Thảo luận Hỏi linh tinh về Fiat (Hỏi gì đáp nấy)

Cám ơn bác Phạm Hữu Trung nhiều nhá. nhưng e sợ chuyển ra vấn mất thời gian, mà việc này cần làm ngay. chiều em sử lý luôn rồi bc với các bác.
Bác phải chắc chắn cho em là phải cái ống chịu xăng nhé (có ghi thông số hẳn hoi)! Nếu bác không chắc chắn 100% thì ngay hôm sau và tiếp những ngày sau bác phải thường xuyên kiểm tra trước khi khởi hành, xem ống có bị phồng to ra hơn không, xăng hai đầu có thấm không. Nếu không phải ống chịu xăng thì bác siết chặt cỡ nào ngày hôm sau và sau vài ngày hai đầu sẽ bị xì xăng và phun thành vòi nhỏ (em đã bị rồi, kiểm tra lúc bật chìa khóa không nổ máy trước cho an toàn).
Chổ em gửi hàng ra HN cũng nhanh, ví dụ như tối nay em gửi thì sáng mai 7h00 bác đến 340 Trần Khát Chân là có rồi.

LamQK4

Xe buýt
Bác Trung làm cẩn thận và chia sẻ cho anh em thông tin này thật là quý báu. Bác Fiat 1.6 chụp ảnh đem lên luôn để mọi người sau này dễ biết nó ở chỗ nào để mà còn xử lý. Chứ chảy xăng ra là dễ cháy xe lắm.
May của nhà em vẫn khô ráo nhưng em sẽ đi ngắm ở chỗ thanh lý phá xe HQ xem nó có cái tuy ô cỡ này không?
Tiện đây hỏi các bác là cái gioăng cửa mà sau này độ vài năm nữa nó lão hoá thì có thay bằng gioăng của HQ được ko ? Bác Thích ngủ mặn dạo này đi đâu ko thấy vào? Gioăng HQ nó thao ra bán cân các bác ạ .
Bác Ocha ơi, cái gioăng cửa em biết chỗ mua rồi, lúc nào bác cần em chỉ cho... tất nhiên là chỗ này phải đặt rồi đợi mươi ngày bác ạ...

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Bác Ocha ơi, cái gioăng cửa em biết chỗ mua rồi, lúc nào bác cần em chỉ cho... tất nhiên là chỗ này phải đặt rồi đợi mươi ngày bác ạ...
Bao tiền bộ gioăng 4 cánh cửa? Đừng có nói 2 triệu là em té đấy!
Em hỏi để tính cho mấy năm nữa chứ của em cửa vẫn kêu "phập". chưa cần.

qisheng

Xe buýt
Gioăng cửa Fiat trong Mekong báo hình như 600K/cái của Hàn Quốc.
Em đã chuột bạch luồn ống cao su mềm vào trong 4 gioăng cửa vì xe em chạy tốc độ cao trên 80km bắt đầu có tiếng rít gió (keke chém gió tí, dạo này em hay chạy đường dài Quảng Ninh, thường xuyên phang tốc độ 100 - 120km suốt đoạn cao tốc Bắc Ninh và Quế Võ - Phả Lại vì biết không bắn tốc độ. Công nhận Albea chạy tốc độ trên 100 km cực sướng, đầm, không hề bồng bềnh rung lắc tí nào).
Em làm tại gara Bosch Pháp Vân. Bác Hải quản đốc xưởng chỉ đạo mua loại ống tuy ô cao su phi 8 đen mềm và đàn hồi lắp cho xe em (không dùng loại ống nhựa nivô thợ xây như bác nào đã làm, vì lâu ngày sẽ chai cứng). Tuy nhiên do thợ lần đầu tiên làm nên cũng chưa có kinh nghiệm nên 1 bộ gioăng đầu tiên bị rách vài chỗ, còn lại 3 bộ luồn rất ngon lành.
Sau khi luồn xong tiếng gió rít không còn nữa.
Hôm qua mang xe vào bác Hậu tăng cái phanh tay, bác Hậu khá ngạc nhiên khi biết có trò luồn ống này, nên cứ sờ nắn thử mãi.
Bực cái là 1 cái gioăng bị rách mấy chỗ, có thời gian em sẽ vào Mekong thay mới.

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Hôm vừa rồi em có mua ống nhựa làm nivo về định cho vào thì thấy ko dễ tý nào nên em tạm để đấy. Vấn đề là cửa của em vẫn khít.
5 cánh cửa x 600k = 3.000.000 đ mà cũng vẫn HQ nên em sẽ làm một đoạn HQ tháo xe mà còn như mới để nghiên cứu xem như nào nhá!

tuansn

Xe tải
Website
pmu2.com.vn
Báo cáo các cụ về việc em tự xử lý hiện tượng nổ garanty không đều. Sau một hồi vệ sinh đủ thứ, không phát hiện được nguyên nhân, em tìm hiểu lại thứ tự nổ xe là 1-3-4-2 và hỳ hục cắm lại dây phin theo thứ tự nổ. Kết quả rất khả quan (không biết có phải không) hay là do em cảm giác, em báo cáo cách cắm nối dây phin để các cụ cho ý kiến ạ (do trước đây thợ kiểm tra, xử lý cắm nhầm):
- Các ký hiệu: Về máy (bugie) đứng từ đầu xe nhìn vào (xe siena 1.3EDs) thứ tự từ trái qua phải: M1, M2, M3, M4; về Mobin từ trong ra ngoài đầu xe B1, B2, B3, B4, qua tìm hiểu xe cùng loại em đấu lại như sau:
B1<--->M1, B3<--->M2, B4<--->M3, B2<--->M4. Kết quả nổ may lên, máy chỉ nổ to chừng 3 giây, sau êm ru, đạp - nhả ga nhanh máy tăng ga rồi giảm luôn, và ổn định (ngồi trong xe đóng cửa không nghe tiếng máy cũng như ống xả lụp bụp như trước nữa) chay xe thấy nhiệt độ báo vẫn bình thường.
1. Các cụ cho Tư vấn xem nối thế đúng hay chưa ( em đã thay đổi nhiều kiểu) có trường hợp nổ (bỏ máy, có trường hợp không nổ). Trước đây thợ nối ngược lại giữa máy 2 và máy 3, máy 1 và máy 4 ạ.
2. Qua kiểm tra điện trở các dây phin em thấy máy 1 (dây dài nhất điện trở chỉ bằng 2/3 các dây khác thôi, em k biết cách đọc trị số ạ). Như vậy có phải đây 1 bị kém không? mà dây phin có bán lẻ không các cụ ? cụ nào biết cho em xin địa chỉ để khắc phục triệt để ạ, nếu không máy 4 sẽ không đạt hiệu suất cao do điện áp không ổn định, kiểm định lại không đạt về khí thải, tốn nhiên liệu thì em buồn lắm ạ.
Cảm ơn các cụ đã Tư vấn, trân trọng

lvddiem

Xe máy
Báo cáo các cụ về việc em tự xử lý hiện tượng nổ garanty không đều. Sau một hồi vệ sinh đủ thứ, không phát hiện được nguyên nhân, em tìm hiểu lại thứ tự nổ xe là 1-3-4-2 và hỳ hục cắm lại dây phin theo thứ tự nổ. Kết quả rất khả quan (không biết có phải không) hay là do em cảm giác, em báo cáo cách cắm nối dây phin để các cụ cho ý kiến ạ (do trước đây thợ kiểm tra, xử lý cắm nhầm):
- Các ký hiệu: Về máy (bugie) đứng từ đầu xe nhìn vào (xe siena 1.3EDs) thứ tự từ trái qua phải: M1, M2, M3, M4; về Mobin từ trong ra ngoài đầu xe B1, B2, B3, B4, qua tìm hiểu xe cùng loại em đấu lại như sau:
B1<--->M1, B3<--->M2, B4<--->M3, B2<--->M4. Kết quả nổ may lên, máy chỉ nổ to chừng 3 giây, sau êm ru, đạp - nhả ga nhanh máy tăng ga rồi giảm luôn, và ổn định (ngồi trong xe đóng cửa không nghe tiếng máy cũng như ống xả lụp bụp như trước nữa) chay xe thấy nhiệt độ báo vẫn bình thường.
1. Các cụ cho Tư vấn xem nối thế đúng hay chưa ( em đã thay đổi nhiều kiểu) có trường hợp nổ (bỏ máy, có trường hợp không nổ). Trước đây thợ nối ngược lại giữa máy 2 và máy 3, máy 1 và máy 4 ạ.
2. Qua kiểm tra điện trở các dây phin em thấy máy 1 (dây dài nhất điện trở chỉ bằng 2/3 các dây khác thôi, em k biết cách đọc trị số ạ). Như vậy có phải đây 1 bị kém không? mà dây phin có bán lẻ không các cụ ? cụ nào biết cho em xin địa chỉ để khắc phục triệt để ạ, nếu không máy 4 sẽ không đạt hiệu suất cao do điện áp không ổn định, kiểm định lại không đạt về khí thải, tốn nhiên liệu thì em buồn lắm ạ.
Cảm ơn các cụ đã Tư vấn, trân trọng
Xe cụ thế nào chứ, như xe albea 1.6 em thấy nó có đánh số 1, 2, 3, 4 cả ở dây cao áp và đầu cắm vào bobin. Với lại dây cái dài cái ngắn, khó nhầm lắm. Mà nhầm thì làm sao chạy đc chứ. Phun xăng mà ko có lửa nổ làm sao?

lttung

Xe buýt
Máy rung mạnh khi khởi động rồi lịm dần

Chào các bác
Mong các bác giải đáp:
Xe của tôi hôm vừa rồi khi đề máy rung rất mạnh rồi tự lịm, tôi đề lại lần 2 cũng bị như vậy. Tuy nhiên, sau đó mấy tiếng tôi đề lại thì máy lại nổ và chạy êm như trước. Từ hôm đó đến nay hiện tượng này không lặp lại
Xe của tôi la hlx 1.6
Cám ơn các bác trước

congnhuanphat

Xe điện
Chào các bác
Mong các bác giải đáp:
Xe của tôi hôm vừa rồi khi đề máy rung rất mạnh rồi tự lịm, tôi đề lại lần 2 cũng bị như vậy. Tuy nhiên, sau đó mấy tiếng tôi đề lại thì máy lại nổ và chạy êm như trước. Từ hôm đó đến nay hiện tượng này không lặp lại
Xe của tôi la hlx 1.6
Cám ơn các bác trước
Bệnh này nếu giống của em ngày nọ là bệnh con MOBI đánh lửa sắp tèo nếu đi nóng máy về để một lúc đề là bị vậy còn để nguội hẳn thì lại ko sao và có khi cả tuần bị mới bị 1 phát em vào hãng thay quả MOBI phát hết luôn

lvddiem

Xe máy
Bệnh này nếu giống của em ngày nọ là bệnh con MOBI đánh lửa sắp tèo nếu đi nóng máy về để một lúc đề là bị vậy còn để nguội hẳn thì lại ko sao và có khi cả tuần bị mới bị 1 phát em vào hãng thay quả MOBI phát hết luôn
Cụ tỉ là bệnh bỏ máy, vì khi đó một vài xilanh ko nổ dẫn đến mất cân bằng - rung mạnh rồi tự xỉu. Em ngày trước cũng bị một lần, sau phát hiện ra là tại dây cao áp. Tóm lại là tại mấy anh phần đánh lửa

lttung

Xe buýt
Cám ơn bác
Quả này của tôi bị khi máy nguội, khoảng 1 tuần không đi.
Nhân thể, bác cho biết quả Mobin (hay Bobin) rổ rá thế nào, thay ở đâu vậy

Chỉnh sửa cuối:

tuansn

Xe tải
Website
pmu2.com.vn
Các cụ ơi, cho nhà cháu hỏi dây phin họ có bán lẻ không ạ? Nhà cháu muốn mua dây ở máy số 1 ạ. Xe nhà cháu là EDs 1.3, ở Hà nội ạ. Cảm ơn các cụ

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Năm ngoái em mua một bộ dây cao áp (4 sợi) của HQ hình như là 240k mà để đâu chưa tìm ra. Thậm trí em cũng không biết là có thay thế được với dây cao áp của Siena không?
Bác nào đã từng thay thế/chế thì thông tin cho anh em đi.
Cái đầu vào bu_ri chắc là giống nhau chứ nhỉ?
Còn đầu vào mobin chả biết như nào? Bản chất thì cứ đấu được hai đầu là cao áp đi đến bu_ri thôi.

tuansn

Xe tải
Website
pmu2.com.vn
Chắc là lắp được đấy cụ nhỉ ? Bugi thì đều là DENSO 70 nghìn/chiếc, hình như xe em chủ cũ đã thay day HQ thì phải, em thấy ghi KOREA, mà cụ mua ở đâu vậy ? có bán lẻ không ? cụ tìm xe để cho em cái sợi dài nhất (máy 4) cụ nhé

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Chắc là lắp được đấy cụ nhỉ ? Bugi thì đều là DENSO 70 nghìn/chiếc, hình như xe em chủ cũ đã thay day HQ thì phải, em thấy ghi KOREA, mà cụ mua ở đâu vậy ? có bán lẻ không ? cụ tìm xe để cho em cái sợi dài nhất (máy 4) cụ nhé
Bác ra Hùng cò - Nguyễn Công Trứ đi. Hay để em tìm thấy em để cho bác 1/4 bộ .... rồi ta cùng nghiên cứu nhỉ?

tuansn

Xe tải
Website
pmu2.com.vn
Bác ra Hùng cò - Nguyễn Công Trứ đi. Hay để em tìm thấy em để cho bác 1/4 bộ .... rồi ta cùng nghiên cứu nhỉ?
Thế thì tốt quá, cụ chủ động rồi nhà cháu share cụ nhé

tuansn

Xe tải
Website
pmu2.com.vn
Bác OCHA đâu rồi ? hôm nay không online à? hay là mua một bộ của FIAT, về chia nhau dùng dần vậy ? được không bác? hình như 1 hộp gồm 4 dây/800 thì phải.

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Em hơi bận thôi, mà chưa tìm ra 4 cái dây kia để đâu. Em chỉ dự phòng thôi. Mua bộ dây Fiat về rồi chia thì không ai muốn lấy dây ngắn nhất đâu.

fiatELX

Xe hơi
Bác OCHA đâu rồi ? hôm nay không online à? hay là mua một bộ của FIAT, về chia nhau dùng dần vậy ? được không bác? hình như 1 hộp gồm 4 dây/800 thì phải.
hi, có 800k mà cụ cũng tiếc, mua mới thay cho nhanh

Joomi

Xe máy
Các bác Fiat tiết kiệm quá!

Chỉnh sửa cuối: