[Funland] Hỏi các cụ về chống điện giật từ phích cắm, ổ cắm

vingraux

Xe tăng
Em túm cho cụ r còn gì, 80k shoppe dùng ngon.
Cách đây lâu lâu em làm lại điện mà thợ nó tư vấn và mua hộ em con át chống giật tốn đến 3-4 trăm lắp trong tủ át. Đi riêng một lộ dây từ tủ này cấp cho bình nước nóng. Bình nước nóng thì của hãng Ferroli thấy đã có sẵn cái "cục chống giật" 80k mà em đang nói đến. Dây điện của bình nước nóng cắt ra thấy có 3 sợi, trong đó một sợi vằn xanh lá cây - vàng chắc chắn là dây tiếp địa. Như thế đã đủ yên tâm chưa cụ? (hệ thống điện không có dây tiếp địa, mọi ổ cắm chỉ có 2 lỗ).

Ngoài ra, tại hiện trường (gần vị trí bình nước nóng) do quá trình thợ thi công khoan đục nên cốt thép của bê tông lộ ra. Em đã thử đo Volt một đầu vào dây nóng của nguồn, một đầu vào cốt thép thì được 220V. Đấu thử bóng đèn ==> đèn sáng. Cho chắc thì em nối béng đầu cốt thép này với đầu dây xanh-vàng của bình nước nóng. Có nên không?

formen

Xe lăn
Cách đây lâu lâu em làm lại điện mà thợ nó tư vấn và mua hộ em con át chống giật tốn đến 3-4 trăm lắp trong tủ át. Đi riêng một lộ dây từ tủ này cấp cho bình nước nóng. Bình nước nóng thì của hãng Ferroli thấy đã có sẵn cái "cục chống giật" 80k mà em đang nói đến. Dây điện của bình nước nóng cắt ra thấy có 3 sợi, trong đó một sợi vằn xanh lá cây - vàng chắc chắn là dây tiếp địa. Như thế đã đủ yên tâm chưa cụ? (hệ thống điện không có dây tiếp địa, mọi ổ cắm chỉ có 2 lỗ).

Ngoài ra, tại hiện trường (gần vị trí bình nước nóng) do quá trình thợ thi công khoan đục nên cốt thép của bê tông lộ ra. Em đã thử đo Volt một đầu vào dây nóng của nguồn, một đầu vào cốt thép thì được 220V. Đấu thử bóng đèn ==> đèn sáng. Cho chắc thì em nối béng đầu cốt thép này với đầu dây xanh-vàng của bình nước nóng. Có nên không?
Ngon r cụ ợ.
Bnl thời đầu tiên còn k có chống giật.

Gionam72

Xe lăn
Cho chắc thì em nối béng đầu cốt thép này với đầu dây xanh-vàng của bình nước nóng. Có nên không?
Không cần đâu cụ. Nó không có ý nghĩa.
Nối đất để chống đối thì được. Nhiều thiết bị ( xuất xứ Châu Âu) yêu cầu nối đất mới chạy.
Chứ nối vào thép cột nhà về mặt kỹ thuật là không hiệu quả.

Leanh65

Xe container
Nếu 2 tay chạm vào 2 dây lúc này cơ thể là 1 tải điện áp giữ 2 tay =220v chết chắc.
Nếu đang có 1 bóng đèn ( tải) mà dây của nó bị đứt. Dù đứt ở (trước bóng đèn hay sau bóng đèn) mà 2 tay chạm vào 2 đầu dây bị đứt đó thì bóng đèn và cơ thể mắc nối tiếp với nhau. Điện áp đi qua cơ thể phụ thuộc vào điện trở của bóng đèn và điện trở của cơ thể. Vẫn giật và chết chắc.
Giờ muốn nối 2 đầu dây lại với nhau mà không cần cắt điện đi.
Thì đứng lên ghế nhựa ( không tiếp mát).
Chập 2 đầu dây vào nhau trước. Lúc này bóng đèn sẽ sáng bình thường vì mạch đã kín. Cụ có thể dùng tay trần để xoắn 2 đầu lại với nhau. Do đã đứng lên ghế nhựa cách ly mát không kín mạch nên không có dòng điện chạy qua cơ thể.
Nếu không đứng lên ghế nhựa ( chân chạm đất) thì khi chạm 1 tay vào đầu dây ( đã chập lại với nhau) thì điện sẽ truyền từ tay quá cơ thể xuống đất. Cũng bị giật.
Mấu chốt ỏ đây là đứng lên ghế nhựa để cách ly mát. Và không cho điện chạy từ tay nọ sang tay kia.
*1 trường hợp đặc biệt là "điện bước" khi dây điện bị đứt rơi xuống đất cả 2 chân cùng đứng lên đất nhưng vẫn bị điện giật.
Đã là dân dám đấu điện không cắt nguồn thì ai cũng hiểu điều sơ đẳng ấy. Vđ còn lại là đãng trí và bất ngờ như có người vô tình chạm vào, hay mất thăng bằng do với cao...mà bám vào dây mát hoặc đứng 1 chân xuống đất. Chính vì vậy phải bọc 1 cụm mát hoặc nóng khi đấu cụm kia và phải đứng vững chắc, làm tập chung, không vừa làm vừa hóng hớt với xung quanh cụ ợ.
Ps. Em nói ở đây là đấu lại cụm bảng điện mà không cắt điện chứ không phải đơn giản chỉ là nối lại 1 sợi dây bị đứt trước hoặc sau phụ tải. Đứt thế mà bọc lại 1 bên thì lấy gì mà đấu- đây đơn thuần là Nối thôi chứ không phải Đấu.😅

Chỉnh sửa cuối:

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em tóm gọn câu hỏi cho đỡ lan man là sản phẩm như dưới hình, đang bán trên thị trường chỉ với giá dăm bẩy chục, mua về dùng trong gia đình mà ổ cắm không có tiếp địa, có tác dụng không?
Chuẩn/Tác dụng nhé.

QueViet

Xe tăng
Em tóm gọn câu hỏi cho đỡ lan man là sản phẩm như dưới hình, đang bán trên thị trường chỉ với giá dăm bẩy chục, mua về dùng trong gia đình mà ổ cắm không có tiếp địa, có tác dụng không?
Cảm ơn cụ đã trả lời, cái ELCB dùng cho bình nước nóng đây ạ

Trích trong bài đã dẫn:
..........
2. Cấu tạo ELCB và nguyên lý hoạt động của ELCB

ELCB có cấu tạo giống như một aptomat nhưng nó sẽ có thêm mạch điện so sánh dòng điện đi qua nó về phía thiết bị đang muốn tiêu thụ điện.

ELCB hoạt động dựa trên sự so sánh dòng điện theo các chiều đi và về trong mỗi chu kỳ để phát hiện sự chênh lệch nguồn điện với nhau, nếu có sự xuất hiện chênh lệch dòng điện quá cao thì ELCB này sẽ tự ngắt dòng điện thông qua một cuộn dây cảm ứng với tất cả các dây pha (bao gồm dây trung tính nếu có) đi qua nó.
.............
Nên nó không hoạt động theo cách so sánh điện áp ạ.

Ngo Rung

Xe lăn
Có cụ ợ.

Ngo Rung

Xe lăn
Cảm ơn cụ đã trả lời, cái ELCB dùng cho bình nước nóng đây ạ

Trích trong bài đã dẫn:
..........
2. Cấu tạo ELCB và nguyên lý hoạt động của ELCB

ELCB có cấu tạo giống như một aptomat nhưng nó sẽ có thêm mạch điện so sánh dòng điện đi qua nó về phía thiết bị đang muốn tiêu thụ điện.

ELCB hoạt động dựa trên sự so sánh dòng điện theo các chiều đi và về trong mỗi chu kỳ để phát hiện sự chênh lệch nguồn điện với nhau, nếu có sự xuất hiện chênh lệch dòng điện quá cao thì ELCB này sẽ tự ngắt dòng điện thông qua một cuộn dây cảm ứng với tất cả các dây pha (bao gồm dây trung tính nếu có) đi qua nó.
.............
Nên nó không hoạt động theo cách so sánh điện áp ạ.
Chính xác là so sánh dòng điện cụ ợ.
ELCB khác Atomat CB, MCB, MCCB cụ nhé. Chỉ có RCCB là thích hợp ELCB và CB trong 1 vỏ thôi.
ELCB nếu đầu ra bị chập hoặc quá tải nó không cắt đâu, chỉ có cháy tan tành thôi. Còn CB, MCB, MCCB, RCCB thì khi quá tải nó sẽ cắt.

TVPL

Xe container
Chính xác là so sánh dòng điện cụ ợ.
ELCB khác Atomat CB, MCB, MCCB cụ nhé. Chỉ có RCCB là thích hợp ELCB và CB trong 1 vỏ thôi.
ELCB nếu đầu ra bị chập hoặc quá tải nó không cắt đâu, chỉ có cháy tan tành thôi. Còn CB, MCB, MCCB, RCCB thì khi quá tải nó sẽ cắt.
Xài luôn RCBO cho lành cụ nhỉ.

Longdientu

Xe hơi
Lắp cả ổ 30 và 1.2m. ổ 30 đi riêng 1 dây 1 át. Con nhỏ thì ngắt đi. Con lớn chút thì bật lên dùng

TVPL

Xe container
Nhưng nó đắt hơn các loại kia và hỏng là hỏng cả cụm cũng như khi nó nhẩy hay nhầm lẫn giữa dòng rò và ngắn mạch!
Cứ nhẩy là được, càng nhậy càng tốt và chia nhỏ khu vực bảo vệ ra, vd: từng tầng được không cụ ?

dannongthon

Xe tăng
Cứ nhẩy là được, càng nhậy càng tốt và chia nhỏ khu vực bảo vệ ra, vd: từng tầng được không cụ ?
Cái chính là khi nó nhẩy không biết ngay là do dòng rò hay do ngắn mạch để mà sửa chữa khiến mất thêm công tìm hiểu!

Mraaa

Xe tăng
Chúc các cụ ngày mới vui vẻ !
Em đang bố trí ổ cắm điện trong nhà đang xây. Người thì khuyên làm ổ cắm cao lên 1.3m 1.4m cho an toàn với trẻ nhỏ. Người thì khuyên để chiều cao 30cm cắm thiết bị cho đỡ lòi dây, thẩm mỹ. Nhà em thì vẫn có trẻ em, em thì vẫn lo ngại về việc con trẻ thò tay vào phích và ổ. Ổ cắm thì em dùng loại có tấm che phía trong nên em nghĩ ko đến nỗi nào. Còn phích cắm ở nhà đa số là loại chân sắt, lúc cắm em để ý đôi lúc nó bị lòi phần sắt ra khá nguy hiểm nếu mò phải. Xin hỏi các cụ có phương án nào bố trí ổ cắm thấp mà vẫn hạn chế được vụ chạm tay vào phần sắt của phích như hình dưới đây không ạ ? Đội ơn các cụ.
Em đã đọc hết các kiểu tư vấn của các cụ bên trên, có đúng, có sai, nhưng em tóm tắt lại thế này.

Nếu cụ cẩn thận thì đọc hết các tiêu chuẩn IEC và TCVN trong thiết kế thi công hệ thống điện. Còn vắn tắt thì cụ làm như này:

- Trên mỗi lộ cấp nguồn cho ổ cắm, (nếu có điều kiện thì cho cả bóng đèn) cụ dùng 1 con RCBO. - Kinh phí eo hẹp thì làm 1 con cho nhiều lộ hoặc cả nhà.
- Chôn đế âm loại 68mm * 68 mm, 2 tai ốc đặt nằm ngang. - và chỉ cần cách sàn 30-40cm thôi, thấp nữa cũng được cho gọn.
- Trước mắt, trẻ con nó còn nhỏ thì cụ dùng ổ cắm Schuko. (cẩn thận hơn dùng loại có nắp che) Loại này dùng thì an toàn nhưng khá bất tiện vì nó chỉ dùng được 1 loại phích cắm chân tròn. Sau này trẻ khôn lớn hơn thì cụ cân nhắc chuyển sang ổ đa năng nếu thấy cần thiết.

DV2004

Xe tăng

loại này ổn, kín chắc.

TVPL

Xe container
Cái chính là khi nó nhẩy không biết ngay là do dòng rò hay do ngắn mạch để mà sửa chữa khiến mất thêm công tìm hiểu!
Cái đấy cô lập từng thiết bị thì xử lý được, mất thêm chút thời gian không sao, miễn là nó cứ ngắt luôn: an toàn là trên hết cái đã.