Thảo luận Hỏi linh tinh về Fiat (Hỏi gì đáp nấy)

congnhuanphat

Xe điện
Bác cho hỏi máy phát bác thay nhiêu tiền, cũng mktt luôn à? Máy phát em sau khi thay cổ góp đc mấy tuần lại kêu, bận nên chả làm lại.
Em thay máy Nissan 1.2 tr ở gara Tháng Lợi gần cầu thanh trì

Mai Xuan The

Đi bộ
Bác kiên ơi cứu em với xe em từ đang chạy bình thường, em kiểm tra lọc gió thấy cũ quá và rách nát nên mua một cái mới để thay, sau khi thay song thì có hiện tượng xe đi ga lúc thì rồ, lúc thì yếu như vậy đó là hiện tượng gì? và cũng sau khi thay lọc gió có hiện tượng khó nổ, phải đề rất lâu mới nổ được máy, em thì ở xa muốn ra thăm bác một chuyến mà chưa có điều kiện trước mắt bác tư vấn giúp em khắc phục lúc nào có điều kiện em ra thăm bác kiểm tra tổng thể cho em với bác nhé! Em Thế-Thanh Hóa ĐT 0914595858

Fiatvuong

Xe tải
Bác kiên ơi cứu em với xe em từ đang chạy bình thường, em kiểm tra lọc gió thấy cũ quá và rách nát nên mua một cái mới để thay, sau khi thay song thì có hiện tượng xe đi ga lúc thì rồ, lúc thì yếu như vậy đó là hiện tượng gì? và cũng sau khi thay lọc gió có hiện tượng khó nổ, phải đề rất lâu mới nổ được máy, em thì ở xa muốn ra thăm bác một chuyến mà chưa có điều kiện trước mắt bác tư vấn giúp em khắc phục lúc nào có điều kiện em ra thăm bác kiểm tra tổng thể cho em với bác nhé! Em Thế-Thanh Hóa ĐT 0914595858
Bác cho vệ sinh lại họng hút đi nhé. Lúc trước họng hút tuy bẩn nhưng có quả lọc giấy cũ nát nên vẫn hít đủ những gì cần hít nhưng giờ có quả bịt mũi mới khít quá nên chắc nghẹt luôn

lvddiem

Xe máy
Cái này chắc đúng tại họng hút và cảm biến bướm ga bẩn đấy. Cụ tự tháo ra vệ sinh đc mà

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Hôm qua đứa em mượn xe em đi về đến quê thấy không vào được số lùi nên em hướng dẫn về "mo" đẩy lùi rồi cứ thế đi số tiến từ ST về HN. Em về xem lại thấy số lùi khó vào lắm, bây giờ phải mua cái nhựa màu trắng ở chỗ dưới cần số. Đặt hàng nhưng chưa có!!!
Em sẽ tự nghiên cứu xử lý để đi (lùi) tạm khi chờ..hàng về.
Nhưng chưa biết xử lý cụ thể cách nào? Bác nào có kinh nghiệm vụ này rồi thì chia sẻ cho em đi.

Fiatvuong

Xe tải
Hôm qua đứa em mượn xe em đi về đến quê thấy không vào được số lùi nên em hướng dẫn về "mo" đẩy lùi rồi cứ thế đi số tiến từ ST về HN. Em về xem lại thấy số lùi khó vào lắm, bây giờ phải mua cái nhựa màu trắng ở chỗ dưới cần số. Đặt hàng nhưng chưa có!!!
Nhưng chưa biết xử lý cụ thể cách nào? Bác nào có kinh nghiệm vụ này rồi thì chia sẻ cho em đi.
Năm 2007 cháu cũng dính quả này roài nhưng không còn nhớ cách khắc phục. Số lùi thì vẫn vào bình thường,bác dò dò ra đằng sau kiểu gì cũng vẫn vào được. Bác tháo hết củ cần số lên,rút cái nhựa ấy lên xem ở dưới thía nào.

congnhuanphat

Xe điện
Các cụ đi fiat nhà mình sắp thành chiên gia hết rồi chả nào xe cũ tăng giá :D

LamQK4

Xe buýt
Em giải quyết được vấn đề của bác!
Hôm trước xe em cũng bị như vậy, gọi điện cho bác Hậu thì xa quá nên cũng chẳng tư vấn được gì. Sau đó em tự mày mò và bây giờ thì ngọt ngào lắm.
Trước hết bác lật nắp capo lên, lần theo cái dây số đến trên hộp số (dây phía trên) có cái con ốc tròn tròn, dài dài đấu với cái cần xoay qua, xoay về khi vào số. Sau đó bác rút nó lên (nó ăn khớp với cái cần, không phải vặn ốc vít gì cả). Tăng nó lên vào ren rồi bác cắm lại đảm bảo là vào số lùi ngọt ngào luôn.
(Em ở cơ quan, xe lại để ở nhà nên không chụp ảnh cái chỗ đó được).

F.I.A.T

Xe điện
Thay lọc gió thì chả liên quan gì đến bệnh của bác mô tả cả, chẳng qua chỉ vì xe bác đến lúc hỏng vào đúng lúc bác tahy lọc gió thôi.
Trước hết cứ vệ sinh cái bướm cho nó sạch đã, bác mang ra gara nào cũng làm được, nếu ko hết kiểm tra lọc xăng xem sao, nếu chưa hết rồi tính tiếp

F.I.A.T

Xe điện
Thỉnh thoảng xe em vào số lùi cũng thấy khó, kiểu như đi xe côn nhiều khi gẩy về mo ko nhẹ ấy, kinh nghiệm của em là vào số 1 cho nó tiến vài cm, rồi vào lùi lại ngon choét, em dự là cái lúc vào khó là vị trí hai cái bánh răng nó ko khớp vào nhau được, nếu đạp kịch côn vào mạnh tay 1 tý cũng được, nhưng em chọn cách vào số 1 nhẹ tênh, thi thoảng lắm mới gặp vị trí ấy.
Cái mà cụ QK4 mô tả nghe cũng hay nhưng em chưa nhìn thấy bao giờ. cụ ocha thử xem, phọt ảnh lên cho AE trực quan nhé

LamQK4

Xe buýt
Tối qua em đã chụp được cái ảnh chỗ mà hôm trước em lọ mọ sửa số lùi đây:

Đầu tiên em nhấc cái cần đó ra, sau đó vặn thêm nhưng do của em nó đã tăng hết cỡ nên buộc em phải dùng dũa mài bớt cái thanh phía trong khoảng tầm 1mm, sau đó vặn vào (chú ý phải chọn để cái chụp quay xuống dưới đúng hướng với cái cần trên hộp số). Và thế là số lùi vào ngọt ngào như xe mới...
Chúc các bác thành công!

Chỉnh sửa cuối:

qisheng

Xe buýt
Đúng là Fiat thi thoảng khó vào số lùi, nếu cố gài thì nó kêu kẹc kẹc rất xót ruột. Cách làm như bác FIAT là chuẩn đấy, cài số 1 rồi cài số lùi là trơn tru ngay.

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Theo như em hỏi bác Hậu và Dũng Huế thì có hai trường hợp sẽ ko vào được số lùi:
1- Tuột ở đằng trước như trong ảnh của bác LamQK4
2- Trường hợp hỏng cái Nhựa ốp quanh cần số.

Trường hợp của em là không phải trường hợp 1 như bác LamQK4 mô tả.
Tối nay em ra xe nghiên cứu và chỉ mất 10 phút để chêm thêm miếng nhựa mỏng vào là cài số lùi vô tư. Bản chất là nó vỡ cái nhựa này từ lâu rồi. Chủ trước đã xử lý bằng một miếng sắt ốp vào bây giờ nó vẫn nứt thêm. Em chèn thêm miếng nhựa dầy 0,5mm lại ổn. Em sẽ mua hàng mới nhưng khi chưa mua được thì vẫn tạm ổn với phương án này.

Khuyến nghị: Các bác hãy bỏ cái bọc da ở cần số ra và nhìn xuống sẽ thấy cái nhựa trắng ốp quanh cần số. Nếu cài số lùi thì bác phải kéo chốt lên thì mới trượt về phía sau được. Khi ai đó (ví dụ cho ai mượn họ ko quen xe) ko kéo chốt mà cài số lùi thì nó ko đúng khớp và lúc đó nó rung lên bần bật. Nhiều lần thì nó sẽ vỡ cái nhựa ốp này và sai đi cơ cấu số lùi. Việc của ta là khắc phục sự cố này khi chưa mua được chi tiết nhựa màu trắng này. Chi tiết này hơn 1Tr. Cách khắc phục là làm các ốp bằng sắt và ốp vào rồi chèn, bắt vít hỗ trợ cho cái nhựa nó có thể còn thực hiện được vài trò của nó.
Các bác mai mở ra xem đi nhé! Nếu nó nứt rồi còn biết để ko bất ngờ khi sự cố và có sự cố cũng bình tình tìm cái gì đó chèn vào mà đi tạm thôi.

Ảnh chưa chèn miếng nhựa
http://www.flickr.com/photos/lg2y/6172675896/in/photostream

Ảnh sau khi xử lý đưa miếng nhựa chèn thêm:
http://www.flickr.com/photos/lg2y/6172146267/in/photostream/

@Cám ơn bác LâmQK4, bác xử lý giúp em hai tấm ảnh lên luôn nhé!

Chỉnh sửa cuối:

LamQK4

Xe buýt
Cái miếng nhựa trắng xe em cũng bị nứt nhưng chủ cũ đã cố định lại bằng cách buộc thêm dây thép, trông có vẻ cũng ổn.

Còn cái ảnh của bác đây:

1. Ảnh khi chưa chèn miếng nhựa:

2. Khi đã chèn miếng nhựa:

Ảnh của bác bị giữ độc quyền nên em không thể lấy riêng ảnh được... Chụp màn hình nó xấu quá.

NS690

Xe tải
Cái này mà hơn 1T thì ghê quá, cụ xem mua cái mới rồi đưa ra gia công hàng loạt để nguời sau không bị băm chặt

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Cái này mà hơn 1T thì ghê quá, cụ xem mua cái mới rồi đưa ra gia công hàng loạt để nguời sau không bị băm chặt
Ý tưởng của bác rất hay. Tuy nhiên cái nhựa này phải chịu lực rất tốt mà lại không cứng quá. Nhưng làm rẻ thì mỗi năm thay một cái 100k cũng chủ động mà đỡ phải đặt hàng tận...bển.

@Bác LâmQK4:Nói đến buộc dây thép là em hiểu rồi. Về tối nay em buộc thêm dây thép là lùi vô tư luôn. Cái không gian để buộc dây thép bên trái còn thừa đủ để hai vòng dây 2mm.

Em cũng xin qua đây gửi lời trân thành cám ơn đến Mekong TP HCM. Các bạn bên dịch vụ đã trả lời và hướng dẫn cách khắc phục khi hàng chưa về. Và còn ghi số điện thoại để hàng về thì báo cho em.

Chỉnh sửa cuối:

kiavuong

Xe điện
Theo như em hỏi bác Hậu và Dũng Huế thì có hai trường hợp sẽ ko vào được số lùi:
1- Tuột ở đằng trước như trong ảnh của bác LamQK4
2- Trường hợp hỏng cái Nhựa ốp quanh cần số.

Trường hợp của em là không phải trường hợp 1 như bác LamQK4 mô tả.
Tối nay em ra xe nghiên cứu và chỉ mất 10 phút để chêm thêm miếng nhựa mỏng vào là cài số lùi vô tư. Bản chất là nó vỡ cái nhựa này từ lâu rồi. Chủ trước đã xử lý bằng một miếng sắt ốp vào bây giờ nó vẫn nứt thêm. Em chèn thêm miếng nhựa dầy 0,5mm lại ổn. Em sẽ mua hàng mới nhưng khi chưa mua được thì vẫn tạm ổn với phương án này.

Khuyến nghị: Các bác hãy bỏ cái bọc da ở cần số ra và nhìn xuống sẽ thấy cái nhựa trắng ốp quanh cần số. Nếu cài số lùi thì bác phải kéo chốt lên thì mới trượt về phía sau được. Khi ai đó (ví dụ cho ai mượn họ ko quen xe) ko kéo chốt mà cài số lùi thì nó ko đúng khớp và lúc đó nó rung lên bần bật. Nhiều lần thì nó sẽ vỡ cái nhựa ốp này và sai đi cơ cấu số lùi. Việc của ta là khắc phục sự cố này khi chưa mua được chi tiết nhựa màu trắng này. Chi tiết này hơn 1Tr. Cách khắc phục là làm các ốp bằng sắt và ốp vào rồi chèn, bắt vít hỗ trợ cho cái nhựa nó có thể còn thực hiện được vài trò của nó.
Các bác mai mở ra xem đi nhé! Nếu nó nứt rồi còn biết để ko bất ngờ khi sự cố và có sự cố cũng bình tình tìm cái gì đó chèn vào mà đi tạm thôi.

Ảnh chưa chèn miếng nhựa
http://www.flickr.com/photos/lg2y/6172675896/in/photostream

Ảnh sau khi xử lý đưa miếng nhựa chèn thêm:
http://www.flickr.com/photos/lg2y/6172146267/in/photostream/

@Cám ơn bác LâmQK4, bác xử lý giúp em hai tấm ảnh lên luôn nhé!
Nhà cháu năm 2008 cũng bị phát này nhưng sau 1 hồi lần mò khều khều chọc ngoáy nó lại ngon cho tới tận bây giờ chứ chưa phải chế cháo gì.

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Dạo này em quan tâm đến hai quả đèn pha phía trước. Bác nào biết chỗ xúc rửa pha, chóa tốt đảm bảo mách giúp em. Khu vực HN ạ.Khoảng bao tiền nữa?.
Em thấy cái nhựa trong trong nó mờ hẳn so với của đèn mới. Không biết họ có thể làm cho nó sáng cái nhựa trong đó ra được ko? Đi đêm lắm lúc đấu pha với xe HQ đời mới em toàn thua.
Thay bóng pha có khá hơn không ạ?
Cái này bác nào xử lý rồi cho em thông tin nhé!

ninhcd

Xe tăng
Dạo này em quan tâm đến hai quả đèn pha phía trước. Bác nào biết chỗ xúc rửa pha, chóa tốt đảm bảo mách giúp em. Khu vực HN ạ.Khoảng bao tiền nữa?.
Em thấy cái nhựa trong trong nó mờ hẳn so với của đèn mới. Không biết họ có thể làm cho nó sáng cái nhựa trong đó ra được ko? Đi đêm lắm lúc đấu pha với xe HQ đời mới em toàn thua.
---
Cài này e làm rùi cụ Ocha nhá, e báo cáo để các cụ tham khảo:
Xe e Pha mờ,đi tối khó chịu, e mang qua cửa hàng ô bạn, định thay xenon, nhưng ô bạn e bảo ko nên mà khuyên vệ sinh lại đèn pha + thay bóng Oxfram gì đó tăng độ sáng lên xxx%.
Chi phí e làm như sau :
- Công xúc rửa pha: 200k
- Thay 4 bóng: 1100k
Hậu quả: Phải nói alf đáng đồng tiền bát gạo, pha cốt sáng hẳn, đi tự tin hơn rất nhiều so với pha cũ.

kiavuong

Xe điện
Bác hòa cho em nước rửa bát đổ vào chóa đèn rồi nhét cho em khoảng 1 cuộn giấy WC vào trong đó sóc lên,lâu lâu 1 chút. Sau đó bác rửa lại bằng nước sạch,mỗi lần cũng cho 1 ít giấy WC vào mà sóc cho hết bọt. Sạch sẽ rồi bác mang đem phơi,khi phơi úp cái mặt đèn xuống cho nước bay hơi hết qua lỗ lắp đèn ý,nếu chưa ngon có thể thay loại bóng plus 50 hoặc 90 vào đảm bảo ngon choét . Chú ý nghiêm cấm thò tay moi móc gì vào trong chóa đèn sẽ làm hỏng lớp mạ bên trong.