[Funland] Hỏi kinh nghiệm ôn thi chuyên ngữ cho bạn học lớp 8

Smile1102

Xe container
Nếu không có khả năng học tự nhiên mà chỉ thích hoặc chỉ học được về ngôn ngữ thì cũng chỉ chọn Anh, Pháp, Nhật, tuyệt đối đừng chọn tiếng Tàu cụ nhé. Lý do là tiếng Tàu rất ít cơ hội phát triển (học bổng, công việc) và thực tế là tiếng Tàu rất dễ, học 1 năm nói như gió.
Điểm này cũng là quan trọng đấy ạ. Em thì thấy nước Tàu nó to mình lại sát nách nên biết tiếng Tàu cũng là lợi thế. Chưa kể nó là dòng tượng hình nên khác hẳn các ngôn ngữ latinh khác. Thành ra em rất thích con em học đc tiếng Tàu ạ.
Con nhà em thực tế thì cũng có tiềm năng các môn tự nhiên ạ. Thấy lớp 6-7 đều đỗ tuyển 1 Lý của Arch (kiểu chọn 16-20 đứa khá nhất cho học thêm tuần 1 buổi) nhưng bố nó không cho học vì là con gái, đấy là cũng chưa có học thêm nếm gì.
Thầy dạy Toán nó thì bảo nó học hành nghiêm túc tử tế thì cũng đc Top 5 (hiện tại chắc phải 15). Nên em nghĩ con nhà em có khả năng về tự nhiên chứ không chỉ ngôn ngữ, có điều ưu tiên học TA nhiều nên các môn kia hơi lơ là.
Nó đi học về là quẳng sách vở đấy ko bao giờ ôn lại nên học thì nhanh mà thi thì kém.
Tuy nhiên em chưa hiểu liên quan giữa tiếng Tàu và môn tự nhiên ạ.

Smile1102

Xe container
Giờ mới đọc được thớt của cụ
F1 nhà e cũng lớp 8. Đang học Eng chỗ Amslink và cô Hoàng Ngân. Cũng định chuyển sang học chỗ cô Nhung Phạm. Thấy mẹ cháu đk test vào tháng 6 này. Nếu cháu học đc ở đây thì e inb cụ giao lưu
Toán học chỗ VietElite còn Văn thì cho học cô giáo trong trường.

Về Archimedes thì là trg top về đỗ chuyên nên cụ yên tâm sức học chung ở đây.

Nguyện vọng nhà em thì vẫn CNN, Ams, CSP, cận chuyên cũng rất mừng rồi.

Cụ giữ thớt đến sang năm nhé
Em sẽ giữ thớt cho tới khi con em thi xong sẽ báo cáo kết quả ạ.
Trường nó tháng 6 thi chuyển lớp nên em định nghỉ hè xong đầu tháng 8 mới đăng ký chỗ cô Nhung. Cô nó bảo cố thi vào lớp 1 thì chất lượng rất tốt và đã vào đó rồi thì ko lo nó lừoi vì cô sẽ rèn cho ra bã luôn.

PT2021

[Tịch thu bằng lái]
Điểm này cũng là quan trọng đấy ạ. Em thì thấy nước Tàu nó to mình lại sát nách nên biết tiếng Tàu cũng là lợi thế. Chưa kể nó là dòng tượng hình nên khác hẳn các ngôn ngữ latinh khác. Thành ra em rất thích con em học đc tiếng Tàu ạ.
Con nhà em thực tế thì cũng có tiềm năng các môn tự nhiên ạ. Thấy lớp 6-7 đều đỗ tuyển 1 Lý của Arch (kiểu chọn 16-20 đứa khá nhất cho học thêm tuần 1 buổi) nhưng bố nó không cho học vì là con gái, đấy là cũng chưa có học thêm nếm gì.
Thầy dạy Toán nó thì bảo nó học hành nghiêm túc tử tế thì cũng đc Top 5 (hiện tại chắc phải 15). Nên em nghĩ con nhà em có khả năng về tự nhiên chứ không chỉ ngôn ngữ, có điều ưu tiên học TA nhiều nên các môn kia hơi lơ là.
Nó đi học về là quẳng sách vở đấy ko bao giờ ôn lại nên học thì nhanh mà thi thì kém.
Tuy nhiên em chưa hiểu liên quan giữa tiếng Tàu và môn tự nhiên ạ.
Để bước vào đời thì phải có 1 chuyên môn tử tế, tiếng Anh chỉ là 1 kỹ năng bắt buộc thôi, và rất quan trọng. Nếu vào chuyên ngữ thì cũng định hướng sau này thi vào 1 ngành chuyên môn gì đó: Ngoại thương/kinh tế/kế toán/Luật vv...
Còn tiếng tàu, muốn biết thì đơn giản, ra trung tâm ngoại ngữ hoặc thuê 1 chú tàu về dạy vài tháng là chém thoải mái.
Cháu nó còn nhỏ thì cứ tập trung vào tiếng Anh (ngôn ngữ chính) vì nó cũng đòi hỏi quá trình mới nhuần nhuyễn được, đừng mất thời gian vào các tiếng khác.

• Vodka
Reactions: QAZ

Smile1102

Xe container
Để bước vào đời thì phải có 1 chuyên môn tử tế, tiếng Anh chỉ là 1 kỹ năng bắt buộc thôi, và rất quan trọng. Nếu vào chuyên ngữ thì cũng định hướng sau này thi vào 1 ngành chuyên môn gì đó: Ngoại thương/kinh tế/kế toán/Luật vv...
Còn tiếng tàu, muốn biết thì đơn giản, ra trung tâm ngoại ngữ hoặc thuê 1 chú tàu về dạy vài tháng là chém thoải mái.
Cháu nó còn nhỏ thì cứ tập trung vào tiếng Anh (ngôn ngữ chính) vì nó cũng đòi hỏi quá trình mới nhuần nhuyễn được, đừng mất thời gian vào các tiếng khác.
Cái này thì đồng ý với bác, nhà em thì bố mẹ đều dân kỹ thuật cả nên nói thật vẫn chuộng tự nhiên kiểu học Toán phải khá ấy.
Nhưng nghĩ nó con gái nên cho học chuyên ngữ cho đỡ đau đầu ạ. Với cả thấy đội chuyên ngữ cũng sành điệu, xinh tươi rồi lấy chồng tốt nữa, không như em chỉ lấy được chồng kỹ thuật :)
Cơ bản thi chuyên Anh-Anh sợ nó chả đỗ nên hướng sang tiếng khác hi vọng dễ hơn. Em trc cũng học tiếng Pháp mà có dùng đâu nên nghĩ cho học tiếng Tàu cho lạ. Học thì phải mức học thuật chứ ko chỉ nói bồi thì mới tính được là biết ngôn ngư nên em nghĩ tiếng Tàu khéo còn khó hơn ấy ạ.

Matxech

Xe container
Bh nhớ lại cảm giác khi nhận được tn con đỗ cnn mà vẫn bồi hồi
Mà cái trường cnn cũng đểu. Nó tb điểm chuẩn trước nửa tiếng sau mới tb tn điểm của thí sinh làm bố con nhà em bỏ cả bữa ăn để tìm các trang xem điểm mà ko có. Tìm chán chê ko được chán bỏ ra uống rượu, đang uống thì con reo ầm lên là đỗ làm cả quán ng ta nhìn vào. Ngay sáng hôm sau phải về hn bỏ dở chuyến đi quan lạn minh châu để về làm hs nhập học
Ngày nhập học nhìn các ac xếp hàng đón các em làm các em xấu hổ và nhiều e còn sợ vì các ac nhiệt tình quá
Nay đi đón con lại thấy hs cnn nó khôn. Nó có nói bậy văng tục chắc cũng bé và kín đáo nên PH ko nghe được

• Vodka
Reactions: QAZ

Smile1102

Xe container
Mà cái trường cnn cũng đểu. Nó tb điểm chuẩn trước nửa tiếng sau mới tb tn điểm của thí sinh làm bố con nhà em bỏ cả bữa ăn để tìm các trang xem điểm mà ko có. Tìm chán chê ko được chán bỏ ra uống rượu, đang uống thì con reo ầm lên là đỗ làm cả quán ng ta nhìn vào. Ngay sáng hôm sau phải về hn bỏ dở chuyến đi quan lạn minh châu để về làm hs nhập học
Ngày nhập học nhìn các ac xếp hàng đón các em làm các em xấu hổ và nhiều e còn sợ vì các ac nhiệt tình quá
Nay đi đón con lại thấy hs cnn nó khôn. Nó có nói bậy văng tục chắc cũng bé và kín đáo nên PH ko nghe được
E cũng mong sang năm được vỡ oà như bác chứ không phải vỡ tim bác ạ.
Em công việc cũng bận lại hay phải đi công tác, lắm lúc nghi hay là nghỉ quách ở nhà 1 năm chăm con xem nó có khá hơn được không.

trungduong2211

Xe điện
Đọc cái tút này xong thấy bố mẹ toàn siêu nhân! :)
Không phải bố mẹ siêu nhân mà nhiều cháu siêu nhân thi đâu đỗ đấy. Học như chơi, thi như chơi. Còn bình bình cố gắng thì phải biết chọn 1 mục tiêu chính trong nhóm chuyên, các trường chuyên thi khác ngày thì cứ đăng ký thi cho vui thôi. Nói chung, học sinh luôn có phân loại lớn, bố mẹ và bản thân học sinh biết mình ở đâu thì sẽ chọn được mục tiêu phù hợp mà k phải sức ép căng thẳng.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Hồi ngày xưa em chả ôn gì, cứ đăng ký và thi thôi. Kết quả là em trượt. Kinh nghiệm của em là thế, cũng 30 năm rồi!

Smile1102

Xe container
Không phải bố mẹ siêu nhân mà nhiều cháu siêu nhân thi đâu đỗ đấy. Học như chơi, thi như chơi. Còn bình bình cố gắng thì phải biết chọn 1 mục tiêu chính trong nhóm chuyên, các trường chuyên thi khác ngày thì cứ đăng ký thi cho vui thôi. Nói chung, học sinh luôn có phân loại lớn, bố mẹ và bản thân học sinh biết mình ở đâu thì sẽ chọn được mục tiêu phù hợp mà k phải sức ép căng thẳng.
Cái khó cũng là chọn mục tiêu đó ạ. Làm sao thích mà vừa sức. Mà sức lại chưa được đọ với các bạn cùng lứa nên chưa biết thế nào ạ, thành ra giờ vẫn phải để nhiều cửa xong thu hẹp lại dần bác ạ :(. Con nhà em lại gầy nên sức khoẻ cũng là vấn đề nữa cần cân nhắc.

Skoda_Favorit

Xe container
Cảm ơn bác, lớp con nhà em thì các bạn học cô Nhung cô Lan Hương đủ cả. Có bạn còn học cả 2 cô :).
Em nghĩ bác nói cũng hợp lý, để em coi cho cháu thi thử coi xem sao ạ.
Cô Hương Lan chứ nhỉ? Hồi trước mở lớp ở Ngõ 100 TDH nhưng giờ Cô chuyển về dậy ở Trần Kim Xuyến! Xin được vào mấy lớp ở chỗ cô này cũng trầy vẩy! Cô ốp cho thì thôi rồi!
Văn toán thì chỗ A-Star gì gì đó ở Hoàng Ngân cũng ổn!
Nói chung các Cụ/Mợ muốn con vào được các Trường chuyên như CSP/CNN/CTN hoặc Ams thì phải xem tố chất của con có không đã kẻo tội chúng nó ra vì thi khó đấy. Tốt nhất nên hỏi Thầy/Cô trực tiếp dạy chúng nó hỏi xem tố chất có đủ không rồi hãy tìm cách cho ôn.

Matxech

Xe container
Hồi ngày xưa em chả ôn gì, cứ đăng ký và thi thôi. Kết quả là em trượt. Kinh nghiệm của em là thế, cũng 30 năm rồi!
Kinh nghiệm của f1 nhà e cũng giống cụ nhưng kq khác chút
Hôm qua hỏi nó kn ôn và thi cnn ntn? nó bảo
Bố nhìn con có giống đứa chăm học ko ?
Còn kn của con là cày game thật lực! Chơi game giỏi là nguy cơ đỗ cnn cao

banmotnucuoi

Xe lăn
Nó nói bằng ngoại ngữ 2 thì PH cũng chịu chết cụ nhỉ? Nói chung trg nào cũng vậy đầu vào cao thì hs nó gianh đua nhau cao, các cô cũng nhàn. CNN là trg mà tỷ lệ chạy chọt gửi gắm theo cá nhân em có lẽ là ít nhất. Các tg khác vân nhiều trg hợp gửi gắm nên các con ko đồng đều GV khó nhồi nhét hơn

Matxech

Xe container
Nó nói bằng ngoại ngữ 2 thì PH cũng chịu chết cụ nhỉ? Nói chung trg nào cũng vậy đầu vào cao thì hs nó gianh đua nhau cao, các cô cũng nhàn. CNN là trg mà tỷ lệ chạy chọt gửi gắm theo cá nhân em có lẽ là ít nhất. Các tg khác vân nhiều trg hợp gửi gắm nên các con ko đồng đều GV khó nhồi nhét hơn
Oh e bảo với thằng f1 lớn nhà em là! Mày cứ vớ vẩn nó mang cả tiếng tầu lẫn tiếng nhật ra mắng mày là mày tịt mít đấy. Còn mày chả có tiếng ji để mắng được nó mà nó ko biết đâu 😂😂😂
Năm vừa rồi đi họp ph cô giáo bảo. Năm nay cnn sạch nhất đến con vip trường đhnn còn trượt nhé

Smile1102

Xe container
Oh e bảo với thằng f1 lớn nhà em là! Mày cứ vớ vẩn nó mang cả tiếng tầu lẫn tiếng nhật ra mắng mày là mày tịt mít đấy. Còn mày chả có tiếng ji để mắng được nó mà nó ko biết đâu 😂😂😂
Năm vừa rồi đi họp ph cô giáo bảo. Năm nay cnn sạch nhất đến con vip trường đhnn còn trượt nhé
Nghe các bác nói thật thích quá ạ.

Smile1102

Xe container
Cô Hương Lan chứ nhỉ? Hồi trước mở lớp ở Ngõ 100 TDH nhưng giờ Cô chuyển về dậy ở Trần Kim Xuyến! Xin được vào mấy lớp ở chỗ cô này cũng trầy vẩy! Cô ốp cho thì thôi rồi!
Văn toán thì chỗ A-Star gì gì đó ở Hoàng Ngân cũng ổn!
Nói chung các Cụ/Mợ muốn con vào được các Trường chuyên như CSP/CNN/CTN hoặc Ams thì phải xem tố chất của con có không đã kẻo tội chúng nó ra vì thi khó đấy. Tốt nhất nên hỏi Thầy/Cô trực tiếp dạy chúng nó hỏi xem tố chất có đủ không rồi hãy tìm cách cho ôn.
Vâng bác nói đúng em nhầm ạ, vì chưa học cô nên biết loáng thoáng thôi.
Em thì quan điểm học không phải khổ sở. Nhưng để thi thì học luyện là cần thiết ạ. Ví như sang năm chắc phải học thêm 2 buoi Toán, 1 Văn và 2 Anh ạ.
Con nhà em nó học sướng tới tận năm nay mới học thêm đc 1 buổi Anh 1 buổi Toán đấy ạ.
Nó mả thi đỗ thì em tin nó học được chứ không tới nỗi không theo được.

Smile1102

Xe container
Có bác nào con học Ams vào chia sẻ cho chúng em được học hỏi với ạ.
Mơ ước của nhà em vì chỉ cách có mấy bước chân thôi ạ, nghe tiếng trống rồi rửa mặt đi học là vừa.

babeo

Xe điện
Vắt có 3 tháng là quá giỏi rồi
E còn bò dần trong 2 năm cơ
Lần thi thử 1 được 21d e bảo cố thêm 2 đ là đủ cận chuyên
Lần 2 được 23 đ em bảo mỗi lần cố 2 đ là thừa đỗ
Trộm vía cháu lên cấp 3 thích môi trường này nên tính tình thuần hơn và học chăm hơn
F1 nhà cụ đã quyết định vào ĐH học ngành gì chưa ? Nhanh quá mới hồi nào lứa 2003 sôi sục tho vào THPT mà giờ chỉ còn 1 năm nữa là ra trường .

Skoda_Favorit

Xe container
Có bác nào con học Ams vào chia sẻ cho chúng em được học hỏi với ạ.
Mơ ước của nhà em vì chỉ cách có mấy bước chân thôi ạ, nghe tiếng trống rồi rửa mặt đi học là vừa.
Năm ngoái có Thớt của Cụ/Mợ sudichat2002 về việc này đấy (nếu em nhầm thì sorry Cụ/Mợ sudichat2002 nhé).
Kinh nghiệm nhà em có 2 đứa đã và đang học Ams thì trên Thớt đó em chia sẻ cũng vài lần! Đại loại:
1. Tố chất như em đã nói.
2. Mấy trường chuyên đó thì Mợ phải xác định thứ tự ưu tiên để học ôn. VD trường Ams thì thi kiểu trường Ams nên cũng phải ôn kiểu thi vào Ams. Hình như kiểu thi cũng hay thay đổi nên cũng chả biết khuyên ntn cho chuẩn.
3. Có tý "chiến thuật" biết người biết ta để chọn Chuyên gì! Nhà em thì khi đó thì chủ yếu muốn/mong cho chúng nó vào Ams vì môi trường năng động ở đó! May mắn chúng nó vào được nên 2 đứa con em giờ nó rất tự tin.
4. Tự tin: Rất quan trọng nhé! Nhưng cũng đừng thái quá để không đỗ thì coi như 1 trải nghiệm chứ không phải Thế giới sụp đổ ảnh hưởng tới tâm sinh lý của chúng!