô và bắt đầu đi sửa chữa dạo :D
Làm từ thông tắc bồn cầu đến sửa điều hòa,sửa đồ gỗ đến lắp đặt điện nước....từ đó quen biết thêm nhiều và nhìn thấy cơ hội trong những vc tưởng chừng đơn giản....ví dụ có cụ có vài cái nhà cho thuê,cụ ý muốn khoán luôn phần sửa chữa để có vẫn đề gì khách thuê ko léo nhéo gọi cụ ý và đánh giá khắc phục hư hỏng sau khi khách trả nhà....vậy là e phải thuê thêm nhân lực,tổ chức hoạt động chuyên nghiệp hơn,dạy nghề....
Quan điểm của e là khi rơi vào tình trạng này là mình có khả năng gì tốt nhất thì biến nó thành công việc,ít ra là mang lại thu nhập tối thiểu,từ đó tính tiếp.

Lee Lucky

Xe hơi
Chắc cụ chủ lắm tiền giờ chỉ ăn chơi với nghĩ cách đầu tư nữa thôi

cmyk77

Xe điện
Toàn chủ tịch giả vờ thất nghiệp............

Em. chờ cái kết...:T

thichuongbia

Xe buýt
E cũng nhiều lúc 7job,tuy nhiên nếu chỉ ngồi nhà chơi hay cafe bia bọt thì ko nghĩ ra được cái gì cả,kể cả trong thời gian đi làm có tích lũy được một ít,gần đây nhất,sau khi cty giải tán,xin việc chẳng chỗ nào nhận vì cũng cứng tuổi rồi,e đành nhặt ít đồ nghề vào balô và bắt đầu đi sửa chữa dạo :D
Làm từ thông tắc bồn cầu đến sửa điều hòa,sửa đồ gỗ đến lắp đặt điện nước....từ đó quen biết thêm nhiều và nhìn thấy cơ hội trong những vc tưởng chừng đơn giản....ví dụ có cụ có vài cái nhà cho thuê,cụ ý muốn khoán luôn phần sửa chữa để có vẫn đề gì khách thuê ko léo nhéo gọi cụ ý và đánh giá khắc phục hư hỏng sau khi khách trả nhà....vậy là e phải thuê thêm nhân lực,tổ chức hoạt động chuyên nghiệp hơn,dạy nghề....
Quan điểm của e là khi rơi vào tình trạng này là mình có khả năng gì tốt nhất thì biến nó thành công việc,ít ra là mang lại thu nhập tối thiểu,từ đó tính tiếp.
hướng đi của cụ chuẩn quá, quan trọng phải giữ được động lực và tinh thần làm việc,càng lâu thì càng mất tinh thần, sức ỳ càng lớn, càng ngại việc. Nói thì dễ nhưng làm được như cụ ko hề đơn giản

HHĐT

Xe tăng
Năm nay cũng gần 4 sọi, đã thất nghiệp gần năm rồi. Cảm giác chán nản, chả muốn làm gì vì độ ì cao quá. Mỗi ngày trôi qua ko biết đi đâu, làm gì để hết ngày... trong đây có cụ nào giống hoàn cảnh của em ko? Nếu có thì Lập hội thất nghiệp cùng nhau chia sẻ niềm vui, nỗi buồn với nhau nhé :(

Em lập nhanh cái Group FB Hội thất nghiệp để các cụ dễ giao lưu bia bọt đây ạ:
https://www.facebook.com/groups/820216388341657/members/
thất nghiệp mà vẫn có tiền giao liu rệu bia. thì e cứ tiếp tục thất nghiệp bền vững ợ.:))

jimmiinguyen

Xe tải
Tự tạo ra công việc cho mình thôi, như em xuống gốc đa đầu làng đánh cờ ăn tiền, cũng đc đồng ra đồng vào đấy ;)
Em cũng 1 dạo như cụ , còn định chơi chuyên nghiệp lấy cờ kiếm cơm, nhưng lúc được lúc thua , mà đánh to thì ko kiếm được gà...

captain81

Xe tải
Xem chừng tầm ~40 hay rơi vào khủng hoảng nhỉ, em cũng xin một chân vào hội nhé, sắp ở nhà ăn bám rồi.