Thảo luận Hỏi linh tinh về Fiat (Hỏi gì đáp nấy)

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Bác hòa cho em nước rửa bát đổ vào chóa đèn rồi nhét cho em khoảng 1 cuộn giấy WC vào trong đó sóc lên,lâu lâu 1 chút. Sau đó bác rửa lại bằng nước sạch,mỗi lần cũng cho 1 ít giấy WC vào mà sóc cho hết bọt. Sạch sẽ rồi bác mang đem phơi,khi phơi úp cái mặt đèn xuống cho nước bay hơi hết qua lỗ lắp đèn ý,nếu chưa ngon có thể thay loại bóng plus 50 hoặc 90 vào đảm bảo ngon choét . Chú ý nghiêm cấm thò tay moi móc gì vào trong chóa đèn sẽ làm hỏng lớp mạ bên trong.
Tối nay em ra tháo đôi đèn trước mang về nhà. Xúc rửa bằng nước rửa bát nồng độ nhẹ.
Sau đó rửa sạch bằng nước máy rất rất nhiều lần.
Em ko dám cho giấy vệ sinh vào vì sợ nó dính lằng nhằng.
Sau khi xúc thì cảm nhận được nó sạch hơn trước nhiều.
Cái mặt nhựa phía trước thì đánh Cana nó cũng hết được cái lớp xỉn xỉn mờ mờ.
Ngồi đánh một lúc thì thấy bây giờ tất cả sáng choang gần ...như mới.
Sau 2 giờ lao động hăng say thì cơ bản công việc đã xong. Sáng mai em sẽ dậy sớm đi lắp vào xe.
Có vấn đề là:
Sau khi tháo ra mới biết là bóng xi nhan trước cả hai bên đã bắt đầu bong lớp màu vàng sơn bên ngoài nên chắc giờ nó cũng bớt vàng hơn so với tiêu chuẩn.
Em nghĩ rằng công việc xúc rửa chóa và đánh bóng mặt nhựa của đèn chắc chắn đã cải thiện được độ sáng của đèn pha, cốt, đèn đỗ. Tuy nhiên chắc em sẽ đầu tư một bộ bóng mới cho nó yên tâm vì bóng cũ dù của Germany nhưng cũng đã chạy hơn 7 vạn thì đèn xi nhan chắc chắn đã đủ tuổi về hưu rồi. Cốt thì năm ngoái đứt một phát. Vậy nên cũng đến lúc cần thay mới để yên tâm đi đường xa. Những bóng tháo ra sẽ cất làm dự phòng.
Liệu công nghệ bóng đèn của năm 2003 đến bây giờ là 8 năm có nhiều đổi mới ko các bác?
Cái bóng đang theo xe này không biết đã là Halozen chưa nhể?

Sách hướng dẫn sử dụng trang 106-107 ko thấy đề cập đến vấn đề kiểm tra đèn hoặc khuyến nghị khi nào thay thế. Chả nhẽ cứ đứt tóc thì mới thay???

Chỉnh sửa cuối:

kiavuong

Xe điện
Tối nay em ra tháo đôi đèn trước mang về nhà. Xúc rửa bằng nước rửa bát nồng độ nhẹ.
Sau đó rửa sạch bằng nước máy rất rất nhiều lần.
Em ko dám cho giấy vệ sinh vào vì sợ nó dính lằng nhằng.
Sau khi xúc thì cảm nhận được nó sạch hơn trước nhiều.
Cái mặt nhựa phía trước thì đánh Cana nó cũng hết được cái lớp xỉn xỉn mờ mờ.
Ngồi đánh một lúc thì thấy bây giờ tất cả sáng choang gần ...như mới.
Sau 2 giờ lao động hăng say thì cơ bản công việc đã xong. Sáng mai em sẽ dậy sớm đi lắp vào xe.
Có vấn đề là:
Sau khi tháo ra mới biết là bóng xi nhan trước cả hai bên đã bắt đầu bong lớp màu vàng sơn bên ngoài nên chắc giờ nó cũng bớt vàng hơn so với tiêu chuẩn.
Em nghĩ rằng công việc xúc rửa chóa và đánh bóng mặt nhựa của đèn chắc chắn đã cải thiện được độ sáng của đèn pha, cốt, đèn đỗ. Tuy nhiên chắc em sẽ đầu tư một bộ bóng mới cho nó yên tâm vì bóng cũ dù của Germany nhưng cũng đã chạy hơn 7 vạn thì đèn xi nhan chắc chắn đã đủ tuổi về hưu rồi. Cốt thì năm ngoái đứt một phát. Vậy nên cũng đến lúc cần thay mới để yên tâm đi đường xa. Những bóng tháo ra sẽ cất làm dự phòng.
Liệu công nghệ bóng đèn của năm 2003 đến bây giờ là 8 năm có nhiều đổi mới ko các bác?
Cái bóng đang theo xe này không biết đã là Halozen chưa nhể?

Sách hướng dẫn sử dụng trang 106-107 ko thấy đề cập đến vấn đề kiểm tra đèn hoặc khuyến nghị khi nào thay thế. Chả nhẽ cứ đứt tóc thì mới thay???
Cách làm này tuy không được mỹ mãn 100% như thợ nhưng cũng giải quyết được ối % đấy ạ. Cái hay ở cách làm đơn giản này là chóa đèn không bị hỏng . Ra thợ họ tháo đèn ra khò bóc rồi lấy dao lam họ cạo cả 2 mặt rồi mới đánh bóng . Tuy ngon hơn nhưng bào mỏng lớp nhựa liệu có hay không thì chẳng anh thợ nào dám khẳng định nó vẫn tôt như cũ .Thứ 2 là dán lại làm sao cho đèn nó khớp lại được như cũ,kiểu gì mà nước chẳng vào đèn.
Văn dốt lủng củng chán ghê,các cụ thông củm.

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Báo cáo tình hình là tối qua em ra bật thử đèn lên sáng quá! Mỹ mãn luôn.
Ngồi cách 70cm bật pha nóng rực cả mặt. Pha chiếu xa hơn nhiều, chả cần mua "đánh bật bóng đêm nữa". Bây giờ đỗ cạnh mấy con xe đời mới nhìn pha của mình cũng chả đến nỗi nào. Mấy hôm trước nhìn mờ mờ kém tự tin.
Thank you Kiavuong nhé! Các bác xúc rửa pha đi thôi.

kiavuong

Xe điện
Ngồi cách 70cm bật pha nóng rực cả mặt. Pha chiếu xa hơn nhiều, chả cần mua "đánh bật bóng đêm nữa". Bây giờ đỗ cạnh mấy con xe đời mới nhìn pha của mình cũng chả đến nỗi nào. Mấy hôm trước nhìn mờ mờ kém tự tin.
Chiếc xe thứ 2 tự làm đã thành công roài,các cụ mau làm thôi.

F.I.A.T

Xe điện
Nhà kiavương dạo này hay lên đây chém nhỉ, thế bán vàng Anh rồi chưa nhắm em nào à

tuansn

Xe tải
Website
pmu2.com.vn
Hay quá, cụ OCHA này cái gì cũng biết, cũng làm được nhỉ ? mà xe nhà cháu thì cái hư hỏng nào của FIAT cũng đã từng, thế mới lạ chứ ? khăn gói đến nhà cụ thôi ạ, để cụ hướng dẫn....

LamQK4

Xe buýt
Con Siena của em sao pha đèn lại bằng thuỷ tinh các cụ nhỉ? Vậy nên nhìn lúc nào cũng sáng choang...

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Hay quá, cụ OCHA này cái gì cũng biết, cũng làm được nhỉ ? mà xe nhà cháu thì cái hư hỏng nào của FIAT cũng đã từng, thế mới lạ chứ ? khăn gói đến nhà cụ thôi ạ, để cụ hướng dẫn....
Bác cứ quá lời, chẳng qua em không có tiền thì cố gắng làm lấy thôi.
Chủ nhật chả có việc gì em lại tháo hết ghế trước sau ra giặt rồi phơi khô lắp lại. Thấy cũng đẹp hẳn ra các bác ạ.
Em vệ sinh bộ pha trước mới phát hiện ra là các bóng xi_nhan tầm 7 năm nó bong gần hết cái lớp màu vàng rồi. Mà cái ngạnh nó khác hẳn với bóng thông thường nên không dễ mà lắp lẫn được. H1 với H7 thì vẫn ngon.
Không biết bóng xi nhan bao tiền loại xịn nhỉ? Mà lắp vừa Fiat ý. Bác nào lắp rồi cho ý kiến tư vấn nhá!

Fiat1.6

Xe buýt
Các bác cho em hỏi trước đây khi bật khóa điện đợi khoảng 5 giây các đèn tắt hết chỉ còn đèn báo ắc quy và một cái đèn cạnh ắc quy hình vòi nước sáng, sau khi nổ máy thì hết. Sáng nay bật thì chỉ thấy đèn ắc quy không thấy đèn cạnh ắc quy sáng như lần trước ( khi chưa nổ máy). Em không hiểu xe các bác khi bật khóa điện nhưng chưa đề nổ máy, đợi một lúc thì có giống em không.
Thanks các bác

Chỉnh sửa cuối:
Các bác cho em hỏi trước đây khi bật khóa điện đợi khoảng 5 giây các đèn tắt hết chỉ còn đèn báo ắc quy và một cái đèn cạnh ắc quy hình vòi nước sáng, sau khi nổ máy thì hết. Sáng nay bật thì chỉ thấy đèn ắc quy không thấy đèn cạnh ắc quy sáng như lần trước ( khi chưa nổ máy). Em không hiểu xe các bác khi bật khóa điện nhưng chưa đề nổ máy, đợi một lúc thì có giống em không.
Thanks các bác
Thứ tự tắt các loại đèn xe em cũng như bác mô tả vậy. Không biết cái đèn bác đang nói có phải hình cái ca có 1 giọt nước đổ ra không? Nếu đúng đèn đó thì nó có tác dụng báo áp lực nhớt máy: "đèn này bật sáng khi áp lực nhớt máy hạ thấp dưới mức bình thường. Khi xoay khóa đến vị trí MAR đèn báo này bật sáng nhưng phải tắt lúc đề máy. Đôi khi chạy ở chế độ chạy không tải đèn này tắt chậm hơn. Đèn này cũng có thể chớp ở tốc độ không tải nhwng phải tắt ngay khi tải tăng nhẹ. Nếu đèn báo này bật sáng trong khi xe đang chạy phải lập tức ngưng máy" và gọi... cứu hộ :D.
Em dự đoán cái đèn đó bị lỏng dây hoặc chết thôi. Loại trừ cầu chì đứt vì nó dùng chung cầu chì số 7 cùng với hàng loạt đèn cảnh báo khác, em cũng loại trừ cảm biến áp lực nhớt có sự cố vì nếu cảm biến có vấn đề thì đèn này sẽ sáng liên tục.
Vài dòng bác tham khảo nhé!

LamQK4

Xe buýt
Xe em hôm trước cũng bị như vậy đó bác!
- Lúc đầu thợ dự đoán là lọc dầu bẩn: Thay lọc mới vẫn không được.
- Tiếp theo là dự đoán bơm dầu hỏng: Kiểm tra thấy vẫn bình thường.
- Và cuối cùng thì Bác Hậu phải mổ máy làm lại....

lvddiem

Xe máy
Thanks các bác
Bình thường khi mở khóa điện nhưng chưa nổ máy có ba đèn sáng:
1. Đèn ắc quy: vì ắc quy chưa được nạp, khi nổ máy nên ắc quy được nạp và đèn tắt. Nhưng nếu nổ máy rồi mà vẫn sáng thì hỏng máy phát;
2. Đèn hình ấm tích rót dầu: là cảnh báo áp suất dầu bôi trơn thấp, đèn này cũng tắt ngay khi máy đã nổ. Nó mà vẫn sáng hoặc chập chờn khi máy nổ thì nguy to rồi. Máy có thể mất dầu bôi trơn và tèo bất cứ lúc nào;
3. Đèn hình động cơ (còn gọi là đèn check engine thì phải): đèn này để cảnh báo một số vấn đề liên quan đến động cơ, cũng phải tắt ngay khi máy đã nổ. Nhưng nếu nó chưa tắt cũng chưa chết ngay, vì màu vàng chỉ là cảnh báo thôi mà.

Trường hợp của bác có khi chỉ cháy bóng, chắc là chưa nguy hiểm. Cụ nào biết tư vấn thêm đi

congnhuanphat

Xe điện
Cái lày thì em chịu ^:)^

hoachuoique

Xe điện
Thanks các bác
Cụ Kia vuong đâu rồi, trả lời đi kìa .

tien113

Xe đạp
các bác cho em hỏi, xe em có hiện tượng khi chạy ở speed 60km/h mà mún về số 2 thì rất là sượng + khó, có cách nào fix để về số 2 một cách dễ dàng k?

hungnq66

Xe tải
các bác cho em hỏi, xe em có hiện tượng khi chạy ở speed 60km/h mà mún về số 2 thì rất là sượng + khó, có cách nào fix để về số 2 một cách dễ dàng k?
Chạy 60km/h thì xe em đang ở số 5 hoặc ít nhất là số 4, bác muốn về số 2 khó là phải rồi

lvddiem

Xe máy
Nếu đang chạy 60km/h về số 2 mà dễ thì chắc hộp số của bác chả mấy lúc mà tèo. Khi đó xe đang chạy nhanh mà vòng tua máy thấp, bác về số thấp sẽ trở thành xe lai động cơ chứ ko phải động cơ kéo xe nữa. Để tránh điều này xe đã được tích hợp cơ cấu khóa liên động rồi