[Funland] Hỏi các cụ về chống điện giật từ phích cắm, ổ cắm

Euro2CityStar

Xe lăn
Cụ dịch từ tiếng Anh thì dễ hiểu hơn RCCB là residual current circuit breaker còn ELCB là Earth Leakage Circuit Breaker. Cả hai đều bảo vệ người nhưng nguyên lý hoạt động khác nhau
nó là như nhau ở thời điểm này 2024 .
trước đây nó có loại tựa vào điện áp dây nối đất để tác động nên mới chia .
còn bây gioqf chỉ sản xuất duy nhất loại dòng so lệch

dannongthon

Xe tăng
nó là như nhau ở thời điểm này 2024 .
trước đây nó có loại tựa vào điện áp dây nối đất để tác động nên mới chia .
còn bây gioqf chỉ sản xuất duy nhất loại dòng so lệch
Rccb bảo vệ tốt hơn ELCB do đó nó dùng RCCB. Hiện tại còn có cả RCBO kết hợp RCCB và MCB vừa bảo vệ chống dòng rò vừa bảo vệ quá dòng!

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Năm ngoái xây nhà ở quê em cũng làm con MBACL 10KVA của Lioa gần 9 củ vì nhà ít người, các cụ dùng cho an toàn.
có con Pháp 10kva có 3 cuộn cách ly 230vac (km 1 cuộn 100/110/120vac) nặng 140kg.
Giá 5 củ khiêng hộ em với ;))

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Bắt buộc phải có tiếp địa thì thiết bị ELCB này mới có tác dụng hả bác? Em thấy có người bảo có, người bảo không nên không chắc chắn về điều này.
Không cần tiếp địa nhé. Nó đo dòng pha Lửa và Pha nguội thấy lệch 30mA là off.

Leanh65

Xe container
Cụ thử 2 tay cầm vào 2 đầu dây xem.
Đấu điện sống là phải chập 2 đầu dây vào nhau trước. Tay chỉ để xoắn dây thôi. Đúng không?
Ý cụ kia là 1 tay chạm vào dây vào, 1 tay chạm vào dây ra. Em hiểu dây vào là dây nóng dây ra là dây mát, chả biết phải thế không? Vặn 2 dây vào (nóng) với dây ra ( mát) với nhau thì em chưa thử bao giờ. 😉 Ít nhất là nó phải có trở, kháng ở giữa. Các dây có thể chập vào nhau và vặn thì chỉ có thể là cùng dây nóng ( đi từ nguồn vào tb điện) hoặc cùng dây lạnh (đi ra sau thiết bị tiêu thụ điện) và làm xong cụm nào băng lại với làm cụm kia, tránh tình trạng đang làm cụm nóng vô tình chạm 1 phần cơ thể vào cụm lạnh thì lên ngắm gà kt🤣.

Chỉnh sửa cuối:

vingraux

Xe tăng
Không cần tiếp địa nhé. Nó đo dòng pha Lửa và Pha nguội thấy lệch 30mA là off.
Cụ tháo hẳn bên trong ra xem mạch và tìm hiểu nguyên lý sẽ thấy nó rất an toàn.
Cụ cần lắp riêng cho tủ lạnh, máy giặt... hoàn toàn ok.
Mua shopee 80k là đc hàng chuyên lắp cho bình Rossi.
Chỗ tô đậm : cụ có thể up hình ảnh ELCB kiểu này đã bán trên thị trường để anh em thông tỏ được không ?
Tốt nhất là chạy được dây tiếp địa là chuẩn nhất \m/
Em tóm gọn câu hỏi cho đỡ lan man là sản phẩm như dưới hình, đang bán trên thị trường chỉ với giá dăm bẩy chục, mua về dùng trong gia đình mà ổ cắm không có tiếp địa, có tác dụng không?

meodenminh

Xe điện
Em tóm gọn câu hỏi cho đỡ lan man là sản phẩm như dưới hình, đang bán trên thị trường chỉ với giá dăm bẩy chục, mua về dùng trong gia đình mà ổ cắm không có tiếp địa, có tác dụng không?
Theo em là không cần tiếp địa vẫn hoạt động bình thường

nickthu2

Xe buýt
Phích tròn âm các cụ post cháu ko nhầm gọi là chuẩn "type F", dùng tại 1 số nước Châu Âu.
An toàn nhưng áp dụng ở ta chắc khó, vì nhiều thiết bị có phích cắm là chân vuông, chân dẹt,...
Ở ta thuận tiện và đảm bảo chắc chắn thì cháu vẫn thích Panasonic. Ngậm chặt và bền bỉ.

nickthu2

Xe buýt
Năm ngoái xây nhà ở quê em cũng làm con MBACL 10KVA của Lioa gần 9 củ vì nhà ít người, các cụ dùng cho an toàn.
Cụ thật cẩn thận, hiểu biết và chịu khó đầu tư.
Cháu đoán cụ làm dân kỹ thuật? Nhà có cọc tiếp địa luôn phải ko cụ?

Gionam72

Xe lăn
Khi đã dùng biến áp cách ly. Tiếp địa không còn ý nghĩa gì nữa. Nên không cần.

formen

Xe lăn
Em túm cho cụ r còn gì, 80k shoppe dùng ngon.

CCB

Xe tăng
Có thiết kế điện thì có thiết kế tiếp địa và hệ thống thu sét.

Gionam72

Xe lăn
Ý cụ kia là 1 tay chạm vào dây vào, 1 tay chạm vào dây ra. Em hiểu dây vào là dây nóng dây ra là dây mát, chả biết phải thế không? Vặn 2 dây vào (nóng) với dây ra ( mát) với nhau thì em chưa thử bao giờ. 😉 Ít nhất là nó phải có trở, kháng ở giữa. Các dây có thể chập vào nhau và vặn thì chỉ có thể là cùng dây nóng ( đi từ nguồn vào tb điện) hoặc cùng dây lạnh (đi ra sau thiết bị tiêu thụ điện) và làm xong cụm nào băng lại với làm cụm kia, tránh tình trạng đang làm cụm nóng vô tình chạm 1 phần cơ thể vào cụm lạnh thì lên ngắm gà kt🤣.
Nếu 2 tay chạm vào 2 dây lúc này cơ thể là 1 tải điện áp giữ 2 tay =220v chết chắc.
Nếu đang có 1 bóng đèn ( tải) mà dây của nó bị đứt. Dù đứt ở (trước bóng đèn hay sau bóng đèn) mà 2 tay chạm vào 2 đầu dây bị đứt đó thì bóng đèn và cơ thể mắc nối tiếp với nhau. Điện áp đi qua cơ thể phụ thuộc vào điện trở của bóng đèn và điện trở của cơ thể. Vẫn giật và chết chắc.
Giờ muốn nối 2 đầu dây lại với nhau mà không cần cắt điện đi.
Thì đứng lên ghế nhựa ( không tiếp mát).
Chập 2 đầu dây vào nhau trước. Lúc này bóng đèn sẽ sáng bình thường vì mạch đã kín. Cụ có thể dùng tay trần để xoắn 2 đầu lại với nhau. Do đã đứng lên ghế nhựa cách ly mát không kín mạch nên không có dòng điện chạy qua cơ thể.
Nếu không đứng lên ghế nhựa ( chân chạm đất) thì khi chạm 1 tay vào đầu dây ( đã chập lại với nhau) thì điện sẽ truyền từ tay quá cơ thể xuống đất. Cũng bị giật.
Mấu chốt ỏ đây là đứng lên ghế nhựa để cách ly mát. Và không cho điện chạy từ tay nọ sang tay kia.
*1 trường hợp đặc biệt là "điện bước" khi dây điện bị đứt rơi xuống đất cả 2 chân cùng đứng lên đất nhưng vẫn bị điện giật.