[Hỏi] Tại sao Mondeo và Altis lại có giá bán ngang nhau?

Trạng thái
Thớt đang đóng

GAT

Xe điện
Cả 5 tháng đầu năm 2012, Ford bán được đâu chưa đến chục cái Mondeo (là 1 trong những mẫu xe ế nhất thị trường, trung bình chưa đến 2 xe/tháng), Altis thì đâu mỗi tháng cũng khoảng gần 290 chiếc. Thế hoá ra người Việt ngu với điên cả hả cụ =)).
Em chưa bàn đến sự tỉnh táo hay điên của những người bác nói nhưng mới chỉ thấy bác lộng ngôn quá! Sao không thử sờ lại đầu mình :))
Hi hi, bác đi đến đâu cũng toàn nặng lời thía, theo em cứ nghĩ là do cái nhu cầu của mỗi người đi cho ló nhẹ đầu ???!!!

Mazspeed

Xe container
Nghe cũng có lý, nhưng cầu thì do người mua quyết định, he he :)), cũng chả đơn giản tý lào 8->
Quá đơn giản, cầu do người mua quyết định, nghĩa là không có cầu thì tức là người mua không quyết định mua em nó, thành ra giá em nó thấp thế thôi. Còn việc tại sao người mua không quyết định mua em nó không thuộc vào nội dung tranh luận ở cái thớt này.

Luu Lehong

Xe container
Hi hi, bác đi đến đâu cũng toàn nặng lời thía, theo em cứ nghĩ là do cái nhu cầu của mỗi người đi cho ló nhẹ đầu ???!!!
Em thấy bác tuấn fortuner nói mạt sát dân Việt mình quá nên em cũng choáng, và đó là lời của bác ý chứ em có dám nặng lời với ai :))

fadco

Xe container
Ha ha, thớt phò có thêm máy phan cuông fToi sang chém cho nó xôm chứ cứ mấy ông Mông ghẻ tự sướng mãi với nhau cũng nhàm nhể.

kiemchacsu

Xe máy
thực tình đọc xong 10 trang này em cũng lại càng phân vân không biết chọn em nào, khó quá ạ,
hay lựa chọn nào cũng là lựa chọn đúng hở các bác?

Songque

Xe tăng
Đá gạch tương nhau vỡ đầu rùi, em nhỡ dành T/Y cho Fo nên chỉ yêu Fo thui các bác ạ.

Musical Stone

Xe điện
B10A KĐT Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy
Website
amisha.vn
Cháu cũng không hiểu, nhưng cháu thấy vụ Ford quảng cáo: "Mondeo giá rẻ" là cháu thấy không ổn. Không biết có cắt option hay sản xuất kiểu tối giản để cạnh tranh không thì cháu không biết. Chắc phải hỏi mấy cụ có trải nghiệm.

lapin

Xe container
Ha ha, thớt phò có thêm máy phan cuông fToi sang chém cho nó xôm chứ cứ mấy ông Mông ghẻ tự sướng mãi với nhau cũng nhàm nhể.
Ở nhà mãi cũng chán, sang thăm khen chê lẫn nhau cho zui. Em cũng mê toi lắm như ft cruisor nhưng ứ thừa xiền:D

theone1984

Xe máy
Cháu cũng không hiểu, nhưng cháu thấy vụ Ford quảng cáo: "Mondeo giá rẻ" là cháu thấy không ổn. Không biết có cắt option hay sản xuất kiểu tối giản để cạnh tranh không thì cháu không biết. Chắc phải hỏi mấy cụ có trải nghiệm.
rẻ là vì hàng tồn, trong KD mà để ghim tiền là thất bại, vì vậy mới có giá đó, em cầm 2 tờ wảng cáo của TOY CAM 2012 và FORD Mong 2011 thì xin thưa là CAM cắt nhìu hơn, chạy chán hơn, và giá cao hơn
nội hộp số AT 4 cấp và 6 cấp là 1 trời 1 vực rồi. Còn tại sao CAM bán dc hơn MONG thì bóng bàn nhìu wá rồi, em chỉ tóm 1 câu thôi, người VịtLam mua xe bằng lỗ tai (toàn nghe nói cả)

Mazspeed

Xe container
rẻ là vì hàng tồn, trong KD mà để ghim tiền là thất bại, vì vậy mới có giá đó, em cầm 2 tờ wảng cáo của TOY CAM 2012 và FORD Mong 2011 thì xin thưa là CAM cắt nhìu hơn, chạy chán hơn, và giá cao hơn
nội hộp số AT 4 cấp và 6 cấp là 1 trời 1 vực rồi. Còn tại sao CAM bán dc hơn MONG thì bóng bàn nhìu wá rồi, em chỉ tóm 1 câu thôi, người VịtLam mua xe bằng lỗ tai (toàn nghe nói cả)
Cũng chưa hẳn đúng. Người VN có khá nhiều người chả phải nghe nói gì hết, vì họ đã mua và dùng qua nhiều cái xe, nhiều hiệu xe rồi. Thậm chí nhiều người mua Mon cũng thế, và sau đó bán Mon đi cũng thế.

lapin

Xe container
Đá gạch tương nhau vỡ đầu rùi, em nhỡ dành T/Y cho Fo nên chỉ yêu Fo thui các bác ạ.
Tốn tiền lắm mà hay bị dọa lắm. Em bị 1 cụ dây dọa đấu đầu, phát khiếp với cái cản của cụ ấy. Hôm nay lại còn bị một ông altis dọa kẹp cái bậc lên xuống. Em sợ bẹp cái bậc nên cũng nhường nốt. Phải chăng sửa chữa dễ, chi phi thấp, bán dễ, giá cao? Chứ các cụ đi xe hãng khác ít khi bắt nẹt em lắm.

Luu Lehong

Xe container
Em thấy thế này:
1. Ford Mondeo mới quá xấu, nhìn ngang đã xấu, nhìn phía sau càng xấu, nội thất trông cũng không đẹp nên không gây cảm tình, sự phấn khích khi xem xét cân nhắc mua! Đặc biệt cái nhựa đen dưới ba dờ xốc sau không xứng đáng lắp cho 1 caí xe tầm trung ở VN như vậy, trông rất rởm như nhựa tái sinh!
2. Ấn tượng về sự tốn xăng các thế hệ cũ, thái độ của nhân viên bán hàng và chế độ hậu mãi của hãng, sự đáp ứng về bảo hành sửa chữa, phụ tùng thay thế kém nên gây tác động xấu đến doanh số sản phẩm nói riêng và cả của hãng nói chung!
3. Các sp của Ford nhìn chung là thô và xấu, thà nó cứ sơ mi chân phương như Toy lại an toàn, bền dáng chứ cách tân dạng nửa vời nhưng thương hiệu không phải mạnh thành ra gây nghi ngờ với lòng tin của khách hàng về mẫu mã!
3. Maketing sản phẩm Mondeo và Ford nói chung quá kém, tâm lý người dùng Việt đã có ấn tượng tốt với hãng Toy, là sản phẩm có thương hiệu mạnh, chế độ hậu mãi tốt, dịch vụ chăm sóc, thay thế bảo trì cũng tốt, đặc biệt đều là các sản phẩm đều bền lành có tiếng, thấy thiên hạ mua nhiều thì cũng mua cho an tâm. Kể cả em cam đoan giảm giá Mondeo xuống thấp hơn Altis nữa cũng không lại được doanh số Altis!

Chốt lại nếu có mua tiếp nâng cấp cái xe đang đi, cá nhân em và nhiều người cũng không bao giờ chọn Ford hay Mondeo. Tâm lý chung là vậy, do đó, dù Mondeo có giảm giá ngang Altis đi chăng nữa, doanh số của nó vẫn cầm chắc là thua Altis. Những người mua Mondeo vừa qua (14 chiếc của mấy tháng sau khi hạ giá) chẳng qua cũng là bấu víu tự an ủi khi cho rằng mình được lợi bỏ ra 1 khoản tiền như mua Altis nhưng lại được cái sp phân khúc cao hơn. Tuy thế, ra đường cũng sẽ có chút chạnh lòng, le lói cái ý nghĩ nghi ngờ khi đơn thương độc mã trên đường như Sonata hay K5 của K-H mà thôi! Mấy lời chân tình phân tích theo cảm tính và nhận định của cá nhân em về hiện tượng này chứ không phải là vào chém và tranh cãi, mong các bác bỏ quá mấy lời nói thật và bổ sung thêm thảo luận cho vui về hiện tượng này :-bd

leung

Xe hơi
em thấy cái này là tự sướng của bản thân hết. gồm tự sướng với đời, với bản thân, với dịch vụ
Mông ghẻ giá bằng altis là do tự sướng không cao bắng mặc dù ở phân khúc trên

fadco

Xe container
Cũng chưa hẳn đúng. Người VN có khá nhiều người chả phải nghe nói gì hết, vì họ đã mua và dùng qua nhiều cái xe, nhiều hiệu xe rồi. Thậm chí nhiều người mua Mon cũng thế, và sau đó bán Mon đi cũng thế.
Cụ nói nghe ngứa..... quá, chắc chắn cụ chưa được ngồi Mông bao giờ, biết cụ là fan cuồng của Toi roài nhưng phát ngôn cho nó chuẩn nhá, tất cả anh em trong hội Mông bán xe đi vì lí do này lí do khác nhưng em khẳng định ko có cụ nào bán mà chê mông để mua Cam quít nhà cụ, chỉ lên Bim 5 hoặc Mec E, chủ cũ xe em hiện đang đi GLK vẫn còn đòi trèo lên Mông làm 1 vòng, xong rồi bảo chỉ thua Mẹc chút thôi, xin lỗi cụ chứ Cam phải 3.5 trở lên mới so sánh được với Mông chứ 2.4 ngồi lên như cái chuồng gà ấy, bồng bà bồng bềnh như đi trên mây .

wildcat74

Xe điện
Em cho là ngoài các nhược điểm đã nói, Ford sai lầm khi áp dụng chiến lược giá trên thị trường Việt Nam. Ở Âu-Mỹ, xe là 1 vật dụng thông thường, đâm ra chiến lược giá theo vòng đời sản phẩm là phù hợp. Nhưng ở Việt Nam không phải thế, chiếc xe là 1 tài sản là phương tiện chưng diện như Dream II cách đây 20 năm, đâm ra nhu cầu đầu tiên đối với người tiêu dùng là phải "giữ giá". Vậy thì giữ giá bằng cách nào:

- Bằng chất lượng sản phẩm, kiểu dáng thiết kế...vv cái này thì kinh điển rồi.

- Bằng chiến lược giá của hãng.

Điểm thứ 2 thì mấy ông Nhật lùn cực giỏi. Các cụ nhớ lại mà xem, hồi đầu tiên con Altis ra đời quãng 2001-2002, giá của nó chỉ quãng 24k obama, lần hồi giá tăng dần đến đỉnh cao hiện nay là 40k obama. Ngoại trừ những yếu tố công nghệ, thiết bị, thị hiếu....vv thì giá xe mới tăng cũng làm giá xe cũ tăng. Đâm ra ông mua Altis 2004 mua độ 28k, đến 2010 vẫn bán được 28k vì giá xe mới lúc đó là 36k rồi. Từ đó oánh vào tâm lý người tiêu dùng là Toy hoặc Honda giữ giá; nó mù quáng đến mức thời buổi kinh tế lởm như hiện nay vẫn phải đặt cọc để lấy Camry 2012 vào tháng 11!. Trong khi đó Ford sai lầm trầm trọng về vấn đề này, nếu cụ nào chót mua Focus vào tầm 2006, đến bây giờ bán đi chắc chắn chửi thề vì hồi đó mua tầm 36k, đến bây giờ bán không nổi 18k. Xe mới còn có chưa đến 30k thì xe cũ rẻ là phải rồi.

Em không phủ nhận Toy hay Honda là 1 cái xe tốt, nhưng mà nó lùa gà giống bán hàng đa cấp quá!. Em nghi là việc thuế ô tô tăng liên tục có bàn tay của Toy, Honda qua VAMA lobby và cái chiến lược phát triển công nghiệp ô tô ngớ ngẩn của anh Hào, anh Phan Đăng Tuất ở Bộ Công Thương, tát nước theo mưa các ông hãng xe cũng ăn dầy không kém khi giá ô tô ngày càng trên trời! và dân Việt mình miệt mài nộp tiền cho ngaọi bang vì cái ước mơ sở hữu ô tô của mình!

Chỉnh sửa cuối:

Arale_dr.Slump

Đi bộ
Em thấy thế này:
1. Ford Mondeo mới quá xấu, nhìn ngang đã xấu, nhìn phía sau càng xấu, nội thất trông cũng không đẹp nên không gây cảm tình, sự phấn khích khi xem xét cân nhắc mua! Đặc biệt cái nhựa đen dưới ba dờ xốc sau không xứng đáng lắp cho 1 caí xe tầm trung ở VN như vậy, trông rất rởm như nhựa tái sinh!
2. Ấn tượng về sự tốn xăng các thế hệ cũ, thái độ của nhân viên bán hàng và chế độ hậu mãi của hãng, sự đáp ứng về bảo hành sửa chữa, phụ tùng thay thế kém nên gây tác động xấu đến doanh số sản phẩm nói riêng và cả của hãng nói chung!
3. Các sp của Ford nhìn chung là thô và xấu, thà nó cứ sơ mi chân phương như Toy lại an toàn, bền dáng chứ cách tân dạng nửa vời nhưng thương hiệu không phải mạnh thành ra gây nghi ngờ với lòng tin của khách hàng về mẫu mã!
3. Maketing sản phẩm Mondeo và Ford nói chung quá kém, tâm lý người dùng Việt đã có ấn tượng tốt với hãng Toy, là sản phẩm có thương hiệu mạnh, chế độ hậu mãi tốt, dịch vụ chăm sóc, thay thế bảo trì cũng tốt, đặc biệt đều là các sản phẩm đều bền lành có tiếng, thấy thiên hạ mua nhiều thì cũng mua cho an tâm. Kể cả em cam đoan giảm giá Mondeo xuống thấp hơn Altis nữa cũng không lại được doanh số Altis!

Chốt lại nếu có mua tiếp nâng cấp cái xe đang đi, cá nhân em và nhiều người cũng không bao giờ chọn Ford hay Mondeo. Tâm lý chung là vậy, do đó, dù Mondeo có giảm giá ngang Altis đi chăng nữa, doanh số của nó vẫn cầm chắc là thua Altis. Những người mua Mondeo vừa qua (14 chiếc của mấy tháng sau khi hạ giá) chẳng qua cũng là bấu víu tự an ủi khi cho rằng mình được lợi bỏ ra 1 khoản tiền như mua Altis nhưng lại được cái sp phân khúc cao hơn. Tuy thế, ra đường cũng sẽ có chút chạnh lòng, le lói cái ý nghĩ nghi ngờ khi đơn thương độc mã trên đường như Sonata hay K5 của K-H mà thôi! Mấy lời chân tình phân tích theo cảm tính và nhận định của cá nhân em về hiện tượng này chứ không phải là vào chém và tranh cãi, mong các bác bỏ quá mấy lời nói thật và bổ sung thêm thảo luận cho vui về hiện tượng này :-bd
Em nghĩ cụ ác cảm với Mông quá thôi. Em đồng ý với cụ là các anh sâu và marketing của Mông làm ăn chán quá, chẳng hiểu nuôi các anh để làm gì. Còn em không đồng ý về dáng dấp, em thấy dáng được đấy chứ. Cụ thích khác, em thích khác, em nghĩ không nên áp đặt vào đây. Còn cảm giác lái và độ đầm thì em nói thật, em Mông còn chấp một vài em cùng hạng hoặc hơn 1 chút đấy cụ ạ. Cụ ngồi thử xem em nói đúng không nhé. Chúc cụ vui

fadco

Xe container
Em nghĩ cụ ác cảm với Mông quá thôi. Em đồng ý với cụ là các anh sâu và marketing của Mông làm ăn chán quá, chẳng hiểu nuôi các anh để làm gì. Còn em không đồng ý về dáng dấp, em thấy dáng được đấy chứ. Cụ thích khác, em thích khác, em nghĩ không nên áp đặt vào đây. Còn cảm giác lái và độ đầm thì em nói thật, em Mông còn chấp một vài em cùng hạng hoặc hơn 1 chút đấy cụ ạ. Cụ ngồi thử xem em nói đúng không nhé. Chúc cụ vui
Mấy cụ fan cuồng của Toi có bao giờ ngồi lên Mông đâu, toàn anh hùng bàn phím mà, tầm nhìn các cụ ấy Bm với Mẹc còn thua siêu Camry mà, Mông được so với altis đã là nể lắm roài :))))

leung

Xe hơi
@cụ luulehong
em thấy mông ghẻ mới đẹp đấy chứ, mà sao cụ cứ ác cảm với "mông" thía =))

raklei

Xe điện
thực tình đọc xong 10 trang này em cũng lại càng phân vân không biết chọn em nào, khó quá ạ,
hay lựa chọn nào cũng là lựa chọn đúng hở các bác?
bác cứ tích cực ngâm cứu đi đến lúc xuống tiền mới biết cái nào đúng thôi.
riêng e thấy mấy ông tích cực bưng bô cho mông đau theo e biết xe ngon thế nhưng chả có ông nào xuống tiền mua xe mới cả =))

Luu Lehong

Xe container
@ Wildcat 74: Chủ tịch WAMA chính là Tổng Giám đốc của Ford đấy bác ạ! Sao Toy và Honda dám qua mặt được xếp mà loby cho riêng sp của mình để sp của " lãnh đạo " cứ đì đẹt vậy!
Thôi thì cứ cho là xe Nhật (Toy) nó được thiên thời, địa lợi, nhân hoà các cụ nhể, thế nên Mondeo có hạ giá cũng chả lại Altis!

Trạng thái
Thớt đang đóng