[Funland] Học tiếng Anh cho người đi làm ?

Batman

Xe điện
Batman vào xem các cụ mợ học Íng-gờ-lịch

Cảm ơn cụ, đúng rồi, cách này ổn với mình, nghĩ đi học theo lớp khó lắm. Ngày vài trang thì khó chứ 1 nửa trang A4 thì được
Tăng dần thôi cụ à, không quan trọng đi nhanh hay chậm, cơ bản là không được dừng lại.

Bài học cơ bản hồi bé về Rùa và Thỏ...

Batman

Xe điện
Cảm ơn cụ, đúng rồi, cách này ổn với mình, nghĩ đi học theo lớp khó lắm. Ngày vài trang thì khó chứ 1 nửa trang A4 thì được
Ngày bạn cứ học thạo 2 từ cho mình là đủ rồi, việc gì phải học đến nửa trang.

Smile1102

Xe container
Mình TA cũng dốt đặc, dù toàn làm cho ty nc ngoài mới oái ăm.
Kế hoạch học TA nó chuyển từ năm này qua năm khác đã đc 20 năm.
TA kém kéo theo cơ hội của mình giảm hẳn, kiểu khó có cơ hội đc promote lên vị trí cao hẳn, hoặc relocate sang các nc phát triển làm việc.
Môi trường của mình các bạn rứt giỏi TA, học Mỹ Anh về ko hiếm làm mềnh có tí tủi thân hiuhiu, mà quá lười để học, có học cũng ko biết bắt đầu từ đâu.

comiki

Xe ba gác
Người OF
Tiếng Việt kiểu Hà Nội là thứ tiếng Việt kém chuẩn. Người Hà Nội cũng như miền Bắc em quan sát, cực kém phát âm "s", "tr", "r", "gi". Hay như âm "r", người 29 nói "dõ dàng" chứ các ae thiện lành 17- 18 lại nói "rõ ràng".
À, tiếng Việt kiểu Phú Yên thì em thề, em không có phụ đề là em "điếc" luôn! Chứ Hà thành, Sài thành hay Vinh thành em nghe rõ!
Thế nào là tiếng Việt chuẩn vậy cụ ;). Nói ngắn gọn là ko có tiếng Việt chuẩn, chỉ có tiếng Việt theo các địa phương. Buồn cười là nhiều người cứ lấy cái ra đời sau để áp tiêu chuẩn bắt cái có từ ngàn đời phải theo và gọi là chuẩn. Ngôn ngữ có trước chữ viết, người Hà Nội, người Nghệ An hay ở đâu khác thì họ vẫn nói tiếng địa phương theo cha ông họ từ bao đời nay rồi, trước khi có chữ quốc ngữ và đương nhiên cũng chẳng cần phải biết chữ. Vậy nên đừng đem mấy cái s, x, r, d, ch, tr,... ra để làm chuẩn cho phát âm tiếng Việt \:D/

Chỉnh sửa cuối:

New car 2023

Xe container
Thế nào là tiếng Việt chuẩn vậy cụ ;). Nói ngắn gọn là ko có tiếng Việt chuẩn, chỉ có tiếng Việt theo các địa phương. Buồn cười là nhiều người cứ lấy cái ra đời sau để áp tiêu chuẩn bắt cái có từ ngàn đời phải theo và gọi là chuẩn. Ngôn ngữ có trước chữ viết, người Hà Nội, người Nghệ An hay ở đâu khác thì họ vẫn nói tiếng địa phương theo cha ông họ từ bao đời nay rồi, trước khi có chữ quốc ngữ và đương nhiên cũng chẳng cần biết phải chữ. Vậy nên đừng đem mấy cái s, x, r, d, ch, tr,... ra để làm chuẩn cho phát âm tiếng Việt \:D/
Thế mợ có đi học tiếng Anh cho người đi làm không nào?
Để êm cũng xách bút nghiên đi đơi.

Vietex

Xe điện
phát âm ko quan trọng lắm nếu cụ k định thi ielts
Đợt cháu nghe ông ielts tester nói là bài Ielts kiểm tra khả năng giao tiếp tiếng Anh, không phải kiểm tra khả năng nói tiếng Anh như người bản ngữ. Nên k nhất thiết phải phát âm như Anh Mỹ với chả Anh Anh.

HuyDung8x

Xe hơi
Có app nào kiểm tra phát âm tiếng anh ko các cụ? Kiểu như nó ghi âm lại rồi check xem mình nói đúng hay sai ấy?

Vietex

Xe điện
Đây gọi là kỹ thuật chép chính tả - dictation. Thường là nghe 1 đoạn văn rồi điền từ còn thiếu vào chỗ trống. Trong mấy quyển từ vựng cho ielts hay toeic đều có thiết kế phần này.
Kênh đọc chậm tiếng Anh thì có Spotlight English.
Video hội thoại thì có kênh Learning English with Jessica.
Nghe video hội thoại kiểu xuồng xã hơn, vui hơn thì có kênh Hello Jadoo bản tiếng Anh (hoạt hình trẻ em của Hàn, vui đáo để)
Đọc truyện tiếng Anh kèm giải thích thì Luke's English Podcast.
Kể chuyện độc thoại thì có kênh MSA previously my story animated.
Còn mấy cái kiểu 30 ngày để thành thạo tiếng Anh thì đầy.

Batman

Xe điện
Tiếng Việt kiểu Hà Nội là thứ tiếng Việt kém chuẩn. Người Hà Nội cũng như miền Bắc em quan sát, cực kém phát âm "s", "tr", "r", "gi". Hay như âm "r", người 29 nói "dõ dàng" chứ các ae thiện lành 17- 18 lại nói "rõ ràng".
À, tiếng Việt kiểu Phú Yên thì em thề, em không có phụ đề là em "điếc" luôn! Chứ Hà thành, Sài thành hay Vinh thành em nghe rõ!
Huynh đệ có muốn nghe anh em Hà Nội phát âm chuẩn tiếng phổ thông không? Nếu muốn thì batman xin cốc cafe đàm đạo về chuyện con Tôm và con Tép với người anh em thiện lành.

Taihoatu

Xe lăn
Cụ cần học Tiếng anh Online với giáo viên nước ngoài thì nhắn inbox em nhé.
Đầy đủ hóa đơn cho cụ luôn. Cụ có thể học thử một vài buổi để xem xét trước khi quyết định mà chủ động được thời gian học.

Tuấn 3s

Xe tăng
Em từng thử học theo app và thấy khá vừa sức, ví dụ Doulingo, nhưng chưa học được nhiều thì dừng (vì chỉ thử thôi).
Ko biết trên đó có chia ra theo mục tiêu "cho người đi làm"như cụ chủ ko nhỉ?

Teen

Xe điện
Cụ nào ở trên bảo pa ko qtrong. Em thấy là ko pa chuẩn/ gần với chuẩn thì ko nghe tốt, và tất nhiên là ko nói tốt

Vietex

Xe điện
Cụ nào ở trên bảo pa ko qtrong. Em thấy là ko pa chuẩn/ gần với chuẩn thì ko nghe tốt, và tất nhiên là ko nói tốt
Là cháu đây. Phát âm cháu cực kém. Nói k ra câu, k trọng âm, k đuôi. Nhưng cháu k nghĩ là cháu nghe kém. Điểm nghe Toeic của cháu gần maximun.

bspvietnam

Xe tăng
Em có thể giúp cụ đạt được mục tiêu giao tiếp được.
Nghiêm túc đấy, không chém gió đâu, vì em là dân TA và phải vật nhau với loại TA củ chuối của JP cả phát âm và ngữ pháp hơn 20 năm nay, em tự tin môn "Jalish".
Nhưng lấy hóa đơn thì em chịu.