[Funland] Hỏi kinh nghiệm ôn thi chuyên ngữ cho bạn học lớp 8

Smile1102

Xe container
t
Mợ định cho cháu học cô Nhung thì nên cho cháu đi test sớm,chứ muộn quá cô không nhận nữa đâu ạ
Vâng em cũng định cho đi test sớm. Cũng có quen cô dạy ở đó nên chắc xin kiểu linh động vào test chắc cũng được ạ.

Smile1102

Xe container
Ca của mợ giống ca của em phết, lớp 8, khu trung hòa nhg con nhà em học công lập, vừa rồi cu cậu bày tỏ ý định sang năm thi CNN, xin tiền đi đăng ký thi thử (đợt 3 thi ngày 21/6 đấy mợ). Năm nay buộc phải đăng ký thi thử cả 3 môn. Em cũng dg bị bất ngờ nên chưa biết làm sao. Mợ chốt lại phương hướng luyện như nào rồi thì chia sẻ cho em học tập nhé. Thank mợ
Sau khi tham khảo các cụ các mợ thì em thấy:
1. Học chắc trên lớp (vì lớp con em học Tiếng Anh và Toán khá nhiều). Có thể nhờ thầy cô kèm theo nhóm thêm.
2. Tăng cường luyện theo đề qua một số trung tâm như trung tâm ở trường CNN và một số trung tâm nổi tiếng khác như Cô Nhung, Cô Hương Lan, cô Đỗ Dung. Nhà em sau khi thảo luận với cô giáo của con thì chọn chỗ cô Nhung vừa tiện gần nhà, vừa có người quen có thể xin linh động để test dù muộn.
2. Văn và Toán điều kiện sẽ bắt đầu học tăng cường sau khi nghỉ hè. Do con nhà em lười học cần ốp nên em chọn phương án học 1-1 cho môn Toán. Dự kiến sẽ nhờ một thầy/cô nào đó kèm (có phương pháp sư phạm), cái này chi phí đắt nhưng vì em muốn con nhà em nó chắc hẳn chứ ko chỉ dạng tiềm năng, kèm này tầm 3 tháng rồi quyết tiếp học 1-1 hay học nhóm hoặc ra trung tâm. Văn sẽ học theo nhóm theo một cô dạy điều kiện giỏi tại trường.
3. Các môn Lý Hoá ... có thể xem xét tăng cường chút trước khi thi, có thể chuẩn bị cho thi tốt nghiệp luôn, tầm 1-2 tháng trc khi thi thôi không cần học sớm.

Tạm thời em đang nghĩ vậy và chia sẻ với bác.
Mong các bác khác có gì phản hồi cho mẹ con em thêm để em hiệu chỉnh ạ :).

xich_lo_29Y

Xe tải
Đây cụ ơi. Vào đó có đủ cả đấy ạ.

Cảm ơn mợ nhé. Con nhà em học lớp 7, chứ cùng lớp 8 với con nhà mợ thì cho chúng nó học nhóm cũng tốt.

sinichit52

Xe container
Nếu thế thì quá tiện rồi.
P/s: Em có nói với F1 em về trường hợp của F1 nhà mợ. Cháu bảo có 2 gạch đầu dòng lớn:
Học TA ở hội đồng Anh, đọc truyện bằng tiếng Anh thì lượng từ vựng khá phong phú
Học ở Ars( Top đầu cấp 2- chứ trọng Toán Anh) thì ngữ pháp khá ổn ->Done,thích hợp làm đề thi CNN.Nếu làm đề thi thử năm nay khoảng 6,5 Anh thì sang năm sẽ trên 7,5Anh.
Bây giờ chỉ cần học Toán cho thật tốt thì cửa vào trường sáng choang .

Smile1102

Xe container
Nếu thế thì quá tiện rồi.
P/s: Em có nói với F1 em về trường hợp của F1 nhà mợ. Cháu bảo có 2 gạch đầu dòng lớn:
Học TA ở hội đồng Anh, đọc truyện bằng tiếng Anh thì lượng từ vựng khá phong phú
Học ở Ars( Top đầu cấp 2- chứ trọng Toán Anh) thì ngữ pháp khá ổn ->Done,thích hợp làm đề thi CNN.Nếu làm đề thi thử năm nay khoảng 6,5 Anh thì sang năm sẽ trên 7,5Anh.
Bây giờ chỉ cần học Toán cho thật tốt thì cửa vào trường sáng choang .
Cảm ơn bác nhiều ạ. Con nhà em mà đỗ chuyên em xin mời bác cà phê với một số bác nhiệt tình tư vấn ạ :).
Hôm nay nói chuyện lại với cô nó, cô bảo sao không cho thi Ams cho gần làm mẹ cháu lại ngỡ ngàng vì chỉ nằm top giữa thôi mà thấy cô nói thế không biết cô có ưu ái nói cho mẹ đỡ lo không.
Em cũng nghĩ Tiếng Anh nó không tệ lắm nên phải chú trọng vào Toán , nên em quyết học 1-1 cho nó quen tay làm bài tới khi thật chắc và có niềm vui học thì thả lại ạ (dù chỉ học toán điều kiện, không phải toán chuyên).

Prodin

Xe tăng
Website
v-point.vn
nhóc nhà em cũng đang học lớp 8, khối Pháp, trường GV. Sức học ở mức trung bình (môn Toán đứng tầm giữa lớp, môn Pháp tầm 2/3 lớp)
Em muốn cho nhóc luyện thi vào Chuyên Pháp - AMS (ưu tiên 1), hoặc Chuyên Ngữ - T.Pháp (ưu tiên 2) thì luyện ở đâu được ạ?
Cụ mợ nào biết thì tư vấn cho em với?

SEGAMEVODICH

Xe hơi
Cảm ơn bác nhiều ạ. Con nhà em mà đỗ chuyên em xin mời bác cà phê với một số bác nhiệt tình tư vấn ạ :).
Hôm nay nói chuyện lại với cô nó, cô bảo sao không cho thi Ams cho gần làm mẹ cháu lại ngỡ ngàng vì chỉ nằm top giữa thôi mà thấy cô nói thế không biết cô có ưu ái nói cho mẹ đỡ lo không.
Em cũng nghĩ Tiếng Anh nó không tệ lắm nên phải chú trọng vào Toán , nên em quyết học 1-1 cho nó quen tay làm bài tới khi thật chắc và có niềm vui học thì thả lại ạ (dù chỉ học toán điều kiện, không phải toán chuyên).
Toán ĐK tức là toán Ams thôi...Toán CNN thìkhông phải như thế, nhưng thi trắc nghiệm cho nên cũng khác rồi. Trong đề thi thử CNN có bài toán (thời lượng 1.5 phút - thì CSP vòng 1 thi bài tưởng tự chắc dùng đến 20 phút!)

DIRE

Xe buýt
1. Học chắc trên lớp (vì lớp con em học Tiếng Anh và Toán khá nhiều). Có thể nhờ thầy cô kèm theo nhóm thêm.
2. Tăng cường luyện theo đề qua một số trung tâm như trung tâm ở trường CNN và một số trung tâm nổi tiếng khác như Cô Nhung, Cô Hương Lan, cô Đỗ Dung. Nhà em sau khi thảo luận với cô giáo của con thì chọn chỗ cô Nhung vừa tiện gần nhà, vừa có người quen có thể xin linh động để test dù muộn.
2. Văn và Toán điều kiện sẽ bắt đầu học tăng cường sau khi nghỉ hè. Do con nhà em lười học cần ốp nên em chọn phương án học 1-1 cho môn Toán. Dự kiến sẽ nhờ một thầy/cô nào đó kèm (có phương pháp sư phạm), cái này chi phí đắt nhưng vì em muốn con nhà em nó chắc hẳn chứ ko chỉ dạng tiềm năng, kèm này tầm 3 tháng rồi quyết tiếp học 1-1 hay học nhóm hoặc ra trung tâm. Văn sẽ học theo nhóm theo một cô dạy điều kiện giỏi tại trường.
3. Các môn Lý Hoá ... có thể xem xét tăng cường chút trước khi thi, có thể chuẩn bị cho thi tốt nghiệp luôn, tầm 1-2 tháng trc khi thi thôi không cần học sớm.

Tầm này chỗ cô Nhung đã muộn rồi hả mợ

Smile1102

Xe container
Toán ĐK tức là toán Ams thôi...Toán CNN thìkhông phải như thế, nhưng thi trắc nghiệm cho nên cũng khác rồi. Trong đề thi thử CNN có bài toán (thời lượng 1.5 phút - thì CSP vòng 1 thi bài tưởng tự chắc dùng đến 20 phút!)
Chắc ôn theo kiểu Anh thi Ams còn Toán thi CNN bác nhỉ :D

Smile1102

Xe container
Tầm này chỗ cô Nhung đã muộn rồi hả mợ
Em thấy các bạn nó theo từ lớp 5-6 cơ bác ạ.
Em cũng chưa nghe ra thế nào nên đợi nó thi học kỳ xong mới cho học, được cái có ngừoi quen nên xin test chắc sẽ okie ạ.

SEGAMEVODICH

Xe hơi
Chắc ôn theo kiểu Anh thi Ams còn Toán thi CNN bác nhỉ :D
Hiện nay ở HN thi vào 10 có các kiểu toán thi như sau: Toán chung thi. lớp 10 (gọi toán ĐK sở...) , Toán chũng của Chuyên sư phạm (dành cho cả chuyên toán đến chuyên văn) cấu trúc gần như Toán chung sở nhưng khó hơn nhiều và đều thi tự luận 120 phút. 4 năm gần đây CNN chuyển thi toán - Trắc nghịệm nhưng có cả CÂU CUÔI của các đề thi năm trước và khoảng 60phút cho -> 30 câu toán + 10 câu KHTN (lý hoá sInh). Toán dành cho thi chuyên KHTN cả 2 vòng toán chung cho (TOÁN,LÝ HOÁ SINH) cũng như toán chuyên một kiểu khác. Chuyên toán tin CSP, Chuyên toán tin của SỞ cũng các kiểu khác nhau. Ngoài ra các trường tự chủ tài chính Nguyễn Tất Thành, KHGD lại thi khác...

Smile1102

Xe container
Hiện nay ở HN thi vào 10 có các kiểu toán thi như sau: Toán chung thi. lớp 10 (gọi toán ĐK sở...) , Toán chũng của Chuyên sư phạm (dành cho cả chuyên toán đến chuyên văn) cấu trúc gần như Toán chung sở nhưng khó hơn nhiều và đều thi tự luận 120 phút. 4 năm gần đây CNN chuyển thi toán - Trắc nghịệm nhưng có cả CÂU CUÔI của các đề thi năm trước và khoảng 60phút cho -> 30 câu toán + 10 câu KHTN (lý hoá sInh). Toán dành cho thi chuyên KHTN cả 2 vòng toán chung cho (TOÁN,LÝ HOÁ SINH) cũng như toán chuyên một kiểu khác. Chuyên toán tin CSP, Chuyên toán tin của SỞ cũng các kiểu khác nhau. Ngoài ra các trường tự chủ tài chính Nguyễn Tất Thành, KHGD lại thi khác...
Hic em đọc xong hoa cả mắt bác ạ.
Em thấy mọi người nói toán điều kiện là toán chung thi cho tất cả các lớp chuyên ấy ạ.
Còn lại em cũng ko biết thi là dạng nào nữa. Ví dụ thi trắc nghiệm mà làm ko quen là cũng toi vì cái này cần tốc độ.

sinichit52

Xe container
Hic em đọc xong hoa cả mắt bác ạ.
Em thấy mọi người nói toán điều kiện là toán chung thi cho tất cả các lớp chuyên ấy ạ.
Còn lại em cũng ko biết thi là dạng nào nữa. Ví dụ thi trắc nghiệm mà làm ko quen là cũng toi vì cái này cần tốc độ.
Theo post trên cử mợ thì em hiểu là toán DK để thi vào 10( để thi chuyên của sở :Ams, CVA, Nguyễn Huệ, Sơn Tây) còn đề toán của CSP, CNN khác rất nhiều ạ.

DIRE

Xe buýt
Chắc là muốn thi vào trường nào thì phải vào lò luyện của trường đấy mấy chắc cú được các cụ nhỉ

SEGAMEVODICH

Xe hơi
Chắc là muốn thi vào trường nào thì phải vào lò luyện của trường đấy mấy chắc cú được các cụ nhỉ
Thế thì...học lúc nào? Các cháu thi chuyên toán sẽ thi Chuyên sở (Ams, Chu, ....) CSP,KHTN. Các cháu CNN (Tiếng Anh sẽ thi CSP) chuyên sơ, còn các Pháp, Nhật, chắc CNN và chuyên sở.
Tương tụ thi Lý hoá...Thế 3 trường học 3 môn = 9 buôi mà tuần 7 ngày...
Nên dính vào thi chuyên phải có mục tiêu, căn vào đó luỵên thi chứ không chạy vòng quanh thì....

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Theo post trên cử mợ thì em hiểu là toán DK để thi vào 10( để thi chuyên của sở :Ams, CVA, Nguyễn Huệ, Sơn Tây) còn đề toán của CSP, CNN khác rất nhiều ạ.
Cảm ơn bác đã giải thích ạ. Vụ này chắc lại phải túm thầy nó để hỏi cặn kẽ ạ :(. Hoặc có thể phải luyện ở các nơi chuyên luyện vào CNN. Thật là gian truân quá ạ :(

Smile1102

Xe container
Thế thì...học lúc nào? Các cháu thi chuyên toán sẽ thi Chuyên sở (Ams, Chu, ....) CSP,KHTN. Các cháu CNN (Tiếng Anh sẽ thi CSP) chuyên sơ, còn các Pháp, Nhật, chắc CNN và chuyên sở.
Nên dính vào thi chuyên phải có mục tiêu, căn vào đó luỵên thi chứ không chạy vòng quanh thì....
Bác có gợi ý gì cho bọn gà mờ như chúng em không ạ? Môn Anh và Văn em tạm gác, giờ chỉ quan tâm Toán thôi ạ?

PT2021

[Tịch thu bằng lái]
Con nhà em năm nay đang học lớp 8, trường Archimedes. Có nguyện vọng thi chuyên ngữ vào năm sau. Mong các bác có con đã từng thi chia sẻ kinh nghiệm với ạ.
1. Dự định thi các trường Ams, CNN, Sư phạm. Hệ Cam của Ams cũng có thể là một lựa chọn ạ
2. Nguyện vọng chuyên Anh hoặc Trung.
3. Hiện tại chưa ôn ở đâu, chỉ học thêm 1 buổi toán và Anh của thầy cô tại trường.
Mong được các bác chia sẻ:
1. Nên đi học ôn tại đâu? Thầy cô nào?
2. Bắt đầu khi nào và ôn những môn gì?
3. Nên ôn bao tuần một buổi.
Con nhà em thì đứng giữa lớp thôi, thấy cô bảo nhanh nhưng lại phập phù, không được chăm chỉ chịu khó lắm.
Ngoài ra nếu không đỗ chuyên thì trường cấp 3 nào quanh khu Trung hoà nhân chính là ổn ạ?
Rất mong được các bác chia sẻ, vì con đầu nên em chưa có kinh nghiệm.
Nếu không có khả năng học tự nhiên mà chỉ thích hoặc chỉ học được về ngôn ngữ thì cũng chỉ chọn Anh, Pháp, Nhật, tuyệt đối đừng chọn tiếng Tàu cụ nhé. Lý do là tiếng Tàu rất ít cơ hội phát triển (học bổng, công việc) và thực tế là tiếng Tàu rất dễ, học 1 năm nói như gió.

longsd

[Tịch thu bằng lái]
Đọc cái tút này xong thấy bố mẹ toàn siêu nhân! :)

hcmt

Xe điện

Giờ mới đọc được thớt của cụ
F1 nhà e cũng lớp 8. Đang học Eng chỗ Amslink và cô Hoàng Ngân. Cũng định chuyển sang học chỗ cô Nhung Phạm. Thấy mẹ cháu đk test vào tháng 6 này. Nếu cháu học đc ở đây thì e inb cụ giao lưu
Toán học chỗ VietElite còn Văn thì cho học cô giáo trong trường.

Về Archimedes thì là trg top về đỗ chuyên nên cụ yên tâm sức học chung ở đây.

Nguyện vọng nhà em thì vẫn CNN, Ams, CSP, cận chuyên cũng rất mừng rồi.

Cụ giữ thớt đến sang năm nhé