[Funland] Hỏi kinh nghiệm ôn thi chuyên ngữ cho bạn học lớp 8

Matxech

Xe container
F1 nhà cụ đã quyết định vào ĐH học ngành gì chưa ? Nhanh quá mới hồi nào lứa 2003 sôi sục tho vào THPT mà giờ chỉ còn 1 năm nữa là ra trường .
[/QUOTE
Nó muốn vào kdqt của ngoại thương
Khả năng sẽ được 1 xuất tuyển thẳng nhưng ở ngành nó ko thích nên nó xác định sẽ thi
Hồi đó cũng có 1 thớt và đông vui hơn thớt này nhiều 😆

Smile1102

Xe container
Năm ngoái có Thớt của Cụ/Mợ sudichat2002 về việc này đấy (nếu em nhầm thì sorry Cụ/Mợ sudichat2002 nhé).
Kinh nghiệm nhà em có 2 đứa đã và đang học Ams thì trên Thớt đó em chia sẻ cũng vài lần! Đại loại:
1. Tố chất như em đã nói.
2. Mấy trường chuyên đó thì Mợ phải xác định thứ tự ưu tiên để học ôn. VD trường Ams thì thi kiểu trường Ams nên cũng phải ôn kiểu thi vào Ams. Hình như kiểu thi cũng hay thay đổi nên cũng chả biết khuyên ntn cho chuẩn.
3. Có tý "chiến thuật" biết người biết ta để chọn Chuyên gì! Nhà em thì khi đó thì chủ yếu muốn/mong cho chúng nó vào Ams vì môi trường năng động ở đó! May mắn chúng nó vào được nên 2 đứa con em giờ nó rất tự tin.
4. Tự tin: Rất quan trọng nhé! Nhưng cũng đừng thái quá để không đỗ thì coi như 1 trải nghiệm chứ không phải Thế giới sụp đổ ảnh hưởng tới tâm sinh lý của chúng!
Em có thể tham khảo kiểu thi trường Ams ạ vì cũng có biết một bạn dạy Ams.
Tuy nhiên chiến thuật chọn lớp thì dựa vào đâu ạ? Làm sao biết sức con mình so với các bạn khác để chọn chiến thuật cho đúng ạ?
Cảm ơn bác.

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Cụ/mợ cho em hỏi trường chuyên thì có học bán trú hoặc nội trú không ạ? Em ở xa trung tâm nên quan tâm đến vấn đề nội trú ạ.
Có cụ ơi cnn và csp đều có nội trú lớp con nhà em có các bạn ở tỉnh về học ở nội trú. Em cũng hay nhắc con nói t7-cn mời các bạn đó qua nhà chơi ăn cơm cho các cháu vui.mấy trường này thi thì xương mà học thì
như sv đại học nhàn tênh.vì học nửa buổi nên ăn uống tự túc hết cụ ạ mà vào những trường này các cháu đều tự lập tốt và người lớn lắm rồi nên ko phải lo gì

Smile1102

Xe container
Có cụ ơi cnn và csp đều có nội trú lớp con nhà em có các bạn ở tỉnh về học ở nội trú. Em cũng hay nhắc con nói t7-cn mời các bạn đó qua nhà chơi ăn cơm cho các cháu vui.mấy trường này thi thì xương mà học thì
như sv đại học nhàn tênh.vì học nửa buổi nên ăn uống tự túc hết cụ ạ mà vào những trường này các cháu đều tự lập tốt và người lớn lắm rồi nên ko phải lo gì
Em tưởng cấp 3 học vất chứ ạ? Để còn chuẩn bị thi đại học?

nunachuoi

Xe điện
Em nghe truyền thuyết của các bạn học cô Nhung nên mãi không dám mon men dù nhà em rất gần trung tâm. Lớp 8 rồi nghe nói là cô không nhận nữa hay sao ấy ạ.
F1 nhà em cũng lớp 8 Arc và cũng đang A2 cô Nhung, thấy con căng thẳng với kiểu học của cô lắm, nó lại rất khoái kiểu cô Hương Lan nhưng em thấy kết quả không được tốt nên lại lùa về cô Nhung. Sắp tới em tính dồn hết về trung tâm của CNN cho đỡ chạy vòng quanh.

Smile1102

Xe container
F1 nhà em cũng lớp 8 Arc và cũng đang A2 cô Nhung, thấy con căng thẳng với kiểu học của cô lắm, nó lại rất khoái kiểu cô Hương Lan nhưng em thấy kết quả không được tốt nên lại lùa về cô Nhung. Sắp tới em tính dồn hết về trung tâm của CNN cho đỡ chạy vòng quanh.
Khéo con nhà bác lại học cùng lớp con nhà em cũng nên :D.
Em chưa cho con đi học nên ko biết thế nào, thấy mọi ngừoi khuyên nên định cho thử xem sao.

xich_lo_29Y

Xe tải
Cảm ơn thông tin của cụ.

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Em tưởng cấp 3 học vất chứ ạ? Để còn chuẩn bị thi đại học?
Không cụ ơi các cháu học ít lắm nhiều môn còn ko học sgk như các trường ptth khác cụ ạ vì trc khi nhập trường cháu nhà em mua sẵn hết sgk sau mang cho bạn e hỏi bạn ý bảo trường con ko cần. Tiếng anh thì đã đỗ vào cnn rồi thì coi như bỏ qua 3 năm ptth rồi cụ ơi các bạn í học cao hơn nhiều. Có vẻ như cnn csp và am thi đại học trong nc ko phải là vấn đề cụ ạ.đa phần là vào thẳng mà cụ.

Smile1102

Xe container
Không cụ ơi các cháu học ít lắm nhiều môn còn ko học sgk như các trường ptth khác cụ ạ vì trc khi nhập trường cháu nhà em mua sẵn hết sgk sau mang cho bạn e hỏi bạn ý bảo trường con ko cần. Tiếng anh thì đã đỗ vào cnn rồi thì coi như bỏ qua 3 năm ptth rồi cụ ơi các bạn í học cao hơn nhiều. Có vẻ như cnn csp và am thi đại học trong nc ko phải là vấn đề cụ ạ.đa phần là vào thẳng mà cụ.
Vậy học chuyên có vẻ nhàn hơn trường thường ạ. Đội nào học đội tuyển thi hsg thì phải cày nhiều còn không thì lại nhàn bác nhỉ.
Thế thì em lại càng mong con được vào vì có thời gian đọc sách hay học vẽ chả hạn :).

babeo

Xe điện
Vậy học chuyên có vẻ nhàn hơn trường thường ạ. Đội nào học đội tuyển thi hsg thì phải cày nhiều còn không thì lại nhàn bác nhỉ.
Thế thì em lại càng mong con được vào vì có thời gian đọc sách hay học vẽ chả hạn :).
Chả nhàn đâu mợ ạ, F1 nhà cháu thấy nó học suốt, hết làm bài tập ơr trường lại tự tìm sách để học. Chuyên Anh mà ko thấy học tiếng Anh mấy, chủ yếu cày toán lý hoá sinh vì nó chọn khối tự nhiên, và học tiếng Đức ở trung tâm nữa .

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
ối trời tên nhà em tự dưng nó quay ra thích vẽ thế là đi mua lỉnh kỉnh 1 đống dụng cụ về
mà tự vẽ cụ ạ bảo đi học nó nhất quyết ko đi kêu ko cần:)) đa phần các cháu đi du học hết đó cụ thấy cháu bảo sang lớp 12 chắc cả lớp còn 5-7 bạn thôi cụ.( em thì tôn trọng quyết định của con cho cháu thoải mái miễn nó thích là đc)vì mẹ cháu sợ sau này thích kiến trúc xd vất vả chỉ muốn ngoại thương hay ktqd.
p/s các bạn í đã đậu đc 3 trường cnn am csp thì coi như xong cụ ạ ko phải bận tâm gì. Có điều thi vào cũng khó lắm đó bạn nhà e ko học thêm nhưng có điều là rất thích học toàn bị mắng vì thức muộn.

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Chả nhàn đâu mợ ạ, F1 nhà cháu thấy nó học suốt, hết làm bài tập ơr trường lại tự tìm sách để học. Chuyên Anh mà ko thấy học tiếng Anh mấy, chủ yếu cày toán lý hoá sinh vì nó chọn khối tự nhiên, và học tiếng Đức ở trung tâm nữa .
Vậy là do từng cháu rồi bác ơi.
Em đoán con nhà bác định đi Đức học kỹ thuật nên vất là đúng rồi ạ :)
Con nhà bác đang học trường nào thế ạ?
Nếu con học chuyên Anh sau thi các trường khối có ngoại ngữ kiểu ngoại giao chắc đỡ hơn ạ.

Smile1102

Xe container
ối trời tên nhà em tự dưng nó quay ra thích vẽ thế là đi mua lỉnh kỉnh 1 đống dụng cụ về mà tự vẽ cụ ạ bảo đi học nó nhất quyết ko đi kêu ko cần:)) đa phần các cháu đi du học hết đó cụ thấy cháu bảo sang lớp 12 chắc cả lớp còn 5-7 bạn thôi cụ.( em thì tôn trọng quyết định của con cho cháu thoải mái miễn nó thích là đc)vì mẹ cháu sợ sau này thích kiến trúc xd vất vả chỉ muốn ngoại thương hay ktqd.
Ôi vậy giống con nhà em, suốt ngày than thở học hành bảo nếu có trường nào chỉ dạy vẽ thôi thì tốt.
Nó thích vẽ nên em nghĩ đi theo ngành sáng tạo tí cũng đc, kiểu học thiết kế công nghiệp/nội thất với học thêm digital marketing chả hạn. Còn lành nhất là học IT :), cùng nghề bố mẹ thì dễ kiếm việc.

babeo

Xe điện
Vậy là do từng cháu rồi bác ơi.
Em đoán con nhà bác định đi Đức học kỹ thuật nên vất là đúng rồi ạ :)
Con nhà bác đang học trường nào thế ạ?
Nếu con học chuyên Anh sau thi các trường khối có ngoại ngữ kiểu ngoại giao chắc đỡ hơn ạ.
F1 cháu học csp mợ ạ. Nó muốn sang Đức học kỹ thuật, gia đình cũng định hướng cho nó học về xã hội mà nó kiên quyết chọn kỹ thuật, vất vả tự chịu.

babeo

Xe điện
Ôi vậy giống con nhà em, suốt ngày than thở học hành bảo nếu có trường nào chỉ dạy vẽ thôi thì tốt.
Nó thích vẽ nên em nghĩ đi theo ngành sáng tạo tí cũng đc, kiểu học thiết kế công nghiệp/nội thất với học thêm digital marketing chả hạn. Còn lành nhất là học IT :), cùng nghề bố mẹ thì dễ kiếm việc.
Thế thì chọn học Mỹ thuật CN , chỉ học vẽ vời thiết kế thôi. Đứa lớn nhà cháu sắp tốt nghiệp trường này. Năm thứ hai đã tập toẹ kiếm tiền rồi. Giờ một buổi học một buổi đi làm partime, nhận thêm việc thời vụ nữa. Thấy có vẻ cũng dễ kiếm việc.

Smile1102

Xe container
F1 cháu học csp mợ ạ. Nó muốn sang Đức học kỹ thuật, gia đình cũng định hướng cho nó học về xã hội mà nó kiên quyết chọn kỹ thuật, vất vả tự chịu.
Chúng nó có chí thế bố mẹ cũng mừng cụ ạ.
Nó tự chọn và tự chịu trách nhiệm nên bó mẹ chỉ cần hỗ trợ là được.

Smile1102

Xe container
Thế thì chọn học Mỹ thuật CN , chỉ học vẽ vời thiết kế thôi. Đứa lớn nhà cháu sắp tốt nghiệp trường này. Năm thứ hai đã tập toẹ kiếm tiền rồi. Giờ một buổi học một buổi đi làm partime, nhận thêm việc thời vụ nữa. Thấy có vẻ cũng dễ kiếm việc.
Vâng cụ, chắc em hướng học ngành đó, nó thực sự thích vẽ từ bé.
Em thì thích là nó học 2 chuyên ngành cho chắc :).
Và nếu được thì đi học ở nước ngoài cho thay đổi tư duy về thẩm mỹ.
Mong muốn thì nhiều mà việc trước mắt không biết có xong không cụ ạ.

babeo

Xe điện
ối trời tên nhà em tự dưng nó quay ra thích vẽ thế là đi mua lỉnh kỉnh 1 đống dụng cụ về
mà tự vẽ cụ ạ bảo đi học nó nhất quyết ko đi kêu ko cần:)) đa phần các cháu đi du học hết đó cụ thấy cháu bảo sang lớp 12 chắc cả lớp còn 5-7 bạn thôi cụ.( em thì tôn trọng quyết định của con cho cháu thoải mái miễn nó thích là đc)vì mẹ cháu sợ sau này thích kiến trúc xd vất vả chỉ muốn ngoại thương hay ktqd.
p/s các bạn í đã đậu đc 3 trường cnn am csp thì coi như xong cụ ạ ko phải bận tâm gì. Có điều thi vào cũng khó lắm đó bạn nhà e ko học thêm nhưng có điều là rất thích học toàn bị mắng vì thức muộn.
Giống nhau thật, F1 nhà cháu rất hay thức khuya học bài, nhiều hôm 1h sáng cháu sang kiểm tra thấy vẫn đang học toán , cháu ko cho học nữa bắt đi ngủ, dọa học lắm sẽ bị thần kinh.