[Funland] Hỏi các cụ về chống điện giật từ phích cắm, ổ cắm

Muon_biet

Xe cút kít
Làm gì có an toàn tuyệt đối đâu cụ. Trẻ nhỏ chạm cả 2 lỗ ổ cắm là hoàn toàn có thể.
Tuyệt đối trong cái tương đối thôi, chỉ có TG khác may ra mới có Tuyệt đối...hjhjhjhj!

vingraux

Xe tăng
Đã dùng các loại ổ Anh, Mỹ, Tuy Ni Di, Thổ Nhĩ Kỳ em thấy loại ổ sau đây là an toàn và chắc chắn nhất:

Pháp, Đức họ dùng ổ này.

dannongthon

Xe tăng
Cụ nghĩ cái át tổng chống giật kia nó có nhảy không nếu vô tình chạm nhẹ vào điện. At chống giật nó chỉ nhảy khi bị giật (rò điện) nhưng không giật ra được thôi nên cứu người không chết (ví dụ: điện rò ra sàn ướt, rò ra nhà vệ sinh khi đang tắm, bị "hút chặt" vào cả dây dương lẫn dây âm) chứ thông thường chỉ chạm vào dây dương (chạm tay) thì phải ứng co cơ sẽ giật tay lại 99% với điện 220v bị giật kiểu chạm (rồi giật lại điện) là không chết, chỉ có cảm giác phê thôi.
.
Cảm giác khi bị giật: hình như điện nó ảnh hưởng đến cơ tim, sau khi bị điện giật thì nhịp tim nó khác lắm
Cụ không hiểu về điện rồi! Át chống giật là cách gọi dân giã không chính xác! Gọi chính xác là thiết bị ngăn dòng điện rò hay RCB hoặc ELCB! Thiết bị này hoạt động đại khái dựa trên nguyên lý khi bị điện giật là có dòng điện rò đi qua cơ thể. Nếu dòng rò lớn hơn 30mA ( mức độ ảnh hưởng sức khoẻ) thì chức năng bảo vệ của thiết bị sẽ hoạt động và tắt nguồn điện.

vingraux

Xe tăng
Cụ không hiểu về điện rồi! Át chống giật là cách gọi dân giã không chính xác! Gọi chính xác là thiết bị ngăn dòng điện rò hay RCB hoặc ELCB! Thiết bị này hoạt động đại khái dựa trên nguyên lý khi bị điện giật là có dòng điện rò đi qua cơ thể. Nếu dòng rò lớn hơn 30mA ( mức độ ảnh hưởng sức khoẻ) thì chức năng bảo vệ của thiết bị sẽ hoạt động và tắt nguồn điện.
Bắt buộc phải có tiếp địa thì thiết bị ELCB này mới có tác dụng hả bác? Em thấy có người bảo có, người bảo không nên không chắc chắn về điều này.

huyvand

Xe buýt
Bắt buộc phải có tiếp địa thì thiết bị ELCB này mới có tác dụng hả bác? Em thấy có người bảo có, người bảo không nên không chắc chắn về điều này.
Không cụ ạ, cứ có dòng điện dò lớn hơn định mức của nó là nó hoạt động. Có tiếp địa thiết bị thì khi có dòng dò ở thiệt bị, cái ELCB nó sẽ nhảy luôn. Còn không có tiếp địa thì cụ đi chân trần, chạm vào ổ cắm, dây dẫn điện bị hở, tức là cụ đóng vai trò như dây nối đất, cái ELCB nó cũng sẽ nhảy.

tieuphuong1146

Xe điện
Website
www.artdna-global.com

Các ổ cắm hàng từ bình dân đến cao cấp giờ đều có lẫy nhựa bảo vệ rồi mà cụ

dannongthon

Xe tăng
Thực ra với ELCB và RCCB thì RCCB không cần phải có tiếp địa vẫn nhảy át khi có dòng rò!

vingraux

Xe tăng
Thực ra với ELCB và RCCB thì RCCB không cần phải có tiếp địa vẫn nhảy át khi có dòng rò!
Sẽ là tự lừa dối mình nếu em khai là đã phân biệt được và hiểu rõ cách thức hoạt động của ELCB, RCCB. Vậy em hỏi tiếp: sản phẩm sau đây được bán phổ biến với giá không đắt, có đáng dùng không?

Em thấy trên bình nước nóng trên thị trường đều đã có sẵn cái này. Thấy nó có 3 dây, trong đó là một dây tiếp địa. Có phải chỉ cắm vào ổ cắm có tiếp địa thì mới hiệu quả không? Mua về dùng cho tủ lạnh, máy giặt.. thì tiện quá các bác nhỉ?

huyvand

Xe buýt
Sẽ là tự lừa dối mình nếu em khai là đã phân biệt được và hiểu rõ cách thức hoạt động của ELCB, RCCB. Vậy em hỏi tiếp: sản phẩm sau đây được bán phổ biến với giá không đắt, có đáng dùng không?

Em thấy trên bình nước nóng trên thị trường đều đã có sẵn cái này. Thấy nó có 3 dây, trong đó là một dây tiếp địa. Có phải chỉ cắm vào ổ cắm có tiếp địa thì mới hiệu quả không? Mua về dùng cho tủ lạnh, máy giặt.. thì tiện quá các bác nhỉ?

Nó là cái elcb mà cụ, nếu nó được nối với dây tiếp địa thì khi có dòng điện dò ra vỏ bình, nó sẽ nhảy át

dannongthon

Xe tăng

Cụ dịch từ tiếng Anh thì dễ hiểu hơn RCCB là residual current circuit breaker còn ELCB là Earth Leakage Circuit Breaker. Cả hai đều bảo vệ người nhưng nguyên lý hoạt động khác nhau

Gionam72

Xe lăn

Để em giúp cụ.
Cụ cứ hiểu như này cho dễ.
Đường điện từ đầu cột nhà cụ có 2 dây đúng không.
1 dây vào
1 dây ra.
Bình thường dòng điện đi vào -> qua các thiết bị điện trong nhà phải bằng dòng điện đi ra khỏi nhà cụ.
Aptomat chống giật nó sẽ so sánh 2 dòng điện này với nhau.
Nếu 2 dòng bằng nhau tức là bình thường.
Nếu cụ chạm tay vào dây điện làm dòng điện chạy qua người cụ xuống đất. Lúc này dòng đầu vào sẽ lớn hơn dòng đầu ra và nó ngắt điện. Không bị giật nữa.
Nếu các thiết bị có tiếp địa ( nối vỏ thiết bị với đất)
Khi dòng điện rò ra vỏ thiết bị và xuống đất. Cũng làm dòng đầu vào lớn hơn dòng đầu ra nó cũng ngắt.
* trường hợp đặc biệt
Cụ chạm 1 tay dây vào, 1 tay dây ra. Nhưng chân cụ lại đứng lên cái ghế nhựa ( không nối đất). Lúc này cụ vẫn bị điện giật bình thường (cụ là 1 thiết bị) nhưng không có dòng điện xuống đất. Dòng đầu vào vẫn bằng dòng đầu ra nên Aptomat chống giật không ngắt. Vẫn nguy hiểm.
Trường hợp chạm 2 tay vào 2 dây thì Aptomat chống giật hay biến áp cách ly cũng không cứu được.

kt3x

Xe buýt
Cụ dùng loại phích cắm mà phía chân có bọ nhựa ấy, lúc nó nghiêng lòi ra 1 phần chân thì cũng là phần bọc nhựa nên không sao.
Hoặc dùng đồng bộ ổ cắm và phích cắm chuẩn châu Âu.

Leanh65

Xe container
Để em giúp cụ.
Cụ cứ hiểu như này cho dễ.
Đường điện từ đầu cột nhà cụ có 2 dây đúng không.
1 dây vào
1 dây ra.
Bình thường dòng điện đi vào -> qua các thiết bị điện trong nhà phải bằng dòng điện đi ra khỏi nhà cụ.
Nếu cụ chạm tay vào dây điện làm dòng điện chạy qua người cụ xuống đất. Lúc này dòng đầu vào sẽ lớn hơn dòng đầu ra và nó ngắt điện. Không bị giật nữa.
Nếu các thiết bị có tiếp địa ( nối vỏ thiết bị với đất)
Khi dòng điện rò ra vỏ thiết bị và xuống đất. Cũng làm dòng đầu vào lớn hơn dòng đầu ra nó cũng ngắt.
* trường hợp đặc biệt
Cụ chạm 1 tay dây vào, 1 tay dây ra. Nhưng chân cụ lại đứng lên cái ghế nhựa ( không nối đất). Lúc này cụ vẫn bị điện giật bình thường (cụ là 1 thiết bị) nhưng không có dòng điện xuống đất. Dòng đầu vào vẫn bằng dòng đầu ra nên Aptomat chống giật không ngắt. Vẫn nguy hiểm.
Trường hợp chạm 2 tay vào 2 dây thì Aptomat chống giật hay biến áp cách ly cũng không cứu được.
"Chạm 1 tay vào dây vào 1 tay vào dây ra và đứng trên ghế nhựa"! Ôi thần linh ơi em không dám nghĩ nữa. Khi đứng cách ly làm điện sống em toàn phải làm từng dây, xong bọc lại mới dám làm dây kia. 🤣

Gionam72

Xe lăn
"Chạm 1 tay vào dây vào 1 tay vào dây ra và đứng trên ghế nhựa"! Ôi thần linh ơi em không dám nghĩ nữa. Khi đứng cách ly làm điện sống em toàn phải làm từng dây, xong bọc lại mới dám làm dây kia. 🤣
Cụ thử 2 tay cầm vào 2 đầu dây xem.
Đấu điện sống là phải chập 2 đầu dây vào nhau trước. Tay chỉ để xoắn dây thôi. Đúng không?

vingraux

Xe tăng
Có vẻ với những dòng trên thì bác đang mô tả ELCB hoạt động trên nguyên lý chênh dòng. Loại thiết bị này chính là RCCB, em vừa tìm hiểu, và không cần tiếp địa.

Còn loại ELCB hoạt động dựa trên nguyên lý chênh áp (hiệu điện thế) thì nó so sánh chênh áp của thiết bị so với đất, do đó nó cần có tiếp địa.

Vậy thiết bị có vẻ phổ thông, rẻ tiền, dễ lắp đặt mà em post hình ở trên là loại gì?

laonongtridien

Xe buýt
Có cụ trên chỉ rồi đấy
Cụ dùng ổ và phích loại này, cộng với áp tổng chống rò và hệ tiếp địa cho tất cả các ổ cắm, thì an toàn tuyệt đối. Nhà em làm hơn chục năm rồi, chỉ có chú ý là áp chống rò mà cụ mua loại nhạy quá, nhiều khi hay bị nhảy, dù ko chập hoặc rò điện

Ngo Rung

Xe lăn
Cụ nghĩ cái át tổng chống giật kia nó có nhảy không nếu vô tình chạm nhẹ vào điện. At chống giật nó chỉ nhảy khi bị giật (rò điện) nhưng không giật ra được thôi nên cứu người không chết (ví dụ: điện rò ra sàn ướt, rò ra nhà vệ sinh khi đang tắm, bị "hút chặt" vào cả dây dương lẫn dây âm) chứ thông thường chỉ chạm vào dây dương (chạm tay) thì phải ứng co cơ sẽ giật tay lại 99% với điện 220v bị giật kiểu chạm (rồi giật lại điện) là không chết, chỉ có cảm giác phê thôi.
.
Cảm giác khi bị giật: hình như điện nó ảnh hưởng đến cơ tim, sau khi bị điện giật thì nhịp tim nó khác lắm
Cơ nào cũng bị ảnh hưởng khi có dòng điện chạy qua cụ nhé.
Điện giật hạ thế không phải là hút vào, mà do phản xạ co cơ khi có dòng điện chạy qua. Đa số bị giật ở trạng thái là sờ tay vào thiết bị hở điện. Các cơ sẽ co lại dẫn đến bàn tay càng nắm chắt hơn vật hở điện tạo cảm giác bị hút vào.
Thợ điện trong trường hợp phải bắt buộc dùng tay kiểm tra xem có điện hay rò điện, người ta sẽ gõ lưng ngón tay vào vật nghi có điện. Nếu bị giật thì phản xạ co cơ sẽ kéo tay ra khỏi vật sẽ không nguy hiểm.

Ngo Rung

Xe lăn

At chống giật nó hoạt động theo nguyên lý so sánh dòng điện vào/ra của thiết bị trên 2 dây cấp nguồn ( dây lửa (L) và dây trung tính (N))
Nếu thiết bị cách điện tốt, hoàn hảo thì dòng điện vào/ra bằng nhau. Nếu có sự rò rỉ thì sẽ bị lệch. Danh định lệch nhau 30mA là nó cắt. Một số loại được thiết kế độ nhạy cao hơn là 10 hoặc 15mA.
Thông số 30mA là chuẩn quốc tế , đã được xác nhận là ngưỡng "đau" của đa số người bị điện giật hay còn gọi là ngưỡng nguy hiểm.
Dây tiếp địa chủ yếu giải quyết bài toán an toàn khi thiết bị rò điện thì sẽ theo dây tiếp địa chui xuống đất. Đồng thời cũng thoát dòng điện do hiện tượng điện cảm ứng xuất hiện trên thiết bị. Đây là hiện tượng không phải do chạm chập, mà do cảm ứng điện từ, cảm ứng điện dung...sinh ra khi vận hành thiết bị.
Thực tế nó sẽ bổ trợ thêm cho ELCB hoặc RCCB.
Tuy nhiên ở miền Bắc vào mùa nồm thì khá bất tiện, vì do nồm ẩm nên rò điện khá nhiều, lắp at chống giật nó nhảy suốt khá khó chịu.
Quan điểm của em là chỉ lắp những chỗ có nguy cơ rò điện cao như Bình nóng lạnh, bếp, ổ cắm quạt. Còn các chỗ khác thì thôi.
Tốt nhất là chạy được dây tiếp địa là chuẩn nhất \m/

QueViet

Xe tăng
Có vẻ với những dòng trên thì bác đang mô tả ELCB hoạt động trên nguyên lý chênh dòng. Loại thiết bị này chính là RCCB, em vừa tìm hiểu, và không cần tiếp địa.

Còn loại ELCB hoạt động dựa trên nguyên lý chênh áp (hiệu điện thế) thì nó so sánh chênh áp của thiết bị so với đất, do đó nó cần có tiếp địa.

Vậy thiết bị có vẻ phổ thông, rẻ tiền, dễ lắp đặt mà em post hình ở trên là loại gì?
Chỗ tô đậm : cụ có thể up hình ảnh ELCB kiểu này đã bán trên thị trường để anh em thông tỏ được không ?

formen

Xe lăn

Cụ tháo hẳn bên trong ra xem mạch và tìm hiểu nguyên lý sẽ thấy nó rất an toàn.
Cụ cần lắp riêng cho tủ lạnh, máy giặt... hoàn toàn ok.
Mua shopee 80k là đc hàng chuyên lắp cho bình Rossi.