Thảo luận Hỏi linh tinh về Fiat (Hỏi gì đáp nấy)

Kính chào các bác! Các bác vui lòng cho em hỏi vấn đề này:
Dân kỹ thuật thường có câu "thành ngữ": đọc và xóa lỗi hộp đen. Nghĩa là sau khi xử lý lỗi của xe theo dữ liệu của ECU thì phải xóa lỗi báo còn lưu tại ECU.
Ý em muốn hỏi nếu không có thiết bị đọc lỗi nhưng thợ vẫn khám đúng bệnh, thay thế đúng phụ tùng, xe hết bệnh nhưng không xóa lỗi ở ECU (do không có thiết bị) thì có việc gì không các bác?
Một vấn đề nữa, em nghe nói nếu không xóa lỗi thì ECU sẽ vẫn thực hiện chương trình (ví dụ như cấp nhiên liệu...) như lúc đang bị lỗi. Muốn hết thì có thể reset lại ECU bằng cách tháo cọc bình điện trong vòng 5 - 10 phút. Như vậy có đúng kỹ thuật không? Có ảnh hưởng gì không?
Rất mong được sự tư vấn của các bác.
Không có thiết bị đọc lỗi ECU thì việc khám bệnh & sửa chữa sẽ khó khăn hơn nhiều. Ở ô tô có khoảng hơn chục cái cảm biến & vài chục thông số hoạt động được giám sát bởi máy tính. Có vấn đề gì thì đèn báo lỗi sẽ báo sáng tương ứng, có máy đọc lỗi bác sẽ khoanh vùng lỗi lại & xử lý nhanh & triệt để hơn.
Kinh nghiệm sửa chữa + công cụ hỗ trợ = sửa tốt hơn nhiều là chỉ dựa vào kinh nghiệm.
VD: đèn ABS sáng, máy đọc lỗi báo lỗi mã C0035 -Left Front Wheel Speed Circuit Malfunction cảm biến ABS trước lái có vấn đề.
Nguyên nhân có thể do:
- đứt dây
- jack kém
- Cảm biến hỏng
- Đường vào ECU từ cảm biến .. toi
........

Kiểm tra cảm biến đo đạc & đọc xung tại chỗ dùng máy tính đọc lỗi có jack chuẩn OBDII & máy hiển thị dạng sóng Oscilloscope rồi so sánh với thông số chuẩn trên Service Manual thấy bình thường, kiểm tra thêm thấy dây từ cảm biến tới jack nối ở dưới hốc chắn bùn nó bị chập chờn nên cắt đi nối lại = dây khác. Thao tác xong vào máy xóa lỗi đi, đi thử kiểm tra lại máy tính thấy hết lỗi & đo lại thông số cảm biến lần cuối thấy ok - job done
Nếu không có máy thì bác sẽ phải kiểm tra từ bơm ABS, tất cả các cảm biến, hộp điều khiển ECU ... mà nhiều lúc vẫn không biết lỗi nằm ở đâu.

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Nhà Mèo có cái chữ ký: "Rửa khoang máy động cơ công nghệ cao..." là thế nào nhỉ? Đề nghị mô tả đi để anh em còn qua làm thử phát. Có giảm giá cho anh em Fiat không? Xe nhà em đang bẩn đây.

tranhainam

Xe điện
à, anh Mèo xem luôn cho em cái cửa kính nhé, 0 lên xuống đc bên lái.
Xem tiện thì chế cháo lại cho em cái công tắc kính luôn thì tốt
giá như 1 tuần nữa qua lái, tưởng như đang cưỡi mẹc thì tốt.

fiatELX

Xe hơi
Nhà Mèo có cái chữ ký: "Rửa khoang máy động cơ công nghệ cao..." là thế nào nhỉ? Đề nghị mô tả đi để anh em còn qua làm thử phát. Có giảm giá cho anh em Fiat không? Xe nhà em đang bẩn đây.
dùng đá co2 cụ ạ, ko ảnh hưởng gì đến điện đóm như dùng nước

F.I.A.T

Xe điện
Hay nhà Mèo dùng hơi nước để rửa

Lói chung cứ phải hội thảo ... cụ tỉ hơi lước hay dư lào thì đến tận nơi mới biết ..... hi ... ~X( ..

hoachuoique

Xe điện
Công nghệ "Rửa khoang máy động cơ công nghệ cao..." của Cụ Mèo ấy là "rửa bằng xăng, kết hợp sức nóng cao của lửa". Bảo đảm sạch sành sanh, không một tý bụi.:P

Fiatvuong

Xe tải
Công nghệ "Rửa khoang máy động cơ công nghệ cao..." của Cụ Mèo ấy là "rửa bằng xăng, kết hợp sức nóng cao của lửa". Bảo đảm sạch sành sanh, không một tý bụi.:P
Ối trời ơi công nghệ này chuẩn quá,đúng theo tiêu chí của hội ,rẻ ngon,nhiều lần gắp.

Lada1207

Xe tăng
tương đương 1 Kg TNT còn gì

lttung

Xe buýt
Chào các bác
Pin dùng cho chìa khóa Siena HLX là loại nào vậy, thay ở đâu. Mong các bác chỉ giúp.
Cám ơn các bác nhiều

hoachuoique

Xe điện
Chào các bác
Pin dùng cho chìa khóa Siena HLX là loại nào vậy, thay ở đâu. Mong các bác chỉ giúp.
Cám ơn các bác nhiều
Cái này cụ ra phố Hàng Phèn, hỏi mấy bác thợ đồng hồ là có thay cho bác ngay .

lttung

Xe buýt
Cám ơn bác hoachuoique
Nhân đây xin thông báo với các bác là pin dùng cho chìa khóa Siena HLX là loại CR2016, dùng 2 viên, các tiệm sửa đồng hồ ở phố Hàng phèn đều có.
Khi thay các bác lưu ý con IC nhỏ màu đen nằm gần chìa nhé.
Chào các bác
PS. Giá pin tôi mua ngày hôm nay(11/11/11) là 80k/1 viên

congnhuanphat

Xe điện
Cám ơn bác hoachuoique
Nhân đây xin thông báo với các bác là pin dùng cho chìa khóa Siena HLX là loại CR2016, dùng 2 viên, các tiệm sửa đồng hồ ở phố Hàng phèn đều có.
Khi thay các bác lưu ý con IC nhỏ màu đen nằm gần chìa nhé.
Chào các bác
PS. Giá pin tôi mua ngày hôm nay(11/11/11) là 80k/1 viên
Ủa cụ mua đắt hay pin mới tăng giá em mua cách đây 1 tháng ở hàng bài 30k 1 viên

F.I.A.T

Xe điện
Cụ mua đắt nhở, trước em thay 1 lần cho siena có 20k/viên năm 08, giừ lạm phát chắc 25-30 ngàn là cùng, hay là cụ mua pin xịn

tranhainam

Xe điện
các cụ cho hỏi cái đuôi này lắp vào fiat siena 1.3 của em có vừa, có đẹp 0??? cái này có cụ oppsao đang thừa.

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Xe em hiện giờ gần như ko có gì để mà quan tâm nữa. Càng ngày chạy càng tít, càng êm...Lâu lắm rồi mất mỗi tiền đăng kiểm. Chắc phải đi phát Sapa mới thỏa chí để thử thách nó được.
Tuy nhiên có cái kính thi thoảng khó lên, xuống (mà đã bị là cả hai bên). Em biết là ở chỗ cái khớp bên cửa lái rồi. Bác nào có kinh nghiệm xử lý vụ này tư vấn giúp em để em làm cho nó khỏi lằng nhằng. Chả nhẽ mỗi thế cũng vào hãng hay gặp Mèo hoặc đến bác Hậu ... người ta cười cho.

À tiện đây khoe luôn, đứa em (đồng hao) nhà em nó tự xử lý được cái nắp bình xăng của con Doblo rồi - cu cậu nghiên cứu mãi. Vì nếu mua cả bộ khóa thì 18 củ!!! Nắp bình xăng có khóa cũng hay nhưng cũng dở thế. Em mà hỏng khóa bình xăng thì mua cái khóa ngoắc vào chứ không mua cả bộ khóa để thay 18 củ. (18 củ đủ mua xăng để chạy gần 1,3 vạn thừa đi xiên Việt và xiên ối nơi).

Xe em hiện giờ gần như ko có gì để mà quan tâm nữa. Càng ngày chạy càng tít, càng êm...Lâu lắm rồi mất mỗi tiền đăng kiểm. Chắc phải đi phát Sapa mới thỏa chí để thử thách nó được.
Tuy nhiên có cái kính thi thoảng khó lên, xuống (mà đã bị là cả hai bên). Em biết là ở chỗ cái khớp bên cửa lái rồi. Bác nào có kinh nghiệm xử lý vụ này tư vấn giúp em để em làm cho nó khỏi lằng nhằng. Chả nhẽ mỗi thế cũng vào hãng hay gặp Mèo hoặc đến bác Hậu ... người ta cười cho.

À tiện đây khoe luôn, đứa em (đồng hao) nhà em nó tự xử lý được cái nắp bình xăng của con Doblo rồi - cu cậu nghiên cứu mãi. Vì nếu mua cả bộ khóa thì 18 củ!!! Nắp bình xăng có khóa cũng hay nhưng cũng dở thế. Em mà hỏng khóa bình xăng thì mua cái khóa ngoắc vào chứ không mua cả bộ khóa để thay 18 củ. (18 củ đủ mua xăng để chạy gần 1,3 vạn thừa đi xiên Việt và xiên ối nơi).
Xe em cũng bị kính lên xuống, em sử lý bằng cách đưa bác Hậu :D

lttung

Xe buýt
Chào các bác
Làm cách nào để chống chuột chui vào khoang máy hả các bác. Mong các bác chỉ giúp
Cám ơn các bác trước