Hội những người quan tâm: đã, đang và sẽ đầu tư condotel??

laika207

Xe tải
Cháu mới xuống tiền 1 căn Panorama mà cháu ko biết bị lừa chỗ nào, đọc được bài của cụ Cháu có 1 số câu hỏi muốn thỉnh giáo cụ:
1. Tôi cũng chẳng biết cái dự án Panorama của cụ thế nào. Nên cụ muốn nhờ các anh em trên otofun tư vấn thì cứ up cái hợp đồng của cụ lên xem có chỗ nào rủi ro không. Trước cũng vì có 1 cụ up lên như vậy nên anh em mới được đọc cái thật không phải quảng cáo. Cụ cho mọi người xem đoạn chậm 1 tháng thì được đền bù bao nhiêu tiền chẳng hạn. Nếu có sổ hồng căn hộ ở panorama đứng tên mình nữa up lên cho anh em càng yên tâm. Còn tôi đã không tin vào cái hình thức này nên giờ tôi cũng không quan tâm.
Giờ dự án nào chả có ngân hàng bảo lãnh. Ngân hàng nó muốn người dân vay tiền mua nhà quá đi chứ.

2. Câu hỏi của cụ chẳng liên quan gì đến tiền thực lãnh từ condotel nên tôi cũng không có ý kiến. Cụ nên hỏi những người chuyên đầu tư đất ở trên diễn đàn này không thiếu. Tôi không phải nhà đầu tư BĐS. Tôi thấy đầu tư đất nền nếu trúng thì mấy trăm phần trăm là chuyện bình thường chứ 8% ăn thua gì? Ví dụ đất Đà Nẵng từ năm ngoái sang năm nay tăng gấp đôi rồi. Nhưng trâu chậm đừng ham uốc nước đục nhé.

3. Tôi nói là "tiền xây nhà và duy trì khách sạn" rồi đó. Nếu cụ đóng theo tiến độ thì cụ không được nhận tiền lãi ngay, đơn giản vậy thôi. Bao giờ đóng full rồi mới bắt đầu được chia tiền nhé.

4. Chung cư không có kiểu chia lại lợi nhuận nhé. Chỉ có condotel mới có cái bài quảng cáo chia lại lợi nhuận hàng năm khi người mua chồng đủ tiền. Thế nên nhiều người sẵn sàng chồng tiền hơn khi dự án vẫn còn là cái móng.

Kết lại, cái tôi nói là mô hình condotel nói chung. Không phải ám chỉ đích danh anh Panorama nhà cụ nào cả. Nếu cái panorama đấy làm ăn tốt thì tôi cũng mừng cho cụ thôi. Nếu cụ nào là sale của dự án Panorama mà muốn bảo vệ sp của mình thì cứ up các hợp đồng , sổ hồng sổ đỏ lên cho người mua khác yên tâm. Tôi nghĩ vẫn nhiều người cần mua condotel và co nhu cầu thật sự, nên cung cấp thông tin đầy đủ như vậy sẽ rất tốt , rất khuyến khích người mua. Chúng tôi là người mua, nếu sản phẩm tốt chúng tôi ủng hộ thôi.

Hình thức condotel đến bây giờ còn nhiều pháp lý chưa rõ ràng, khi có chuyên xảy ra thì người mua cũng không được pháp luật bảo vệ nhiều như khi mua chung cư trong thành phố. Nhà chung cư trong thành phố được bảo vệ bởi luật nhà ở.
http://cafebiz.vn/vuong-tinh-phap-ly-loai-hinh-can-ho-khach-san-giam-hap-dan-20170402211802633.chn
http://baodauthau.vn/bat-dong-san/co-so-phap-ly-nao-cho-condotel-39757.html
http://www.baoxaydung.com.vn/news/vn/bat-dong-san/tam-kien-nghi-coi-troi-phan-khuc-condotel.html
http://dantri.com.vn/kinh-doanh/bo-bac-ty-mua-condotel-co-de-kiem-tien-nhu-chu-dau-tu-cam-ket-20170119093424849.htm
Nếu ai mua condotel ở sát bờ biển nên làm rõ cái này trước khi mua.

Chỉnh sửa cuối:

laika207

Xe tải
cụ laika chắc bên ngân hàng à :)) rủi ro luôn luôn đồng biến với lợi nhuận mà nhể? lợi nhuận càng lớn rủi ro càng cao hoy mà ahihi. em mà có xiền em làm cả =)))))))))
Bạn hơi ngây thơ nếu nghĩ người trong ngân hàng không ủng hộ condotel. Ngân hàng họ muốn các bạn vay tiền để mua condotel quá đi chứ lại.

Đường bộ

Xe điện
Tôi đồng ý với các ý kiến của cụ laika207. Tôi cũng đã tìm hiểu về mảng condotel, BĐS nghỉ dưỡng, và vì chỉ có ít tiền thôi nên quyết định "nghỉ".

Mingxing

Xe buýt
1. Tôi cũng chẳng biết cái dự án Panorama của cụ thế nào. Nên cụ muốn nhờ các anh em trên otofun tư vấn thì cứ up cái hợp đồng của cụ lên xem có chỗ nào rủi ro không. Trước cũng vì có 1 cụ up lên như vậy nên anh em mới được đọc cái thật không phải quảng cáo. Cụ cho mọi người xem đoạn chậm 1 tháng thì được đền bù bao nhiêu tiền chẳng hạn. Nếu có sổ hồng căn hộ ở panorama đứng tên mình nữa up lên cho anh em càng yên tâm. Còn tôi đã không tin vào cái hình thức này nên giờ tôi cũng không quan tâm.
Giờ dự án nào chả có ngân hàng bảo lãnh. Ngân hàng nó muốn người dân vay tiền mua nhà quá đi chứ.

2. Câu hỏi của cụ chẳng liên quan gì đến tiền thực lãnh từ condotel nên tôi cũng không có ý kiến. Cụ nên hỏi những người chuyên đầu tư đất ở trên diễn đàn này không thiếu. Tôi không phải nhà đầu tư BĐS. Tôi thấy đầu tư đất nền nếu trúng thì mấy trăm phần trăm là chuyện bình thường chứ 8% ăn thua gì? Ví dụ đất Đà Nẵng từ năm ngoái sang năm nay tăng gấp đôi rồi. Nhưng trâu chậm đừng ham uốc nước đục nhé.

3. Tôi nói là "tiền xây nhà và duy trì khách sạn" rồi đó. Nếu cụ đóng theo tiến độ thì cụ không được nhận tiền lãi ngay, đơn giản vậy thôi. Bao giờ đóng full rồi mới bắt đầu được chia tiền nhé.

4. Chung cư không có kiểu chia lại lợi nhuận nhé. Chỉ có condotel mới có cái bài quảng cáo chia lại lợi nhuận hàng năm khi người mua chồng đủ tiền. Thế nên nhiều người sẵn sàng chồng tiền hơn khi dự án vẫn còn là cái móng.

Kết lại, cái tôi nói là mô hình condotel nói chung. Không phải ám chỉ đích danh anh Panorama nhà cụ nào cả. Nếu cái panorama đấy làm ăn tốt thì tôi cũng mừng cho cụ thôi. Nếu cụ nào là sale của dự án Panorama mà muốn bảo vệ sp của mình thì cứ up các hợp đồng , sổ hồng sổ đỏ lên cho người mua khác yên tâm. Tôi nghĩ vẫn nhiều người cần mua condotel và co nhu cầu thật sự, nên cung cấp thông tin đầy đủ như vậy sẽ rất tốt , rất khuyến khích người mua. Chúng tôi là người mua, nếu sản phẩm tốt chúng tôi ủng hộ thôi.

Hình thức condotel đến bây giờ còn nhiều pháp lý chưa rõ ràng, khi có chuyên xảy ra thì người mua cũng không được pháp luật bảo vệ nhiều như khi mua chung cư trong thành phố. Nhà chung cư trong thành phố được bảo vệ bởi luật nhà ở.
http://cafebiz.vn/vuong-tinh-phap-ly-loai-hinh-can-ho-khach-san-giam-hap-dan-20170402211802633.chn
http://baodauthau.vn/bat-dong-san/co-so-phap-ly-nao-cho-condotel-39757.html
http://www.baoxaydung.com.vn/news/vn/bat-dong-san/tam-kien-nghi-coi-troi-phan-khuc-condotel.html
http://dantri.com.vn/kinh-doanh/bo-bac-ty-mua-condotel-co-de-kiem-tien-nhu-chu-dau-tu-cam-ket-20170119093424849.htm
Nếu ai mua condotel ở sát bờ biển nên làm rõ cái này trước khi mua.
Em chưa ký hợp đồng mua bán, để mấy hôm nữa ký em up lên nhờ cụ phân tích hộ

2. Cụ nói nếu trúng thì kiếm được mấy trăm phần trăm. Vâng đó là nếu cụ ơi, và nếu ko trúng thì vỡ mồm đó cụ :D. Còn em thấy đầu tư đất mà lãi hàng năm fix đc 5-6%/năm thực sự là quá hạnh phúc rồi đó cụ.

3. Vâng thì bao giờ đóng full mới nhân chia tiền, thì sao cụ nhỉ?

4. Em ko nói đến vấn đề chia chác lợi nhuận. Em chỉ nhắc đến 1 điều là chủ đầu tư kể cả chung cư kể cả condotel đều phải dựa vào đòn bẩy tài chính để làm dự án chứ ít thằng đủ tiền để xây 1 tòa nhà. Vậy cụ bảo kinh doanh thế là ko có rủi ro thế sao lắm dự án chung cư chết, đắp chiếu thế?
Thông não em cái

laika207

Xe tải
Em chưa ký hợp đồng mua bán, để mấy hôm nữa ký em up lên nhờ cụ phân tích hộ

2. Cụ nói nếu trúng thì kiếm được mấy trăm phần trăm. Vâng đó là nếu cụ ơi, và nếu ko trúng thì vỡ mồm đó cụ :D. Còn em thấy đầu tư đất mà lãi hàng năm fix đc 5-6%/năm thực sự là quá hạnh phúc rồi đó cụ.

3. Vâng thì bao giờ đóng full mới nhân chia tiền, thì sao cụ nhỉ?

4. Em ko nói đến vấn đề chia chác lợi nhuận. Em chỉ nhắc đến 1 điều là chủ đầu tư kể cả chung cư kể cả condotel đều phải dựa vào đòn bẩy tài chính để làm dự án chứ ít thằng đủ tiền để xây 1 tòa nhà. Vậy cụ bảo kinh doanh thế là ko có rủi ro thế sao lắm dự án chung cư chết, đắp chiếu thế?
Thông não em cái
Quan điểm của e về condotel thì cũng trình bày đầy đủ trong topic này rồi. Không muốn nói nhiều dài dòng nữa nên kết lại thế này nhé : kinh doanh cái gì thì cũng có rủi ro, nhưng rủi ro đến từ nguyên nhân chủ quan và nguyên nhân khách quan. Nguyên nhân khách quan đấy là ví dụ đi mua đất nền ở một vùng ven nhưng không chắc chắn được tương lai nhà nước có mở dự án qua đấy không, có xây cầu đường qua đấy không, nếu không thì giá đất khó lên và cái đấy thì phải chấp nhận vì mình không thay đổi được. Cái đó là rủi ro khách quan. Còn những cái rủi ro đến từ nguyên nhân chủ quan ví dụ như : hợp đồng lỏng lẻo, nhiều điểu khoản vô lý, thấy trước được nếu có chuyện xảy ra là mình chỉ có thua, không cãi với họ được, nhìn thấy những chiêu trò của họ biết trước là sẽ khó cho mình sau này, rồi là loại hình bất động sản này còn thiếu pháp lý, chưa có luật rõ ràng bảo vệ nó, rồi là rủi ro vì không quản lý được một căn hộ cách xa mình hàng ngàn cây số vì mình không có người thân sống ở vùng đấy để quản lý hộ, vân vân. Đấy đều là nguyên nhân chủ quan, những thứ mình có thể quyết định được, lựa chọn được, thay đổi được. Thay đổi bằng cách làm việc với chủ dự án, thay đổi bằng cách chờ đến khi luật có điều khoản quy định rõ ràng hơn cho condotel, lựa chọn dự án có pháp lý tốt nhất, nếu không có dự án nào thích hợp thì đừng mua vội. Những rủi ro đến từ nguyên nhân chủ quan là những thứ mình có thể thấy ngay trước mắt được, thế mà mình cứ tự huyễn rằng phải chấp nhận rủi ro, làm ăn gì chẳng có rủi ro, thế thì cũng tuỳ cụ thôi. Cuối cùng vẫn là quyết định của mỗi người mà. Em xin hết ý kiến trong topic này nhé.

Mingxing

Xe buýt
Quan điểm của e về condotel thì cũng trình bày đầy đủ trong topic này rồi. Không muốn nói nhiều dài dòng nữa nên kết lại thế này nhé : kinh doanh cái gì thì cũng có rủi ro, nhưng rủi ro đến từ nguyên nhân chủ quan và nguyên nhân khách quan. Nguyên nhân khách quan đấy là ví dụ đi mua đất nền ở một vùng ven nhưng không chắc chắn được tương lai nhà nước có mở dự án qua đấy không, có xây cầu đường qua đấy không, nếu không thì giá đất khó lên và cái đấy thì phải chấp nhận vì mình không thay đổi được. Cái đó là rủi ro khách quan. Còn những cái rủi ro đến từ nguyên nhân chủ quan ví dụ như : hợp đồng lỏng lẻo, nhiều điểu khoản vô lý, thấy trước được nếu có chuyện xảy ra là mình chỉ có thua, không cãi với họ được, nhìn thấy những chiêu trò của họ biết trước là sẽ khó cho mình sau này, rồi là loại hình bất động sản này còn thiếu pháp lý, chưa có luật rõ ràng bảo vệ nó, rồi là rủi ro vì không quản lý được một căn hộ cách xa mình hàng ngàn cây số vì mình không có người thân sống ở vùng đấy để quản lý hộ, vân vân. Đấy đều là nguyên nhân chủ quan, những thứ mình có thể quyết định được, lựa chọn được, thay đổi được. Thay đổi bằng cách làm việc với chủ dự án, thay đổi bằng cách chờ đến khi luật có điều khoản quy định rõ ràng hơn cho condotel, lựa chọn dự án có pháp lý tốt nhất, nếu không có dự án nào thích hợp thì đừng mua vội. Những rủi ro đến từ nguyên nhân chủ quan là những thứ mình có thể thấy ngay trước mắt được, thế mà mình cứ tự huyễn rằng phải chấp nhận rủi ro, làm ăn gì chẳng có rủi ro, thế thì cũng tuỳ cụ thôi. Cuối cùng vẫn là quyết định của mỗi người mà. Em xin hết ý kiến trong topic này nhé.
Ấy, từ từ đã cụ, cụ cứ ý kiến tiếp cho mọi người còn được mở mang, sao chưa gì đã chấm dứt thế.
Trên cụ nói ko rủi ro, giờ cụ lại chuyển phỏm nói có hai loại rủi ro. Cái rủi ro chủ quan thì cái nào chả có cụ, chủ đầu tư nào cũng làm những hợp đồng có lợi cho chủ đầu tư thôi, condotel cũng thế thôi. Mà trước đến nay em ký hợp đồng chung cư cái nào cũng có điều khoản vi phạm hợp đồng là chủ đầu tư chậm bàn giao thì phải trả lãi. Bản hợp đồng condotel nháp cđt gửi cho em cũng nêu rõ điều khoản này, phạt 0,05%/ngày chậm bàn giao.
Mua condotel ko phải ai cũng là người thừa tiền đâu cụ, em ko thừa tiền, em mua em cũng phải cân nhắc kỹ. Hợp đồng em cũng phải nghiên cứu kỹ chứ cụ ei

thangdc

Xe buýt
Panorama nhìn brochure với layout không thôi đã muốn xuống tiền rồi, chưa cần nhìn hợp đồng :D :D :D :D

Tengo.Mit

Xe tăng
Khổ thân cụ bị ném đá tơi bời :D
Em xin lỗi cụ, vì em là một trong những thằng chỉ ăn và ngồi nghĩ những quy định để bó tay người mua bđs nghỉ dưỡng đây ah.
Các bất cập của Nhà đầu tư mà cụ nêu ra thì còn thiếu một quy định nữa ah "người mua không được phép cho thuê lại bđs thông qua các kênh bán hàng/ phân phối trên mạng".
Cụ tìm hiểu thêm về Hyatt Regency Residences Đà Nẵng nhé. Nó là một trong những condotel đầu tiên ở VN đấy.

LePower

Xe buýt
Giả sử Căn codototel gia 800 Tr, Chủ đầu tư tăng giá lên 2400 tr và bán ra .
Khách hàng cần số tiền ban đầu 2 400 tr.

1. Nếu Đầu tư condotel, sau 10 năm thì được gì :
- Căn nha gốc giá 800 tr, giả sử tăng giá bán được gấp 2 1 600 tr.
- Chia Lãi 90% / 10 năm ( trừ thuế VAT): 2 120 tr
Tổng sau 10 năm 3 720 tr.
2. Nếu gửi NH:
- Số tiền gốc - giữ nguyên 2 400 tr
- Lãi NH 10 năm ( 90%) 90%* 2400 tr = 2 120 tr
Tổng sau 10 năm 4 520 tr

- bỏ đi các khoản lãi cộng dồn cho dễ tính.

Ha Quang Phuc

Xe đạp
Tối thấy cụ này quan điểm cũng như một số cụ khác đã nêu là đúng, kinh doanh gì cũng có rủi ro. Còn câu chuyện đưa ra chung quy là có nên tham gia loại hình đầu tư này hay không, vì thế mọi ý kiến đưa ra dù là sale hay phản biện đều đáng để tham khảo vì đây là loại hình cũng mới hiện nay.
Cá nhân tôi cũng chỉ một lần trải nghiệm qua các hình thức từ mua nhà hay tích luỹ vàng hoặc gửi ngân hàng, mỗi cái tuỳ thuộc vào thời điểm các cụ ạ, mình không tính theo lý thuyết được đâu, vì nếu thế không đến lượt chúng ta bàn mà cơ hội đã dành cho chuyên gia rồi.
Nói thế vì tôi đã từng tính và chọn mua nhà, thời điểm mua và bán cách nhau 10 năm từ 2007-2017 giá vàng và bđs ( HN) đã tăng tỉ lệ tương đương, còn ngân hàng thì lúc hot, lúc không. Mặc dù thế tôi đã chọn mua nhà và bán với giá vàng quy đổi lúc mua dù lỗ 1-2 lượng nhưng cũng nghĩ hoà vốn vì mình đã ở được 10 năm. Còn lai suất thì không chắc.
Với các chính sách huy động vốn và ngân hàng hoạt động như hiện nay thì tính theo phương án gửi ngân hàng cũng không phải là phương án chắc chắn, các cụ cứ xem lãi ngân hàng qua các đợt sốt lẫn bt thì rõ thôi, chưa kể tỷ lệ lạm phát công bố hàng năm chưa phải là hằng số để tính nhé, các cụ cứ đi chợ hay mua sắm thì biết.
Còn cụ thể về quy hoạch thì chỉ là tầm nhìn, mà tầm nhìn nghĩa là nó mờ lắm, không xa đâu, điều chỉnh chưa nói mà sai thì rõ luôn chứ chưa cần mờ.
Khía cạch hợp đồng thì có lẽ các bác càng không nên tranh luận nhiều. Công ty người ta có bộ phận pháp chế, có tư vấn luật, đâu phải chúng ta ngồi mà nghiên cứu câu chữ để so sánh, mà có không đúng thì các cụ cứ tưởng tượng các cụ ra biểu tình phản đối ở chung cư để đòi quyền lợi thì thấy ngay. Còn góp ý và không ký thì các cụ đã nộp tiền giai đoạn trước rồi, khoản đặt cọc ký quỹ.
Tóm lại câu chuyện là ở đây tôi thấy nếu hợp khả năng và liều mới có cơ hội chứ tính kỹ thì thôi hết rồi. Condotel giai đoạn này là mới và sau này 5-10 năm nữa anh em quay lại chém gió phân tích nghiền ngẫm lại mới có kết quả. Còn tôi giờ đang hơi tiếc vì chắc quá mà tính toán, có thể hên xui chứ lướt sóng chắc bằng cả năm đi làm lương rồi.

PropertyHN

Xe hơi
Giả sử Căn codototel gia 800 Tr, Chủ đầu tư tăng giá lên 2400 tr và bán ra .
Khách hàng cần số tiền ban đầu 2 400 tr.

1. Nếu Đầu tư condotel, sau 10 năm thì được gì :
- Căn nha gốc giá 800 tr, giả sử tăng giá bán được gấp 2 1 600 tr.
- Chia Lãi 90% / 10 năm ( trừ thuế VAT): 2 120 tr
Tổng sau 10 năm 3 720 tr.
2. Nếu gửi NH:
- Số tiền gốc - giữ nguyên 2 400 tr
- Lãi NH 10 năm ( 90%) 90%* 2400 tr = 2 120 tr
Tổng sau 10 năm 4 520 tr

- bỏ đi các khoản lãi cộng dồn cho dễ tính.
Quả thực em k hiểu cụ nói gì :))

Lacet_ti

Xe container

trangbent

Xe tải
Phía Bắc Gần đây có Dự án FLC Sầm Sơn Thanh Hóa, em vào ở rồi, oki lắm ạ. Em thấy Codotel của Vin cam kết có 5 năm, ở đây 10 năm luôn .Khách đông, EM thấy đầu tư được ạ

PropertyHN

Xe hơi
Phía Bắc Gần đây có Dự án FLC Sầm Sơn Thanh Hóa, em vào ở rồi, oki lắm ạ. Em thấy Codotel của Vin cam kết có 5 năm, ở đây 10 năm luôn .Khách đông, EM thấy đầu tư được ạ
Mợ sale dự án này đúng ko :))

xebobabanh17201

Xe điện
Miền Trung-Nam quanh năm nắng thì đầu tư Condotel còn ngon chứ miền bắc e hơi sợ đấy.

Lê Khương

Xe máy
Condotel hay BĐS nghỉ dưỡng nói chung nó đơn giản là một kênh đầu tư lâu dài dành cho các nhà đầu tư có nhu cầu tìm kiếm kênh đầu tư.

1. Nó ko giống như việc mua căn hộ chung cư rồi cho thuê như có cụ nào đó nói, nó là khách sạn và kinh doanh theo kênh du lịch, khác hoàn toàn với chung cư cho hộ gia đình, người nước ngoài thuê.

2. Về lợi ích hay giá trị thặng dư mà nó mang lại:
- Lợi ích cam kết từ CĐT là 10% trong vòng 5 năm hay 10 năm tùy từng thằng chủ nhưng công thức là như này. 10% trên giá trước VAT, ví dụ căn của các cụ là 2.2tỷ thì trước VAT là 2 tỏi. 10% = 200 củ/ năm nhưng con số này tiếp tục bị nhà nước ăn chặn phần thuế thu nhập bất thường 10% vậy là các cụ còn 180 củ/ năm.
- Sau thời gian cam kết thì tỷ lệ ăn chia là 85/15 hoặc 80/20 hoặc 70/30 cũng tùy từng thằng nhưng các cụ nhớ cho là tỷ lệ ấy tính trên LỢI NHUẬN DÒNG nhé, tức là sau khi đã trừ mọi chi phí.
===> Túm cái váy lại, đây là kênh đầu tư lâu dài, giá trị thặng dư sẽ chỉ cùng lắm trong khoảng 5-8% tương đương lãi gửi bank hay mua chung cư nội đô cho thuê. Nhưng tiền gửi Bank thì trượt giá khoảng 3.9%/năm như năm 2016 và nhà chung cư thì xuống cấp và sẽ có những khoảng thời gian ko có khách thuê hoặc phải tự quản lý khá mệt.

3. Về quyền sở hữu: Cái này trước khi các cụ quyết định đầu tư thì tìm hiểu kỹ và yêu cầu cung cấp quyết định bàn giao đất của tỉnh sở tại cho chủ đầu tư là chắc nhất. Tuy nhiên trên quyết định bàn giao đất đôi khi có nhiều thuật ngữ chúng ta ko hiểu, khi đó các cụ mang quyết định ấy lên văn phòng luật sư nào đó nhờ họ cắt nghĩa và tư vấn giúp về luật đất đai là chắc cú về quyền sở hữu. Chứ tranh cãi với sale hay trên các diễn đàn chẳng giải quyết cái củ cải gì được. Nói có sách, mách phải có chứng. Chứng thối thì nói hay đến mấy đập ra nó vẫn cứ bốc mùi khó chịu thôi.

4. Về rủi ro: Các cụ kêu đó là kênh đầu tư đầy rủi ro? Thưa với các cụ, các cụ có kênh gì đầu từ có lợi mà đếu phải chịu rủi ro không chỉ em phát? Chi phí cơ hội cũng là một loại rủi ro trong đầu tư rồi các cụ ạ, chưa kể đến việc các cụ được lãi hay lỗ trên khoản đầu tư đó. Nói vậy cho nó ... tam giác luôn.

5. Có nhiều cụ bảo có tiền cũng đếu bao giờ đầu tư món này. Em thì đếch biết cụ ấy có tiền đến đâu hay cụ ấy tính toán tốt hơn bao nhiêu người thế nhưng một sự thực không thể chối cãi. Thằng Vượng nó xây 3 cái Condotel bao gồm 2 cái ở Nha Trang, 1 cái ở Đà Nẵng, tổng cộng chắc khoảng 2000 căn vậy mà nó chỉ bán trong vài tháng mở bán là nhẵn như đít ếch rồi. Chưa kể đến cả đống các khu biệt thự nghỉ dưỡng của nó khắp cái đảo Hòn Tre - Nha Trang, từ Nha Trang Bay, đến Gofl land rồi thêm cả cái Phú Quốc lại Đà Nẵng .... rẻ xấu cũng 12 tỏi/căn, đắt thì hơn 30-40 tỏi vậy mà bây giờ còn lác đác được vài lô xấu như ma cấu.
Đấy, các cụ ạ chẳng phải những thằng lắm tiền toàn là những thằng ngu đó sao ạ? :)))
Em múa rìu qua mắt thợ tí, có điều gì không phải thì xin các cụ dơ cao mà đánh khẽ đại xá cho em ạ!

gà toy

Xe buýt
Những năm đầu chắc cũng ổn thôi cụ ạ. Vì cụ đã đóng hết tiền cho họ rồi nên họ luôn có sẵn tiền để trích ra trả lại cho cụ hằng năm thôi.
Đã trích dẫn rất nhiều bài rồi đấy. Case Đại Lải là 1 case điển hình nhé. Không những người nghèo mà đại gia đâm vào đấy còn kêu đầy trên facebook kia. Nhưng mỗi lần mình trích dẫn gì thì các cụ sale không phản biện lại toàn đưa ra 1 trong 3 câu bào chữa kinh điển sau
1. "Cụ cứ copy trên mạng thế không hay " (Ý là phải tự thân bị lừa rồi mới đáng tin sao? )
2." Ai bảo đi mua của chủ dự án đấy cơ." (Vấn đề không phải chỉ là chủ dự án mà vấn đề chính là cái hợp đồng condotel toàn quy định làm khó người mua & tạo điều kiện cho người bán thích làm gì thì làm. Không phải chủ dự án Đại Lải chơi xấu một cách vô lý mà là họ vịn vào cái hợp đồng kia kìa. Làm gì có quy định nào, làm gì có luật nào bảo vệ người mua đâu)
3. Đầy người mua condotel rồi, người ta đâu có ngu đâu (dùng câu này thì em cũng miễn phản biện, vì cãi cùn thì em chịu)
cụ hỏi thử lợi nhuận cái cùi mía mường thanh ở nha trang xem nó có lợi nhuận không ạ. cái này là 4 sao non thôi .

Lê Khương

Xe máy
cụ hỏi thử lợi nhuận cái cùi mía mường thanh ở nha trang xem nó có lợi nhuận không ạ. cái này là 4 sao non thôi .
Giống như cụ đi 4 bánh thôi, đâm đầu vào gara Mạnh Sơn thì kiểu gì chả bổ máy.
Đầu tư thì ít nhất cũng phải chọn mặt gửi vàng chứ.
Đầu tư BĐS nghỉ dưỡng thì phải hiểu và biết về năng lực của thằng quản lý, vận hành, khai thác. Cụ có hàng ngon mà toàn nhân viên PR & Marketting và khai thác thị trường lởm thì cũng ế chổng vó, thêm nữa đội ngũ vận hành ko đâu vào đâu nữa thì bán nhà là chuyện thường ạ!

pandahn

Xe điện
Vào đây thấy có nhiều cụ rất lo cho đồng tiền trong túi người khác không sinh sôi nảy nở được. Ôi cuộc sống thật đẹp tươi.